Hướng dẫn nuôi tảo xoắn Spirulina tại nhà từ A đến Z

• Thread starter nuoitaotainha
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
Chắc hẳn chúng ta cũng đã từng nghe đến hoặc đã sử dụng tảo xoắn spirulina rồi đúng không?
Về giá trị dinh dưỡng với sức khỏe thì khỏi phải bàn cãi rồi đúng không nào?
Hiện nay trên thế giới thì tảo xoắn được sản xuất rất nhiều, không những vậy Liên Hợp Quốc còn đưa tảo xoắn Spirulina là mục tiêu thiên nhiên kỷ của thế kỷ 21 trong phòng chống suy dinh dưỡng cho trẻ em trên toàn thế giới, đặc biệt là Châu Phi.

Hầu hết khoảng hơn 150 quốc gia trên thế giới đã có những nhà máy lớn nuôi trồng và chế biến loại tảo này, chúng ta có thể kể đến với những quốc gia tiêu biểu như Mỹ, Nhật, Nga, Úc, trung Quốc... và cả VN chúng ta nữa, cũng đã đưa vào nuôi trồng loại tảo này đầu tiên cách đây 30 năm tại nguồn suối nước khoáng Vĩnh Hảo ở phía nam, ngoài Bắc thì có cty tảo xoắn Thanh Mai, hay Vinataor...nói chung là rất nhiều, chất lượng cũng không thua kém gì hàng nước ngoài, nếu các mẹ thấy tốt thì ủng hộ hàng Việt Nam nhé.

Tảo tốt thế nào thì khỏi nói rồi, nhưng nó có nhược điểm là tảo đa phần mọi người dùng hiện nay đều là tảo đã sấy khô và nén thành viên chúng ta uống thì có mùi rất tanh đúng không nào?thế nên nhiều người không uống được tanh thì lại bỏ qua tảo xoắn nguồn thực phẩm tuyệt vời này thì thật là tiếc.

Nhưng xin bật bí với mọi người là tảo xoắn tươi thì hoàn toàn không tanh và không có mùi khó chịu chút nào, hoàn toàn dễ uống, hiện nay hầu như Tảo Vĩnh Hảo và Vinataor đều có đa dạng sản phẩm tảo tươi và tảo khô, nhưng nó cũng chưa khắc phục được mùi tanh triệt để, vì sao? Vì khi mới thu hoạch thì tảo sẽ không có mùi gì cả, thậm chí mùi tanh thoang thoảng còn không có ,nhưng chỉ cần chúng ta không dùng hết, hoặc bảo quản không tốt thì chỉ sau 24h là tảo phân hủy và sẽ có mùi tanh đặc trưng như tảo khô

Vậy nên rất nhiều người hỏi là nuôi tảo ở nhà có được không? thì hôm nay mình chia sẻ các bạn cách nuôi tảo tại nhà mà mình đã áp dụng được qua học hỏi tài liệu nước ngoài và các video nước ngoài trên youtube
Vậy nuôi tảo có khó không?
xin thưa: nuôi tảo hoàn toàn không khó, thậm trí còn dễ hơn trồng rau vì tảo sinh trưởng hoàn toàn vô tính theo cấp số nhân, nếu đủ điều kiện dinh dưỡng, ánh sáng, nhiệt độ thì hầu như ngày nào cũng thu hoạch được

Diện tích để nuôi có tốn không? Xin thưa với các mẹ là chỉ cần chúng ta có sân phơi, cửa sổ, sân thượng có ánh sáng chỉ từ 1.2-1.5m2 là có thể nuôi được.
Và thậm trí chúng ta cũng không cần đất như trồng rau, chỉ cần có nước sạch là nuôi được, không tốn công chăm sóc làm gì, sáng chỉ bật máy sục khí, tối tắt đi, sáng hôm sau chúng ta có tảo thu hoạch rồi.

Vậy chúng ta cùng bắt tay vào làm nhé.https://www.youtube.com/channel/UCRSkTAiuqcdR-ofmBbBEFtA
https://www.youtube.com/watch?v=sZDsssU7790

Đầu tiên là vật liệu, dụng cụ nuôi:

1. Nếu nhà chúng ta có cái bể cá khoảng 50-100 lít không dùng đến thì nên tận dụng nhé

2. Máy sục khí, chúng ta ra cửa hàng cá cảnh mua, chỉ khoảng từ 60-100k thôi.
3. Dinh dưỡng nuôi tảo, cái này là quan trọng nhất vì tảo sống trong môi trường kiềm tính giàu bicacbonat HCO3, và khoảng 13 loại muối khoáng dinh dưỡng nữa như kalisunfat, kẽm sunfat, magie sunfat, muối phootsphats,...nhiều nữa mình chỉ kể cơ bản thôi nhé.

Còn mua ở đầu thì mình chỉ các bạn địa chỉ này:
https://goo.gl/18pAHZ

Ở Đây họ cung cấp đầy đủ trang thiết bị vật liệu nuôi, cả dinh dưỡng và giống tảo nữa.
Nếu các mẹ tự nuôi mà chỉ cần mua giống tảo hoặc dinh dưỡng thì cũng được
dinh dưỡng thì chúng ta nuôi càng nhiều nước thì càng thu được nhiều tảo nhé, ở nhà mình dùng cái bể cá 100 lit nước, mỗi tháng trung bình thu được 1-1.5kg tảo tươi cơ đấy.

Giá cả dinh dưỡng là 3,5k cho một lít dung dịch nuôi, mình nuôi 100lit thì mất 350k thật quá rẻ phải không các mẹ, vì giá tảo tươi nếu mẹ nào đi mua rồi thì hiện nay cũng là 1-1.5tr/kg tảo xoắn tươi rồi đó, với từng này thì đủ tảo cho cả nhà dùng, xin chia sẻ là mình còn dư tảo để bán cho cái spa bên cạnh nữa, mình bán khoảng 200g tảo cho họ thì cũng đủ chi phí dinh dưỡng nuôi rồi, thế nên hầu như mỗi tháng mình chỉ mất 10k tiền điện thôi

Còn giống tảo thì có hai cách lấy giống:
1. Qua viện công nghệ sinh học ĐH Quốc Gia HN mua giá là 1.5tr/lít quá đắt....
2. Mua giống tảo của đơn vị trên thì chỉ có 100k/lit thôi. Lưu ý là chúng ta mua nhiều giống thì tảo phát triển nhanh hơn không phải chờ đợi lâu để thu hoạch, mình mua 3 lít tổng là 300k nên chỉ sau 4 ngày là có thể hut được tảo rồi, mà ngày nào cũng thu hoạch nhé, mỗi ngày thu được 40-60g tảo =.> 1 tháng (30 ngày) thì thừa sức được 1.5kg tảo rồi, thậm chí có tháng mình thu được tới 2kg tảo

4. Túi lọc tảo, cái này thì dúng ta dùng vải may quần áo lọc cũng được, chúng ta mua loại vải trơn ấy nhé.
5. Chúng ta mua thêm đèn led loại xanh dương và màu đỏ vì tảo không giống cây xanh đó là nó không cần ngủ, tức là không có chu kỳ quang, nên mình muốn có nhiều tảo và nhanh thu hoạch thì chiếu sáng 24/24 cho nó phát triển, tính ra đèn led rất tiết kiệm điện nhé, ở nước ngoài họ nuôi chủ yếu toàn dùng đèn led thôi

Vậy là chúng ta chỉ chờ nắng lên, tảo phát triển và thu hoạch hằng ngày thôi, tính ra mỗi ngày bạn chỉ cần bỏ 10 phút thu hoạch tảo và thả dinh dưỡng theo đúng liều lượng họ bán là xong, chẳng cần làm gì nhiều cả.

Mình chia sẻ cho các bạn video mình nuôi tảo tại nhà nhé, các bạn xem tại đây
https://www.youtube.com/watch?v=kUO4X-mrRfU

Mình không có bể các nên sử dụng các bình nhựa, loại này mình thấy trong viện công nghệ sinh học họ nhân giống nên mình nảy ra ý định là kết nối các bình lại để có thể giảm chi phí nuôi.

Tính ra chi phí tự làm cũng chỉ hết có 1.3 triệu, còn mẹ nào nhiều xiền thì mua trọn gói của họ họ tư vấn tất khoảng 3tr là ok, chỉ sau 1 tháng là có thể tự nuôi từ a-z rồi.

và đây là cháu mình uống tảo ngon lành, tảo tươi không có vị tanh nên rất dễ uống và đặc biệt là rất nhiều dinh dưỡng nữa...

Có vài điều bạn làm bà con hiểu sai. Tôi xin
góp ý cải chính lại như sau:

1- Tảo này là cây xanh, và quang hợp như cây
xanh, cần ánh nắng mặt trời. Có nghĩa cần
diện tích phơi nắng nhiều. Cây xanh mà trồng
dựa vào ánh điện, thì tiền điện nào cho thấu?
Ở Canada và Mỹ, người gốc Việt trồng Cần Sa
xài bóng điện thì lời, nhưng người Canada và
người Mỹ không ai trồng cây gì bằng bóng điện.

2- Tảo này là cây xanh, và nó cần phân bón như
các cây xanh khác. Việc trồng cây trong nước,
xin bà con tham khảo "Thủy canh." Tôi không
rành thủy canh, nhưng nhắc nhỏ bà con có khó
khăn: nếu nhiều chất bón, thì độc hại khi thu
hoạch và ăn, nhưng không đủ chất bón, thì kém
năng suất và chất lượng. Vì thế, thủy canh cần
có một giai đoạn tẩy rửa trước khi thu hoạch.
Không thể để tảo sắp thu hoạch nuôi trồng chung
với tảo đang nuôi cấy đại trà. Vậy bà con cần
ít nhất 2 bể nuôi Tảo.

Có vài điều bạn làm bà con hiểu sai. Tôi xin
góp ý cải chính lại như sau:

1- Tảo này là cây xanh, và quang hợp như cây
xanh, cần ánh nắng mặt trời. Có nghĩa cần
diện tích phơi nắng nhiều. Cây xanh mà trồng
dựa vào ánh điện, thì tiền điện nào cho thấu?
Ở Canada và Mỹ, người gốc Việt trồng Cần Sa
xài bóng điện thì lời, nhưng người Canada và
người Mỹ không ai trồng cây gì bằng bóng điện.

2- Tảo này là cây xanh, và nó cần phân bón như
các cây xanh khác. Việc trồng cây trong nước,
xin bà con tham khảo "Thủy canh." Tôi không
rành thủy canh, nhưng nhắc nhỏ bà con có khó
khăn: nếu nhiều chất bón, thì độc hại khi thu
hoạch và ăn, nhưng không đủ chất bón, thì kém
năng suất và chất lượng. Vì thế, thủy canh cần
có một giai đoạn tẩy rửa trước khi thu hoạch.
Không thể để tảo sắp thu hoạch nuôi trồng chung
với tảo đang nuôi cấy đại trà. Vậy bà con cần
ít nhất 2 bể nuôi Tảo.
Chào bác !
Xin bác cho biết thêm ;
_ Có thể nuôi tảo trong nhà được không ?
_ Nếu được xin bác cho xem vài mô hình nuôi tảo tại nhà của thế giới
Kính chúc bác và gia đình luôn vui khỏe.
Trân trọng

Chào bác !
Xin bác cho biết thêm ;
_ Có thể nuôi tảo trong nhà được không ?
_ Nếu được xin bác cho xem vài mô hình nuôi tảo tại nhà của thế giới
Kính chúc bác và gia đình luôn vui khỏe.
Trân trọng
Xin đọc kỹ bài viết của tôi để thấy
rằng tôi không nói gì tốt về trồng tảo
trong nhà và xài bóng điện cả. Cũng
xin đọc kỹ bài viết của chủ xới để
hiểu rằng bạn ấy thích trồng tảo trong
nhà.

Tóm lại, bạn hỏi tôi là nhầm người rồi,
mà nên hỏi chủ xới mới đúng.

Xin đọc kỹ bài viết của tôi để thấy
rằng tôi không nói gì tốt về trồng tảo
trong nhà và xài bóng điện cả. Cũng
xin đọc kỹ bài viết của chủ xới để
hiểu rằng bạn ấy thích trồng tảo trong
nhà.

Tóm lại, bạn hỏi tôi là nhầm người rồi,
mà nên hỏi chủ xới mới đúng.[/QUOTE
Chào bác !
Cảm ơn bác đã trả lời. Tôi chỉ muốn bác giúp tôi mở rộng tầm hiểu biết. Dù sao cũng xin cảm ơn bác . Chúc bác luôn vui khỏe.
Trân trọng

Nuôi tảo xoắn này trong nhà và dùng điện chiếu sáng là bình thường mà
Đợt cô ở viện nghiên cứu chuyển giao kỹ thuật cho nuôi thử trong bể tròn xây quét composit 50m3 nhưng nuôi có 20khối.
Con giống thì nhân trong chai nhỏ rùi ra bình lớn,tiếp là thùng 120lit,220lit,rùi cho ra bể to đấy
Nuôi như bạn cũng giống cách mình ngày trk nuôi thui,cũng dễ
Khác nhau mỗi độ tinh khiết của tảo thui,độ nhiễm tạp đấy

Dù là hướng dẫn nhưng nghe vẫn giống quảng cáo.

Chào bạn! mình xin góp ý như thế này.
- Về những tác dụng của tảo thì không thể nghĩ bàn. Còn bạn nói, tảo khi chưa thu hoạch thì không bị nhớt hay có mùi tanh thì không đúng. Vì trong quá trình sinh trưởng tảo đã tiết ra 1 số chất có khả năng kháng khuẩn và vi rut nên rất tanh và nhớt, hiện tại có một số nghiên cứu về cách loại bỏ mùi tanh và độ nhớt để ứng dụng nhiều hơn trong thực phẩm
- Khi bạn mua giống, 100k cho 1 lít có thật sự thuần hay không? hay còn nhiễm tạp hay không?
- Về dinh dưỡng hay môi trường nuôi thì bạn lựa chọn môi trường gì? theo bạn nói thì chắc bạn chọn môi trường Zarrouk. Môi trường Zarrouk khá phức tạp và được bổ sung định kỳ.
- Khi lọc tảo, ta có thể lọc bằng giấy lọc hay bằng vải có mắc lưới thích hợp. Và tùy theo dinh dưỡng của môi trường, điều kiện ánh sáng mà tảo phát triển nhanh hay chậm.

Chào bạn! mình xin góp ý như thế này.
- Về những tác dụng của tảo thì không thể nghĩ bàn. Còn bạn nói, tảo khi chưa thu hoạch thì không bị nhớt hay có mùi tanh thì không đúng. Vì trong quá trình sinh trưởng tảo đã tiết ra 1 số chất có khả năng kháng khuẩn và vi rut nên rất tanh và nhớt, hiện tại có một số nghiên cứu về cách loại bỏ mùi tanh và độ nhớt để ứng dụng nhiều hơn trong thực phẩm
- Khi bạn mua giống, 100k cho 1 lít có thật sự thuần hay không? hay còn nhiễm tạp hay không?
- Về dinh dưỡng hay môi trường nuôi thì bạn lựa chọn môi trường gì? theo bạn nói thì chắc bạn chọn môi trường Zarrouk. Môi trường Zarrouk khá phức tạp và được bổ sung định kỳ.
- Khi lọc tảo, ta có thể lọc bằng giấy lọc hay bằng vải có mắc lưới thích hợp. Và tùy theo dinh dưỡng của môi trường, điều kiện ánh sáng mà tảo phát triển nhanh hay chậm.
Chào bạn Đạt nnn !
Cảm ơn bạn. Bài viết của bạn đã cho tôi thêm một chút hiểu biết. Xin bạn cho biết thêm thông tin :
_ Tại Sài Gòn có thể mua đủ các chất để tạo ra môi trường Zarrouk không ?
_ Tại Sài Gòn có thể mua tảo giống ở đâu ?
_ Tại Sài Gòn có ai đang nuôi tảo ?
Chúc bạn và gia đình luôn an khang, mọi sự tốt lành
Trân trọng

Back