Hướng đầu tư trang trại

• Thread starter Nongdan_xomVac
  • Ngày gửi
Tôi có người bạn ở xã miền núi huyện Quỳ Hợp, tỉnh Nghệ An. Bạn tôi có diện tích đất trên 50Ha (đất rừng theo Nghị định 163/CP) tọa lạc trong một thung lũng (xe ô tô có thể vào được), trong đó có 4ha đất bằng phẳng có thể trồng ngô, khoai, sắn còn lại là đất đồi có độ dốc khoảng 45 độ (chủ yếu đất thịt rất thích hợp trồng lát, keo, soan đâu,...). Hiện nay bạn tôi đã khai hoang trồng được gần 10Ha các loại cây keo, soan đâu, lát hoa, các diện tích còn lại là cây gỗ tự nhiên được bảo vệ theo chủ trương giao đất giao rừng Nhà nước. Với tiềm năng về đất đai như vậy, bạn tôi đang mong muốn có phương hướng gì đó để phát triển kinh tế bền vững dựa vào đất rừng (kể cả chăn nuôi và trồng trọt), mặc dù đã trồng gần 10 ha cây nhưng điều đó cũng không đảm bảo bền vững được bởi do sự phá hoại của trâu bò thả rông của người dân (đặc điểm huyện miền núi quê tôi là người dân nuôi trâu bò thả rông trong rừng, đến mùa gặt trâu bò mới về nhà), nếu đầu tư làm trang trại thì có một khó khăn rất lớn về nước (đào giếng khoảng 20 mét mới có nước), về vốn thì bạn tôi không có nhiều lắm, nếu cắm bìa vay ngân hàng thì cũng chỉ được trên dưới 100 triệu (nên chăng!!?)
Với một số đặc điểm như vậy, tôi mong muốn có sự tư vấn, giúp đỡ tử ACE agriviet để giúp bạn tôi có hướng phát triển. Vì bạn tôi không có điều kiện tiếp cận với INTERNET nên tôi hỏi giúp bạn tôi vấn đề này.

Có thể nói đây là bài học cơ bản đầu tiên cho những ý tưởng làm giầu và nó càng ý nghĩa hơn trong lĩnh vực nông nghiệp.
"Thank" anhmytran một lần nữa.
---------------

Chắc hẳn những công việc trên cũng nằm một phần trong chiến lược "lấy ngắn nuôi dài" phải không anhmytran!!??
Bác nói "có thể sống bằng nghề nông" nghe thấy có vẻ bác rất khiêm tốn thì phải!!???

Tại sao bà con mình cứ nghĩ là làm nông thì chỉ đủ sống thôi sao?
Mình có được nghe câu nói là:
"Phi thương bất phú
Phi trí bất hưng
Phi nông bất ổn"
Nếu một ai đó muốn làm giàu thì cũng phải có cuộc sống ổn định, mà để ổn định thì phải gắn nông nghiệp, sau đến là thương mại buôn bán mới phú quý, để được hưng thịnh và phát triển đi lên thì phải có kiến thức và trí tuệ. Nên mình thiết nghĩ chon nghề nông là một nghề ổn định lâu dài, để cho nó phát triển và tạo ra nhiều thu nhập cho bà con nông dân thì cần có thương mại giao thương với nhau, và có kiến thức sâu rộng cải tiến kỹ thuật tìm ra phương pháp, cách làm mới. Lúc đó thì nghề nông không chỉ đủ sống thôi đâu, mà nó sẽ là cho nông dân ngày càng phát triễn, giàu có một cách bền vững.

chao bac tôi nghĩ có 1 phương án như thế này bác tham khảo nha!
như bác nói đất của bác là đất rừng do vây mà có rất nhiều cây tại sao bác không mua dây kẽm gai cột theo những cây đó( thay vì đổ cột bê tông) theo 2 hàng trâu bò = bó tay. tranh thủ thời gian bác trồng cây làm hàng rào khi dây kẽm gai hư thì hàng rào của bác cũng ko trâu bò nào vô được nữa rồi bác xem tham khảo nha! còn trồng cây hàng rào thì có rất nhiều loại bác có thể sưu tầm được mà tôi lấy ví dụ( cây mây, mái, hoặc các loại cây ko cần gai nhưng phải có nhiều hạt vì diện tích bác rộng nên những loại cây trồng = cành, hom = ko khả thi ( do vậy trồng = hạt thì chỉ 3 ngày bác trồng hết bờ rào 50ha, khi hạt mọc cây cao dây kem gai hư là vừa::p:D chúc bác thành công sđt tư vấn : 0937702456:)

Mô hình làm hàng rào bằng cách trông keo lá nhỏ + mây nếp thì rất hiệu quả và rẽ tiền nữa. Ơ nơi mình có rất nhiều người đã làm mô hình này. Trước đây mình cũng thử là nhiều kiểu như trồng trụ và rào bằng thép gai, lưới B40, nhưng vẫn không kinh tế và chắc chắn bằng trồng mây nếp + keo.

Cảm ơn bạn caylamnghiep_caycongtrinh và bạn TươngSinh đã tư vấn!
Việc giăng dây thép gai cột theo những cây có sẵn theo bạn caylamnghiep_caycongtrinh thì áp dụng vào chỗ mình là không khả thi vì cây phát triển không đều, có cây to cây nhỏ, hơn nữa chủ yếu là cây dại.
Qua tư vấn của các bạn ở đây mình đã đi đến quyết định phương án là: Trồng xoan làm hàng rào, sau đó giăng dây thép gai, tiếp theo sẽ trồng đan xen các loại cây khác trên hàng rào thép gai như mây và một số loại cây có gai. Hiện nay mình đang bắt tay vào ươm xoan đâu phục vụ trồng hàng rào và trồng trên đồi.

Last edited by a moderator:
Với lợi thế về đất như thế và vay mượn trên dưới 100 triệu thì đối với một nông dân bắt đầu làm ăn củng khá khá rồi, chỉ còn một yếu tố quan trọng quyết định sự thành công và ý chí và nghị lực của con người, còn mọi người khuyên "giật gấu vá vai hay lấy ngắn nuôi dài" những cái đó học sinh cấp 1 đã đọc thuộc làu rồi cái quan trọng là có chịu khó đi lên hay không thôi, Vì trước khi làm gì thì cũng có một số câu hỏi tự đặc ra cho mình là, ta sẽ làm gì, làm như thế nào...chúc thành công

có đất mà ýt tiền cũng khổ, có tiền thì chắc gì ta đã đầu tư vào đất bác nhỉ
chúc bác sơm được cái hàng dào vừa ý
thân

có đất mà ýt tiền cũng khổ, có tiền thì chắc gì ta đã đầu tư vào đất bác nhỉ
chúc bác sơm được cái hàng dào vừa ý
thân

Bạn chỉ được cái nói đúng! Quả thực lúc này trong đầu mình có rát nhiều ý tưởng nhưng chỉ khổ nỗi cái vần đề "đầu tiên"?
Đành phải làm dần dần thôi bạn ạ, "lấy ngắn nuôi dài", "góp gió thành bão", ...

em thấy năm nay khoai mì và mía lên giá quá. bác coi chỗ nào cắm mì được thì cắm nhiều vào. ít chăm sóc thì nó vẫn cho củ, 7 tháng sau bác nhổ lên thì có 1 số vốn kha khá rồi làm hàng rào sau

nếu bác định nuôi vài chục con gà để ăn chơi thì bác ko cần làm rào mà bác mua lưới đánh cá cao khoảng 1,5m về giăng lên những cây có sẵn hoặc chặt 1 số cây dại làm cọc . gà sẽ ko ra được đâu

nông dân miền tây hay làm cách đó để nuôi gà vườn quanh nhà dăm ba chục con rất tốt . lưới cá cũng khá rẻ bác ạ. lại bền có thể xài vài năm

Topic này hay quá. Em cũng có nhu cầu được tư vấn như bác chủ thớt. Các bác cho em hỏi là giữa việc trồng xoan kết hợp trồng mây và trồng keo lai kết hợp trồng mây thì mô hình nào tốt hơn. Không biết cây lá keo lai co cho dê ăn được không? và hình như là trồng xoan thì hạn chế được sâu bệnh?

Nếu bạn nuôi gà, thì không cân phải rào.
Gà thả ra, có thể theo mái ở đàn khác, nhưng tối thì lại về ngủ nhà.
Chỉ sợ chồn cáo và trộm bắt ban ngày thôi.
Chồn cáo rắn và trộm cũng có thể vào chuồng bắt gà ban đêm, nhưng khó
hơn . Bạn đừng lo gà chạy mất . Lo thế vì bạn là người thành thị thôi.
Tuy vậy, nếu không săn sóc chúng, chúng có thể thành gà hoang. Gà hoang
thì không về chuồng ngủ, mà có thể chọn cây rừng cành cao mà ngủ để
tránh cầy cáo. Để gà thả khỏi thành gà hoang, ban chiều về tổ, bạn cho
chúng một nắm ngô, thóc, đỗ, hay sắn khô vụn, và để máng nước gần chuồng.
Có một dạo, sau khi gặt, người ta bê chuồng gà ra đặt ở ruộng cho chúng
nhặt thóc rơi rụng . Đến tối họ ra ruộng bê chuồng về . Hôm sau lại
mang chuồng ra ruộng khác . Chẳng có rào chi cả. Nó lạ ruộng, nên không
đi xa khỏi chuồng, nhưng nếu quen, thì chúng đi dần ra xa hơn.
*
Lá Xoan độc, không con nào ăn được, không có sâu . Tuy vậy, nếu để gãy
cành, có sẹo, thì mưa làm mục cành, loãng chất độc ra, thì có thể bị
con bần bật, (như con xiến tóc nhưng không có răng to mà có một cây kim
ở giữa cổ giúp nó bật mạnh lên trên không trung) đẻ trứng, nở đuông đục
cành và thân . Chịu khó xén tỉa cành khi cành còn non thì vết cắt liền
sẹo, đợi cây cao 2 hay 4 mét mới để mọc nhiều cành, thì gỗ mới đẹp.
*
Bạn có thể trồng Chuối lấy ngắn nuôi dài . Chuối bị một loại sâu kinh
khủng là "bọ nẹt chuối." Nó ăn lá Chuối nhanh lắm, và không bị chim
chóc ăn. Bắt nó cũng khó, vì nó lỡ rơi lên da mình thì không chịu nổi .
Ngoài chuyện rất ít xảy ra đó, thì chuối dễ trồng, dễ mọc, chắc chắn
có thu hoạch, bán dễ, nhưng cũng dễ mất cắp. Thỉnh thoảng rắc cho vườn
chuối một lượt phân đạm vào sau những ngày mưa, để tự ngấm dần xuống đất.
Chẳng bón phân thì chuối vẫn mọc, hơi kém một chút.
*

Các bác cho hỏi thăm là không biết lá cây keo lai có cho dê ăn được không nhỉ? Dên có chịu ăn lá này không các bác?

Các bác cho hỏi thăm là không biết lá cây keo lai có cho dê ăn được không nhỉ? Dên có chịu ăn lá này không các bác?

Hầu như các loại lá cây dê đều ăn được, lá keo lai cũng không phải là ngoại lệ. Nhưng Dê đặc biệt chỉ thích ăn ngọn cây thôi, một số cây cao đến 2 m chúng vẫn có thể vít ngọn xuống để ăn đấy.

Lá Xoan độc, không con nào ăn được, ...
*

Mọi quan điểm của bác anhmytran đưa ra tôi đều nhất trí, tuy nhiên vế thứ 2 của quan điểm trên thì tôi không nhất trí lắm.

Qua câu hỏi của bạn phantan về thức ăn của dê, tôi có tìm hiểu được biết dê có thể ăn được lá xoan đâu, tôi đã cho dê nhà ông chú ăn thử thì chúng vẫn ăn ngon lành mà không bị sao.

Bác AnhMytran ở mỹ mà kinh nghiệm nông nghiệm nông nghiệp của bác sâu sắc nhỉ. ở bên đó bác cũng làm nông phải ko ạ ?

- Tôi có thắc mắc là làm chuồng nuôi gà bán hoang dã sao lại cứ phải tráng nền bằng ximăng, san phẳng đất tự nhiên rồi có thể đầm chặt (đầm bằng tay) hoặc không đầm cũng được thì có phải kinh tế hơn không?
- Ở quê tôi có một loại keo gai (không biết tên) mọc tự nhiên, có trái ăn được, hồi nhỏ đi học hay trốn đi hái trái ăn. Nếu mọc thưa thì cây rất to, phải dùng sào mới hái trái được, nhưng nếu trồng dày thì có thể làm hàng rào được vì cây này có gai và có thể nuôi dê để ăn lá. Hồi nhỏ đi học nhà trường kêu học sinh làm kế hoạch nhỏ bằng cách nộp hạt của cây này, tôi nghĩ là dùng để trồng làm hàng rào.
- Lá cây xoan ta có tính độc, coi chừng bác nhầm với cây Neem, cây cóc hành thì mới ăn lá được. Sẵn dịp hỏi bác đã ươm được giống cây Xoan chưa, tôi đang làm mà chưa có kết quả. Nếu được nhờ bác chỉ cho cách ươm hạt giống với nha.

-
- Sẵn dịp hỏi bác đã ươm được giống cây Xoan chưa, tôi đang làm mà chưa có kết quả. Nếu được nhờ bác chỉ cho cách ươm hạt giống với nha.

Đợt 1: ươm không đúng cách nên hỏng hết.
Đợt 2: thử ươm lại một ít nhưng cũng không thành công, có lẽ trùng vào đợt rét đậm nên hạt không nẩy mần được, hơn nữa hạt này rất khó nẩy mầm.

Dự tính năm sau sẽ ươm lại. Nếu thành công mình sẽ trao đổi kinh nghiệm với bạn.

Sau khi ươm xoan không thành công, minh có tìm hạt lát hoa ươm thử thì thấy thành công; mình ươm theo cách xử lý hạt rồi gieo vào luống, bây giờ cây con mọc nhiều lắm, minh đang tiến hành cấy cây con vào bầu.

nhà tôi cũng giônngs với hoàn cảnh của bác.theo tôi bác cứ làm dần dần thôi khi nào có vốn thì làm to dần rồi kỉu j bác cũng thành công thôi nhưng để làm đc thì bác cần có kinh nghiệm và hiểu biết kha khá về lĩnh vực nông lâm nghiệp và cần có đầu ra cho sản phẩm mình làm. không có nước thì hơi gay vì không có nước thì rất khó làm nếu có thể dẫn đâu đc nguồn nước thì tốt khoản điện thì khó quá nếu như diện để tháp sáng cho gd thì có thể dùng điện năng lượng mặt trời nhưng điện cho cả khu trang trại thì hơi nhiều. tôi ngix bác nên khắc phục dần vì chẳng có j muốn là có ngay đc. chúc bạn của bác sẽ có thể tìm ra giải pháp tốt nhất cho mình.
---------------

Last edited:

Back