huuuuuu.....ACE có kinh nghiệm giúp em với

• Thread starter aucbcb
  • Ngày gửi
anh chị ơi....em là sinh viên thú y mới tập tành nuôi gà.... 3 hôm trước em bắt 250 con gà về nuôi....tinh hinh cũng nhưng em chăm sóc tui nó kỉ lắm lun....chuồng trại,lồng úm tạm thời thấy củng được...nhưng có vấn đề làm em rất lo là...ngày nao củng co 1-2 con dead...ko có triệu chứng của bệnh jif hết.....mỗi ngày chỉ 1-2 con ak..ko giống như la bị bệnh......những con khác ko có vấn đề vẩn khỏe mạnh chạy nhãy bình thường.....rồi sáng ra xem là có 1-2 baby chết....em cũng nghi bị lạnh nhưng em canh chinh nhiệt độ...đàn gà chạy nhãy rất điều lồng úm,,,che chắn gió bằng bao thức ăn....rùi........mà sao vẫn chết ak.....giờ tính ra c gần 5 baby chết rồi ........mọi người có kinh nghiệm gì xin giúp em ......em o TRA VINH...

Bạn hãy xem thật kỹ gà con xem khi chết phần rốn gà, hậu môn có bị tím đen, dính phân hay không. Khi mua bạn có chọn gà kỹ không, với những người mới nuôi thường không xem gà con cẩn thận dễ bị mua phải gà yếu, rốn gà chưa tiêu hết lòng đỏ nên quá trình vận chuyển về nuôi gà hay chết.
việc vài ngày đầu chết như thế cũng chưa có gì là nghiêm trọng cả tuy nhiên bạn nên tiếp tục theo dõi và cung cấp thông tin cho mọi người đẻ có thể hỗ trợ bạn tốt nhất
chúc bạn thành công

thank anh

Bạn hãy xem thật kỹ gà con xem khi chết phần rốn gà, hậu môn có bị tím đen, dính phân hay không. Khi mua bạn có chọn gà kỹ không, với những người mới nuôi thường không xem gà con cẩn thận dễ bị mua phải gà yếu, rốn gà chưa tiêu hết lòng đỏ nên quá trình vận chuyển về nuôi gà hay chết.
việc vài ngày đầu chết như thế cũng chưa có gì là nghiêm trọng cả tuy nhiên bạn nên tiếp tục theo dõi và cung cấp thông tin cho mọi người đẻ có thể hỗ trợ bạn tốt nhất
chúc bạn thành công

da...em co xem ki ga khi chon........ve thay cung khoe lam.....ve phan ga con bi chet em co xem thay phan hau mon co dinh phan trang..nhung ko dang ke...va các con còn song thi ko co bieu hien tieu chay gi ca..

Nếu gà chết phần hậu môn dính phân trắng là gà bị đường ruột, bạn úm chắc cũng đã sử dụng thuốc úm e.coli - thương hàn rồi phải k? có thể con gà chết chưa kịp tạo miễn dịch khi uống thuốc nên nó chết đó bạn. Trường hợp bạn đã sử dụng thuốc úm rồi thì có thể đổi loại thuốc tốt hơn xem sao. Hy vọng vài ngày nữa đàn gà của bạn sẽ mạnh khoẻ.

Bạn quan sát khi ngủ gà có đè nhau khộng? Theo dõi nhiệt độ ban đêm kỹ

Nếu gà chết phần hậu môn dính phân trắng là gà bị đường ruột, bạn úm chắc cũng đã sử dụng thuốc úm e.coli - thương hàn rồi phải k? có thể con gà chết chưa kịp tạo miễn dịch khi uống thuốc nên nó chết đó bạn. Trường hợp bạn đã sử dụng thuốc úm rồi thì có thể đổi loại thuốc tốt hơn xem sao. Hy vọng vài ngày nữa đàn gà của bạn sẽ mạnh khoẻ.

dạ em có dùng thuốc úm......có lẽ em phải nghe theo anh đôi thuốc mới xem sao
cám ơn anh

--------

Bạn quan sát khi ngủ gà có đè nhau khộng? Theo dõi nhiệt độ ban đêm kỹ

Dạ em úm gà thấy nó củng rãi điều.. chạy nhãy dữ lắm....khi ngu thì củng ko tập chung nhiều về một góc hay đè lên nhau....chắc ko phải nguyên nhân đó đâu anh.....em cám ơn anh

Last edited:
dạ em có dùng thuốc úm......có lẽ em phải nghe theo anh đôi thuốc mới xem sao
cám ơn anh

--------

Dạ em úm gà thấy nó củng rãi điều.. chạy nhãy dữ lắm....khi ngu thì củng ko tập chung nhiều về một góc hay đè lên nhau....chắc ko phải nguyên nhân đó đâu anh.....em cám ơn anh
Bạn kiểm tra kỹ từng quay úm, bắt hết những con có biểu hiện dính phân ở hậu môn riêng ra 1 quay úm khác và dùng kháng sinh với liều điều trị( gấp đôi liều phòng).
Thân chào

cái j chứ mới bắt gà về đi 1 vài em là quá bình thường bạn ah..^^!(nhớ lần đầu mình nuôi gà..úm chết tầm 20-30/500 em,khi xuất chuồng còn tầm 350/500 em..!)
cố gắng lên nhé
gà đang nhỏ mà chết thì cũng có vài lí do thôi mà các bác trên đã nói hết rồi đó..còn 1 điều nữa là khi bạn bắt gà về có giam k cho nó uống nước tâm 12-24h hay hok. và cho uống Điện Giải để tiêu lòng đỏ nữa..nếu không giam khát và giam đói 12-24h thi khi bạn cho ăn liền nó sẽ bị đường ruột và đi thôi bạn ah..
Thân..!

Note: gà mình nói trên là bắt tại lò khii gà mới xuống chuồng nhé..Thân..!

Last edited by a moderator:
cái j chứ mới bắt gà về đi 1 vài em là quá bình thường bạn ah..^^!(nhớ lần đầu mình nuôi gà..úm chết tầm 20-30/500 em,khi xuất chuồng còn tầm 350/500 em..!)
cố gắng lên nhé
gà đang nhỏ mà chết thì cũng có vài lí do thôi mà các bác trên đã nói hết rồi đó..còn 1 điều nữa là khi bạn bắt gà về có giam k cho nó uống nước tâm 12-24h hay hok. và cho uống Điện Giải để tiêu lòng đỏ nữa..nếu không giam khát và giam đói 12-24h thi khi bạn cho ăn liền nó sẽ bị đường ruột và đi thôi bạn ah..
Thân..!
Cái này em tháy không hợp lý cho lắm bác ah.
1.Đàn gà mới nở ra đã vận chuyển đi giao luôn, nếu tính ra khi gà về đến trại thì ít nhất cũng đã nhịn đói và nhịn khát vài giờ rồi. Do đó, khi bắt gà về thì việc đầu tiên phải là cho gà uống nước, thậm chí có con ko biết uống phải tập cho nó.
2. Chuyện cho úm ăn em cũng có tham khảo nhiều nơi nuôi và sách báo. Nếu bác muốn tìm hiểu kĩ có thể vàogoogle đánh :" Tại sao phải cho gà ăn sớm?" là sẽ có câu trả lời thôi.
Theo kinh nghiệm của em thì thế này:
+ Bắt gà về : Úm luôn và cho gà uống nước. Nên cho gà uống điện giải ( thị trường bán nhiều loại lắm tùy các bác lựa chọn - sau đó mới cho gà uống KS)
+ Sau khi đàn gà đã ổn định thì nên tập ăn cho đàn gà sau khoảng 4h bắt về.Thức ăn: nên cho ăn các thức ăn chứa nhiều tinh bột chứ không cần cung cấp thức ăn nhiều đạm ở ngày đầu

Có bác nào còn kinh nghiệm nào thì nói để mọi người còn học hỏi :D

Back