Khởi nghiệp làm nông dân với con gì?

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Mình định nghỉ việc để về khởi nghiệp làm nông dân, nhưng không biết với số vốn ít thì đầu tư vào con gì cho hiệu quả cao, đất thì nhà mình chỉ có khoảng 2600m2, nhưng 1/4 là ao mương (nước phèn nên khó nuôi cá).
Mình phân vân giữa nuôi heo và gà.
Theo mình thì heo ổn định, dễ nuôi, nhưng lời ít, chi phí chuồng trại lại cao, công chăm sóc thấp
Còn gà thì ngược lại, khó nuôi và đòi hỏi kỹ thuật cao, nhạy cảm với thời tiết, nặng công chăm sóc, nhưng chi phí chuồng trại thấp và lợi nhuận cao hơn.
Và liệu khởi nghiệp làm chăn nuôi thì có thể làm giàu và ổn định không các bác? Em lo lắng lắm.
Xin các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến ạ!
Em xin cám ơn các bác!

theo mình thì bạn phải có định hướng nuôi con gì trong suy nghĩ đã :
- nên nuôi những con bạn có đam mê....vì bạn sẽ chịu khó tìm hiểu về nó hơn.[ có kỹ thuật nhiều hơn]
- con có thị trường rộng
-khả năng vốn của bạn
- điều kiện chăn nuôi.
rồi sau đó mới tính tới rủi ro....tính rủi ro sớm chắc không nuôi con nào được ^^.
- phải nuôi từ mô hình nhỏ tới lớn dần..không vội vã làm quy mô.
- có nguồn vốn dự trữ phòng ngừa trường hợp rủi ro.
mình cũng hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn trườngvinh.
nếu làm mà không có đam mê bạn sẽ sớm bỏ cuộc khi gặp rủi do, và nên làm từ từ để tiết kiệm nguồn vốn đầu tư, khi mới làm không lên dàn trải sẽ bị cuống, và bạn cũng nên xét đến yếu tố ngoại cảnh nơi bạn sống xem nuôi con gì thì thích hợp và giá cả ổn định, dễ bán nữa.
Trừ khi bạn đã có trong tay một quy trình đầu tư cũng như là 1 kế hoạch dài hạn cho việc bắt đầu khởi nghiệp và quyết định sống đời với nghề làm nông nghiệp và chăn nuôi

Định hướng của mình sắp tới là tìm giống gà bố mẹ (loại gà nòi mà người dân thường nuôi ở địa phương, mình ở Long An)
- Con mái: lớn hơn 2k4
- Con trống: lớn hơn 3k
Cái này mình không lo, vì có người quen bảo họ chia lại.
Và gầy đàn bố mẹ chừng khoảng 60 mẹ là được! Và mình nhất quyết phải làm và phải đạt kết quả như mình đề ra! Có gì anh em cho ý kiến để mình hoàn thành càng sớm càng tốt!

Định hướng của mình sắp tới là tìm giống gà bố mẹ (loại gà nòi mà người dân thường nuôi ở địa phương, mình ở Long An)
- Con mái: lớn hơn 2k4
- Con trống: lớn hơn 3k
Cái này mình không lo, vì có người quen bảo họ chia lại.
Và gầy đàn bố mẹ chừng khoảng 60 mẹ là được! Và mình nhất quyết phải làm và phải đạt kết quả như mình đề ra! Có gì anh em cho ý kiến để mình hoàn thành càng sớm càng tốt!
Ok. trước khi mua bạn nên hỏi người quen xem đàn gà đã được làm vacxin và trong quá trình nuôi mắc phải những bệnh gì rồi. tiếp theo nên học hỏi kinh nghiệm ấp trứng và tìm mua 1 cái máy ấp trứng cỡ 1000 trứng nếu ấp ga thì tốt nhất. tiếp theo lên học quy trình úm gà, làm vacxin cho gà . tiếp theo học cách nuôi gà thương phẩm. tham khảo các loại thức ăn cho phù hợp cũng như các nguồn thức ăn tận dụng, tham khảo các thiết kế chuồng trại vật liệu và cách tận dụng vật liệu và lên quy hoạch chuồng trại 1 cách khoa học nhất có thể.
thân chào . chúc bạn thành công

Ok. trước khi mua bạn nên hỏi người quen xem đàn gà đã được làm vacxin và trong quá trình nuôi mắc phải những bệnh gì rồi. tiếp theo nên học hỏi kinh nghiệm ấp trứng và tìm mua 1 cái máy ấp trứng cỡ 1000 trứng nếu ấp ga thì tốt nhất. tiếp theo lên học quy trình úm gà, làm vacxin cho gà . tiếp theo học cách nuôi gà thương phẩm. tham khảo các loại thức ăn cho phù hợp cũng như các nguồn thức ăn tận dụng, tham khảo các thiết kế chuồng trại vật liệu và cách tận dụng vật liệu và lên quy hoạch chuồng trại 1 cách khoa học nhất có thể.
thân chào . chúc bạn thành công

Nuôi có khoảng 60 gà mẹ mà mua cái máy ấp 1000 trứng thì có to quá không bạn? mình nghỉ mua cái 300-400 trứng à!

Tính vầy cho đơn giản, giả sử gà bạn nuôi tốt thì sẽ cho 100-120 trứng/năm, tỉ lệ rớt trứng là 30%/đàn. Vậy 60 con mái mỗi ngày sẽ cho khoảng 22 trứng. 1 tuần cho ấp 1 lần: 22*7= 154 trứng.

Bạn mua cái máy khoảng 200 trứng là vừa.

câu hỏi này mình cũng trăn trở khi bắt đầu có ý định bỏ việc rời hànội về quê.LÀM GIÀU không hề khó.quan trong nhất là làm như thế nào và tại thời điểm nào cho hợp lý.với những con và cây truyền thống bạn sẽ không mất nhiều công sức,đầu ra mang tính chất ổn định và đông nghĩa với thu nhập thấp.muốn LÀM GIÀU bạn nên tìm hiểu thêm về những con và cây đăc sản(muốn làm thi bạn phải có kế hoack,phương an cụ thể,xem xét kỹ trước khi làm)loại này thường không ổn định trong thời gian dài.nên phải nắm bắt cơ hội tuy từng thời điểm sao cho hợp lý.chúc bạn thành công! THÂN CHÀO.

mình cứ nghĩ ở ĐN thì giá tết chỉ đc 100 thôi, vì hình như giá ngày thường trong đó mình thấy bảo có 70-80/kg

nhưng mà tính ra để có đc 2 triệu/tháng với 100 con thì quả thực mình thấy hơi khó đạt !

Trời ơi. bác này khổ quá đi. mình nói kiếm ko nổi 2tr /1 tháng chứ có nói lãi 2tr /1th đâu. Nói như 9x là đúng rồi. 1 con lãi khoảng 60K thôi .

Trời ơi. bác này khổ quá đi. mình nói kiếm ko nổi 2tr /1 tháng chứ có nói lãi 2tr /1th đâu. Nói như 9x là đúng rồi. 1 con lãi khoảng 60K thôi .

100 con lãi 10triệu nếu nuôi như dzầy nè ! gà nòi thả vườn đất rộng ngày cho ăn lúa 2 cử thôi nuôi 7 tháng bán con trên 2kg gà trống, còn gà mái thì lúc này rớt hột rồi bán giá cao nè :8^:
Trên DN người ta ko ăn gà trống hả Tienchip , có ông anh ở ĐN ổng nuôi vài chục con mà ổng xách ra chợ bán dc gà mái à, gà trống người ta ko mua :7^:. mấy tháng trước lên ổng chơi 7 ngày, ngày ổng làm thịt 2 con gà trống ăn mệt xỉu luôn :8^:

Tính vầy cho đơn giản, giả sử gà bạn nuôi tốt thì sẽ cho 100-120 trứng/năm, tỉ lệ rớt trứng là 30%/đàn. Vậy 60 con mái mỗi ngày sẽ cho khoảng 22 trứng. 1 tuần cho ấp 1 lần: 22*7= 154 trứng.

ấp đa kỳ mà, mua cái tủ 500 trứng chứ :blink:

Mình xin khẳng định là "Làm giàu không khó...thì chó thằng nào nghèo".
Còn muốn lập nghiệp được bằng bất cứ nghề nào thì những điều kiện cần thiết là:
- Chọn đối tượng: Tùy vào ý thích của bạn. Nhừng đã chọn là phải theo nó tới cùng, lỗ cũng theo. Vì quy luật của thị trường là hình Sin, có lên là có xuống, xuống đáy rồi lại lên. Khi nó hạ giá, đây là lúc bạn phát triển căn cơ, nội lực, kinh nghiệm chuyên môn của mình. Đến khi nó lên thì đây là cơ hội kiếm tiền của bạn.
- Lập kế hoạch: Bạn phải có chiến lược phát triển sản phẩm rõ ràng, có mục tiêu, có giai đoạn phát triển. Và mục đích của viện lập kế hoạch...là đê thay đổi kế hoạch. Nghe lạ phải không? Nhưng thị trường thay đổi hàng ngày, các biến mới xuất hiện liên tục, bạn không thay đổi kế hoạch để phù hợp với hiện tại là bạn chết. Dù kế hoạch lập ra không phải để dùng nhưng bắt buộc phải có, vì đây chính là cái nền tảng của bạn, dựa vào nó bạn mới dễ dàng thay đổi. Giống như chơi Bonsai vậy, không có cây bonsai nào trồng lên là tự đẹp được, bạn phải có một cây nguyên liệu với cành lá sum xuê, sau đó cắt tỉa uốn nắn, nó mới trở thành sản phẩm xa sỉ.
- Chịu khổ: Nếu bạn có ít tiền, bạn chắc chắn phải chịu khổ, tất cả các nhu cầu phải tiết giản tới mực tối đa để dành vốn cho phát triển mô hình. Nếu bạn nhiều tiền, bạn cũng phải chịu khổ, vì lần đầu tiên thường là thất bại, bạn phải có tiền để bù đắp rui ro. Bên cạnh đó, giai đoạn đầu, khi bạn xây dựng quy trình sản xuất, bạn phải túc trực mọi lúc có thể thì mới xây dựng được một quy trình chuẩn, cũng như nắm chắc các bước trong quy trình đó, đây chính là nền tảng của việc quản lý sau này.

Mới đầu cứ thế đã, khi nào nghĩ tiếp sẽ chém tiếp.:lol:

hì hì, vậy ấp được tuần đầu còn mấy tuần sau bỏ không ấp hả bạn?
ít nhất phải là 154x3~= 500 trứng.

Mình thấy bạn có vẻ thích chăn nuôi, mà nuôi heo hoặc gà thì cũng nên tính cho kỹ.
Ở chỗ mình có người nuôi heo như vậy nè:
+ Đi mua heo cái bán thịt, con nào đạt tiêu chuẩn mang về nuôi tiếp. Khoảng 2 con thôi. Chi phí thì chắc là < 8tr
+ Xây cái chuồng cho heo gồm bốn ô, 2 ô nuôi heo đẻ (theo tiêu chuẩn), 2 ô nuôi heo thịt.
+ Đến khi nó động đực, thuê người đến phối tinh Yorkshire hay Landrace hay Duroc hay gì đó vào cho nó đẻ. Thế là được 2 bầy heo.
=> Thế là chủ động được con giống, tiết kiệm kha khá. Nuôi heo bây giờ đơn giản không!
Nếu mình có diện tích như bạn, thì mình làm chuồng, nuôi cả gà lẫn heo!

Last edited by a moderator:

tôi nói thật cũng chẳng muốn tranh luận với bác cho nhức đầu, kiếm đc với cả lãi khác gì nhau, bực ,.....:huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh:

cũng chán cảnh đi làm,tập làm nông dân từ từ,nhưng mình đỡ cái là đang làm tự do thời gian k ràng buộc nên cứ từ từ mà học hỏi kn,có nhiu tiền mua đồ từ từ làm chuồng trại từ từ,hóng tiếp..........

Mình thấy bạn có vẻ thích chăn nuôi, mà nuôi heo hoặc gà thì cũng nên tính cho kỹ.
+ Đi mua heo cái bán thịt, con nào đạt tiêu chuẩn mang về nuôi tiếp. Khoảng 2 con thôi. Chi phí thì chắc là < 8tr
+ Xây cái chuồng cho heo gồm bốn ô, 2 ô nuôi heo đẻ (theo tiêu chuẩn), 2 ô nuôi heo thịt.
+ Đến khi nó động đực, thuê người đến phối tinh Yorkshire hay Landrace hay Duroc hay gì đó vào cho nó đẻ. Thế là được 2 bầy heo.
=> Thế là chủ động được con giống, tiết kiệm kha khá. Nuôi heo bây giờ đơn giản không!

Máy ấp đa kỳ 500 trứng, quá hợp lý, thank all

Tại sao ít người trong diễn đàn nhắc đến con vịt nhỉ mà toàn thấy nuôi gà trong khi con vịt dễ nuôi, ít bệnh tật hơn con gà?? ^_^

bạn nuôi quy mô ntn ? . nuôi nhiều hay ít. Muốn 1 tháng cho thu nhập bao nhiêu.
Nếu làm công ăn lương mà lương 6 - 8tr /1 tháng thì ko nên chăn nuôi làm gì cả.
chăn nuôi mà 8tr /1 tháng thì nhiều người đã làm được, nhưng rất cực khổ ^^
Có gì cực khổ hả bác?

--------

Tại sao ít người trong diễn đàn nhắc đến con vịt nhỉ mà toàn thấy nuôi gà trong khi con vịt dễ nuôi, ít bệnh tật hơn con gà?? ^_^
Ừ thì dễ nuôi (ngoài việc ăn thấy gớm, sức tiêu thụ không cao như gà và thêm cái việc phải làm chuồng sàn, lót nền đẻ xối nước,thì vịt cũng đơn giản thôi)
Mình đã từng "thồ" một này 500 con vịt đi "quỳ lạy Bá Tánh" (Nhục như con chùn chục)

Ấy chết, em quên mất, thật có lỗi, có lỗi. Vậy là 1 cái máy mình ấp được nhiều lứa trứng cùng lúc hả anh

tôi nói thật cũng chẳng muốn tranh luận với bác cho nhức đầu, kiếm đc với cả lãi khác gì nhau, bực ,.....:huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh:

người ta nói cho dễ hiểu mà cũng bắt bẻ à :(
Thế này nhé. em nói là em ko kiếm nổi 2tr /1 tháng , tức là 1 tháng nếu giỏi chỉ được trên 1tr . Bác hiểu chưa . giàu thì thiên hạ Mua xe Audi A8 chạy đầy đường hết rồi . chứ ko có ai đi xe máy mà đạp mãi ko nổ đâu :lol:

60con gà đẻ + 5 gà trống ngày đẻ duới 30 trứng giá trứng dứoi 8k trừ chi phi thức ăn+thuôc+công chăm soc+ hao mòn chuông trai. Thì coi chừng ko lãi nhé. Tốt nhất nên chọn máy 1000trung, loại thủ công cho rẽ mà đôn giản deễ chinh sửa, loại củ khoãng 3tr thôi. Nuôi gà đẽ ko đơn giản đâu. Lơ mơ đẽ ko đạt là lỗ ngay

Back