Khởi nghiệp làm nông dân với con gì?

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Mình định nghỉ việc để về khởi nghiệp làm nông dân, nhưng không biết với số vốn ít thì đầu tư vào con gì cho hiệu quả cao, đất thì nhà mình chỉ có khoảng 2600m2, nhưng 1/4 là ao mương (nước phèn nên khó nuôi cá).
Mình phân vân giữa nuôi heo và gà.
Theo mình thì heo ổn định, dễ nuôi, nhưng lời ít, chi phí chuồng trại lại cao, công chăm sóc thấp
Còn gà thì ngược lại, khó nuôi và đòi hỏi kỹ thuật cao, nhạy cảm với thời tiết, nặng công chăm sóc, nhưng chi phí chuồng trại thấp và lợi nhuận cao hơn.
Và liệu khởi nghiệp làm chăn nuôi thì có thể làm giàu và ổn định không các bác? Em lo lắng lắm.
Xin các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến ạ!
Em xin cám ơn các bác!

theo mình thì nuôi gà, nuôi heo, nuôi một số vịt xiêm nữa cũng vui, cứ nuôi càng nhiều con càng hay!

Càng nhiều con thì càng nhiều nguy cơ dich bênh,ko thì phải nắm vững kĩ thuật mới dc.tốt nhất nên nuôi 2 loại ko liên quan nhau về đường lây bệnh,xui rủi cũng còn 1 loại, cúm h5n1 thì ko liên quan Tay xanh và ko nhầm j với lở mom long mong

Càng nhiều con thì càng nhiều nguy cơ dich bênh,ko thì phải nắm vững kĩ thuật mới dc.tốt nhất nên nuôi 2 loại ko liên quan nhau về đường lây bệnh,xui rủi cũng còn 1 loại, cúm h5n1 thì ko liên quan Tay xanh và ko nhầm j với lở mom long mong

Bác nói vậy chứ có phân heo gà chậm lớn lắm, hay bị bệnh nữa

trại mới thì làm luôn hầm biogas chứ ai lại để lộ thiên đâu mà sợ.

thì bạn cứ xem bửa ăn nơi bạn ở còn thiếu món gì thì cứ nuôi cái đó

1 con gà lợi nhuận 60k. 1000 con gà lợi nhuận 60tr, quá dễ ăn, nuôi gà đi bạn. Thiết kế chuồng gà theo kiểu gần giống chuồng heo, để khi nào không nuôi gà thì ta chuyển qua nuôi heo. Nuôi gà vào dịp tết, qua tết nuôi heo củng khá ổn rồi
Bán gà giá bao nhiêu mà được lợi nhuận 60k vậy bạn?

Gop y

1 con gà lợi nhuận 60k. 1000 con gà lợi nhuận 60tr, quá dễ ăn, nuôi gà đi bạn. Thiết kế chuồng gà theo kiểu gần giống chuồng heo, để khi nào không nuôi gà thì ta chuyển qua nuôi heo. Nuôi gà vào dịp tết, qua tết nuôi heo củng khá ổn rồi
noi thi de nhung gio de nuoi 1000 con ga thi dau ra o dau .thuong lai thi toan bi ep gia kho lam ae ah

noi thi de nhung gio de nuoi 1000 con ga thi dau ra o dau .thuong lai thi toan bi ep gia kho lam ae ah

theo em nghi nuôi được 1000 gà mà ko rủi do, gà tăng trọng chuẩn thì ngon. còn vụ thương lái thì cũng lên tự tìm đầu ra cho mình sao cho hiệu quả nhất bác a.

hoc hoi

theo em nghi nuôi được 1000 gà mà ko rủi do, gà tăng trọng chuẩn thì ngon. còn vụ thương lái thì cũng lên tự tìm đầu ra cho mình sao cho hiệu quả nhất bác a.

ko co dau ban ah
nuoi thi e cung da nuoi rui .ngay truoc e nuoi 500con ga choi nhung bi ep gia ko ban dk nen pha dan ko nuoi nua

--------

e dang tim hoc hoi ve lam trang trai ai co mo hinh nao kinh te chi dum e cai nha

Last edited by a moderator:
Mọi người ko có đầu ra mà nuôi số lượng nhiều như thế là 1 đièu hết sức sai lầm .
Sao ae ko tìm hiểu trước , hoặc đi chào hàng. mà tốt nhất nuôi nhiều lứa mỗi lứa ít một thôi

tra loi

nhà mình cũng có vườn rộng, có nhân công nhưng thật sự nói đến nuôi gà thì ko ăn thua

Mọi người ko có đầu ra mà nuôi số lượng nhiều như thế là 1 đièu hết sức sai lầm .
Sao ae ko tìm hiểu trước , hoặc đi chào hàng. mà tốt nhất nuôi nhiều lứa mỗi lứa ít một thôi

Lầm chết bác a....
MÀ sao 1000 con gà khó bán vậy?

Woa!!!!Cái này là chị Tigon ôm tập sách xuống 9x chỉ cho vài chiêu nè?!

Cũng có thời điểm nuôi đạt lãi 60 tr/ 1.000 con. Nhưng rất ít.

Em phải nói rõ chứ kiểu này thì ai mới vào học hỏi tưởng nuôi gà lãi lắm, đổ xô đi nuôi gà gặp ngay cái thời điểm

rớt giá là ôm mối hận mang tên "9x" đó nha! :shiver:

Bán gà giá bao nhiêu mà được lợi nhuận 60k vậy bạn?

gjá 90k đó pạn

--------

thằng này ép thì bán cho thằng khác

--------

Woa!!!!Cái này là chị Tigon ôm tập sách xuống 9x chỉ cho vài chiêu nè?!

Cũng có thời điểm nuôi đạt lãi 60 tr/ 1.000 con. Nhưng rất ít.

Em phải nói rõ chứ kiểu này thì ai mới vào học hỏi tưởng nuôi gà lãi lắm, đổ xô đi nuôi gà gặp ngay cái thời điểm

rớt giá là ôm mối hận mang tên "9x" đó nha! :shiver:

hơhơ... Hận thù gì chị tig0n ơi! Em đã nói là nuôi bán vào dịp tết thoi mà. Còn ai mà ham hố qua tết nuôi thì ráng mà chịu. Tính lãi 60tr cho mấy em nhoi nhoi nhỏ nhỏ thấy mê mà nuôi chơi :)) mà thực tế năm rồi e nuôi 500 c0n đã lãi 30tr rồi.

Last edited by a moderator:
ừa . ông lãi 30tr , nhưng mà mấy ẻm mới nui lấy đâu ra kinh nghiệm mà lãi dữ dậy ^^
tôi nuôi ít lãi 60K/ 1 con thì có thể vì bán tận tay người tiêu dùng , với giá 120K /1kg.
Chứ nếu nuôi nhiều mà bán cho lái thì ko biết nữa :lol:
Kiểu này ông Nho ổng ép giá Lái đây mà chị tigon hén :D

ban

ừa . ông lãi 30tr , nhưng mà mấy ẻm mới nui lấy đâu ra kinh nghiệm mà lãi dữ dậy ^^
tôi nuôi ít lãi 60K/ 1 con thì có thể vì bán tận tay người tiêu dùng , với giá 120K /1kg.

trời, chổ bác 120k/1kg dữ vậy, tết hả, hay bình thường
lời 60k, bác cho ăn j hay nuôi giống gà j mà kinh vậy

gjá 90k đó pạn

--------

thằng này ép thì bán cho thằng khác

--------

hơhơ... Hận thù gì chị tig0n ơi! Em đã nói là nuôi bán vào dịp tết thoi mà. Còn ai mà ham hố qua tết nuôi thì ráng mà chịu. Tính lãi 60tr cho mấy em nhoi nhoi nhỏ nhỏ thấy mê mà nuôi chơi :)) mà thực tế năm rồi e nuôi 500 c0n đã lãi 30tr rồi.

bác nuôi gà j mà 500 c lãi 30 tr đã vậy, chỉ với

Đó đó..9x mau vào mà giải thích đê!!!!!!!!!!

Em đã tạo một "cơn sóng" nhỏ nhỏ rồi đấy, hy vọng đừng có bùng lên nữa mà nhiều người "vỡ mộng" :bash:

bác nuôi gà j mà 500 c lãi 30 tr đã vậy, chỉ với

bé TienChip nuôi gà bán LẺ cho mấy bà hàng xóm nên mới được cái giá cắt cổ như thế đấy bạn... Còn gà của mình nuôi là gà nồi đất (xuất xứ bến tre). Đối với giống gà này tỉ lệ đồng đều kém hơn các giống khác nên tron quá trình nuôi phải phân loại gà nhỏ ra nuôi riêng như vậy mới đạt tỉ lệ sống cao và sao này tỉ lệ xuất chuồng đồng loạt. Còn cái việc nuôi thời điểm nào để bán giá cao thì bạn nên hỏi cụ nuôi gà chị tigonyeuthuong là rành nhất.

Back