Thảo luận Khởi nghiệp từ 0 đồng

• Thread starter A Đạt
  • Ngày gửi
Bao nhiêu vốn cho đủ để khởi nghiệp chế ơi, với những người ko biết định hướng mình muốn làm gì thì có bao nhiêu vốn thì cũng như muối đổ biển.
Ví như một số mem ở 4R nè, tuy ko vốn hoặc vốn ít họ vẫn mày mò tìm 1 định hướng tuy là có người đã tìm được, người thì chưa ... nhưng dù gì họ cũng đã mày mò tìm tòi 1 lối đi. Còn "sư huynh" này hỏi câu này thấy giống như phim kiếm hiệp thường có nội dung - cứ đường cùng oy thì nhảy xuống núi (nếu ko chết) sẽ lượm được bí kiếp về xưng bá võ lâm (điển hình như: Dương Quá, Lệnh Hồ Xung, Trương Vô Kỵ ... ecec).
Bàn luận cho dzui nhà dzui cửa nha mấy "thým", đừng chửi em mà tội nghiệp cho phận này hix hix:)
Chị ở chỗ nào của Sài Gòn ha, cho e xin cái địa chỉ, lại học hỏi tý kinh nghiệm!!!!!!!!!!!
.
Loan ở Thủ Đức - ngay chợ nông sản Thủ Đức
Chổ chợ này đi "nhặt rác" cũng ra tiền - Người ta bán chanh - lựa chanh bị nũng vứt đi, tôi đi nhặt, cắt bỏ chổ nũng ấy, mang đi mấy tiệm làm móng, họ trả tôi 1k cho 5 trái chanh ko nguyên vẹn chẳng hạn, chịu khó tôi cũng có 8k ăn cơm chay :Haha::Haha::Haha::Haha:
Thế có phải bạn Loan sau 1 thời gian làm có tiền phải không? Sau khi có tiền thì bạn Loan mới khởi nghiệp để có cơ ngơi như ngày hôm nay phải không?
Ngay cả cái đoạn tuyển dụng của Loan là 2 tháng sau sẽ có tiền khởi nghiệp đấy! Có thể sống rồi trở nên giàu có từ 0đ. Nhưng không có ai khởi nghiệp từ 0đ cả. Hiểu vấn đề chứ!
Quá hiểu ý bạn nói ấy chứ?
Có gì khác nếu khởi nghiệp từ 0 đồng --> 3 tháng đầu mục tiêu của tôi là 3 triệu chẳng hạn, sau 1 năm cái mốc sẽ khác. Có cả ngàn cách để khởi nghiệp, anh nhiều vốn thì anh khởi nghiệp với 100 triệu, tôi ít vốn với gánh xôi đầu hẻm với 1 triệu liệu có gì sai? tệ hơn nữa là vốn khởi nghiệp của tôi là số âm ( tôi bị thua lỗ trước đó chẳng hạn).
Ngồi phòng máy lạnh nói mấy cái này cứ nghĩ đến là buồn cười, thôi đi cày cho lành :Dapdau::Dapdau::Dapdau:

Chổ chợ này đi "nhặt rác" cũng ra tiền - Người ta bán chanh - lựa chanh bị nũng vứt đi, tôi đi nhặt, cắt bỏ chổ nũng ấy, mang đi mấy tiệm làm móng, họ trả tôi 1k cho 5 trái chanh ko nguyên vẹn chẳng hạn, chịu khó tôi cũng có 8k ăn cơm chay :Haha::Haha::Haha::Haha:

Có gì khác nếu khởi nghiệp từ 0 đồng --> 3 tháng đầu mục tiêu của tôi là 3 triệu chẳng hạn, sau 1 năm cái mốc sẽ khác. Có cả ngàn cách để khởi nghiệp, anh nhiều vốn thì anh khởi nghiệp với 100 triệu, tôi ít vốn với gánh xôi đầu hẻm với 1 triệu liệu có gì sai? tệ hơn nữa là vốn khởi nghiệp của tôi là số âm ( tôi bị thua lỗ trước đó chẳng hạn).
Ngồi phòng máy lạnh nói mấy cái này cứ nghĩ đến là buồn cười, thôi đi cày cho lành :Dapdau::Dapdau::Dapdau:

Gánh xôi đầu hẻm thì đâu còn là 0đ! Vì bạn cũng phải bỏ ra vài chục nghìn để nấu xôi! Nếu bạn không có tiền thì bạn đi mượn vài chục để bắt đầu..vậy khởi nghiệp của bạn là từ vài chục nghìn mượn được! Khởi nghiệp là số âm thì lấy cái gì để bắt đầu? Nếu bạn đi vay mượn thì con số khởi nghiệp của bạn đâu còn là con số âm hay con số 0đ. Người ta có thể bảo tỷ phú đi lên từ bàn tay trắng .. không ai bảo khởi nghiệp từ con số 0đ. Nếu muốn khởi nghiệp từ con số 0 thì đi ăn xin và thứ hai là đi ăn trộm … ăn trộm vài con bò về nuôi sau này thành trăm ngàn con bò .. thành đại gia bò.. đó chính là cách khởi nghiệp với 0đ.
Vì thế muốn khởi nghiệp từ 0đ thì dùng một trong 2 cách đó nhé!

Gánh xôi đầu hẻm thì đâu còn là 0đ! Vì bạn cũng phải bỏ ra vài chục nghìn để nấu xôi! Nếu bạn không có tiền thì bạn đi mượn vài chục để bắt đầu..vậy khởi nghiệp của bạn là từ vài chục nghìn mượn được! Khởi nghiệp là số âm thì lấy cái gì để bắt đầu? Nếu bạn đi vay mượn thì con số khởi nghiệp của bạn đâu còn là con số âm hay con số 0đ. Người ta có thể bảo tỷ phú đi lên từ bàn tay trắng .. không ai bảo khởi nghiệp từ con số 0đ. Nếu muốn khởi nghiệp từ con số 0 thì đi ăn xin và thứ hai là đi ăn trộm … ăn trộm vài con bò về nuôi sau này thành trăm ngàn con bò .. thành đại gia bò.. đó chính là cách khởi nghiệp với 0đ.
Vì thế muốn khởi nghiệp từ 0đ thì dùng một trong 2 cách đó nhé!
Botay với ý nghĩ của bạn á.
Tôi 0 đồng
Mục tiêu đầu tiên là tôi cần phải kiếm ra vốn cho 1 gánh xôi
Mục tiêu thứ 2, 3, 4...

hoangon121vs để cho người khác ngu với ngu hết phần thiên hạ toàn nói cùn nhìn đã ghét.

Botay với ý nghĩ của bạn á.
Tôi 0 đồng
Mục tiêu đầu tiên là tôi cần phải kiếm ra vốn cho 1 gánh xôi
Mục tiêu thứ 2, 3, 4...
Cái này mới bó tay nè ... 0đ ... đi làm thuê được 100k. Lấy 100k mua xôi nấu để bán .. vậy thì khởi nghiệp là 100k. Ko ai bảo khởi nghiệp với 0đ cả nhé! Rõ ràng thế mà vẫn không chịu hiểu là sao nhỉ :Haha::Haha:

Đã từng là học sinh giỏi
Có vẻ bạn Sơn quá giỏi , quá thâm thúy nên cách nói chuyện cũng quá cao quá thâm thúy nhỉ.
Đúng là học sinh " Giỏi" có khác nhỉ.
Nông dân đầu bù tóc rối như tui ,học chưa hết lớp 1, tối ngày đi quét phân heo sao hiểu nổi .
Người ta nói đọc , hay nghe cái gì đó cũng phải chịu khó tiếp thu, suy nghĩ tý xíu rồi hã phát biểu. Chứ chỉ biết nói mà không biết hay không chịu suy nghĩ ... thì căng lắm à
:p:p:p

hoangon121vs để cho người khác ngu với ngu hết phần thiên hạ toàn nói cùn nhìn đã ghét.
Chú đang giành phần ngu với anh đấy .. rất nhiều người thành công trong cuộc sống bắt đầu với vốn liếng rất ít, ví dụ như sinh viên ra trường chỉ có cái bằng và ít tiền lận túi để ăn cơm rồi họ đi làm thuê, dân lao động đi lượm ve chai rồi mở vựa ve chai ...Rồi trong số đó họ giàu có thành đạt .. không ai trong số họ bảo rằng khởi nghiệp từ tay trắng cả nhé..Ai cũng qua một quá trình tích lũy vốn để bắt đầu. Nói nhiều chú em vẫn cứ ngu ... Không phân biệt được chữ Khởi nghiệp với thành công.

có tuyển người làm việc không chị, mà chỗ chị làm gì ha , trông trọt, chăn nuôi hay .......................

Có vẻ bạn Sơn quá giỏi , quá thâm thúy nên cách nói chuyện cũng quá cao quá thâm thúy nhỉ.
Đúng là học sinh " Giỏi" có khác nhỉ.
Nông dân đầu bù tóc rối như tui ,học chưa hết lớp 1, tối ngày đi quét phân heo sao hiểu nổi .
Người ta nói đọc , hay nghe cái gì đó cũng phải chịu khó tiếp thu, suy nghĩ tý xíu rồi hã phát biểu. Chứ chỉ biết nói mà không biết hay không chịu suy nghĩ ... thì căng lắm à
:p:p:p
Nếu tối ngày đi quét phân thì nên đặt một câu hỏi gần gũi dễ hiểu chả hạn như: Có thể làm giàu với 0đ không? Có thể kiếm được nhiều tiền khi hiện tại không có đồng vốn nào không? ...vvv..

Theo tui nghĩ chắc bạn không đủ cái gọi là "Đẳng cấp" để nói chuyên với bạn hoangson121vs đâu. Ôm cột nghe bạn ấy nói đi.:p:p:p
Nếu tối ngày đi quét phân thì nên đặt một câu hỏi gần gũi dễ hiểu chả hạn như: Có thể làm giàu với 0đ không? Có thể kiếm được nhiều tiền khi hiện tại không có đồng vốn nào không? ...vvv..
Chắc phải vậy thôi ,chứ biết sao giờ ha bạn.
Cám ơn bạn dã tham gia dóng góp ý kiến nha. Xin thưa với bạn học sinh giỏi nhá.
Học sinh giỏi thì phải có cái đầu để suy nghĩ, chứ không phải để đó làm cảnh. Đọc thì cũng phải biết suy nghĩ chứ. Tui không biết bạn tài giỏi hay thành công như thế nào, mà nói thẳng ra cũng chả thèm quan tâm tới.
Theo cách nói chuyện của bạn thì cũng đủ hiểu cái "tài giỏi" của bạn cỡ nào rồi ha.
Người ta nói hay ông bà mình nói nhỉ " Thùng rỗng kêu to " hay là " Đầu rỗng kêu to nhỉ" , dốt nát quá tự nhiên quên mất rồi.
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Theo tui nghĩ chắc bạn không đủ cái gọi là "Đẳng cấp" để nói chuyên với bạn hoangson121vs đâu. Ôm cột nghe bạn ấy nói đi.:p:p:p

Chắc phải vậy thôi ,chứ biết sao giờ ha bạn.
Cám ơn bạn dã tham gia dóng góp ý kiến nha. Xin thưa với bạn học sinh giỏi nhá.
Học sinh giỏi thì phải có cái đầu để suy nghĩ, chứ không phải để đó làm cảnh. Đọc thì cũng phải biết suy nghĩ chứ. Tui không biết bạn tài giỏi hay thành công như thế nào, mà nói thẳng ra cũng chả thèm quan tâm tới.
Theo cách nói chuyện của bạn thì cũng đủ hiểu cái "tài giỏi" của bạn cỡ nào rồi ha.
Người ta nói hay ông bà mình nói nhỉ " Thùng rỗng kêu to " hay là " Đầu rỗng kêu to nhỉ" , dốt nát quá tự nhiên quên mất rồi.
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Chắc thế quá .. thấy 2 chữ Khởi nghiệp nó kêu to quá nên tui mới phải xía vô. Chứ nó mà dùng mấy chữ như làm giàu, thoát nghèo .. thì chả bao giờ vang tới chỗ tui ở được :Haha::Haha:

Chắc thế quá .. thấy 2 chữ Khởi nghiệp nó kêu to quá nên tui mới phải xía vô. Chứ nó mà dùng mấy chữ như làm giàu, thoát nghèo .. thì chả bao giờ vang tới chỗ tui ở được :Haha::Haha:
Hỏi khí không phải , nó hơi mất lich sự tý có gì bỏ qua ha " Bạn ngu thật hay ngu giả vậy"
Chứ tui là tui thấy bạn hình như hơi hơi rồi đó.
Sr trước luôn nha.
Nếu được bạn thông cảm miễn bình luận luôn dùm cái ha, chứ để nó lấy truyền hết cái forum này thì khổ.

Hỏi khí không phải , nó hơi mất lich sự tý có gì bỏ qua ha " Bạn ngu thật hay ngu giả vậy"
Chứ tui là tui thấy bạn hình như hơi hơi rồi đó.
Sr trước luôn nha.
Nếu được bạn thông cảm miễn bình luận luôn dùm cái ha, chứ để nó lấy truyền hết cái forum này thì khổ.
Cũng định không bình luận rồi .. nhưng hồi nãy đi mua rau hỏi bà già bán rau biết khởi nghiệp là gì không bà...Bà bảo khởi cái mả thì bà biết .. chứ khởi nghiệp thì bà chịu. Thế nên comment cuối cho mọi người rõ thôi :Haha::Haha:

"Khởi nghiệp", 2 từ này vốn chỉ CHUỖI QUÁ TRÌNH thực hiện 1 hay nhiều dự án, kế hoạch làm ăn + ước mơ + hoài bão + mục tiêu mà bản thân đề ra. Từ "Làm ăn" chỉ là 1 phần nhỏ trong đó. Để khởi nghiệp cần có ngay bao nhiêu tiền không quan trọng, mà cái chính nằm ở chỗ bạn có gì: kiến thức, kinh nghiệm, khả năng, uy tín, động lực, tinh thần vượt khó... Một khi bạn đã có kế hoạch riêng cho mình và bắt tay vào thực hiện để biến nó thành hiện thực thì đã là KHỞI NGHIỆP, dù trong tay không 1 đồng.

Vd: Dự án, kế hoạch của bạn để khởi nghiệp tốt thì cần 100 triệu.
- Vậy thì trong dự án của bạn cần mục tiêu nhỏ hơn là phải làm gì để kiếm 100 triệu từ 10 triệu.
- Rồi kiếm 10 triệu từ 1 triệu.
- Rồi nhỏ hơn nữa là kiếm 1 triệu từ 100 ngàn và nhỏ nữa kiếm 100 ngàn từ 0.

TẤT CẢ NHỮNG ĐIỀU NÀY ĐỀU NẰM TRONG KẾ HOẠCH, MÀ QUÁ TRÌNH THỰC HIỆN NÓ ĐƯỢC GỌI LÀ "KHỞI NGHIỆP"

p/s: Cố mà gân cổ cãi nữa không?

Last edited by a moderator:
"Khởi nghiệp", 2 từ này vốn chỉ CHUỖI QUÁ TRÌNH thực hiện 1 hay nhiều dự án, kế hoạch làm ăn + ước mơ + hoài bão + mục tiêu mà bản thân đề ra. Từ "Làm ăn" chỉ là 1 phần nhỏ trong đó. Để khởi nghiệp cần có ngay bao nhiêu tiền không quan trọng, mà cái chính nằm ở chỗ bạn có gì: kiến thức, kinh nghiệm, khả năng, uy tín, động lực, tinh thần vượt khó... Một khi bạn đã có kế hoạch riêng cho mình và bắt tay vào thực hiện để biến nó thành hiện thực thì đã là KHỞI NGHIỆP, dù trong tay không 1 đồng.

- Vậy thì trong dự án của bạn cần mục tiêu nhỏ hơn là phải làm gì để kiếm 100 triệu từ 10 triệu.

TẤT CẢ NHỮNG ĐIỀU NÀY ĐỀU NẰM TRONG KẾ HOẠCH, MÀ QUÁ TRÌNH THỰC HIỆN NÓ ĐƯỢC GỌI LÀ "KHỞI NGHIỆP"

Ồ thì ra là thế .. Vậy mà mình bảo đi ăn xin với đi ăn cướp là Khởi nghiệp từ 0đ mà chả đứa nào tin. Mọi người vào đọc bài viết của thím này để mở mang kiến thức nhé! Hàng triệu sinh viên học sinh sau khi rời ghế nhà trường đều đang Khởi nghiệp cả đấy nhé .. Và hầu hết đều khởi nghiệp với số vốn rất ít ỏi. Vậy là hàng tỷ người trên trái đất cũng đang Khởi nghiệp cả thôi! Hôm nay mình phải kiếm cái gì bỏ vào bụng cũng là khởi nghiệp đó ..Vì không ăn thì ngày mai lấy j mà tiếp tục kế hoạch Khởi nghiệp chứ:Haha::Haha:

Like cho bạn 1 phát :)

Không định nói đâu, nhưng mà thấy nhiều anh hùng muốn khởi nghiệp, nên chủ đề mới hot hi hi...
Chủ thread đang định khởi cái nghiệp gì với 0đ nhỉ ?
Vào đây thì chắc chỉ có trồng trọt hay chăn nuôi thôi.
Theo tôi thì phải có mục tiêu trước thì mới gọi là khởi nghiệp... Bạ đâu làm đấy thì chỉ là kiếm ăn qua ngày mà thôi.

Đi làm thuê phải k A Đạt?
Thế b bị thui chột mất phần sáng tạo rồi, mình cũng từng đi làm thuê. Và sự thật là các ông chủ giàu luôn cho cta ít hơn những gì để cta phát triển nhằm "mị" hóa.
Trước đây t đi làm thuê ở nhà hàng có doanh thu mỗi ngày gần tỉ. Thế là b biết mỗi tháng nó có bao tiền rồi, Nhất Nướng đó chứ k phải đi đâu cả, 1 dãy phố Trần Vĩ thủ đô mà có tới 4 cửa hàng, lấn át hết mọi thương hiệu.
Tới bây giờ sau 2 năm, t xây dựng từ từ và tự tin khoe rằng t có thể dẹp bỏ phần nào lượng khách hàng ham mê đồ ăn quán đó nhưng khi t dẹp được thì t lại tạo ra lượng khách hàng có phần tầm thường hơn, chỉ khác nhau là tầm ở chỗ nào mà thôi.
K nhanh nhưng cho cta thấy, nô lệ hóa nhân viên, k quan tâm tới đời tư của họ tạo ra những bất công. Nhưng ai sống mà coi đó là bình thường mới là vô dụng.
B phải tìm cái gì đó mà người ta cho đi dễ dàng để kiếm tiền cho bản thân. Nói thật là quá nhiều rồi chỉ là đầu óc mỗi người lang thang ở xó nào đó k thực tế.

Back