Thảo luận Khởi nghiệp từ 0 đồng

• Thread starter A Đạt
  • Ngày gửi
Không định nói đâu, nhưng mà thấy nhiều anh hùng muốn khởi nghiệp, nên chủ đề mới hot hi hi...
Chủ thread đang định khởi cái nghiệp gì với 0đ nhỉ ?
Vào đây thì chắc chỉ có trồng trọt hay chăn nuôi thôi.
Theo tôi thì phải có mục tiêu trước thì mới gọi là khởi nghiệp... Bạ đâu làm đấy thì chỉ là kiếm ăn qua ngày mà thôi.
Mới có ý định thôi chứ cũng chưa biết làm gì. Nếu được bạn tư vấn cho tý, nếu trông trọt chăn nuôi thì nên trồng trọt chăn nuôi con gì cho người mới bắt đầu.
Đi làm thuê phải k A Đạt?
Thế b bị thui chột mất phần sáng tạo rồi, mình cũng từng đi làm thuê. Và sự thật là các ông chủ giàu luôn cho cta ít hơn những gì để cta phát triển nhằm "mị" hóa.
Trước đây t đi làm thuê ở nhà hàng có doanh thu mỗi ngày gần tỉ. Thế là b biết mỗi tháng nó có bao tiền rồi, Nhất Nướng đó chứ k phải đi đâu cả, 1 dãy phố Trần Vĩ thủ đô mà có tới 4 cửa hàng, lấn át hết mọi thương hiệu.
Tới bây giờ sau 2 năm, t xây dựng từ từ và tự tin khoe rằng t có thể dẹp bỏ phần nào lượng khách hàng ham mê đồ ăn quán đó nhưng khi t dẹp được thì t lại tạo ra lượng khách hàng có phần tầm thường hơn, chỉ khác nhau là tầm ở chỗ nào mà thôi.
K nhanh nhưng cho cta thấy, nô lệ hóa nhân viên, k quan tâm tới đời tư của họ tạo ra những bất công. Nhưng ai sống mà coi đó là bình thường mới là vô dụng.
B phải tìm cái gì đó mà người ta cho đi dễ dàng để kiếm tiền cho bản thân. Nói thật là quá nhiều rồi chỉ là đầu óc mỗi người lang thang ở xó nào đó k thực tế.
đang chịu cảnh làm thuê, nên đang chán nè. Thế bạn mở quán ở đâu nhỉ, bạn ở Hà Nội à.

để mình bày cho bạn nhé vì cái này chỉ dành lợi thế cho những ai ở vùng đô thị. Dù sao cũng k làm hết được nên cứ sẻ cho ae làm.
Bạn có thể nuôi vạn vịt với chi phí rẻ như bèo bằng cách tái chế 3 thứ :
Phụ phẩm chế biến động vật, cứ đi chợ, thấy cái gì bỏ đi trừ chất sừng như vảy, lông.
Gi ống, riêng vịt mình mua giống siêu trứng 3k một con từ trứng lộn, mình thuê hoặc là dân vùng có bãi đầm thả.
Củi lửa để đun nấu, cái này dễ lắm vì gỗ ép hỏng họ vứt nhiều lắm, bạn chịu đi kiếm hay không thôi.
Về kĩ năng nghề nghiệp, bạn phải biết lái xe bò 1 tay thì đi dễ hơn, ít mất sức hơn và trở được nhiều hơn nhất với đường hẹp như ngõ hẽm. B k thể có được các kĩ năng riêng mình khi b có một người chủ cho b quá ít đủ để tồn tại và chạy đôn đáo để nếu có gia đình phải phụ thuộc.
Mỗi khu đều có hàng đậu và bã đậu thực tế khá sẵn, riêng bã đậu thì khả năng bảo quản tốt nên bạn phải nhanh chân hơn phế phẩm động vật.
Cuối cùng là 1 ít vốn, 4 tr mua máy xay trên 2k2w là bạn vừa làm được cám viên luôn. Để nghiền mọi thứ từ thứ k thể ăn được đến ăn được. Ví dụ gà đẻ nhà mình vẫn cho ăn cá,cua, ngô xay lẫn. Nó vẫn đẻ ầm ầm mà có tốn đồng cám cn nào đâu. Mà phí chăn nuôi rẻ đi rất nhiều vì 8-10kg đầu cá mới mất 10 ngàn.
B có năng lượng, có nguồn phụ phẩm, có ít đất và ít vốn, cứ oánh từ vịt hoặc lợn mà đi lên. Làm xong cái này mình bày cho b cách tiêu thụ trọn vẹn. Vì vịt, lợn ăn tạp và vịt úm tuần là cho ăn cá tươi nấu trộn ngô ok rồi. Nó còn lớn nhanh hơn cả cám cn.

Cái này mới bó tay nè ... 0đ ... đi làm thuê được 100k. Lấy 100k mua xôi nấu để bán .. vậy thì khởi nghiệp là 100k. Ko ai bảo khởi nghiệp với 0đ cả nhé! Rõ ràng thế mà vẫn không chịu hiểu là sao nhỉ :Haha::Haha:
Ôi KHỞI với NGHIỆP :Haha::Haha:.
Cha nội này phá tan gần xong cái topis này rồi . Topis này có tiềm năng , có hy vọng hâm nóng diễn đàn lên nên loannguyen vào bình luận rất nhanh thế mà hoangsonvx lại nói lung tung .
Để tôi bình luận cho mà lắng tai nghe nhé .
Khởi nghiệp với 0 đồng không nhất thiết phải ăn trộm hay ăn xin vì khởi nghiệp là một huynh hướng hay mục đích tạo nên quá trình , quá trình này nối tiếp quá trình kia tạo nên cái gọi là '' chuỗi '' ...cái chuỗi đó lên cao thì gọi là khởi nghiệp còn xuống thấp thì xem như là hạ nghiệp .
Huynh hướng hay mục đích tạo nên quá trình . Nhưng trước nó ta phải có tư duy . Trước tư duy là học thức và tiềm thức , còn sau tư duy là nhận thức .
Nói đơn giản nó là một con đường . Học tài thi phận , trái phận thì nhọc thân , an thân thì khỏe cái nghiệp . Nói dễ hiểu hơn là trước khởi nghiệp ta phải lập thân , trước lập thân là ta phải đống góp cho đời một chút gì đó gọi là danh phận . Mà nói đến đây thì nhớ bay ăn nói như thế thì có khởi từ 0 đồng lên tỷ đồng thì sẽ có lúc cái phận bẩn thỉu ( ăn nói hàm hồ ) cũng đè bẹp cái nghiệp tỷ phú của mấy chế mà thôi mấy chế à .

Khởi nghiệp được tính bằng lúc mình có ý tưởng và kế hoạch thực hiện nó. Bằng mọi giá. Cướp . bán thân.v.v.v. nên từ 0 đ ý nghĩa là ngk đó ko có gì. Nhưng trên đời này ngk chết mới ko có gì. Ko tiền thì có suc luc. Ko tay có chân. Nhan sắc cug con là vốn liếng mà

Bạn sai rồi, trước là sai khi nói người khác thế này thế kia?
Thứ 2: Loan dẫn chứng nhé! bạn Loan - tầm tuổi Loan từ Bình Định vào SG với 2 bàn tay trắng( vì cãi gia đình nên khi đi anh ấy ko nhận được đồng nào từ Gia đình). Anh ấy đi nhờ xe người ta ( nhờ sao thì Loan ko hỏi kỹ - Thời 2001), rớt chân xuống SG lúc 5h sáng, việc đầu tiên của anh ta là đi kiếm việc làm. Học hết 12 nên anh ta đủ thông minh để tìm nơi làm việc bao cơm, có chổ ngủ.
Sau đó thì là chặng đường dài .... Loan sẽ kể khi đủ duyên. Bây giờ anh ấy sở hữu 1 công ty, 1 nhà xưởng mỗi tháng có dư 20 triệu. Chuyện ko hề thêu dệt nhé!
Còn về chủ topic Loan nghĩ ít nhiều cũng có 1 chút gọi là, còn nếu chủ topic hiện đang 0 đồng thật, thì nếu bạn yêu việc trồng rau, có thể bắt xe về SG, Loan bao ăn ở + lương ( lương nhiêu tuỳ vào khả năng làm việc của bạn) sau 2 tháng, Loan đảm bảo bạn có đủ tiền khởi nghiệp.
Tui cũng muốn đi trồng rau đây, nghề có tương lai vì bây giờ cá hay thịt đều k dám ăn ^_^
Chú đang giành phần ngu với anh đấy .. rất nhiều người thành công trong cuộc sống bắt đầu với vốn liếng rất ít, ví dụ như sinh viên ra trường chỉ có cái bằng và ít tiền lận túi để ăn cơm rồi họ đi làm thuê, dân lao động đi lượm ve chai rồi mở vựa ve chai ...Rồi trong số đó họ giàu có thành đạt .. không ai trong số họ bảo rằng khởi nghiệp từ tay trắng cả nhé..Ai cũng qua một quá trình tích lũy vốn để bắt đầu. Nói nhiều chú em vẫn cứ ngu ... Không phân biệt được chữ Khởi nghiệp với thành công.
Sinh viên thì cũng phải có người nuôi mới thành sinh viên chứ bạn. Ai lớn lên cũng đều có 1 điểm tựa, 1 hoàn cảnh thôi, số phận mỗi người đều khác nhau. Có biết bao nhiêu người làm chỉ để được chỗ dung thân chứ chưa nói đến tiền. Mình k nằm trong hoàn cảnh k có 1 đồng dính túi thì làm sao hiểu và biết được người ta xoay sở ra sao. Nếu bạn dám đi k 1 xu dính túi và sống được thì chắc chắn sẽ có 1 câu chuyện rất dài để kể. Nếu có sự lựa chọn thì k ai làm vậy, ai lại chọn số 0 trừ khi người đó rất bản lĩnh
Làm thế nào để khởi nghiệp từ 0 đồng?
Đầu tiên là bạn nên bán cái máy tính đi, cũng có tiền mà ăn cơm lót dạ rồi đi xin việc. Cái bụng lo chưa xong thì k có nghiệp gì đến đâu, tôi nghĩ bạn còn post bài được thì chắc có tiền chứ 0 đồng thì hơi quá. Bạn phải hiểu là trên đời này làm gì có người chỉ mình kiếm tiền, bỏ suy nghĩ đó đi ^_^. Hãy suy nghĩ theo cái hướng làm gì để ăn no, k ăn ké, xài ké thì tốt hơn, nếu mà vẫn sống tốt k lệ thuộc ai thì 0 đồng chả có ý nghĩa gì với mình

Tui cũng muốn đi trồng rau đây, nghề có tương lai vì bây giờ cá hay thịt đều k dám ăn ^_^

Sinh viên thì cũng phải có người nuôi mới thành sinh viên chứ bạn. Ai lớn lên cũng đều có 1 điểm tựa, 1 hoàn cảnh thôi, số phận mỗi người đều khác nhau. Có biết bao nhiêu người làm chỉ để được chỗ dung thân chứ chưa nói đến tiền. Mình k nằm trong hoàn cảnh k có 1 đồng dính túi thì làm sao hiểu và biết được người ta xoay sở ra sao. Nếu bạn dám đi k 1 xu dính túi và sống được thì chắc chắn sẽ có 1 câu chuyện rất dài để kể. Nếu có sự lựa chọn thì k ai làm vậy, ai lại chọn số 0 trừ khi người đó rất bản lĩnh

Đầu tiên là bạn nên bán cái máy tính đi, cũng có tiền mà ăn cơm lót dạ rồi đi xin việc. Cái bụng lo chưa xong thì k có nghiệp gì đến đâu, tôi nghĩ bạn còn post bài được thì chắc có tiền chứ 0 đồng thì hơi quá. Bạn phải hiểu là trên đời này làm gì có người chỉ mình kiếm tiền, bỏ suy nghĩ đó đi ^_^. Hãy suy nghĩ theo cái hướng làm gì để ăn no, k ăn ké, xài ké thì tốt hơn, nếu mà vẫn sống tốt k lệ thuộc ai thì 0 đồng chả có ý nghĩa gì với mình
E là kỹ sư CNTT, bác mà bảo e bán máy tính thì chết e à.
ở đây e chỉ đặt ra vấn đề , để mọi người thảo luận thôi, để học hỏi từ những người đã thành công. Nếu từ hai bàn tay trắng thì họ sẽ khỏi nghiệp bằng cách nào, mỗi người sẽ có mỗ cách khác nhau.Mà phải làm từ hai bàn tay của mình, có thể có sự giúp đỡ của người khác, nhưng không phải theo cái kiểu dựa dẫm vào người người khác.
0 đồng ở đây chỉ là 1 cách hoán dụ thôi, các bác đừng đặt nặng 0 đồng là không có đồng nào trong túi. Bởi vì trong chúng ta, đôi lúc có thể không có đồng nào trong tui, nhưng chứng ta có sức khỏe, có đôi tay, đôi chân, có khối óc, có suy nghĩ.... thì 0 đồng thực chất chẳng có ý nghĩa gì.

Một nguoi đưa ra con gà còn nhưng người khác nghĩ con vịt để rồi cái nhau. Bạn Đạt nên để "0"đồng trong ngoặt kép để mọi người bớt hiểu nhầm theo nghĩa đen

E là kỹ sư CNTT, bác mà bảo e bán máy tính thì chết e à.
ở đây e chỉ đặt ra vấn đề , để mọi người thảo luận thôi, để học hỏi từ những người đã thành công. Nếu từ hai bàn tay trắng thì họ sẽ khỏi nghiệp bằng cách nào, mỗi người sẽ có mỗ cách khác nhau.Mà phải làm từ hai bàn tay của mình, có thể có sự giúp đỡ của người khác, nhưng không phải theo cái kiểu dựa dẫm vào người người khác.
0 đồng ở đây chỉ là 1 cách hoán dụ thôi, các bác đừng đặt nặng 0 đồng là không có đồng nào trong túi. Bởi vì trong chúng ta, đôi lúc có thể không có đồng nào trong tui, nhưng chứng ta có sức khỏe, có đôi tay, đôi chân, có khối óc, có suy nghĩ.... thì 0 đồng thực chất chẳng có ý nghĩa gì.
Bạn phải có nghị lực thêm nữa kìa, vì k phải lúc nào mọi việc cũng như ta mong muốn. Bản thân của tui đã có gia đình và cha mẹ đã già nên trong suy nghĩ của tui khác bạn, suy nghĩ của bạn tự do hơn vì k có gánh nặng. Nếu như cuộc sống bắt buộc mình phải có trách nhiệm và gánh vác 1 phần cuộc sống của người khác thì bạn sẽ suy nghĩ khác đi. Việc gì có tiền là mình chọn chứ k phải chọn việc nhiều tiền, nếu mà ngồi suy nghĩ ra cách kiếm nhiều tiền và lựa chọn thì chết đói. Tui nói với bạn vậy mà chắc bạn k hiểu, bạn có cuộc sống ít túng thiếu và được bao bọc nhiều nên suy nghĩ của bạn muốn đi con đường = phẳng. Người ta đánh đổi = bao ngày ăn cơm k no bụng, áo quần thì vá tới vá lui, làm mướn thì làm gấp đôi người khác thì mới có tiền, 2 bàn tay trắng đó, mình làm được k ? Còn nếu 1-2 đồng mà k tự kiếm được thì người ta có đưa cho 100 đồng cũng mất thôi. Bản thân bạn bây giờ còn k biết phải làm gì thì ai mà giúp được

Bạn phải có nghị lực thêm nữa kìa, vì k phải lúc nào mọi việc cũng như ta mong muốn. Bản thân của tui đã có gia đình và cha mẹ đã già nên trong suy nghĩ của tui khác bạn, suy nghĩ của bạn tự do hơn vì k có gánh nặng. Nếu như cuộc sống bắt buộc mình phải có trách nhiệm và gánh vác 1 phần cuộc sống của người khác thì bạn sẽ suy nghĩ khác đi. Việc gì có tiền là mình chọn chứ k phải chọn việc nhiều tiền, nếu mà ngồi suy nghĩ ra cách kiếm nhiều tiền và lựa chọn thì chết đói. Tui nói với bạn vậy mà chắc bạn k hiểu, bạn có cuộc sống ít túng thiếu và được bao bọc nhiều nên suy nghĩ của bạn muốn đi con đường = phẳng. Người ta đánh đổi = bao ngày ăn cơm k no bụng, áo quần thì vá tới vá lui, làm mướn thì làm gấp đôi người khác thì mới có tiền, 2 bàn tay trắng đó, mình làm được k ? Còn nếu 1-2 đồng mà k tự kiếm được thì người ta có đưa cho 100 đồng cũng mất thôi. Bản thân bạn bây giờ còn k biết phải làm gì thì ai mà giúp được
Bạn sai lầm rồi, do phải ghánh vác cuộc sống thêm của người khác nên mình mới tính toán kỹ mới làm. Hiện tại thì mình cũng đang đi làm rồi , mà cũng không đủ chi tiêu. Nên mới tính đường khác để làm thôi, túng thiếu thì chắc ai cũng có . Nếu được bao bọc , hỗ trợ của người khác thì cần gì phải suy nghĩ tính toán làm gì cho mệt óc bạn. Mình cũng đã từng làm, từng thất bại , từng mắc nợ đến giờ vẫn chưa trả xong. Bởi vậy khi làm gì mình cũng phải suy nghĩ tính toán ,chứ mà thất bại thêm lần nữa thì lại khó khăn chồng chất thêm nữa.
Bạn nói cũng đúng, hiện tại thì đang bế tắc quá, chẳng biết làm gì, chẳng biết bắt đầu từ đâu.
:(:(:(

Bán cái đt hay cái máy tính đang lên mạng it nhiều cũng có vốn mà.hehe. Đùa tí thôi h k có tiền k lm đc đâu bác.
Bác mua giống cần vốn,phân bón hay thức ăn chăn nuôi cũng phải có tiền.

Chốt phát
Bày vẻ thì nhiều người bày vẻ rồi
Bây giờ bác làm theo chỉ dẫn hay không. Có rút kinh nghiệm từ mọi thứ hay không mới là vấn đề.
Mọi người đều xuất phát từ điểm 0 . Mỗi người sẽ chon một con đường tới cái đích tự đặt ra . Có người đã tới đích chỉ sau ít năm chào đời. Ví dụ tỷ phú trẻ nhất thế giới khi được hỏi. Tại sao Ngài có thể là tỷ phú một cách sớm vậy? Câu trả lời là : tôi đi xin.! Đầu thai là cả một nghệ thuật, bạn chỉ cần chọn một gia đình có ông bạn là tỷ phú, bố mẹ bạn là tỷ phú, anh trai bạn là tỷ phú. ... Rồi bạn xin ông một tỷ,xin bố 1 tỷ, xin mẹ 1 tỷ, xin anh trai 1 tỷ. Vậy bạn có thể là tỷ phú trẻ nhất một cách nhanh chóng. Đó là một cách làm giàu rất ngầu và dễ.

Nhưng tôi và anh và cả cái diễn đàn này chắc không ai có nghệ thuật đầu thai chuẩn như vậy. Chúng ta đâu được đầu thai vô gia đình tỷ phú, để rồi xin mỗi thành viên trong gia đình mỗi người 1 tỷ. Cho nên hãy xin được ai có thể . Dù chỉ 100 đồng thôi.
Đi ăn xin là bước đầu tiên cho sự thành công
Ai trả lời ở sau nữa là chó con, là trứng rùa, là. .... cái gì xấu nhất bạn nghĩ ra và còn tệ hơn nữa.
Chúc Thớt khởi nghiệp thành công

Các bác tham gia bàn luận coi trọng "0 đồng" trong quá trình khởi nghiệp quá nhỉ? Tiền chỉ là con số! Và nó không phải là thứ quyết định thành công của người khởi nghiệp. Cái quyết định thành công thực sự là cái mà người khởi sự có như ý chí, trình độ, tầm nhìn, ý tưởng, quan hệ, uy tín... vv và vv. Nó phải lớn và có giá trị. Những thứ đó không thể quy ra đồng và đồng cũng không mua được!

Thực tế em thấy thì có những bác khởi nghiệp từ con số nhỏ hơn 0 đồng vẫn thành công! Và có bác khởi nghiệp từ rất nhiều đồng nhưng về sau lại về 0 đồng thậm chí là số âm.

Đổi chủ đề nhé :
'' Thảo luận - Nấu nước sôi khi không có lửa ''
Mọi người thấy chủ đề này thế nào ?

Nếu không có lửa bạn sẽ nấu được ấm nước sôi theo cách nào ? Tất nhiên bạn sẽ chọn cách đi xin lửa hoặc đi mượn lửa nhưng tính bền vững nó không cao bằng lửa từ tay mình tạo ra . Tạo ra được lửa đã khó mà giữ lửa còn khó hơn . Giữ lửa đã khó mà nhen lửa lại còn khó hơn . Nhen lửa đã khó mà bảo đảm ấm nước sôi được lại càng khó hơn .
Nói chung là rất khó và rất mệt . Trái phận thì nhọc thân , an thân thì khỏe cái nghiệp . Uống nước máy cho nó lành .

cái đầu để suy nghĩ, chứ không phải để đó làm cảnh
Cái này có thể bạn sai à nha. Đầu để đội mủ bảo hiểm, chứ làm cảnh mấy cty sản xuất mủ thất nghiệp mất.:Bash::Dapdau:

Back