Khởi nghiệp

• Thread starter nguoiyenbai
  • Ngày gửi
em đang la sinh viên năm 3 nghành IT nhưng ước mơ và cũng là hướng đi cho mình sau này là Nông Dân @.Em yêu thích và rất đam mê, vẫn biết rằng có rất nhiều khó khăn, thất bại và những sự cản trở nhưng em vẫn sẽ quyết tâm thực hiện ước mơ của mình. Em quê ngoài bắc,sau khi ra trường em dự định sẽ về mở 1 trang trại nho nhỏ (diện tích khoảng 60 - 100 m2 thôi). em đã xác định là mình sẽ làm từ đâu, làm cái gì và làm như thế nào, nhưng sách vở thì ko thể bằng kinh nghiệm thực tế, nên em rất mong các anh, các bác có thể cho em lời khuyên về chuyện này đc ko ah. Thường thì khi thực hiện sẽ xảy ra những vấn đề gì, mình nên tham khảo giá cả ở đâu (trên web hay tại cơ quan nào), khi gặp những trường hợp khó khăn thì mình nên xin tư vấn ở đâu, nếu kinh doanh mô hình nhỏ thì mình nên có vốn dự trù khoảng bao nhiêu % so với vốn đầu tư để đề phòng những rủi ro hay giá cả tăng cao hơn so với ban đầu, 1 số loại con vật nuôi mà có đầu ra ổn định là gì không ạ.

em rất mong các anh cũng như các bác có thể cho em lời khuyên hay ý kiến cũng đc.
cảm ơn mọi người rất nhiều, chúc mọi người thành công.

Sinh viên năm 3 IT thì ứng dụng IT làm nông, dùng internet trang bị thêm kiến thức, tham khảo những mô hình hay rồi nắm địa chỉ, số điện thoại để đến đó tham khảo. Kết hợp với kiến thức thu nạp trước đó mà phân tích, tính toán cho phù hợp với điều kiện cá nhân. Dùng những công cụ có sẵn như excel, sketchup ... lên dự toán, lập kế hoạch...Học IT thì phải ứng dụng IT mà sống chứ không lẽ làm nông rồi xếp xó mười mấy năm trời "cơm cha áo mẹ" hả? ^^

làm nông

mình là dân công nghệ thông tin mình đi làm 4 năm rồi, mình cũng như bạn mình khao khác làm chủ bản thân mình,mình dự định sang năm, sẽ về làm tại nhà, chăn nui và trồng trọt, đi làm thuê cực lắm bạn à, niếu có đều kiện về nhà làm chủ bản thân vẫn hơn

Xin chào bạn trẻ ... Tui tuổi đã hơn nửa trăm rồi. Nhưng tui rất thích trao dồi, góp ý cho thế hệ sau, và cũng là bài học của tui. Trên diễn đàn này có rất nhiều ý hay lắm đây. Nhưng cũng không ít ý kiến chống đối và phá hoại, nền kinh tế Việt nam nhất về chăn nuôi . Nếu có ai đó làm bức bình phong tốt , thì hay quá rồi...Các bạn trẻ mới tìm hiểu được lời hay ý đẹp. Còn không, thì những ý phá hoại lộng hành đó, nó tung hoành làm hại cho chính người muốn góp ý đẹp lời hay cũng không muốn góp, có thể tui và những người khác biết, cũng không dám nêu ra . Vì bị kẽ phá hoại, lộng hành nó phá đám .
hãy góp tay nhau xây dựng nhé

Em thấy buồn vì đã là dân IT mà viết sai chính tả tùm lum nên comment mấy chữ không dám bình luận gì thêm mà bác Xuan Vu vác cái nửa trăm tuổi ra chơi 1 bài quá hớp. Cạch, giờ hết dám comment gì luôn, rắc rối thiệt.

Em thấy buồn vì đã là dân IT mà viết sai chính tả tùm lum nên comment mấy chữ không dám bình luận gì thêm mà bác Xuan Vu vác cái nửa trăm tuổi ra chơi 1 bài quá hớp. Cạch, giờ hết dám comment gì luôn, rắc rối thiệt.
Sai thì ai cũng có cái sai, còn sai chính tả ( văn phạm) thì tui là thường tình, vì tui là nông dân mà bạn. Nhưng tui nói ở đây là những ý kiến đóng góp đó bạn à

em đang la sinh viên năm 3 nghành IT nhưng ước mơ và cũng là hướng đi cho mình sau này là Nông Dân @.Em yêu thích và rất đam mê, vẫn biết rằng có rất nhiều khó khăn, thất bại và những sự cản trở nhưng em vẫn sẽ quyết tâm thực hiện ước mơ của mình. Em quê ngoài bắc,sau khi ra trường em dự định sẽ về mở 1 trang trại nho nhỏ (diện tích khoảng 60 - 100 m2 thôi). em đã xác định là mình sẽ làm từ đâu, làm cái gì và làm như thế nào, nhưng sách vở thì ko thể bằng kinh nghiệm thực tế, nên em rất mong các anh, các bác có thể cho em lời khuyên về chuyện này đc ko ah. Thường thì khi thực hiện sẽ xảy ra những vấn đề gì, mình nên tham khảo giá cả ở đâu (trên web hay tại cơ quan nào), khi gặp những trường hợp khó khăn thì mình nên xin tư vấn ở đâu, nếu kinh doanh mô hình nhỏ thì mình nên có vốn dự trù khoảng bao nhiêu % so với vốn đầu tư để đề phòng những rủi ro hay giá cả tăng cao hơn so với ban đầu, 1 số loại con vật nuôi mà có đầu ra ổn định là gì không ạ.

em rất mong các anh cũng như các bác có thể cho em lời khuyên hay ý kiến cũng đc.
cảm ơn mọi người rất nhiều, chúc mọi người thành công.

bạn có nhiều lợi thế hơn bọn nông dân như tui, nuôi con gì để lập nghiệp không phải chuyện đùa đúng không bạn, sai ly đi dặm, có thể bắt đầu bằng con vật mà bạn thích nhất, rồi bạn sẽ thấy bạn có thể làm được, tận dụng hết ưu thế của mình bạn hỉ.

Một ước mơ trái với ước vọng của phần lớn các ông bố+bà mẹ. Cho con ăn học từng ấy năm không lo kiếm một việc làm tốt, ráng phấn đấu làm ông này, ông kia,......Riêng bản thân tôi rất ủng hộ với quyết tâm của bạn, vì tôi đã và đang đi con đường mà bạn chuẩn bị đi. Theo kinh nghiệm của bản thân tôi thì sau khi ra trường bạn nên kiếm một công việc làm cho ổn định kinh tế và chăn nuôi chỉ là nghề tay trái, bạn nên có 2 nghề vì nghề này suy còn có nghề kia nuôi, giống như ta có hai tay vậy(làm hai tay chắc ăn hơn). Nhưng vừa đi làm vừa kiếm một con vật nuôi phù hợp: ít tốn công chăm sóc, ít bệnh, lợi nhuận tương đối thì cả một vấn đề. Tại sao tôi khuyên bạn nên đi làm vì bạn còn trẻ, kỷ năng sống còn thiếu, chưa va chạm nhiều với cuộc sống và đi làm vài ba năm bạn sẽ học ít nhiều và rèn luyện cho bản thân. Với diện tích chăn nuôi từ 60 đến 100m2 thì bạn còn trống thời gian rất nhiều nên tôi khuyên bạn nên đi làm và chăn nuôi là phụ thôi nếu có điều kiện thì nên đi học tiếp, học để có kiến thức làm chuyện lớn. Vài dòng chia sẽ cùng bạn. Chúc bạn có hướng đi mới thành công!

toi sinh ra trong gd lam nong,bo me luon nhac nho toi co gang hoc hanh sau nay bot kho vi cac ban biet day lam nong mot nag hai suong nen bo me toi muon anh em chung toi thoat khoi cai cuoc cai cay.toi da hoc ra truong va cung di lam duoc 4 nam ban be ai cung bao toi nhu vay la suong roi nhung ban than toi thuc su ko thay hai long voi cs hien tai nao,luong thang hon 2trieu toi song rat tan tien ma cung thay chat vat nhieu luc muon bao hieu cho bo me cung ko du kha nang thuc su toi rat buon va chan ko biet nen chuyenn qua mot con duong khac.toi cung tinh gom it von ve trong trot chan nuoi chu song bon chen o thanh pho chi du song qua ngay ma thoi ...co le toi phia thay doi con duong toi dang di cac ban ah

Có một kỹ sư IT rất giỏi, người Bắc Ninh, đang làm lương cao ở HàNội,
bỗng bỏ việc, cầm cố nhà đất, vay ngân hàng xây dựng một trại ếch rất
hiện đại ở quê nhà. Ếch đang lớn thì cạn vốn, xảy ra dịch chết hàng
loạt. Hai vợ chồng đành trở lại làm thuê, không biết bao giờ mới thoát
nợ.
*
Còn đây là tin vui:
*
http://**************.com/forum/tin-tuc-nha-nong/349-cu-nhan-tin-hoca-nuoi-ech.html
*
image_scale.php

Nguyễn Thế Khoa là chủ trại nuôi ếch thuộc loại tầm cỡ nhất nhì ở miền Tây,
hiện bình quân mỗi năm “xuất xưởng” xấp xỉ 1 triệu con giống.
Điều thú vị là, trước khi “chung tình” với... ếch, chàng trai 34 tuổi này
đã có tấm bằng cử nhân tin học và chưa hề biết trồng trọt, chăn nuôi. `
*
http://www.baomoi.com/Ky-su-phan-mem-ve-miet-vuon-nuoi-ech/84/3351729.epi
*

*
Trở lại đề, thì 100 mét vuông lập nghiệp thì không đủ sống đâu.
Phải vay vốn mở trại đủ lớn để có đủ sống đã, rồi tính sau.
*

Last edited:
cám ơn tất cả mọi người, em cũng đã suy nghĩ rất nhiều về những khó khăn mà em sẽ phải trải qua khi em đi theo mơ ước.

Ba mẹ là khó khăn lớn nhất, cũng như ý kiến của mọi người, ba mẹ chưa chắc đã đồng ý hoặc sẽ ko vui khi thấy em quyết định như vậy nhưng em sẽ làm cho ba mẹ thấy rằng em không chọn sai con đường.

Tất nhiên khi ra trường em vẫn sẽ đi làm để va chạm lấy kinh nghiệm sống và cũng coi như kiếm thêm chút vốn. em không mơ ước giàu có, cũng ko hy vọng là mình sẽ thành công, em chấp nhận thất bại.

Những ngày đầu tiên em sợ mình ko thể vượt qua nổi, những người "ở đây" yêu thích nông nghiệp thì ko sao, nhưng những người khác họ thấy công việc này là "hạ đẳng" (xin lỗi mọi người khi ví von như vậy), họ sẽ lời ra tiếng vào, ba mẹ cũng sẽ suy nghĩ, bạn bè người thân cũng đánh giá, đó là điều có lẽ mà em sợ ko vượt qua nổi nhất. Đành rằng là tốt nghiệp ĐH nghành khá ngon, nhưng nếu ko làm việc mà mình đam mê cũng như yêu thích thì ko thể phát triển nổi, ko biết em nói thế có đúng ko.

Đến bây giờ tuy chưa có gì trong tay ngoài Dự định và Quyết tâm nhưng em hy vọng các anh, các bác trong diễn đàn có thể chia sẻ cho em những bước đi tiếp theo để em có thể vững tin hơn nữa và cũng như nhìn ra những cái thiếu sót trong quyết định của mình. Chân thành cảm ơn tất cả mọi người, rất mong mọi người đóng góp thêm!

cám ơn tất cả mọi người, em cũng đã suy nghĩ rất nhiều về những khó khăn mà em sẽ phải trải qua khi em đi theo mơ ước.

Ba mẹ là khó khăn lớn nhất, cũng như ý kiến của mọi người, ba mẹ chưa chắc đã đồng ý hoặc sẽ ko vui khi thấy em quyết định như vậy nhưng em sẽ làm cho ba mẹ thấy rằng em không chọn sai con đường.

Tất nhiên khi ra trường em vẫn sẽ đi làm để va chạm lấy kinh nghiệm sống và cũng coi như kiếm thêm chút vốn. em không mơ ước giàu có, cũng ko hy vọng là mình sẽ thành công, em chấp nhận thất bại.

Những ngày đầu tiên em sợ mình ko thể vượt qua nổi, những người "ở đây" yêu thích nông nghiệp thì ko sao, nhưng những người khác họ thấy công việc này là "hạ đẳng" (xin lỗi mọi người khi ví von như vậy), họ sẽ lời ra tiếng vào, ba mẹ cũng sẽ suy nghĩ, bạn bè người thân cũng đánh giá, đó là điều có lẽ mà em sợ ko vượt qua nổi nhất. Đành rằng là tốt nghiệp ĐH nghành khá ngon, nhưng nếu ko làm việc mà mình đam mê cũng như yêu thích thì ko thể phát triển nổi, ko biết em nói thế có đúng ko.

Đến bây giờ tuy chưa có gì trong tay ngoài Dự định và Quyết tâm nhưng em hy vọng các anh, các bác trong diễn đàn có thể chia sẻ cho em những bước đi tiếp theo để em có thể vững tin hơn nữa và cũng như nhìn ra những cái thiếu sót trong quyết định của mình. Chân thành cảm ơn tất cả mọi người, rất mong mọi người đóng góp thêm!
Quan trọng là bạn có quyết tâm và lòng đam mê hay không, nếu có niềm đam mê thì biến niềm đam mê thành một nghề = tiền. Từ ước mơ thành hiện thực là cả một quá trình phấn đấu+chút mai mắn nữa.

Phải hy vọng thành công, và phải mơ ước giàu có.
Thiếu chúng thì cầm chắc thất bại.
*

cảm ơn bác anhmytran vẫn biết là phải hy vọng và mơ ước, nhưng còn quá nhiều khó khăn liệu thành công và giàu có còn quá xa vời. Trong khi các bác ở đây cũng đã có rất nhiều kinh nghiệm lại nuôi rất nhiều con, quy mô lớn,... mà cũng chẳng có mấy ai thành công và giàu có...:lol: em chỉ mong là em có đủ khả năng (về mọi mặt) để có thể thực hiện mơ ước và niềm đam mê trong thời gian tới (2 - 3 năm) là em đã thấy vui lắm rồi! :5^:

Thank bác đã cho ý kiến!!

--------

Quan trọng là bạn có quyết tâm và lòng đam mê hay không, nếu có niềm đam mê thì biến niềm đam mê thành một nghề = tiền. Từ ước mơ thành hiện thực là cả một quá trình phấn đấu+chút mai mắn nữa.

em ko biết có may mắn ko nhưng chắc chắn 1 điều là em có và có rất nhiều Đam mê + Quyết tâm. còn quá trình phấn đấu chắc phải đợi thôi Bác.

Thank bác Hoàng Dũ nhiều!!

Last edited by a moderator:
thanh vien moi

minh la thanh vien moi. minh thay rat thich y tuong lam kinh te cua ban. nhung minh thay chi voi 60=> 100m2 thi hoi kho do ban ak. dien tich bang do thi nuoi con gi hoac trong cay gi de cho du song..!
chuc ban som datdc uoc mo cua minh nhe

minh la thanh vien moi. minh thay rat thich y tuong lam kinh te cua ban. nhung minh thay chi voi 60=> 100m2 thi hoi kho do ban ak. dien tich bang do thi nuoi con gi hoac trong cay gi de cho du song..!
chuc ban som datdc uoc mo cua minh nhe
Với diện tích như vậy đối với những người mới tập sự làm chăn nuôi cũng khá là lý tưởng rồi. Chỉ sợ không có vốn thôi, nếu chịu khó tìm tòi thì cũng tìm được con, cây phù hợp cho lợi nhuận tương đối kha khá. Hiện tại với 90m2 chăn nuôi của tôi thu nhập bình quân khoảng 4tr/tháng nhưng không mất thời gian nhiều, một ngày chỉ bỏ ra khoảng 2 giờ chăm sóc.

Nuôi con gì hay trồng cây gì thì khó có ai phán đoán được . Vì hiện nay giá cả bấp bên lắm. Thấy thiếu đó, rồi lại thừa ngay đó thôi. Nếu mình thích thì trồng hoặc nuôi với quyết tâm của mình. Ngay chiều 17h ngày 19/08/2011 này đây, trên tivi có phát nói về nuôi con chồn nhung đen (vtv1). Ai cũng biết con chồn nhung đen đã lâu rồi không còn chổ đứng trên thị trường. Không những con chồn nhung đen mà còn nhiều con khác nửa .... Vì thế mình vẩn nghe vẩn thu thập, nhưng phải làm theo suy nghỉ và đam mê của mình thôi. NGHE 1 NGƯỜI 1 ĐIỀU, THÌ CHỈ VÁC LIỀU MÀ ĐI .....
Nuôi con gì, trồng cây gì, làm việc gì...phải có tâm quyết với nó, mới có được thành công

ban ah hay co len nha.minh tin ban se lam duoc dieu minh muon,co len nhe.ban noi dung minh cung so nhat la ko the vuot qua dieu tieng cua moi nguoi.nguoi thanh dat la nguoi chien thang chinh ban than minh

Back