Kỉ thuật trồng cỏ nuôi bò.

Nói đến trồng cỏ để nuôi bò là một việc làm tưởng như đơn giản, nhưng để đạt hiệu quả cao tạo ra 1 vùng nguyên liệu chuyên canh để nuôi bò thương phẩm và bò sữa là 1 việc làm không mấy dễ, khi ta không nắm bắt được kỉ thuật.

Tôi xin chia sẻ tài liệu chung trên hội nhóm về kỉ thuật trồng cỏ nuôi bò.

Cỏ Va06

Tính diện tích cỏ để đủ cho 1 con bò cần là 250 mét vuông. Trọng lượng cỏ tiêu thụ = 1/10 trọng lượng của bò.

Áp dụng phương pháp mới của Nhật (APM)
_ Luống cỏ trồng theo hướng Đông Tây (để chiếm đủ ánh nắng từ sáng đến chiều). Nếu đất sườn đồi phải lưu ý tùy theo địa hình ta nên làm theo bậc thang chống xói mòn và sạt lở.

+ Đối với cỏ cao từ 1 m trở lên như cỏ va06 (cỏ lá mía).
_ Đào thành từng luống: Rộng 0,5 m, sâu 0,3 chiều dài tùy ý...
_ Đất được vun lên bên phía hông bên có chiều rộng 0,6 m (phần này ko trồng).

Tiếp tục luống thứ 2 cũng làm như luống 1...vậy là luống cách luống 0,6m. và hàng cách hàng gần 0,5m.

Trước khi trồng chuẩn bị cắt lá cây bụi (bèo lục bình) bỏ xuống hố để làm phân xanh, bón thêm phân chuồng và rơm rạ mục... có độ dày 0,2 m. Trên bề mặt ta bón thêm phân Lân (nóng chảy) 1kg/5m và thêm 1kg Ure cho 25m, bón phân xong ta lấp 1 lớp đất mỏng khoảng 4cm. Việc làm này rất quan trọng vừa giữ được độ ẩm và phân bón không chảy lan ra vườn của người khác khi có mưa lớn.
Tưới nước ướt đủ ẩm trong thời gian 10 đến 15 ngày thì trồng được.

Sau này bón phân chuồng và Ure vào giữa luống, không cần lấp chỉ tươi nước là đất 2 bên tự lấp.

Đăt van tưới tự động 2ngày/lần.

Cách trồng: Trồng cỏ (hom) hay hạt xuống 1/3 hố vào 2 bên mép hố (Xuống bên dưới luống). Các hom cỏ rải đều nối tiếp nhau. Như vậy là hàng cách hàng 0,5 m (không trồng hom cỏ ở trên luống cao).
Sang luống thứ 2 cũng vậy.
Trong thời gian cỏ phát triển cao hơn đầu người mới cắt lần đầu, vì lần đầu để cao như vậy là để cỏ gốc đủ già mới cắt thì gốc cỏ không bị chết non (chết yểu).
Lần sau cỏ đã thành thục thì cắt ngắn hơn khoảng 80cm đến 1m thì phải cắt. (ko nên để già như lần đầu). Vì để cỏ già quá thân cây sẽ cứng và các chất dinh dưỡng cũng giảm đi ở thân cỏ (giảm đi lứa cỏ/năm.chồi ở gốc cũng bị giảm.)

Cỏ thu hoạch được 1 năm hay gần 2 năm thì cho phân xanh lần 2 và các loại phân lân và phân vô cơ như lần 1 và lấp hết đất còn lại (trả lại mặt đất bằng).

Làm như vậy thì cỏ luôn luôn có chất lượng đồng đều trong 3 năm mới trồng lại, đất có độ thông và sâu được đến 7 năm.

Agriviet.Com-C%25E1%25BB%258F_voi_th%25C3%25A2n_t%25C3%25ADm06.jpg

cỏ voi Vao6 thân tím

Khi trồng lại thì đào luống ngược lại đất bỏ sang bên hông luống cỏ cũ....
Phương pháp này rất ưu điểm, đất luôn tạo mới và cỏ có chất lượng cao đồng đều, đồng thời đất không bị bạc màu và ngày càng thông và tơi xốp hơn.
Chúc các bạn thành công.
Còn phương pháp trồng cỏ ngắn (cỏ chỉ), hẹn lần sau.

Last edited by a moderator:
Thông tin của bạn rất hữu ích với mình.
rảnh ghé qua cohet.mobi ủng hộ mình nhé

Bác cho hỏi, lý do vì sao Long an vùng Tân trụ, Thủ thừa, hay Bến tre Vùng Ba tri,.. và có thể cả miền Tây (do em ít đi nên chỉ đoán ) người ta nuôi hộ gia đình, nhỏ lẻ, chỉ đi cắt cỏ bờ, ít ai trồng cỏ và nuôi số lượng 20-50 con hết bác nhỉ?
Lý do em nghĩ: Vốn lớn, đất cần cả hecta, kĩ thuật, nông dân không dám làm.,, theo bác lý do nào là chính?
Lợi nhuận và mức đầu tư so với trồng lúa thì Khó và phức tạp phải không bác?
Do em ít tìm hiểu, chợt nghĩ ra câu thắc mắc nên không có suy luận và vốn kiến thức, có gì bác thông cảm! Cám ơn bác!

Tất cả những ý mà bạn đã đưa ra là đúng rồi.

* Muốn chăn nuôi bò với quy mô lớn thì cần phải có:
_ Diện tích đất cỡ 20 đến 100ha
_ Đất phải có nguồn nước dồi dào thuận tiện cho việc tưới tiêu, để phát triển đồng cỏ chuyên canh (áp dụng trồng cỏ theo kỉ thuật mới).
_ Có một số vốn với hàng vài tỉ lên đến vài chục tỉ đồng để mua bò giống & xây dựng chuồng trại theo kỉ thuật mới.
_ Phải áp dụng khoa học kỉ thuật mới vào chăn nuôi (có đội ngũ kỉ thuật như: Bác sỹ thú y, đội ngũ kỉ thuật vận hành máy nông cụ như: máy cày, bừa, gieo hạt, cắt cỏ, vận chuyển cỏ, máy xay trộn cỏ với thức ăn khác... người quản lí giỏi...).
Nên mọi người thấy ngành chăn nuôi đại gia súc chúng ta hiện nay còn bỏ ngõ rất nhiều...thường thì chăn nuôi theo lối quản canh nhỏ lẻ.

** Muốn làm với quy mô lớn và khép kín thì chúng ta phải bỏ ra số vốn rất lớn,
Việc đó không phải là ko làm được, nhưng chúng ta cần phải có sự hợp tác là hùn vốn lại mở Hợp tác xã hay là công ty cỗ phần...xin giấy phép kinh doanh để nhà nước cùng hổ trợ thì dễ thành đại nghiệp...chứ chăn nuôi cá thể biết bao giờ vươn lên tầm cao mới..!
Thân chào bạn Tuấn nhé.

Chào anh
Hiện em đang mở mô hình nuôi bò theo kiểu công nghiệp có một số thắc mắc mong anh chỉ giúp cho nếu trong phạm vi a có thể chia sẽ được. em cảm ơn anh trước nha.
Tổng vốn đầu tư của em là 100tr.
Diện tích đất hiện có là khoản 1ha. Tại huyện hoài nhơn, tỉnh bình định.
Thời gian thực hiện kéo dài 5 năm.
Hàng tháng có thêm 1 triệu đồng tiền tài trợ.
Với số tiền 100. E rút ra khoản 90 mua 4 con bò mẹ sinh sản. còn lại 10 e tính đầu tư vào chuồng trại và giống cỏ va06.
Ngoài ra hàng tháng e có thêm thu nhập 1tr đồng em có thể bổ sung thức ăn cho bò như cám, bắp …..
Với 4 bò sinh sản sau 1 năm chăm sóc sẽ cho ra 3 con con( tính xác suất nên 1 con không tính và nếu như bò cái đẻ bê con mà là bê dực thì e sẽ bán mua 1 con cái khác thay thế).
Năm 3:
Đàn bò phát triển thành 4 bò mẹ , 3 bò hậu bị sinh và 3 con con.
Theo dõi 3 bò hậu bị để phối giống. tách đàn bò con,
Phát triển và tiến hành trồng thêm cỏ và tìm thêm nguôn thức ăn mới.
Năm 4:
Đàn bò bây giờ phát triển thành 7 bò mẹ và 3 bò hậu bị và 7 bà con.
Năm 5:
Đàn bò phát triển thành 10 bò mẹ và 7 bò hậu bị và 10 bò con.

Số lượng bò phát triễn trong 5 năm

Tổng số bò
Năm 1
4

4
Năm 2
4
3

7
Năm 3
4
3
3

10
Năm 4
4
3
3
7

17
Năm 5
4
3
3
7
10
27

<tbody>
</tbody>

Em tính như vậy anh thấy có chổ nào cần sửa chửa cho phù hợp với thực tế ? còn chổ nào thiếu sót anh chỉ em với.
Em có một số câu hỏi cần anh trả lời giúp.
Sau 4 năm mô hình em có hình thành được 27 con bò ko?
Nếu e phát triểu thành mô hình 50 con bò thì cần bao nhiêu diện tích đất (ha)?
Anh có thể chỉ cho e bt nếu như ăn cỏ va06 thì hàng ngày mình cần bổ sung thêm thức ăn j nửa?( anh có thể chỉ cho em số lượng thức ăn hàng ngày cụ thể luôn nha anh( nếu được.))?
Theo anh thì giống bò nào nên nuôi.( e thì tính nuôi bò bô)??
Thiết kế chuồng trại như vậy có hợp lý không? Nếu cần chỉnh gì anh chỉnh giúp em
Cảm ơn anh đã đọc và rất mong anh hồi âm. Chúc anh và gia đình vạn sự như ý.

Chào bạn nguoithamlang.
Lý do hiện nay đàn bồ thịt nhiều nhất hiện nay là cao nguyên vì ở đây (địa lợi)có vùng chăn thả tập trung đến thời điểm vỗ béo người ta mới cho vào ô nhốt vỗ béo.
Mình thấy với 1ha cỏ nếu chăm sóc tốt nuôi nhiều lắm cũng chỉ 10 con.
bạn tham khảo thêm có thêm nguồn thức ăn nào thêm không?
Nếu chỉ nuôi 10 con bò gây đàn sẽ không kinh tế như nuôi bò vỗ béo.

Chào anh
Hiện em đang mở mô hình nuôi bò theo kiểu công nghiệp có một số thắc mắc mong anh chỉ giúp cho nếu trong phạm vi a có thể chia sẽ được. em cảm ơn anh trước nha.
Tổng vốn đầu tư của em là 100tr.
Diện tích đất hiện có là khoản 1ha. Tại huyện hoài nhơn, tỉnh bình định.
Thời gian thực hiện kéo dài 5 năm.
Hàng tháng có thêm 1 triệu đồng tiền tài trợ.
Với số tiền 100. E rút ra khoản 90 mua 4 con bò mẹ sinh sản. còn lại 10 e tính đầu tư vào chuồng trại và giống cỏ va06.
Ngoài ra hàng tháng e có thêm thu nhập 1tr đồng em có thể bổ sung thức ăn cho bò như cám, bắp …..
Với 4 bò sinh sản sau 1 năm chăm sóc sẽ cho ra 3 con con( tính xác suất nên 1 con không tính và nếu như bò cái đẻ bê con mà là bê dực thì e sẽ bán mua 1 con cái khác thay thế).
Năm 3:
Đàn bò phát triển thành 4 bò mẹ , 3 bò hậu bị sinh và 3 con con.
Theo dõi 3 bò hậu bị để phối giống. tách đàn bò con,
Phát triển và tiến hành trồng thêm cỏ và tìm thêm nguôn thức ăn mới.
Năm 4:
Đàn bò bây giờ phát triển thành 7 bò mẹ và 3 bò hậu bị và 7 bà con.
Năm 5:
Đàn bò phát triển thành 10 bò mẹ và 7 bò hậu bị và 10 bò con.

Số lượng bò phát triễn trong 5 năm

Tổng số bò
Năm 1
4

4
Năm 2
4
3

7
Năm 3
4
3
3

10
Năm 4
4
3
3
7

17
Năm 5
4
3
3
7
10
27

<tbody>
</tbody>

Em tính như vậy anh thấy có chổ nào cần sửa chửa cho phù hợp với thực tế ? còn chổ nào thiếu sót anh chỉ em với.
Em có một số câu hỏi cần anh trả lời giúp.
Sau 4 năm mô hình em có hình thành được 27 con bò ko?
Nếu e phát triểu thành mô hình 50 con bò thì cần bao nhiêu diện tích đất (ha)?
Anh có thể chỉ cho e bt nếu như ăn cỏ va06 thì hàng ngày mình cần bổ sung thêm thức ăn j nửa?( anh có thể chỉ cho em số lượng thức ăn hàng ngày cụ thể luôn nha anh( nếu được.))?
Theo anh thì giống bò nào nên nuôi.( e thì tính nuôi bò bô)??
Thiết kế chuồng trại như vậy có hợp lý không? Nếu cần chỉnh gì anh chỉnh giúp em
Cảm ơn anh đã đọc và rất mong anh hồi âm. Chúc anh và gia đình vạn sự như ý.

Chào người đồng hương...
Hiện tại với số vốn như vậy và bạn lên kế hoạch về chăn nuôi và cách xây dựng chuồng trại như trên...tôi đã nhìn nhận được trong đầu bạn đã hình thành dần ý tưởng phát triển lên mô hình chăn nuôi bò theo lối CÔNG NGHIỆP...tôi rất tán đồng với bạn về ý nghĩ ấy.
Trong lĩnh vực này tôi đã trải qua trên 20 năm kinh nghiệm từ học và làm thực tế...tôi đã làm cho nhiều trại và cũng đã tham quan nhiều mô hình chăn nuôi từ các trại lớn ở miền nam (Bình Dương, Củ Chi, Hóc Môn, Tây Ninh...), và hiện nay tôi đang xây dựng 1 mô hình lớn tại Đông Anh-HN từ 300 lên đến 1500 con sau 4 năm ... bạn ở xa quá...nếu có điều kiện tham quan trại này thì tốt hơn.
* Góp ý cho bạn:
_Về mặt chuồng trại là hợp lí, nhưng đó là nuôi với quy mô nhỏ chỉ khoảng 10 đến 20 con là ổn. Nếu trên 30 con mà con nuôi nhốt theo mô hình đó là không ổn rồi (bất tiện khi thả bò ra sân chơi với số lượng lớn là chúng húc nhau, cái bất tiện thứ 2 là khi nhốt chúng vào chuồng riêng là rất khó...dẫn tới chúng không có sự trật tự nên vào chuồng chúng vẫn tranh thức ăn và húc nhau...) Bạn suy nghĩ đưa ra mô hình nào thích hợp hơn khi nuôi với số luọng đến 50 con.
** Còn vấn đề thức ăn bạn cần bổ sung thêm tinh bột như: cám gạo, cám bắp, khô dầu đậu phụng...và bổ sung thêm các chất khoáng cần thiết như: B-comlex và những nguyên tố trung- vi lượng (bằng cách treo đá liếm).
*** Cỏ Vao6 nếu trồng đúng kỉ thuật và chăm sóc tốt...cứ 1000m vuông thì nuôi được 3 con bò trưởng thành.
Chúc bạn thành công.

Chào người đồng hương...
Hiện tại với số vốn như vậy và bạn lên kế hoạch về chăn nuôi và cách xây dựng chuồng trại như trên...tôi đã nhìn nhận được trong đầu bạn đã hình thành dần ý tưởng phát triển lên mô hình chăn nuôi bò theo lối CÔNG NGHIỆP...tôi rất tán đồng với bạn về ý nghĩ ấy.
Trong lĩnh vực này tôi đã trải qua trên 20 năm kinh nghiệm từ học và làm thực tế...tôi đã làm cho nhiều trại và cũng đã tham quan nhiều mô hình chăn nuôi từ các trại lớn ở miền nam (Bình Dương, Củ Chi, Hóc Môn, Tây Ninh...), và hiện nay tôi đang xây dựng 1 mô hình lớn tại Đông Anh-HN từ 300 lên đến 1500 con sau 4 năm ... bạn ở xa quá...nếu có điều kiện tham quan trại này thì tốt hơn.
* Góp ý cho bạn:
_Về mặt chuồng trại là hợp lí, nhưng đó là nuôi với quy mô nhỏ chỉ khoảng 10 đến 20 con là ổn. Nếu trên 30 con mà con nuôi nhốt theo mô hình đó là không ổn rồi (bất tiện khi thả bò ra sân chơi với số lượng lớn là chúng húc nhau, cái bất tiện thứ 2 là khi nhốt chúng vào chuồng riêng là rất khó...dẫn tới chúng không có sự trật tự nên vào chuồng chúng vẫn tranh thức ăn và húc nhau...) Bạn suy nghĩ đưa ra mô hình nào thích hợp hơn khi nuôi với số luọng đến 50 con.
** Còn vấn đề thức ăn bạn cần bổ sung thêm tinh bột như: cám gạo, cám bắp, khô dầu đậu phụng...và bổ sung thêm các chất khoáng cần thiết như: B-comlex và những nguyên tố trung- vi lượng (bằng cách treo đá liếm).
*** Cỏ Vao6 nếu trồng đúng kỉ thuật và chăm sóc tốt...cứ 1000m vuông thì nuôi được 3 con bò trưởng thành.
Chúc bạn thành công.

e TRỘM NGHĨ nếu giờ e ra Đông Anh Hà nội. xin làm từ nay đến tết 2014 để học hỏi thì sao anh? chỉ cần được ăn và ngủ là ok rồi.

chào anh.anh đã đi nhiều nơi rồi vậy cho em hỏi ?
Em cũng định nuôi bò nhưng em có 2000m đất trồng lúa giờ em muốn trồng cỏ nhưng ko biết làm sao.
Qua tìm hiểu bài viết của anh em đang phân vân giữa lên luống hay bơm đất sìn lên ruộng.(lên luống chi phí thấp ko trồng được nhiều cỏ)(bơm đất sìn rất tốn kém nhưng sao này ko thể trồng lúa).
Em tính nuôi khoảng 10 con vì ở trà vinh toàn đồng bằng ko ah.
Nhưng được lợi cái ở đây rơm khô rất nhiều
Xử lý rơm bằng voi bột rồi cho bò ăn thêm.như vậy ổn chưa anh.thank

e TRỘM NGHĨ nếu giờ e ra Đông Anh Hà nội. xin làm từ nay đến tết 2014 để học hỏi thì sao anh? chỉ cần được ăn và ngủ là ok rồi.

Anh sẽ xin ý kiến của chủ đầu tư trước, nếu họ chịu thì anh báo lại với em.
Cám ơn em đã quan tâm.

--------

chào anh.anh đã đi nhiều nơi rồi vậy cho em hỏi ?
Em cũng định nuôi bò nhưng em có 2000m đất trồng lúa giờ em muốn trồng cỏ nhưng ko biết làm sao.
Qua tìm hiểu bài viết của anh em đang phân vân giữa lên luống hay bơm đất sìn lên ruộng.(lên luống chi phí thấp ko trồng được nhiều cỏ)(bơm đất sìn rất tốn kém nhưng sao này ko thể trồng lúa).
Em tính nuôi khoảng 10 con vì ở trà vinh toàn đồng bằng ko ah.
Nhưng được lợi cái ở đây rơm khô rất nhiều
Xử lý rơm bằng voi bột rồi cho bò ăn thêm.như vậy ổn chưa anh.thank

Nếu là đất ruộng sình(bùn) đang trồng lúa, em vẫn chuyển qua gieo theo lối sạ hàng không cần phải lên luống cũng được. (nhưng thời gian khai tác nó ko được kéo dài...)
Với 2000m vuông thì chỉ tối đa là 5 đến 6 con bò cái sinh sản thôi..! Còn tìm được nguồn phụ phẩm để bổ sung như: rơm khô, cây bắp...bổ sung tinh bột: bắp, cám, khô dầu cũng ít thôi...)
Vậy em có thêm nuôi thêm được vài con nữa thôi...!

* Cơ bản là em tạo được vùng nguyên liệu không để bị động vào mùa nắng...!
** Mùa mưa dựa vào nước trời & cỏ mọc tự nhiên...mưa nuôi được 10 con, nhưng nắng lên nuôi chỉ được 3 con....vậy nguồn thức ăn phải chủ động bạn nhé...!
Cám ơn sự quan tâm của bạn.

anh chí ơi tháng 6 rồi anh đã thu xếp được thời gian chưa anh cho em đến tham quan mô hình trang trại ở đông anh với,cám ơn anh

anh chí ơi tháng 6 rồi anh đã thu xếp được thời gian chưa anh cho em đến tham quan mô hình trang trại ở đông anh với,cám ơn anh

* Bạn trực tiếp xin chủ trại họ có cho vào hay ko là do ở họ, vì có bảo vệ nên những người ko có phận sự ko được vào.

Cỏ Va06 trồng mà nước ngập thì ko được phải ko anh.

* Va06 phát triển tốt trên đất khô, có khả năng gieo sạ trên đất ruộng có nước nhưng khả năng phát triển ko cao...nhưng phải tránh ngập nước. Phải có mương nhỏ để rút nước trên luống trồng.

cho hỏi mùa mưa thì 1ha cỏ nuôi được 10 con bò gây đàn... mùa nắng thì 3 con???
vấn đề là chỗ mình rộng (30ha) nhưng rất xa khu dân cư... trong rừng nên ra vào rất cực và chi phí rất cao (gần 2 chai 1 chuyến xe máy cày), không thể kiếm thêm nguồn phụ phẩm thức ăn nào khác, làm sao để tự cung tự cấp được mà hạn chế chi phí vận chuyển ra vào. thật nhức đầu với bài toán trên. mong a/e tư vấn giúp

cho hỏi mùa mưa thì 1ha cỏ nuôi được 10 con bò gây đàn... mùa nắng thì 3 con???
vấn đề là chỗ mình rộng (30ha) nhưng rất xa khu dân cư... trong rừng nên ra vào rất cực và chi phí rất cao (gần 2 chai 1 chuyến xe máy cày), không thể kiếm thêm nguồn phụ phẩm thức ăn nào khác, làm sao để tự cung tự cấp được mà hạn chế chi phí vận chuyển ra vào. thật nhức đầu với bài toán trên. mong a/e tư vấn giúp

* Bạn nên đầu tư công nghệ vào cho đúng mức thì từ xa hóa gần + với tài chính nữa thì bạn mới thành công.
**Trên Agriviet này chỉ giúp nhau với mức độ có thể...ko thể đem hết nồi cơm của mình mà hiến dâng 1 cách vô bổ, mong bạn nào có cao kiến gì hãy vào góp ý giúp bạn.
Bản thân tôi cũng chỉ là người làm thuê dự án nên ko dám đem ra hết để giúp bạn..nếu vậy tôi chính là người phụ bạc với chủ của tôi & chính bản thân tôi nưa...! Chỉ ngoại trừ là bạn thuê tôi, tôi sẽ giúp bạn mà bản thân tôi ko áy náy...!
Thân chào bạn...

Xin anh Chí và các bạn cho biết, chu kỳ tưới nước của cỏ Va06 cũng như cỏ Úc. Ý em là trung bình mấy ngày cần tưới một lần àh? Mùa mưa thì có thể tận dụng mưa trời, còn mùa khô thì sẽ phải tưới thủ công hoặc tự động thôi.

Xin cảm ơn.
Trân trọng.

Cảm ơn anh. Em cũng đang tính nuôi mấy con bò rồi nhân giống lên. thật may mắn khi đọc được bài viết này. Em sẽ cố gắng

Xin anh Chí và các bạn cho biết, chu kỳ tưới nước của cỏ Va06 cũng như cỏ Úc. Ý em là trung bình mấy ngày cần tưới một lần àh? Mùa mưa thì có thể tận dụng mưa trời, còn mùa khô thì sẽ phải tưới thủ công hoặc tự động thôi.

Xin cảm ơn.
Trân trọng.
Tuỳ theo địa hình bạn trồng, nếu là đất bằng ở ruộng trồng lúa bằng phẳng. thì bạn nên tạo thành những mương rãnh thoát nước để dễ việc tưới tiêu. Bạn có thể đắp nước từ mương vào ruộng cỏ cao 5 đến 10 cm trong thời gian 1 giờ rồi bạn tháo khô đi, theo cách này cỏ chịu được 1 tuần ít tốn kém.
Nếu có điều kiện bạn dùng dây dẫn nối thông với các van (bét phun) & nối vào hệ thống bơm cao áp tưới thì tốt hơn, cách này tốn kém nhưng cỏ đạt hơn. Còn thời gian bơm nước tưới tuỳ theo chất đất & địa hình...có thể 1 tuần tươi khoảng 2-3 lần là quá tốt.

Can mua hom co voi, va06 tai Ben tre ai co alo 0989704023 gap duy, mua khoang 1 2 tram ky thui, goi k dc nt dum nha.

Back