Kỉ thuật trồng cỏ nuôi bò.

Nói đến trồng cỏ để nuôi bò là một việc làm tưởng như đơn giản, nhưng để đạt hiệu quả cao tạo ra 1 vùng nguyên liệu chuyên canh để nuôi bò thương phẩm và bò sữa là 1 việc làm không mấy dễ, khi ta không nắm bắt được kỉ thuật.

Tôi xin chia sẻ tài liệu chung trên hội nhóm về kỉ thuật trồng cỏ nuôi bò.

Cỏ Va06

Tính diện tích cỏ để đủ cho 1 con bò cần là 250 mét vuông. Trọng lượng cỏ tiêu thụ = 1/10 trọng lượng của bò.

Áp dụng phương pháp mới của Nhật (APM)
_ Luống cỏ trồng theo hướng Đông Tây (để chiếm đủ ánh nắng từ sáng đến chiều). Nếu đất sườn đồi phải lưu ý tùy theo địa hình ta nên làm theo bậc thang chống xói mòn và sạt lở.

+ Đối với cỏ cao từ 1 m trở lên như cỏ va06 (cỏ lá mía).
_ Đào thành từng luống: Rộng 0,5 m, sâu 0,3 chiều dài tùy ý...
_ Đất được vun lên bên phía hông bên có chiều rộng 0,6 m (phần này ko trồng).

Tiếp tục luống thứ 2 cũng làm như luống 1...vậy là luống cách luống 0,6m. và hàng cách hàng gần 0,5m.

Trước khi trồng chuẩn bị cắt lá cây bụi (bèo lục bình) bỏ xuống hố để làm phân xanh, bón thêm phân chuồng và rơm rạ mục... có độ dày 0,2 m. Trên bề mặt ta bón thêm phân Lân (nóng chảy) 1kg/5m và thêm 1kg Ure cho 25m, bón phân xong ta lấp 1 lớp đất mỏng khoảng 4cm. Việc làm này rất quan trọng vừa giữ được độ ẩm và phân bón không chảy lan ra vườn của người khác khi có mưa lớn.
Tưới nước ướt đủ ẩm trong thời gian 10 đến 15 ngày thì trồng được.

Sau này bón phân chuồng và Ure vào giữa luống, không cần lấp chỉ tươi nước là đất 2 bên tự lấp.

Đăt van tưới tự động 2ngày/lần.

Cách trồng: Trồng cỏ (hom) hay hạt xuống 1/3 hố vào 2 bên mép hố (Xuống bên dưới luống). Các hom cỏ rải đều nối tiếp nhau. Như vậy là hàng cách hàng 0,5 m (không trồng hom cỏ ở trên luống cao).
Sang luống thứ 2 cũng vậy.
Trong thời gian cỏ phát triển cao hơn đầu người mới cắt lần đầu, vì lần đầu để cao như vậy là để cỏ gốc đủ già mới cắt thì gốc cỏ không bị chết non (chết yểu).
Lần sau cỏ đã thành thục thì cắt ngắn hơn khoảng 80cm đến 1m thì phải cắt. (ko nên để già như lần đầu). Vì để cỏ già quá thân cây sẽ cứng và các chất dinh dưỡng cũng giảm đi ở thân cỏ (giảm đi lứa cỏ/năm.chồi ở gốc cũng bị giảm.)

Cỏ thu hoạch được 1 năm hay gần 2 năm thì cho phân xanh lần 2 và các loại phân lân và phân vô cơ như lần 1 và lấp hết đất còn lại (trả lại mặt đất bằng).

Làm như vậy thì cỏ luôn luôn có chất lượng đồng đều trong 3 năm mới trồng lại, đất có độ thông và sâu được đến 7 năm.

Agriviet.Com-C%25E1%25BB%258F_voi_th%25C3%25A2n_t%25C3%25ADm06.jpg

cỏ voi Vao6 thân tím

Khi trồng lại thì đào luống ngược lại đất bỏ sang bên hông luống cỏ cũ....
Phương pháp này rất ưu điểm, đất luôn tạo mới và cỏ có chất lượng cao đồng đều, đồng thời đất không bị bạc màu và ngày càng thông và tơi xốp hơn.
Chúc các bạn thành công.
Còn phương pháp trồng cỏ ngắn (cỏ chỉ), hẹn lần sau.

Last edited by a moderator:
Chào anh Chí,

Trước đây, em được sinh ra ở huyên Đông Anh đó, thời cuộc đẩy đưa giờ em về tới Bến Tre rồi... hihi.

Em đang gầy giống cỏ mang về từ trại bò ở An Phú- Củ Chi, cỏ này rất giống cỏ voi... nói chung loại cỏ này em trồng riêng 1 khu đất khoảng 3000m.

nhà em có vườn dừa, dừa còn tơ nên dưới gốc vẫn còn 1 lượng ánh sáng ít, cỏ dại vẫn phát triển được, nên em nghĩ có thể tận dụng trồng thêm cỏ cho bò đổi món.

vấn đề là liệu có giống cỏ nào có năng suất tương đối mà có thể trồng được trong bóng râm?

em tìm hiểu thì có giống tên là Ruzi (hay Ruzy) http://www.vcn.vnn.vn/PrintPreview.aspx?ID=4608
theo link này thì cỏ Ruzi có thể trồng trong bóng râm

không biết anh có kinh nghiệm gì về cỏ Ruzi này hay là loại nào đó có thể trồng ở bóng râm không?

xin anh cho vài lời khuyên, tks anh

Chào anh Chí,

Trước đây, em được sinh ra ở huyên Đông Anh đó, thời cuộc đẩy đưa giờ em về tới Bến Tre rồi... hihi.

Em đang gầy giống cỏ mang về từ trại bò ở An Phú- Củ Chi, cỏ này rất giống cỏ voi... nói chung loại cỏ này em trồng riêng 1 khu đất khoảng 3000m.

nhà em có vườn dừa, dừa còn tơ nên dưới gốc vẫn còn 1 lượng ánh sáng ít, cỏ dại vẫn phát triển được, nên em nghĩ có thể tận dụng trồng thêm cỏ cho bò đổi món.

vấn đề là liệu có giống cỏ nào có năng suất tương đối mà có thể trồng được trong bóng râm?

em tìm hiểu thì có giống tên là Ruzi (hay Ruzy) http://www.vcn.vnn.vn/PrintPreview.aspx?ID=4608
theo link này thì cỏ Ruzi có thể trồng trong bóng râm

không biết anh có kinh nghiệm gì về cỏ Ruzi này hay là loại nào đó có thể trồng ở bóng râm không?

xin anh cho vài lời khuyên, tks anh

Bạn ah...nói đến giống cỏ nhập ngoại thì rất nhiều, nhưng qua kinh nghiệm của tôi thì chỉ có cỏ voi thường & cỏ voi Va06 là đạt nhất, dễ trồng.
Chăm sóc cũng dễ, hai cái loại này trồng theo mô hình tôi đã hướng dẫn, có phân chuồng bón 1năm 2 đợt, còn lại thì tưới phân nước của các hố Bioga thải ra thì tốt tuyệt vời, còn các loại cỏ khác ko dám tưới phân nước đó, vì tưới nó sẽ sinh nấm chết yểu.
Không có cỏ nào cho năng suất đạt như 2 loại cỏ trên.
Chúc bạn có sự lựa chon mới trong làm giàu.

Bạn ah...nói đến giống cỏ nhập ngoại thì rất nhiều, nhưng qua kinh nghiệm của tôi thì chỉ có cỏ voi thường & cỏ voi Va06 là đạt nhất, dễ trồng.
Chăm sóc cũng dễ, hai cái loại này trồng theo mô hình tôi đã hướng dẫn, có phân chuồng bón 1năm 2 đợt, còn lại thì tưới phân nước của các hố Bioga thải ra thì tốt tuyệt vời, còn các loại cỏ khác ko dám tưới phân nước đó, vì tưới nó sẽ sinh nấm chết yểu.
Không có cỏ nào cho năng suất đạt như 2 loại cỏ trên.
Chúc bạn có sự lựa chon mới trong làm giàu.

tks anh,

ý em muốn hỏi bác là có giống cỏ nào trồng được trong bóng râm không?

tks anh,

Nếu vườn dừa của bạn còn nhỏ và cây thấp, chứ dừa lớn đã toả tán rộng, bóng râm phủ gần hết...thì cỏ khó phát triển lắm, với lại rễ dữa dày đặc...cho năng suất ko cao.
Cỏ Va06 rất mạnh, bạn chọn nó mà trồng thì thích hợp ở Bến Tre hơn...
Vì ở Bến Tre có 1 số vùng ảnh hưởng triều cường của sông, mà cỏ voi & Va06 có ngập nước vài ngày ko sao, còn cỏ khác chắc chết ko chịu nổi...! Va06 vẫn chịu được bóng râm, nhiệt độ xuống dưới 10 độ vẫn phát triển...nên trồng nó là ưu điểm nhất...(Va06 chịu lạnh hơn cỏ voi thường, Va06 chịu bóng râm hơn cỏ khác.
Thân chào.

Chao chu.cho chau hoi mot so van de,mong chu chi dan.chau o An Giang chau co du dinh dau tu nuoi bo.chau co 7000m2 dat.du tinh trong 5000m2 co voi.so dat con lai lam truong trai san tha bo.vay cho chau hoi voi so co trong tren dien tich nhu the,nuoi duoc bao nhieu con bo vay chu.loai bo vo beo tu 6 thang tuoi cho den ban thit.va xay dung chuong trai theo huong nao cho hop ly vay chu.mong chu tu van.cam on chu nhieu.chuc chu suc khoe.

Chao chu.cho chau hoi mot so van de,mong chu chi dan.chau o An Giang chau co du dinh dau tu nuoi bo.chau co 7000m2 dat.du tinh trong 5000m2 co voi.so dat con lai lam truong trai san tha bo.vay cho chau hoi voi so co trong tren dien tich nhu the,nuoi duoc bao nhieu con bo vay chu.loai bo vo beo tu 6 thang tuoi cho den ban thit.va xay dung chuong trai theo huong nao cho hop ly vay chu.mong chu tu van.cam on chu nhieu.chuc chu suc khoe.

Cám ơn bạn đã quan tâm vấn đề này.
Muốn tư vấn 1 cách rõ ràng, thường là những nhà có kế hoạch nuôi lớn từ 100 con trở lên, họ mời tôi tư vấn trực tiếp với mô hình thực tế, trên mảnh đất thực tế.
Vì nuôi trồng hay chăn nuôi bất cứ 1 loại nào muốn làm giàu, thì trước tiên bạn phải giải quyết bài toán kinh tế.
Nó phải có những DỰ ÁN & viết được dự toán khi thực hiện.
Chứ tư vấn theo lối "bình luận" mấy dòng không thể nào nói hết được.
Còn tư vấn qua điện thoại cũng có nhiều hạn chế..chỉ mang ý tưởng hình thức, không thực tế lăm.

Và tôi có ý nhắc nhở với bạn rằng:
_ Lần sau bạn muốn tư vấn xin bạn viết chữ có dấu và ý ngắn, có ngắt câu chữ., để tôi dễ hiểu. Và ít nhất là tôn trọng nhau trong giao tiếp bạn nhé.
Thân chào bạn.

tks anh,

Chè lá lớn chịu bóng, cỏ ghine chịu bóng
Nhưng Rễ dừa mà bện đất lại thì may ra có cây tre là cạnh tranh nổi thui :unsure:

Bác CHí cho em hỏi 1 tí
Xem file đính kèm 3526

Sỏy anh vì xẽ cái hình ...quá xấu :lol:
đọc bài hướng dẫn của anh mà tại em hơi ... chậm hiểu nên hỏi lại anh tí
Trồng theo cách của anh Chí ( hình như là luống cải tiến của Nhật) thì mình sẽ trồng cỏ ở vị trí nào? a, b, hay c ?
Và khoảng cách x là bao nhiêu vậy anh?
Luống, hàng là cái phần lõm hay lồi lên vậy anh.

Bác CHí cho em hỏi 1 tí
Xem file đính kèm 3526

Sỏy anh vì xẽ cái hình ...quá xấu :lol:
đọc bài hướng dẫn của anh mà tại em hơi ... chậm hiểu nên hỏi lại anh tí
Trồng theo cách của anh Chí ( hình như là luống cải tiến của Nhật) thì mình sẽ trồng cỏ ở vị trí nào? a, b, hay c ?
Và khoảng cách x là bao nhiêu vậy anh?
Luống, hàng là cái phần lõm hay lồi lên vậy anh.

Đọc mà ko hiểu sao...ông ngoại...?
Vẽ cái hình gì mà giống như cái mái đình...(chùa), ai mà giải thích được các diểm a, b, c...???

Vẽ lại đi, tập cho quen...

* Vẽ cho to ra...ở dưới rãnh sâu là AB, trên giồng là BC, rãnh sâu đối diện bên kia DE. Vẽ xong Post lên giải thích cho ông ngoại ui...!

Còn không thì đọc kĩ là hiểu ngay...!

Xem file đính kèm 3527

Đây đây, tối qua vội quá, đã vẽ xấu còn viết sai chính tả tùm lum :lol:
Anh Chí muốn xem hình to thì nhấp chuột vô hình, nó sẽ phóng to lên. HOk biết sao hình up lên nó nhỏ xíu nữa

Xem file đính kèm 3527

Đây đây, tối qua vội quá, đã vẽ xấu còn viết sai chính tả tùm lum :lol:
Anh Chí muốn xem hình to thì nhấp chuột vô hình, nó sẽ phóng to lên. HOk biết sao hình up lên nó nhỏ xíu nữa

_ Kỉ thuật ủ phân xanh kết hợp với bón lót thì đã nói ở trong bài rồi (đọc lại thì thấy ngay..).

+ Có 2 câch trồng:
_ Cách 1: Cho vùng sườn đồi (khu vực Tây nguyên _ Chân đất cao, thiếu nước:
Sau khi lấp lớp đất đầu tiên trên lớp phân ủ, sau 15 ngày ta tiến hành trồng, khi trồng ta trồng xuống dưới luống.
Một luốn như vậy trồng 2 hàng ( AB ) hay (DC). Hai hàng này được trồng sát 2 bên mép dưới luống, vậy khoảng cách 2 hàng là 0,5m. Mô đất cao khoảng cách là 0,6m.

_ Cách 2: Là trồng trên mô cao áp dụng cho đát ruộng vùng trũng và ngập nước, những vùng có triều cường (ưu điểm khi bị ngập dễ thoát nước...!).
Ở trên mô cao cũng trồng 2 hàng trên 1 mô đất (trồng lưng chừng mô đất, ko trồng trên cao quá dễ đổ ngã) hàng cách hàng 0,6m & cách luống 0,5m.

* Kết luận:
Đối với cỏ voi hay Va06 đều phát triển mạnh, dễ chịu, bộ rễ phát triển xa trên 1m...nên dễ trồng, cho năng suất cao gấp 20 lần so với cỏ dại mọc hoang, đáp ứng được việc chăn nuôi bò & trâu.

_ Ở Cao nguyên trồng dưới luống để khi tưới nước có thùng chứa đc nhiều nước
_ Còn vùng trũng thì trồng hơi lên trên 1 xíu, dễ thoát nước chống ngập úng.

Áp dụng đúng cách như vậy cho năng suất gấp đôi so với trồng bằng ko tạo luống...& thời gian tuổi thọ của cỏ kéo dài gấp đôi...!

Chào ông nhé...! :5^:

thank anh ^_^

--------

thank anh ^_^
Anh Chí đã thử trồng 2 loại cỏ Sweet Jumbo và Super Dan chưa? nghe bảo đạm cao mà lại năng suất cao.
Anh có thông tin gì về 2 loại đó hok? em nuôi thỏ, mà lá VA06 cứng, nhiều lông, thỏ ăn ít.

thêm 1 vấn đề. Ao nhà em có 1 đống cỏ mọc trên mặt nước. Nhìn lá thì giống cỏ Paspalum em xem trên mạng, Gốc cỏ trên bờ nhưng toàn bộ cỏ bò ra ao, thân tròn rỗng ruột và nổi trên mặt nước, lá cỏ vươn lên thẳng đứng cao 40-50 cm, anh CHí biết là loại cỏ nào hok? Thấy mấy con ngựa vói vói bứt ăn, ko biết cho thỏ ăn đc ko nữa ^_^

mình đã trồng thử weet jumbo kết luận : thân và lá mềm và ko có lông. nhưng tốc độ phát triển và năng suất từ lứa thứ 2 trở đi là ko bằng va06. tôi đã trồng lại va06

anh CHí đâu mất rùi :1^:
CHo em hỏi Làm hệ thống tưới nhỏ giọt cho cỏ ,1000m2 mất bao nhiu $ vậy anh?

Chào bac Chí.

Hiện em đang chuẩn bị đầu tư nuôi bò với mô hình nhỏ. Đọc bài của bác rất hữu ích, đất nhà em là vùng núi hiện đang làm rẩy và lúa nhưng giờ muốn đầu tư trồng cỏ VA06 nhưng không biết mua giống này ở đâu? Bác có lẽ biết nhiều nguồn cung cấp xin chỉ giúp e. E ở Vạn Giã - Khánh Hòa.

Thanks bac.

Hiện em đang chuẩn bị đầu tư nuôi bò với mô hình nhỏ. Đọc bài của bác rất hữu ích, đất nhà em là vùng núi hiện đang làm rẩy và lúa nhưng giờ muốn đầu tư trồng cỏ VA06 nhưng không biết mua giống này ở đâu? Bác có lẽ biết nhiều nguồn cung cấp xin chỉ giúp e. E ở Vạn Giã - Khánh Hòa.
Bạn có thể đến trung tâm khuyến Nông - khuyến lâm khánh hoà để hỏi mua giống. (địa chỉ tự search nhé)
Còn ko, bạn có thể mua tại các điểm bán được rao trên mạng, chi phí vận chuyển rẻ òm àh.

anh CHí đâu mất rùi :1^:
CHo em hỏi Làm hệ thống tưới nhỏ giọt cho cỏ ,1000m2 mất bao nhiu $ vậy anh?

Trồng cỏ Voi đâu cần làm hệ thống tưới nhỏ giọt làm gì cho tốn kém...!!!
Có 2 phương thúc tưới:
_ Đắp nước dâng cao 10cm, khoảng 1h là tự ngấm tự rút (ruộng cỏ bằng phẳng)
_ Dùng hệ thống tưới Bét phun tự động bằng bơm cao áp (chi phí tốn kém), dùng cho đất đồi có độ nghiên. Áp dụng đc Phương pháp này thì cỏ phát triển rất nhanh...
* Chỉ có thế thôi Ngoại ạ...(vì cỏ voi là nó khỏe như voi.)

Back