Kiến thức cóp nhặt: Một số lưu ý trong chăn nuôi khi chọn và chăm sóc gà con

• Thread starter Hoàng Phong
  • Ngày gửi
Chào các anh chị trong diễn đàn, bản thân em mới chân ướt chân ráo bước vào nghề, biết bản thân mình không có nhiều kinh nghiệm nên rất chịu khó tra cứu các thông tin tham khảo trên mạng. Hiện tại em có tổng hợp được phương pháp chọn và chăn sóc gà con từ nhiều nguồn khác nhau để thành 1 bài. Mong các anh chị có thể dành chút thời gian xem qua để bổ sung thêm giúp em vì dù gì những thứ em tìm được cũng chỉ nằm trên lý thuyết có thể không sát với thực tế khi áp dụng.

Mong các anh chị nhiệt tình hướng dẫn đàn em.

Chi tiết nội dung em tìm hiểu được như sau:
Chọn gà con để chăn nuôiChọn gà con khỏe mạnh, di chuyển nhanh nhẹn, lông bông phải tơi xốp
  • Gà không bị dị tật, mỏ và màng chân vững chắc, màng da chân bóng
  • Đối với gà mới nở phải chọn gà rốn khô sạch
Úm gà con trong quá trình chăn nuôi
Đây là giai đoạn vô cùng quan trọng vì sẽ ảnh hưởng đển năng suất và chất lượng của gà sau này. Nếu để thiếu nhiệt gà sẽ mấy sức dẫn đến chết.
Để chuẩn bị lồng úm cần phải :
  • Vệ sinh nền chuồng sạch sẽ, sát trùng (có thể sử dụng formol 2% hoặc Crezin).
  • Trong lồng úm phải có đầy đủ nước, thức ăn.
  • Lòng úm nên để được bố trí ở đầu hướng gió và phải cách xa chuồng của gà trưởng thành.
  • Nền chuồng có thể độn bằng trấu dày (Khoảng 8-15cm)
  • Mật độ chuồng khi chăn nuôi sẽ tùy thuộc vào độ tuổi của gà con theo bảng như sau: Mình không up được hình, các bạn có thể xem tại đây.
  • Khi tiến hành chăn nuôi gà con, nhiệt độ ủ cũng phải được kiểm soát một cách chặt chẽ, xem chi tiết tại đây.
  • Trong chăn nuôi, đối với trường hợp gà yếu có thể linh động tăng nhiệt độ lên khoảng 1 -2 độ C.
  • Thời gian và cường độ chiếu sáng cũng là yếu tố vô cùng quan trọng trong chăn nuôi gà con. Do sẽ ảnh hưởng đến thời gian và khối lượng thức ăn mà gà con sẽ tiêu thụ từ đó thúc đẩy quá trình tăng trưởng cho gà con. Trong chăn nuôi gà con, đèn chiếu sáng thường được đặt các nền chuồng 2.5m và được sử dụng theo cường độ và thời gian như sau:
Về vấn đề chăm sóc khi chăn nuôi:

• Trong 1 – 2 ngày đầu không nên cho gà ăn nhiều. Có thể cho ăn tấm hoặc bột bắp to trộn với 1 ít thức ăn cho gà con. Đến ngày tiếp theo mới dần thay thế sang thức ăn cho gà con hoàn toàn. Hoặc cũng có thể cho gà con uống nước có pha gluco, vitamin c trong ngày đầu.
  • Khi gà được 7 ngày tuổi phải tiến hành nhỏ chủng đậu và lasota cho gà.
  • Khi gà được 14 ngày tuổi có thể trộn kháng sinh Neomycin theo tỉ lệ 1g:1Kg thức ăn.
  • Đến 21 ngày tuổi: độ tuổi cần được đặc biệt chú ý về nhiệt độ, môi trường đảm bảo vệ sinh chuồng trại sạch sẽ. Thường xuyên vệ sinh và thay nước tại máng. Cung cấp thức ăn lượng vừa đủ, tránh để ôi thiu.
  • Đến 24 ngày tuổi tiến hành nhỏ Lasota lần 2 cho gà.

P/s: Các bảng số liệu được em thu thập từ website nông dân.
Nguồn bài viết chính: https://www.facebook.com/notes/vietstock-expo-forum/một-số-lưu-ý-trong-chăn-nuôi-khi-chọn-và-chăm-sóc-gà-con/406959632823593

Mong được các anh chị tận tình giúp đỡ ạ

Mình có chút kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn:
- lúc úm thì bóng đèn nên cách nền 30 -40 cm thôi.
- về thức ăn thì 1h sau khi bắt về bạn hãy cho ăn. Thức ăn lúc này thì mình thường cho ăn cám gà con thôi, hi lười nấu tắm!
- lịch vc mỗi nơi 1 khác, mình thì làm như sau:
3 ngày tả lần 1
7 ngày gum
15 ngày chủng đậu
21 ngày tả lần 2
25 ngày gum lần 2
45 ngày chích tả!!
Bạn nên cho uống nc sôi để nguội nhé! Hay nước bình mính hay uống cũng đc! Ít nhất 3 ngày ms cho uống nc giếng

Mình có chút kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn:
- lúc úm thì bóng đèn nên cách nền 30 -40 cm thôi.
- về thức ăn thì 1h sau khi bắt về bạn hãy cho ăn. Thức ăn lúc này thì mình thường cho ăn cám gà con thôi, hi lười nấu tắm!
- lịch vc mỗi nơi 1 khác, mình thì làm như sau:
3 ngày tả lần 1
7 ngày gum
15 ngày chủng đậu
21 ngày tả lần 2
25 ngày gum lần 2
45 ngày chích tả!!
Bạn nên cho uống nc sôi để nguội nhé! Hay nước bình mính hay uống cũng đc! Ít nhất 3 ngày ms cho uống nc giếng
Cảm ơn bạn nhiều lắm.
Mà mình thấy một số chỗ có chích vacine ngừa Marek cho gà nữa? Bạn có tiến hành luôn không ?

Tùy giống gà mà có lịch làm vacxin khác nhau mấy bạn ah như giống gà giapfa thì hay bị gumbro nên tập trung đánh gumbro

Back