Hỏi đáp Kính mong Ace giúp em khởi nghiệp với con gà.

• Thread starter Tranhieu
  • Ngày gửi
Kính chào ace trong diễn đàn, em là thành viên mới tham gia diễn đàn. Và mới ý định thành lập cơ sở nuôi gà vườn trong khi kinh nghiệm và kiến thức còn quá ít ỏi, nên em mạo muội viết bài này, với mong muốn được ace dành chút thời gian quí báu đọc để chia sẻ giúp em bước những bước đầu tiên khởi nghiệp.

Bài viết của em hơi dài, kính mong ace tiền bối cố gắng đọc hết nhé.

Em xin giới thiệu, em 28t, sống tại sàigòn. Em đang làm quản lý tài chính cho 1 cty, mức lương cũng tạm tạm. Nhưng có nhiều lý do em muốn từ bỏ và muốn chuyển nghề khác. Em đã rất đau đầu để tìm một hướng đi mới, và cuối cùng em quyết định chọn con gà. Nhưng hỡi ôi, gia đình thì phản đối, vợ thì ko đồng tình nên chẳng muốn giúp gì... Và tất nhiên em ko từ bỏ ý định.

Em dự tính như thế này, ace xem em làm như thế có được ko ạ.

+) Về cơ sở chuồng trại: Nhà em có 1 cái nhà cũ để không ở hóc-môn (diện tích 6x15 m), em tính sẽ cải tạo lại cái nhà thành 1 trệt + 1 lầu với phần diện tích nhà ở 6x5 (m), phía trước là khoảng sân 6x9 (m). Tầng lầu là chỗ em ăn ở, làm việc, còn trệt là phần chuồng gà, sân trước em làm sân chơi cho gà. Toàn bộ xung quanh sân em xây tường cao 2,5m + căng dây thép gai (vừa đảm bảo an ninh + an toàn dịch bệnh).

+) Về vấn đề chọn con gà: Em nhắm tới con gà trống thiến, loại gà Tàu Vàng. Lý do là em hầu như ko có nhiều kinh nghiệm, kỹ thuật về nuôi gà. Vì thế em dự tính chỉ mua giống là gà đực tầm 8tuần tuổi về nuôi, tới khi dậy thì thì thiến, và nuôi tới độ thì bán.

Em chọn con gà thiến cũng vì lý do gà dễ nuôi, mau lớn, giá trị kinh tế cao, thịt gà ngon nên dễ tiêu thụ.

Trước đây khi còn ở quê, nhà em cũng từng nuôi gà, nhưng số lượng ít (khoảng 30 con cả đực và mái) nên chả thuốc men gì hết, nếu con nào bệnh thì gọi thú y tới tiêm cho vài phát.

+) Về thức ăn: em dự tính sẽ chỉ cho ăn thóc, ngô, rau xanh… hạn chế thức ăn công nghiệp. Bởi em chủ ý sẽ làm ra những con gà chất lượng để gửi tới người tiêu dùng. Bởi hiện nay em thấy người tiêu dùng đã quá chán ngán với thịt gà công nghiệp.

+) Về số lượng gà: em dự tính nuôi khoảng 100 trở lại, trong diện tích chuồng 30m2 và 50m2 diện tích sân. Em dự tính muỗi tuần sẽ mua khoảng 10 con giống về nuôi cho tới khi đủ 100 con, làm vậy để tránh tạo áp lực khi thu hoạch và cũng để em làm quen dần dần với con gà.

=> Vâng đó là tất cả kế hoạch của em, em dự tính sẽ nuôi khoảng 2-3 lứa như thế xem kết quả thế nào, để em học tập kinh nghiệm, sau đó em ra quay qua tỉnh lân cận thành phố để mở qui mô lớn hơn.

Đó là kế hoạch của em, sau tiếp là những thắc mắc rất mong quí ace giúp đỡ, chia sẻ kinh nghiệm.

1. Về vấn đề thiết kế chuồng trại như em đã trình bày như thế thì có vấn đề gì bất hợp lý với gà và với người không, vì gà ở dưới, người ở trên thì ko biết có mất vệ sinh, hay ô nhiễm gì ko ạ? Còn trong thiết kế nhà của em, tầng của em là đúc chứ ko phải gác gỗ, chuồng gà bên dưới em cũng sẽ thiết kế thêm hệ thống hút khí và thổi thẳng lên không trung.

2. Về vấn đề chọn gà như vậy Ace có thấy điều gì bất ổn ko ạ.?

3. Về cách chọn thức ăn cho gà như thế theo Ace có hợp lý chưa hay như thế chi phí sẽ cao quá, còn cách nào khác ko ạ, ví dụ 2/3 thời gian đầu mình cho gà ăn thức ăn công nghiệp, 1/3 thời gian sau mình cho ăn ngô, thóc… mà chất lượng thịt gà vẫn đảm bảo.

4. Với diện tích và số lượng gà như em đã trình bày thì có dày quá không ạ?

5. Cuối cùng và cũng khá quan trọng là em ở hóc môn mà nuôi vậy thì có vi phạm về vệ sinh thú ý gì ko ạ? Có cần xin giấy phép gì ko ạ? Em nghe bố em phán: tao ở quận 7, nuôi có mấy con chim bồ câu mà thú y nó còn nói mà mày nuôi cả trăm con gà nó lại ko tới thu ko của mày đi à…

Cuối cùng em xin chân thành cảm ơn Ace đã đọc hết bài viết của em, chúc ace sức khỏe và thành công.

Bn nuôi bò chăn thả hay nhốt vậy
mình đã nuôi cả chục loại con từ cá bò gà, heo^^ vịt ............... số lượng trung bình khá !! và nhận ra con gà là khó nhai nhức ... nuôi cho vui đỡ tốn công thì đc .. mong huynh suy nghĩ kỹ vì kinh nghiệm chưa cao thì sẽ có 1 ngày đẹp trơi chết hết cả trại và pải đi rải vôi xịt thuốc sát trùng lại chuồng trại ........ hiện tại mình có 40 còn bò và đêm nào cũng ngon giấc ^^ chúc bạn thành công

em vậy là mới 22t àh. Anh thấy em nói về chuyện thuê nhà nên tưởng em cũng ở sàigòn luôn. Chứ giờ hai anh em mỗi người 1 đầu đất nước thì chưa thể gặp nhau được rồi.
Và như em nói, hy vọng sau này nếu ae mình có cơ hội ngồi cafe cùng nhau thì ai cũng thành công trên con đường mình đã chọn... :)

Cảm ơn góp ý của anh :)
cái thuê nhà là do em nhận định thôi a ạ, tất nhiên rồi e hy vọng ai cũng đạt được thành công rồi :)
a có dùng facebook không ạ nếu anh dùng thì kết bạn với e nhé : https://www.facebook.com/manhhung.le.93

Tôi thấy nuôi rắn là khỏe nhất 5 , 10 ngày cho ăn 1 lần cũng được , nếu không thì 3 tháng cho nó nhịn đói cũng không chết . Gía cao hơn và bệnh lại ít nếu điều kiện sống là nơi yêu thích của nó .

Nuôi Gà vạn thế cũng vẫn sống.

Vấn đề là nếu làm nhỏ rồi sau làm lớn, thì
mất một thời gian bán trại nhỏ, mua trại lớn.
Nếu làm lớn, thì thiếu vốn, lại sợ rủi ro.
Thiệt tình, rất khó cân nhắc giữa 2 lựa chọn
ấy. Riêng tôi thì tôi làm trại lớn, rồi vẫn
có thể nuôi 1 trăm con trong trại lớn được.

Nói về gà sống thiến, thì ngày xưa, bà con
thích ăn gà sống thiến, vì nó béo mềm, mà béo
cũng có nghĩa là ngon. Bây giờ thì khác. Béo
là ớn, và mềm thì giống thịt gà công nghiệp,
khác xa gà sạch, gà chạy bộ bên ngoài. Mặt
khác gà phải đủ già mới thiến được, và sau
khi thiến, còn phải nuôi vài tháng nữa. Vì
thế, giá thành sẽ đội lên cao so với lời.
Ví dụ bỏ 1 triệu vốn nuôi gà không thiến thì
lời 200 nghìn, nhưng nuôi gà thiến thì chỉ lời
150 nghìn thôi.

Với cái quy mô của bác nếu mọi thứ xuôn sẻ thì chắc chỉ đủ cho bác tiêu vặt hàng tháng thôi. Nói đến chuyện nghỉ việc rồi khởi nghiệp nó to tát quá bác ạ! Mà rủi ro bệnh tật, mất vệ sinh rồi gà rớt giá nó luôn hiện hữu làm bác ăn ngủ không yên đâu. Có vẻ như bác đang tính ngành chăn nuôi gà lợi nhuận cao lắm thì phải.

là niềm đam mê của bạn thì cứ làm đến đâu lấy kinh nghiệm đến đấy, t chỉ góp ý chỗ cái nhà bạn tính ở tầng 2 thì xác định là ngửi x gà điếc mũi luôn.

Bạn cũng rất khoa học khi chọn phương pháp nuôi mình bố sung thêm tý số lượng vật nuôi bạn đưa ra dự án thì bạn phải tính mật độ ,mức độ ô nhiễm ,nghiên cứu thêm về nhiệt độ nơi bạn chăn nuôi ,theo mình chăn nuôi môi trường là hàng đầu ,nhưng kiểm soát dc nhiệt độ trong chăn nuôi cũng là vấn đề lớn nó góp phần phát triển của con vật nuôi đó bạn

Kính chào ace trong diễn đàn, em là thành viên mới tham gia diễn đàn. Và mới ý định thành lập cơ sở nuôi gà vườn trong khi kinh nghiệm và kiến thức còn quá ít ỏi, nên em mạo muội viết bài này, với mong muốn được ace dành chút thời gian quí báu đọc để chia sẻ giúp em bước những bước đầu tiên khởi nghiệp.

Bài viết của em hơi dài, kính mong ace tiền bối cố gắng đọc hết nhé.

Em xin giới thiệu, em 28t, sống tại sàigòn. Em đang làm quản lý tài chính cho 1 cty, mức lương cũng tạm tạm. Nhưng có nhiều lý do em muốn từ bỏ và muốn chuyển nghề khác. Em đã rất đau đầu để tìm một hướng đi mới, và cuối cùng em quyết định chọn con gà. Nhưng hỡi ôi, gia đình thì phản đối, vợ thì ko đồng tình nên chẳng muốn giúp gì... Và tất nhiên em ko từ bỏ ý định.

Em dự tính như thế này, ace xem em làm như thế có được ko ạ.

+) Về cơ sở chuồng trại: Nhà em có 1 cái nhà cũ để không ở hóc-môn (diện tích 6x15 m), em tính sẽ cải tạo lại cái nhà thành 1 trệt + 1 lầu với phần diện tích nhà ở 6x5 (m), phía trước là khoảng sân 6x9 (m). Tầng lầu là chỗ em ăn ở, làm việc, còn trệt là phần chuồng gà, sân trước em làm sân chơi cho gà. Toàn bộ xung quanh sân em xây tường cao 2,5m + căng dây thép gai (vừa đảm bảo an ninh + an toàn dịch bệnh).

+) Về vấn đề chọn con gà: Em nhắm tới con gà trống thiến, loại gà Tàu Vàng. Lý do là em hầu như ko có nhiều kinh nghiệm, kỹ thuật về nuôi gà. Vì thế em dự tính chỉ mua giống là gà đực tầm 8tuần tuổi về nuôi, tới khi dậy thì thì thiến, và nuôi tới độ thì bán.

Em chọn con gà thiến cũng vì lý do gà dễ nuôi, mau lớn, giá trị kinh tế cao, thịt gà ngon nên dễ tiêu thụ.

Trước đây khi còn ở quê, nhà em cũng từng nuôi gà, nhưng số lượng ít (khoảng 30 con cả đực và mái) nên chả thuốc men gì hết, nếu con nào bệnh thì gọi thú y tới tiêm cho vài phát.

+) Về thức ăn: em dự tính sẽ chỉ cho ăn thóc, ngô, rau xanh… hạn chế thức ăn công nghiệp. Bởi em chủ ý sẽ làm ra những con gà chất lượng để gửi tới người tiêu dùng. Bởi hiện nay em thấy người tiêu dùng đã quá chán ngán với thịt gà công nghiệp.

+) Về số lượng gà: em dự tính nuôi khoảng 100 trở lại, trong diện tích chuồng 30m2 và 50m2 diện tích sân. Em dự tính muỗi tuần sẽ mua khoảng 10 con giống về nuôi cho tới khi đủ 100 con, làm vậy để tránh tạo áp lực khi thu hoạch và cũng để em làm quen dần dần với con gà.

=> Vâng đó là tất cả kế hoạch của em, em dự tính sẽ nuôi khoảng 2-3 lứa như thế xem kết quả thế nào, để em học tập kinh nghiệm, sau đó em ra quay qua tỉnh lân cận thành phố để mở qui mô lớn hơn.

Đó là kế hoạch của em, sau tiếp là những thắc mắc rất mong quí ace giúp đỡ, chia sẻ kinh nghiệm.

1. Về vấn đề thiết kế chuồng trại như em đã trình bày như thế thì có vấn đề gì bất hợp lý với gà và với người không, vì gà ở dưới, người ở trên thì ko biết có mất vệ sinh, hay ô nhiễm gì ko ạ? Còn trong thiết kế nhà của em, tầng của em là đúc chứ ko phải gác gỗ, chuồng gà bên dưới em cũng sẽ thiết kế thêm hệ thống hút khí và thổi thẳng lên không trung.

2. Về vấn đề chọn gà như vậy Ace có thấy điều gì bất ổn ko ạ.?

3. Về cách chọn thức ăn cho gà như thế theo Ace có hợp lý chưa hay như thế chi phí sẽ cao quá, còn cách nào khác ko ạ, ví dụ 2/3 thời gian đầu mình cho gà ăn thức ăn công nghiệp, 1/3 thời gian sau mình cho ăn ngô, thóc… mà chất lượng thịt gà vẫn đảm bảo.

4. Với diện tích và số lượng gà như em đã trình bày thì có dày quá không ạ?

5. Cuối cùng và cũng khá quan trọng là em ở hóc môn mà nuôi vậy thì có vi phạm về vệ sinh thú ý gì ko ạ? Có cần xin giấy phép gì ko ạ? Em nghe bố em phán: tao ở quận 7, nuôi có mấy con chim bồ câu mà thú y nó còn nói mà mày nuôi cả trăm con gà nó lại ko tới thu ko của mày đi à…

Cuối cùng em xin chân thành cảm ơn Ace đã đọc hết bài viết của em, chúc ace sức khỏe và thành công.
Trống thiến có giá ko a. Nuoi ít vậy sao đủ sống

Lấy 180tr mua quà tặng vợ.
Nghĩ việc một tháng lên chổ nhà định nuôi gà nằm suy nghĩ xem mình bị gì, để đi trị cho dứt.
Còn muốn có kinh nghiệm hk ai làm hại nảo zay đâu
Chúc bạn thành công

100 con nhiều lắm, nuôi 20 con mỗi tháng xuất 1 con thì tháng kiếm cũng 30 chai rồi, nuôi chi 100 con

Đọc ý tưởng của b m thấy b nghỉ việc và xác định làm giàu bằng con gà ko khả thi đâu nuôi ít chơi vui thui chứ đầu tư lớn mà nuôi mình gà không k ăn thuab nên xác định lấy ngắn nuôi dài.mình ko nuôi nhiều toàn mỗi lứa 100c nhưng nuôi cho có việc làm thui chứ lời lãi chẳng đáng là bao nhiêu.mà nuôi gà mún ngon pải 5tháng trở lên 100c dc lời 2tr trong 5tháng là b biết mà giá gà là 90k r đó.nếu xác định về quê làm giàu b nên nuôi nhiều loại ví dụ như nuôi thêm 2con bò cái để nhân giống đàn.vịt kết hợp ao cá lợn cái sinh sản gà nuôi 100c từ nhỏ để lấy kinh nghiệm úm và chăm sóc từng giai đoạn.b bán đất đó kiếm vùng nào xa dân cư.

Bài viết này quen lắm. À bài này giống bài của anh gì làm giám đốc lương trên 4 chục củ định bỏ về chăn gà trứng hữu cơ gì đó. Cái này gọi là bình mới rượu cũ.
Như trên mình đã commet ở trên cải tạo cái nhà đó chả bao nhiêu đâu. Tường xây cao 2m2, tổng chiều dài khoản 80m2. mỗi m2 200k thì khoản 16 triệu thôi. Mua gà xây chuồng, sửa nhà linh tinh khoản chục triệu nữa không cần phải xây nhà 2 tầng đâu. Bạn vừa ở vừa nuôi cho có kinh nghiệm. Sau 1,2 năm hãy xem xét để nghỉ việc làm riêng. Chứ bạn bỏ việc ra làm ăn lớn cũng không ổn đâu, vì sẽ bung ra rất nhiều tiền, kinh nghiệm không có, thị trường chưa biết. Vợ con rồi thì gặp khó khăn sẽ rất dễ tan vỡ gia đình. Bạn cứ thiết kế như mình nói vừa ở vừa làm cho nó vui. Lấy kinh nghiệm và nhân đàn từ từ. Vì tiền bỏ ra xây tường là tiền cần thiết, dù bạn nuôi gà hay không nuôi gà thì mình cũng phải xây cái tường rào cho nó riêng tư.
Hoangson đọc bài này ko thấy quen à

Ở sài gòn mà nuôi gà thì rất phí, diện tích như vậy và số vốn 180tr + sổ nhà đất + bảng lương hiện tại bạn đang có, tôi nghĩ bạn nên vay thêm vốn ngân hàng, khoảng 200-300tr nữa, xây phòng trọ theo dạng tiếp kiệm diện tích mà sang trọng, cho thuê lại hàng tháng đến lấy tiền, vừa nhàn vừa kinh tế, mà thời gian lâu dài.

Đọc ý tưởng của b m thấy b nghỉ việc và xác định làm giàu bằng con gà ko khả thi đâu nuôi ít chơi vui thui chứ đầu tư lớn mà nuôi mình gà không k ăn thuab nên xác định lấy ngắn nuôi dài.mình ko nuôi nhiều toàn mỗi lứa 100c nhưng nuôi cho có việc làm thui chứ lời lãi chẳng đáng là bao nhiêu.mà nuôi gà mún ngon pải 5tháng trở lên 100c dc lời 2tr trong 5tháng là b biết mà giá gà là 90k r đó.nếu xác định về quê làm giàu b nên nuôi nhiều loại ví dụ như nuôi thêm 2con bò cái để nhân giống đàn.vịt kết hợp ao cá lợn cái sinh sản gà nuôi 100c từ nhỏ để lấy kinh nghiệm úm và chăm sóc từng giai đoạn.b bán đất đó kiếm vùng nào xa dân cư.
bạn làm tùm lum thế bạn có sức không, đừng nói chuyện gì nữa, cho ăn, vệ sinh, tiêm thuốc, cân đo đong đếm, tùm lum như vây thì không làm nổi nếu muốn làm giàu
mình đã nuôi cả chục loại con từ cá bò gà, heo^^ vịt ............... số lượng trung bình khá !! và nhận ra con gà là khó nhai nhức ... nuôi cho vui đỡ tốn công thì đc .. mong huynh suy nghĩ kỹ vì kinh nghiệm chưa cao thì sẽ có 1 ngày đẹp trơi chết hết cả trại và pải đi rải vôi xịt thuốc sát trùng lại chuồng trại ........ hiện tại mình có 40 còn bò và đêm nào cũng ngon giấc ^^ chúc bạn thành công
40 con bò, ngưỡng mộ bạn quá, mình cũng muốn muốn như vậy mà không có đất trồng cỏ :)

mình cũng từng bỏ việc để nuôi gà,giờ đang ăn hắn làm nhà,là phụ nữ mà còn thấy nản nền móng chủ bài suy ngjhi thật kỹ.

cuộc sống ,cv có lúc thuận lúc không ?nên phải có tính kiên nhẫn và thật bình tĩnh.mình không biết công việc của bạn như thế nào?nhưng mà nếu cv mang lại thu nhập đủ nuôi cho gia đình thì bạn đừng đánh đố..mình ko nói là nuôi gà ko tốt mà như bạn nói thì không khả quan.,nuôi nhỏ lẻ ko có kinh nghiệm,nếu muốn làm giàu thì bạn nuôi ít một rồi mở rộng quy mô,mình đang nuôi tâm 400 còn là lúc nào cũng bận rộn thu nhập thì rủi ro,mình đang hỏi hắn là trước đó không nên bỏ nghề

Back