Kinh nghiệm nuôi gà sau 2 tháng.

• Thread starter GA NHA NONG
  • Ngày gửi
Cách đây hơn 2 tháng vợ chồng son mới cưới từ sài gòn tóm gói về quê, xác định con đường chăn nuôi. về tới nhà còn vẻn vẹn 10 triệu đồng. hic với đồng vốn này mà nuôi gà thì 2 vợ chồng nhìn nhau buồn muốn chết.
về được 3 ngày ( sau khi đã nhậu nhẹt bạn bè say sưa ) lấy chiếc xe tành chạy ra bình định đặt mua 400 con gà hẳn hoi ( có ký hợp đồng đàng quàng ), mua tại TRUNG TÂM THÍ NGHIỆM VẬT NUÔI DUY TRÌ, Huyện Tuy Phước, tỉnh Bình Định.
với giá 12000/con gà 1 ngày tuổi thì đi hết 4,8 triệu/ 400con. hic thế là xong còn 5 triệu bạc ko đủ đâu vào đâu. lên căn nhà cũ ( đã bò hoang 7 năm ) với diện tích đất 2000m2. ko có tiền đầu tư chuồng trại đành lợi dụng căn nhà bếp rộng 20 m2 làm chuồng úm và nuôi gà luôn. cái nhà bếp của em bài bảng lắm, lót toàn gạch men, sơn phết láng oan, nói chung là nuôi gà hơi tiếc hehe.
rồi mua thuốc kháng sinh, thuốc bổ ( đường và vitamin C chẳng hạn ), cám thực phẩm cho gà, đầu tư máng uống + dây treo + dây điện + bóng điện + trấu vâng vâng và vâng vâng. tiếp tục lang thang trên mạng tìm một lịch tiêm vacxin cho gà. thế là tiến hành thôi. nuôi gà suốt ngày cứ nhiêu đó hết cho ăn rồi cho uống, hết kháng sinh lại điện giải, hết rửa máng rồi lại thay trấu muốn nát xương ( mà ko có nước toàn gánh của hàng xóm về xài mới chết chứ mấy sư huynh ).
gà 17 ngày tuổi là đem ra thả vườn ( chơi luôn đâu ngán đâu, thích ra thì cho ra luôn ). đến 1 tháng tuổi gà ăn hết 4 bao cám thực phẩm loại NEW HOPE + bộp bắp + tấm + mè ( vừng ). mấy cái này điều mua nợ hết nghen vì đâu có tiền đâu, hehe.
thuốc bổ gồm: men tiêu hóa + B.comlex + điện giải và vitamin C + đường glucoza + khoáng vi lượng + thuốc tăng trọng. em nghĩ chắc còn nữa đó mà tạm thời nhớ nhiêu vậy thôi.
thuốc gồm có: kháng sinh đường ruột, kháng sinh hô hấp, cầu trùng, vacxin cho gà... nói về thuốc thì mua tiền liền hết chứ họ ko chịu bán tiền mặt.
gà qua 1 tháng nấu cho nó ăn, ít cho ăn thực phẩm vì nó thích ăn cháo hơn. em nấu gạo nở + cá ( cá heo, mua 5000/kg mua 6 kg/400ga/ngay) + bột bắp + cám gạo + rau muống, trộn nó như cơm vậy rồi cho nó ăn. buổi sáng và tối cho ăn thực phẩm với rau muống còn trưa và chiều cho ăn ''cháo cá miền tây''.
đầu tư 2trieu tiền lưới cho 500m2 cho mấy con gà nó chơi.
ngày mai là gà được 2 tháng tuổi, đã sang ngang 8 em còn lại 392 em, nên tạm đặt là tiểu đoàn 390. với trọng lượng hiện tại thì 10% 3 lạng, 10% 1kg, 80% từ 4 lạng đến 7 lạng. các đại ca xem thử em nuôi như vậy ok chưa?
đến thời điểm hiện tại tổng chi phí lên 16 triệu rồi. không biết với chi phí này các anh nghĩ sao? em mới nuôi lần đầu nên hổng rõ lắm.
trước mắt tình hỉnh tiểu đoàn 390 của tại hạ thấy y bài rồi đó không biết ngày mai nó như thế nào thôi. các Brother cho em ý kiến nhé..
thăn kiều vé ry mết.

em thấy tỉ lệ hao hụt 8/400 con là tuyệt đó. còn trọng lượng chênh lệch này chắc là a nên tăng thêm máng ăn và mổi lần cho ăn thì rãi đều ra các máng tránh hiện tượng mạnh dc yếu thua nên con yếu ngày càng còi cọc. sổ giun định kỳ 1tháng/lần không thì mấy con giun sán sẻ béo hơn con gà.hihi

Chào bạn
Thôi thì tuỳ theo điều kiện kinh tế ta có thể tận dụng những gì có thể tận dụng để làm giàu. Về việc gà tăng trọng như vậy hơi chậm một tý tuy nhiên mình nuôi thức ăn tận dụng cũng chấp nhận được. bạn có điều kiện nuôi riêng những con nhỏ được càng tốt chúng sẽ lớn đều hơn. Bổ xung nhiêu VTM nhóm ADE sẽ làm gà tăng trọng tốt hơn, chúc bạn thành công

cảm ơn 2 bạn. máng ăn thì mình mua 4 máng loại 35.000/cái chuyên đổ thực phẩm 24/24. làm tiếp 2 máng tôn có kích thước chiều rộng 60cm chiều dài 1,5m và mua ống nhựa ( ống nước loại 90 ống to ) dài 4m cưa ra làm đôi tiếp tục cưa làm 2 thành 4 máng nhựa, 4 máng nhựa và 2 máng tôn dùng để đựng ''cháo cá miền tây''cho gà ăn ( gà rất thích ăn món này ). mình nghe nói ăn thực phẩm tăng trọng nhanh hơn thì phải? trước mắt cứ nuôi như thế vì điều kiện kinh tế còn hạn hẹp quá. mong anh em góp ý thêm.

Khâm phục vợ chồng bạn thật đó. với 400 con gà thì lời( không tính chi phí đầu tư- chỉ tính đầu vào:Giống, thức ăn,thuốc,....- và gà bán ra) hi vọng là lời 5 triệu-7 triệu.Mình nghĩ với cách nuôi của bạn nên cho ăn các thức ăn rẻ thông thường để có chất lượng tốt, gà ngon không chạy theo lợi nhuận mà theo chất lượng trước.Bán cho các quán trên đèo Cù Mông hay quán gà Sông Cầu lấy thương hiệu gà ngon.Rồi gia tăng số lượng đàn chứ 400 con là không đủ.Với sự tập trung cao độ thì mình nghĩ bạn sẽ thành công.Với số vốn 10 triệu thì ít thật nhưng với sự lao động và trời thương thì hi vọng vợ chồng bạn sẽ dần dần dư dả.( Bạn nghĩ sao nếu 2-3 năm nữa bạn là 1 trại gà lớn cung cấp cho nguyên vùng miền trung-có quyền hi vọng chứ nhỉ
Mình cũng lấy vợ ở SC và hiện ở HCM , cũng đang nuôi gà tay trái(nghề chính thì ổn định rồi).Cung khởi nghiệp = 10 triệu đồng như bạn(bằng 1 nghề khác) qua 10 năm rồi thì cũng có chút xíu dư dả.Cố lên bạn.Tuổi trẻ là 1 lợi thế và kiên nhẫn là một lợi thế hoàn hảo

chúc bạn thành công !!!
Nuôi 400 con gà 2tháng mà chỉ mất có 8 con là quá tài rồi bạn ah . Thường xuyên up thông tin cho anh em học hỏi nhé

ok, em tán thành luôn, 2 tháng mà đi có 8 em là ngon, em đây thì đợt trước nuôi 300 con mà bị trộm tới gần 60 con( tụi trộm toàn nhâm nhe mấy con trên 1,5kg không ak, ức!) Còn chết thì hết 18 con, tại lần đầu nuôi mà, người ta giao gà thành 2 đợt cũng chịu luôn, công nhận ngu thật...hix. Chúc anh thành công nha!

Ak, anh cho em hỏi anh mua lưới gì rào gà vậy? tại em không hỏi giá lưới B40, sẵn tiện hỏi trên đây luôn, có chênh lệch chắc cũng k bao nhiêu..

ok, em tán thành luôn, 2 tháng mà đi có 8 em là ngon, em đây thì đợt trước nuôi 300 con mà bị trộm tới gần 60 con( tụi trộm toàn nhâm nhe mấy con trên 1,5kg không ak, ức!) Còn chết thì hết 18 con, tại lần đầu nuôi mà, người ta giao gà thành 2 đợt cũng chịu luôn, công nhận ngu thật...hix. Chúc anh thành công nha!

Ak, anh cho em hỏi anh mua lưới gì rào gà vậy? tại em không hỏi giá lưới B40, sẵn tiện hỏi trên đây luôn, có chênh lệch chắc cũng k bao nhiêu..
lưới thì mình mua lưới cước lại màu xanh, kích thước lưới 2cm + 2cm. một kg là 52.000, dài 12m, khổ ( chiều cao ) là 1,5m, lưới này rất lợi riêng mình cảm thấy là rẻ quanh được diện tích lớn. còn lưới B40 mắc quá ko thể giăng ngoài vườn được. cảm ơn bạn đã xin ý kiến.

--------

Khâm phục vợ chồng bạn thật đó. với 400 con gà thì lời( không tính chi phí đầu tư- chỉ tính đầu vào:Giống, thức ăn,thuốc,....- và gà bán ra) hi vọng là lời 5 triệu-7 triệu.Mình nghĩ với cách nuôi của bạn nên cho ăn các thức ăn rẻ thông thường để có chất lượng tốt, gà ngon không chạy theo lợi nhuận mà theo chất lượng trước.Bán cho các quán trên đèo Cù Mông hay quán gà Sông Cầu lấy thương hiệu gà ngon.Rồi gia tăng số lượng đàn chứ 400 con là không đủ.Với sự tập trung cao độ thì mình nghĩ bạn sẽ thành công.Với số vốn 10 triệu thì ít thật nhưng với sự lao động và trời thương thì hi vọng vợ chồng bạn sẽ dần dần dư dả.( Bạn nghĩ sao nếu 2-3 năm nữa bạn là 1 trại gà lớn cung cấp cho nguyên vùng miền trung-có quyền hi vọng chứ nhỉ
Mình cũng lấy vợ ở SC và hiện ở HCM , cũng đang nuôi gà tay trái(nghề chính thì ổn định rồi).Cung khởi nghiệp = 10 triệu đồng như bạn(bằng 1 nghề khác) qua 10 năm rồi thì cũng có chút xíu dư dả.Cố lên bạn.Tuổi trẻ là 1 lợi thế và kiên nhẫn là một lợi thế hoàn hảo
thật đúng chắc bạn đã thông thuộc nơi mình đang nuôi, nhà mình cách đèo cù mông 10km, và hiện tại mình đã có mấy quán ngoài đèo đặt mua gà. với hướng phát triển thì sau này mình sẽ cung cấp giống gà ta cho mấy xã huyện Sông cầu (vì hiện tại chưa có ai cung cấp giống toàn ra Bình Định mua ). hiện tại ở xã mình và mấy xã lân cận phong trào nuôi gà thả vườn đang nở rộ cho nên xúc tiến lập trang trại cung cấp con giống càng sớm càng tốt. đầu tiên sẽ đầu tư 500 con gà mái đẻ với con giống đạt chất lượng, tuỳ theo tình hình rồi có hướng đi lên.
thân.

--------

mình đang ở miền trung và dạo này thời tiếc rất nóng, trời nóng gà hay vô chuồng nhưng thật ra trong chuồng dùng trấu cho nên rất nóng. với lợi thế hơn 500m2 vườn toàn trồng dừa cho nên cũng mát hơn. em xin nêu một cách chống nóng như em và mọi người cho ý kiến. dùng 2 bồn chứa nước lớn loại 200 lít, để trong vườn thả cùng với ống nhựa loại 21 cho nó chạy quanh khắp vườn, một đầu ống gắn vào bồn chứa nước đầu còn lại bịt kín và mình sẽ cho ống dây đi qua những nơi có bóng mát sau đó lấy một cây kim chích từng đoạn của ống cho nước tự phun lên nhưng lượng nước phun ít thôi (phun hơn phun sương một tý), giống như mấy nơi rửa xe tải còn gọi là nước mui rửa xe. nhốt gà trong vườn ko cho vô chuồng, nước uống thì bổ sung vitamin C + đường glu cái này thì chắc các bạn cũng nắm rõ, cho ăn thêm nhiều rau xanh... kết quả gà ít há mỏ thở hơn và hay tắm cát ngay dưới chổ nước phun. nhà mình mùa này ko có nước, mình đi gánh của xóm bên mà cũng làm được phương pháp này. cách này do mình nghĩ ra ko biết ai đã làm chưa? mọi người góp ý nhé!
thân.

Last edited by a moderator:
a nuôi giỏi thật đó..tỷ lệ hao hụt ít thiệt..a cho e hỏi tổng thiết hại cho 400 chú gà/ngày là bnhju tiền thức ăn+thuốc men vậy ạh..tks a nhiều..chúc a luôn thành công^^!

Back