Kỹ sư cầu đường hay về làm chăn nuôi????

• Thread starter ConNhàN
  • Ngày gửi
Xin chào các bác, các chú và anh chị em trong diễn đàn!
Tôi năm nay 23t, vừa tốt nghiệp ĐH Xây dựng khoa Cầu đường. Tôi đã đi làm nhưng nhận thấy ngành này ko hợp với mình: đi làm xa gia đình, công việc ngoài công trường vất vả bụi bặm, nếu muốn phát triển thì yêu cầu quan hệ rộng giao tiếp tốt... Nhưng tôi tự thấy bản thân mình khá cù lần, không giỏi giao tiếp, sức khỏe yếu công chịu được môi trường làm việc ngoài công trường. Gia đình tôi có tôi và chị gái đang học tiếng để đi tu nghiệp sinh tại Nhật nên tôi muốn làm công việc gần nhà.
Tôi rất thích chăn nuôi và rất ngưỡng mộ những tấm gương nông dân làm giàu trên mảnh đất quê hương mình. Tuy chưa có Kinh nghiệm chăn nuôi nhiều nhưng tôi tin rằng những người đó có thể làm được thì mình cũng sẽ làm được.
Mong mọi người hãy cho tôi lời khuyên! Xin chân thành cảm ơn!
P/S: Gia đình tôi 5 sào đất ruộng đã đào ao được 3 sào mặt nước xung quanh là 2 sào đất bờ và một mảnh vườn nhỏ khoảng 3 sào. Gần làng đang có dự án mua ruộng làm khu công nghiệp.Giao thông thuận lợi, điện nước đầy đủ. Vốn từ gia đình có khoảng 50tr. Tôi dự tính ao thả cá rô phi đơn tính, còn đất bờ và vườn thì áp dụng mô hình của chú nguyenhungdung trong "Giải pháp cho mảnh đất 1500m2 ("thế" mở màn)"
http://agriviet.com/home/threads/51...dat-1500m2-quot-the-quot-mo-man-#axzz25PnSGZ5

tôi nghĩ bạn nên đi làm vài năm để có một số vốn khá khá với lại yên bờ gia thất rồi mới tính chuyện về quê làm nông (khi bạn đã ngán ngẫm công việc hiện tại). theo kinh tế hiện tại thì ngành xây dựng nói riêng và các ngành khác nói chung đang gặp khó khăn trầm trọng -> phải thủ đồng vốn ít nhất là 2 năm nữa.
bản thân tôi cũng từng làm chủ một trung tâm sữa chữa máy văn phòng nhưng bây giờ đã về làm nông và kết quả không bao giờ khả quan như những gì mình nghĩ trước đó.
theo mình nghĩ: làm ăn kinh tế phải tùy theo thời cuộc.
vài lời khuyên cùng bạn chúc bạn quyết định sáng suốt.
thân!

Khi bạn có chục hecta thì mới nên bỏ nghề Kỹ sư.
Chỉ có vài sào hay 1 hecta, thì mức sống thấp lắm.
Có người nói, vài sào cũng làm giàu được, nhưng
số người may mắn ấy không nhiều.
*
Còn chuyện nữa: chăn nuôi vật dưới nước khó hơn
chăn nuôi cạn nhiều, vì chuyện vệ sinh và ô nhiễm.
Vì thế, chăn nuôi vật dưới nước càng cần nhiều diện
tích hơn chăn nuôi cạn. Bạn cần vài chục hecta mới
có đời sống tạm tương đương với bằng cấp kỹ sư.
*
Động vật máu lạnh, kể cả trên cạn và dưới nưóc,
đèu chậm lớn hơn loài máu nóng (bò lợn dê gà vịt)
nên năng suất quay vòng vốn chậm hơn, nếu đi vay
vốn, thì thiệt thòi hơn chăn nuôi loài máu nóng.
*

Có người nói, vài sào cũng làm giàu được, nhưng
số người may mắn ấy không nhiều.
*
Còn chuyện nữa: chăn nuôi vật dưới nước khó hơn
chăn nuôi cạn nhiều, vì chuyện vệ sinh và ô nhiễm.
Vì thế, chăn nuôi vật dưới nước càng cần nhiều diện
tích hơn chăn nuôi cạn. Bạn cần vài chục hecta mới
có đời sống tạm tương đương với bằng cấp kỹ sư.
*
Động vật máu lạnh, kể cả trên cạn và dưới nưóc,
đèu chậm lớn hơn loài máu nóng (bò lợn dê gà vịt)
nên năng suất quay vòng vốn chậm hơn, nếu đi vay
vốn, thì thiệt thòi hơn chăn nuôi loài máu nóng.
*
KG anhmytran!

Ở viêt nam bây giờ không dễ kiếm vài hecta đâu. Không phải như ở Mỹ. Nông dân có khoảng hơn 1000m2 là có thể tự nuôi sống và tích lũy dần để làm giàu. Làm giàu thì phải từ từ. Mọi người cố gắng vươn lên bác à

Mình có thằng em đang làm ở ngân hàng tại HCM. Nhà nó thì ở Hậu Nghĩa - Long An. Nó vừa đi làm vừa nuôi gà đá, thu nhập khá cao. MỖi khi rảnh rỗi, nó về quê chạy vòng vòng kiếm gà, mỗi con nó mua khoảng 500k. Nó đem về dưỡng hoặc làm giống, gà tốt rồi thì nó đem bán luôn, giá lúc nào cũng trên 1 triệu. Mỗi tháng nó bán trên 10 con là bình thường đó bác. Nó kêu mình làm chung nhưng mình không đam mê vì không biết xem gà, với lại thấy nó đá cựa ác quá, mình sợ @@. Nhưng thu nhập thì ngon lắm bác ah`

KG anhmytran!

Ở viêt nam bây giờ không dễ kiếm vài hecta đâu. Không phải như ở Mỹ. Nông dân có khoảng hơn 1000m2 là có thể tự nuôi sống và tích lũy dần để làm giàu. Làm giàu thì phải từ từ. Mọi người cố gắng vươn lên bác à
Tôi biết chuyện này từ lâu rồi.
*
Sau Cải cách ruộng đất, mỗi người nông dân miền bắc
được 3 sào ruộng, tính ra là 1 phần 10 hecta.
Trước và trong Cải cách ruông đất, ai có 1 mẫu, cũng
là địa chủ rồi. Địa chủ là nhà giàu lúc đó có nhà 3
gian lợp ngói, có 1 mảnh sân lát gạch để phơi thóc,
có 1-2 bộ quần áo lành. So với bây giờ, có lẽ chưa
thoát nghèo!
*
Lại nói bây giờ có mấy sào mà làm giàu, có lẽ chưa
bằng kinh tế một người bình thường ở mặt tiền của
đường phố buôn bán ở Hà Nội hay Sài Gòn.
*
Cái "Giàu" nó lờ mờ lắm. Ví dụ ở Mỹ làm chủ một tiệm
ăn, một tiệm cắt tóc, tiền khai thuế thu nhập không
bằng lương của một kỹ sư đi làm thuê. Cả chục chủ tiệm
người Việt ở Mỹ, mới có 1 chủ tiệm đời sống bằng bác sỹ
thôi. Phần lớn các chủ tiệm có đời sống bằng công nhân
có tay nghề cao và lâu năm là cùng, không thể so với
người làm thuê có bằng đại học.
*
Vì thế, tôi mới nói, có bằng đại học mà về làm nông,
thì chuyện làm giàu không dễ, vì vốn không có đủ diện
tích mà kinh doanh. Biết bao nông dân bỏ làng lên thành
thị làm thuê chỉ vì họ không có vài hecta đất.
*
Nếu bắt đầu với 1/10 hecta mà làm giàu được, phải mặc
quần áo cũ rách, mấy ngày đẫm mồ hôi không giặt, chỉ
là cóp nhặt tiết kiệm so với đời sống kỹ sư thành thị
thôi.
*
Nói tóm lại, bỏ kỹ sư về làm nông với vốn liếng ít ruộng
đất, thì đời sống có chiều đi xuống nhiều hơn là chiều
đi lên.
*

Tôi biết chuyện này từ lâu rồi.
*
Sau Cải cách ruộng đất, mỗi người nông dân miền bắc
được 3 sào ruộng, tính ra là 1 phần 10 hecta.
Trước và trong Cải cách ruông đất, ai có 1 mẫu, cũng
là địa chủ rồi. Địa chủ là nhà giàu lúc đó có nhà 3
gian lợp ngói, có 1 mảnh sân lát gạch để phơi thóc,
có 1-2 bộ quần áo lành. So với bây giờ, có lẽ chưa
thoát nghèo!
*
Lại nói bây giờ có mấy sào mà làm giàu, có lẽ chưa
bằng kinh tế một người bình thường ở mặt tiền của
đường phố buôn bán ở Hà Nội hay Sài Gòn.
*
Cái "Giàu" nó lờ mờ lắm. Ví dụ ở Mỹ làm chủ một tiệm
ăn, một tiệm cắt tóc, tiền khai thuế thu nhập không
bằng lương của một kỹ sư đi làm thuê. Cả chục chủ tiệm
người Việt ở Mỹ, mới có 1 chủ tiệm đời sống bằng bác sỹ
thôi. Phần lớn các chủ tiệm có đời sống bằng công nhân
có tay nghề cao và lâu năm là cùng, không thể so với
người làm thuê có bằng đại học.
*
Vì thế, tôi mới nói, có bằng đại học mà về làm nông,
thì chuyện làm giàu không dễ, vì vốn không có đủ diện
tích mà kinh doanh. Biết bao nông dân bỏ làng lên thành
thị làm thuê chỉ vì họ không có vài hecta đất.
*
Nếu bắt đầu với 1/10 hecta mà làm giàu được, phải mặc
quần áo cũ rách, mấy ngày đẫm mồ hôi không giặt, chỉ
là cóp nhặt tiết kiệm so với đời sống kỹ sư thành thị
thôi.
*
Nói tóm lại, bỏ kỹ sư về làm nông với vốn liếng ít ruộng
đất, thì đời sống có chiều đi xuống nhiều hơn là chiều
đi lên.
*
Lão anhmytran bì phấn với vôi so lương ks Mỹ với lương kỹ sư VN...

Bác không thấy chữ ví dụ của bác anhmytran hả bác? Nếu kỹ sư VN 5-10 năm kinh nghiệm, bác cũng thấy sự chênh lệch đó thôi!

Chung quy lại cũng vì đam mê hoặc kiếm tiền. Nếu bạn đam mê thì tôi nghĩ khả năng bạn thành công sẽ cao, cho dù chăn nuôi hay làm bất cứ việc gì cho riêng mình miễn là bạn có đam mê và ... có hướng!

Còn nếu bạn nghĩ để kiểm tiền thì khả năng thành công sẽ thấp, vì hiện nay số người làm nông nghiệp thì nhiều nhưng số người giàu từ nông nghiệp không nhiều. Số giàu được chắc cũng do đam mê và có hướng riêng. Không ai nói ai hơn ai, như bác sỹ kỹ sư thì phải hơn nông dân là không đúng. Mỗi người một định hướng khác nhau. Thành bại tại nhân. Đôi lời chia sẻ cho bạn. Tôi cũng đã TN kỹ sư, cử nhân và thạc sỹ, tuy nhiên tôi đã quyết định sẽ không là gì cả và theo đuổi đam mê riêng.

*
Em không đồng ý với bác ở vấn đề này. Nếu như có chục ha thì em thành đại gia từ lâu rồi. Dĩ nhiên là làm chăn nuôi không hề đơn giản như mình nghĩ, và còn phải phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Tuy nhiên nếu chịu khó tìm tòi và học hỏi thì không gì là không thể
Em trước cũng là kỹ sư CNTT, nhưng giờ cũng đang là một nông dân, một chủ trang trại chỉ rộng 1ha. Nói các bác đừng bảo khoe nhưng năm vừa rồi em thu 500 triệu tiền lợi nhuận chỉ từ ngan và vịt super thôi đó (nhà em nuôi đẻ ấp bán con). Năm nay kém hơn nhưng mấy đàn nhà em giờ mới đang đẻ rộ. Hy vọng giá con giống sẽ lên.
Em hỏi thử các bác làm kỹ sư gì để thu nhập 500tr/năm??? Nếu như không ăn hối lộ, đút lót, rút ruột công trình???
Giờ làm cái gì không quan trọng, quan trọng là làm như thế nào thôi. Không nhất thiết học đại học là phải làm những công việc trí thức mà thú thực với các bác là làm kinh tế trang trại còn phải vận dụng đầu óc nhiều hơn những gì mình được học rất nhiều. Làm gì thì làm miễn mình thích, tạo ra nhiều vật chất giúp bản thân gia đình và xã hội là ok. Miễn không vi phạm pháp luật và trái với đạo đức, thuần phong mỹ tục là được.
Em ủng hộ bác chủ thớt, tuy nhiên bác cần tính toán thật kỹ, vì mới bước chân vào mô hình kinh tế nông nghiệp sẽ gặp rất nhiều khó khăn và bỡ ngỡ, thất bại chắc chắn sẽ luôn bên cạnh bác. Chúc bác thành công!

Mình đọc thấy ai nói cũng có lý hết. Mình cũng TN kĩ sư nhưng ra trường lại ko muốn theo ngành mình học, hiện tại mình cũng đang đi làm để tích cóp vốn hi vọng sau này cũng trở thành một chủ trang trại để thỏa đam mê chăn nuôi

Mình cũng đang trong tình trạng giống như bạn, mình cũng đã rất cố gắng kinh doanh nhưng mình cũng thấy khả năng mình có hạn, nhất là khả năng ngoại giao mình kém nên mình cũng nên bỏ để chăn nuôi, nhà mình có 2ha, 1,5ha là ao. mình đang có ý định nuôi chim trĩ còn nuôi cá thì mình chưa biết nuôi cá gì. mong các bác tiền bối chỉ giáo cho chúng em. thanks

Mình cũng đang trong tình trạng giống như bạn, mình cũng đã rất cố gắng kinh doanh nhưng mình cũng thấy khả năng mình có hạn, nhất là khả năng ngoại giao mình kém nên mình cũng có ý định bỏ để chăn nuôi, nhà mình có 2ha, 1,5ha là ao. mình đang có ý định nuôi chim trĩ còn nuôi cá thì mình chưa biết nuôi cá gì. mong các bác tiền bối chỉ giáo cho chúng em. thanks

Last edited by a moderator:
chào các bác ,theo em thì bác
nvv0003nm nói có lý nhất ,mình làm cái gì mình thích thì hiệu quả sẽ cao và cho năng suất ..bjo kỹ sư hay đại học mà không ăn đút lót thì chỉ có chết đói với cái xã hội vn bjo ..bạn
ConNhàNông cứ làm đi rồi sẽ thành công ,chúc bạn may mắn

Đọc xong topic của bạn , Tui thấy giữa chúng ta có cùng quan điễm và đam mê . Tui cũng như bạn , Tốt nghiệp Kinh tế ra trường đi làm bôn ba tứ phương , cuối cùng mới tìm ra được niềm đam mê của mình là làm trang trại . Tui đi làm 5 năm rồi , làm sales cho 4 công ty , Ko biết diễn đàn có ai từng làm sales ko ,nghề sales lênh đênh vất vã và chính ngành nghề này đã tạo cho tui 1 cơ hội và phát triền được niềm đam mê của mình . Hiện tui đang làm cho công ty thức ăn dành cho thú Cưng ( Chó - Mèo) Chính vì lẽ đó tui đã học thêm 1 ngành bác sỹ thú y của trường Nông Lâm Tp Hcm . Điều tui muốn nói ở đây với bạn rằng Chúng ta còn trẽ cần phải có tích lũy vốn , Kiến thức và kinh nghiệm . Cái giá của sự thành công ko bao giờ Rẽ cả , nó có sự đánh đổi .
Vì vậy , để chuẩn bị cho niềm đam mê của mình , tui nghĩ bạn cần trao dồi thêm kinh nghiệm , kiến thức và Vốn . Có sự chuẩn bị sẳn sàng thì cơ hội thành công mới đạt hiệu quả tốt bạn ah ( Theo quan điển của cá nhân tui )
Cuối cùng , Chúc bạn luôn kiên định với niềm đam mê của mình , Thành công và may mắn

Em không đồng ý với bác ở vấn đề này. Nếu như có chục ha thì em thành đại gia từ lâu rồi. Dĩ nhiên là làm chăn nuôi không hề đơn giản như mình nghĩ, và còn phải phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Tuy nhiên nếu chịu khó tìm tòi và học hỏi thì không gì là không thể
Em trước cũng là kỹ sư CNTT, nhưng giờ cũng đang là một nông dân, một chủ trang trại chỉ rộng 1ha. Nói các bác đừng bảo khoe nhưng năm vừa rồi em thu 500 triệu tiền lợi nhuận chỉ từ ngan và vịt super thôi đó (nhà em nuôi đẻ ấp bán con). Năm nay kém hơn nhưng mấy đàn nhà em giờ mới đang đẻ rộ. Hy vọng giá con giống sẽ lên.
Em hỏi thử các bác làm kỹ sư gì để thu nhập 500tr/năm??? Nếu như không ăn hối lộ, đút lót, rút ruột công trình???
Giờ làm cái gì không quan trọng, quan trọng là làm như thế nào thôi. Không nhất thiết học đại học là phải làm những công việc trí thức mà thú thực với các bác là làm kinh tế trang trại còn phải vận dụng đầu óc nhiều hơn những gì mình được học rất nhiều. Làm gì thì làm miễn mình thích, tạo ra nhiều vật chất giúp bản thân gia đình và xã hội là ok. Miễn không vi phạm pháp luật và trái với đạo đức, thuần phong mỹ tục là được.
Em ủng hộ bác chủ thớt, tuy nhiên bác cần tính toán thật kỹ, vì mới bước chân vào mô hình kinh tế nông nghiệp sẽ gặp rất nhiều khó khăn và bỡ ngỡ, thất bại chắc chắn sẽ luôn bên cạnh bác. Chúc bác thành công!
Hâm mộ bác quá! Em đang đi công tác ở Phủ Lý, Hà Nam. Em có thể đến tham quan trang trại của bác được ko?

Bán thỏ tại Đà Nẵng, Quảng Nam

Mình cũng là cử nhân Quản Trị Kinh Doanh nek. Có công việc đoàng hoàng nhưng vẫn về chăn nuôi và bây giờ mình đã trở thành train chủ của 1 trang trại lớn tại Đà Nẵng, Quảng Nam. Tất cả phải phụ thuộc vào lòng đam mê bạn ạ. Bạn đã bước vào con đường này, đồng nghĩa với việc bạn phải bị khinh bỉ, la mắng, cười chê và sẽ thất bại. Nhưng bạn phải biết đứng lên. Không được gục ngã, không bỏ cuộc. Như vậy bạn mới chứng minh được con đường bạn chọn là đúng. Và nên nhớ là con đường đó phải cần thời gian và sự kiên định. Chúc bạn thành công.

đam mê sẽ thành công

e xin kính chào tất cả các bác.
e là kỹ sư xây dựng, kinh nghiệm trong ngành và kiến thức được gọi là ổn, đi làm xây dựng đã gần 10 năm, trải qua rất nhiều công việc nhưng thời thế nó không chiều mình, chẳng gặp được may mắn để thành công, đến bây giờ thu nhập cũng chỉ được 150tr/năm. nhưng e đam mê làm nông nghiệp chăn nuôi từ khi ra trường, e muốn dời bỏ công việc này để theo đuổi đam mê của mình, trước mắt e đang tiếp thu kinh nghiệm và các thức cho hướng đi của mình, e đọc các bài viết của các bác thấy rất hay, như khẳng định thêm cho e thêm quyết định là đúng, vì vậy e cũng như chủ topic rất mong mọi người tiếp tục cho ý kiến, e ở thanh trì, hà nội, nhà bác nào gần đấy đã làm trang trại thành công e xin phép được qua thăm quan được không.

mình cũng nghĩ như vậy nên làm 1 thời gian đi bạn mình cũng là kỹ sư cơ khí nè cũng dự tính như bạn đó

Theo nguồn tin http://hanam24h.org/Tin-tuc-ha-nam/duy-tien-lang-nuoi-ran-noi-tieng-bach-xa.html
thì người nuôi rắn nhiều của làng rắn Bạch Xá gần Đồng Văn, Hà Nam, một năm
có thể thu nhập vài tỷ đồng, số rắn dăm bảy nghìn con.
*
Theo nguồn http://www.thanhnien.com.vn/pages/20120831/khoi-nghiep-voi-nghe-nuoi-bo-cau.aspx
nuôi bồ câu Pháp, mỗi tháng 10 triệu, cần 200 cặp bồ câu bố mẹ.
*
Nuôi thỏ http://www.bentre.gov.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=9070&Itemid=87
Anh Việt nuôi 3 trăm con thỏ, mỗi tháng 5-6 triệu.
Anh Đở nuôi 5 trăm con thỏ, mỗi tháng 8 triệu.
*
Muốn có thu nhập hơn 150 triệu lương năm của bạn, thì phải bỏ vốn ra khá lớn.
Nếu chăn nuôi lớn hơn, một mình bạn không đủ sức, phải thuê thêm người làm.
*

Back