kỹ thuật nuôi cóc

• Thread starter buiduchuu
  • Ngày gửi
Hiện tôi đang thử nhiệm nuôi cóc.các bác nào có kinh nghiệm, kỹ thuật xin cho ý kiến trao đổi.rất mong được hợp tác

nuôi cóc là vấn đề mà anh em diễn đàn ai cũng quan tâm.nhưng trên diễn đàn này hình như chưa có phương pháp nuôi hợp lý bạn à

các bác có biết đặc điểm sinh học của con cóc như thế nào ko? giúp em với

cóc sống ở nơi hoang dã trong vườn cây rất nhiều
---------------
ai có kinh nhiệm ký thuật nuôi cóc xin mòi vào

Last edited by a moderator:
vào đầu mùa mưa là thời điểm cóc sinh sản các bác bắt cóc mẹ về nuôi sẽ sinh sản được.em đang nuôi thử nghiệm và đã có kết quả là một đàn nòng nọc đen xì. tận dụng hồ nuôi baba bỏ hoang của gia đình đễ lâu ngày cây cỏ mọc um tùm làm nơi nuôi thử nghiệm.bên trong em xây một bễ nước rộng chừng 3m2 bắt cóc ngoài tự nhiên thả vô chuồng khi có một trận mưa là cóc đẻ nòng nọc.em nuôi theo kiểu bán hoang dã, nếu nuôi được thành công em sẽ gởi hình cho anh em tham khảo.(hồ baba của em lớn lắm diện tích bằng 150m2 lan)

cản ơn bác ledanghai đã đóng góp cho chúng tôi kinh nghiệm nuôi cóc. tôi thấy mô hình nuôi cóc của bạn rất hay tận dụng được diện tích, nguồn thức ăn sẵn có cho cóc. tôi thấy việc cóc sinh sản là rất nhiều và nhanh nhưng ko biết quá trình phát triển của con cóc trong thời gian bao lâu, có lớn nhanh ko?

Ở quê tôi - dồng bằng sông Hồng - mùa hè cứ sau mưa là ruộng lúa
đầy nòng nọc cóc. Một thời gian sau, không tính được là bao lâu,
thì mặt đất đầy cóc con bằng hạt đỗ. Cứ mỗi bước chân thì dẵm chết
2-3 con, không tài nào tránh được. Cóc nhảy vào trong nhà, bếp,
ngoài sân. Ngoài đường xe cán chết hàng vạn. Sau mấy ngày thì cóc
con mới bớt.
*
Nếu muốn nuôi Cóc, chỉ cần giành riêng mấy thửa ruộng Lúa không
phun thuốc trừ sâu là được, chẳng cần ao hay bể riêng. Lúa vẫn
mọc bình thường, mực nước chỉ cần một ngón tay là đủ. Sau đó, mới
là việc nhặt Cóc con mới lên bờ mà nuôi cho lớn.
*
Chuyện này đã bàn lâu rồi, và bà con ở đây nói là khó nuôi Cóc con,
rồi đề nghị nuôi Dế con để cho Cóc con ăn, nhưng chưa có ai thực
sự làm cả. Vậy, bạn thử nuôi Dế con nhỏ như hạt gạo để nuôi Cóc con,
và Cóc lớn đến đâu, thì mồi nuôi Dế con lớn đến đấy xem sao nhé.
Bà con cũng bàn chuyện phải luôn luôn nhặt Cóc riêng từng cỡ để con
lớn khỏi ăn con nhỏ nữa. Lý luận và phương án đều có rồi . Chỉ cần
có người làm thử nữa thôi.
*

chuyện cũ nhưng vẫn mới. tôi thấy ý kiến của bạn rất hay nhưng việc thực hiện vẫn chua thành công, chua có một mô hình nào để có thể phổ biến nhân rộng. tôi thấy với giá cóc như hiện nay 30.000 đ/kg thì việc nuôi cóc sẽ đem lại hiệu quả kinh tế cao. vì vậy rất cần có một kỹ thuật nuôi cóc theo quy mô công nghiệp với chuồng trại, con giống , thức ăn, phòng trị bệnh ...

Không phải "việc thực hiện vẫn chua thành công" mà là chưa có ai thực hiện cả.
Thế thì làm sao biết chưa thành công hay không? Ý kiến hay và mới thì cũng không
có. Dù sao, những ý kiến cũ đó, cũng chưa ai thấy có sơ hở mà nói rằng chưa thể
hay không thể thành công.
*
Hay là vấn đề mới đặt ra là "Nuôi Cóc đẻ và gây Cóc bột trái mùa?" Ở ngoài Bắc,
Cóc và Ếch đẻ vào mưa đầu mùa. Tôi không rõ chính xác là tháng mấy, có lẽ tháng
Sáu chăng? Vậy thì chừng 1 tháng sau sẽ có Cóc con, và Cóc con chỉ có vài tháng
ấm áp để lớn và béo khoẻ cho mùa đông lạnh lẽo. Nếu nuôi Cóc đẻ trái mùa, tức là
đẻ tháng Tám, thì cuối tháng Chín có Cóc con, và phải gột Cóc con vào mùa Đông.
Việc này khó khăn, vì trái với tự nhiên. Ta phải tạo điều kiện nhiệt độ ấm áp cho
Cóc con, nhưng việc này đảm bảo có nguồn Cóc con quanh năm cho nuôi Cóc thành
phẩm. Trong Nam không có mùa Đông. Vậy chuyện "Nuôi Cóc đẻ và gây Cóc bột trái mùa"
có khó khăn gì không, và có thể làm như thế nào? Có thể gây giống Cóc quanh năm
trong miền Nam, rồi mang Cóc lớn nửa năm tuổi hay 1 năm tuổi ra Bắc nuôi không?
*
Giá Cóc mới có 30 nghìn một ký thì quá thấp, khiến cho nghê nuôi Cóc không có động
lực phát triển. Người ta thà mua Cóc với giá này để nuôi rắn, bán giá gấp năm gấp
mười.
*

bạn có biết giá cóc hiện nay là bao nhiêu tiền một kg ko vậy

theo mình biết giá cóc hiện nay 5=>60k 1 kg bạn à,những người mua cóc làm ruốc thu mua tận nhà là 45k 1kg.mình cũng đang nuôi rắn và đang thử nuôi cóc để cho rắn ăn.vào đầu mùa mưa thì mấy ao hồ có nước nòng nọc cóc rất nhiều có thể là đen kín cả ao.như bác anmytran nói đúng nòng nọc thì nhiều cóc trưởng thành thì rất hiếm nhưng cóc không đẻ theo tháng mà đẻ theo những trận mưa đầu mùa.chổ mình tháng này mưa nhiều và đã có nòng nọc cóc.mình nghĩ nuôi cóc khó hơn ếch và nhái nhưng mình nuôi số lượng ít quản lí dc chắc sẽ thành công.

Em nghĩ cóc nuôi cóc thì mình thắp đèn gần mặt đất để cho côn trùng bay vào làm thức ăn cho cóc

Em nghĩ cóc nuôi cóc thì mình thắp đèn gần mặt đất để cho côn trùng bay vào làm thức ăn cho cóc

biết là vậy nhưng không đủ đâu bạn à. vào mùa lúa sắp thu hoạch thì làm như vậy được vì rầy nâu rất nhiều với lại sắm thêm cái chỗi đi khắp bóng đèn đường mà gom về thì tạm đủ.

Chào anh em,
Số là, có ông chú ruột dưới quê chuyên đi "bắt cóc" - con cóc làm thịt,không phải bắt cóc trẻ em nhé. Anh em nào biết chỗ thu mua cóc với số lượng lớn làm ơn cho mình biết với, mình xin đa tạ
Xin cảm ơn.

Chào anh em,
Số là, có ông chú ruột dưới quê chuyên đi "bắt cóc" - con cóc làm thịt,không phải bắt cóc trẻ em nhé. Anh em nào biết chỗ thu mua cóc với số lượng lớn làm ơn cho mình biết với, mình xin đa tạ
Xin cảm ơn.
sao đi thu mua cóc mà lại hỏi chỗ bán cóc là sao?

Back