Hỏi đáp Kỹ thuật nuôi gà vào mùa rét

• Thread starter damynghe2606
  • Ngày gửi
Chào cả nhà là thế này dạo này thời tiết miền bắc đang vào mùa đông rồi thỉ thoảng nó lại mưa phùn nữa.Chuồng gà nhà mình nó lại nhỏ không cho ăn được ở trong chuồng vì sợ bẩn và chật nữa.
Hôm nay viết topic này mong anh chị hưỡng dẫn cho em cách nuôi gà, thả, cũng như cho ăn để gà đạt hiệu quả cao và không bị ốm, rù ạ.
Một cái nũa là gà nhà em nóa lớn rồi mà sao bố mẹ em cứ phải cho nó ăn cơm trộn với cám ý ạ vì rất tốt tuy nhà nuôi ít để ăn thịt thôi mà ngày nào cũng phải nấu cơm cả cho nó nữa hì. Có cách nào để cho nó ăn mỗi lúa không thôi ạ.
Mọi người có kinh nghiệm chỉ cho em với em cám ơn nhiều ạ

Bạn có thể nhốt gà lại khi trời hửng nắng rồi thả ra, khi nào tất nắng thì lùa vào, chuồng thì làm kín lại, quan trọng là phải cho uống thuốc phòng các bệnh như viêm phế quản và dịch tả bổ sung thêm điện giả cho gà khỏe..cảnh sử dụng ntn thì coi trong bao bì đó bạn.
Bạn muốn gà ăn lúa thì cứ trộn lúa vào cám rồi dần dần tăng lúa lên rồi thay thế hoàn toàn, nên cho ăn thêm rau nếu nuôi nhốt(trộn ít cám gạo hoặc ngô vào đó) vì lúa tiêu chậm lắm..muốn gà ăn lúa (trong điều kiện nuôi nhốt)mà mau lớn thì chịu khó tập cho nó ăn dần giun,nhái, phụ phẩm cá... bổ sung dạm cho nó(nếu lười thì bạn cứ mua bao cám đậm đặc trộn theo tỉ lệ vào thúc ăn cho nó ăn cũng đc)..
Nếu chuồng nhỏ muốn cho sạch và ấm vào mùa đông bạn làm đệm lót sinh học cho nó, vừa khỏi dọn chuồng mà gà không bị lạnh.
Nếu gà bị bệnh j cứ làm vài tấm hình lên mình biết thì mình chỉ không thì nhờ mấy bac trên diển đàn Giúp.mình nghỉ nuôi gà cũng không khó lắm đâu ^^.
Chúc bạn thành công!

vấn đề cho ăn thì bác nên tham khảo chuyện trạng quỳnh ăn cắp mèo vua nhé.
Hhi hay đóa nhưng mà bố mẹ tớ thử rồi haiz kêu là nó không ăn cũng chán ông bà già kêu thế hì
@taynguyen gà nhà mình nó ăn cơm trộn với cám ngô với ít cám cò, cám gạo nữa hii mình không biết nhưng bố mẹ mình nuôi mà nên thấy vậy hỏi mấy bạn xem ai biết hì.
Còn vườn nhà tớ rộng nhưng mà chuồng hơi hẹp sợ cho lúa vào đó cho nó ăn thì cùng với phân của nó hay bị tiêu à.
Có 2 con nó cứ không vào truồng mà toàn đứng ở 2 cửa vì nhà mình ko ở dưới đó mãi muộn mới có người xuống đóng cửa và bắt nó vào chuồng ý.Có cách nào mà cho nó vào chuồng khi tối không ạ ?

ngâm hạt thóc khoảng hai tiếng sau đó nấu chín, trộn thêm vào với cơm sau đó rút dần cơm tăng lượng thóc lên cho gà ăn mấy bữa trộn cả thóc thường nữa. gà sẽ quen dần thôi. quê mình nhiều người đem nấu chín thóc cả hạt cho gà ăn, gà nhanh lớn và thịt rất ngon.
nếu gà không biết vào chuồng thì do gà lai các giống gà công nghiệp hoặc chuồng của nhà bạn bẩn lại cho gà ngủ ngay nền chuồng chứ không có giá cho gà đứng. gà ta thường rất thích ngủ cao, có giá hay xạp để đứng chứ không thích ngủ nền chuồng.
có hai con thì chữa bài dân gian của các cụ bằng lá chanh ấy.

Gà nuôi công nghiệp thì không biết thóc là gì
nên không ăn. Tuy vậy, giống gà có tính học
nhau. Bạn đưa vào một con gà thường, biết ăn
thóc, nuôi lẫn vào trong đàn, rồi chỉ cho ăn
thóc thôi, mà không cho ăn cơm nữa. Chỉ trong
một ngày, đàn gà nhà bạn sẽ biết ăn thóc. Sau
đó, nó nghiền thóc mà không thích ăn cơm bằng
ăn thóc. Nhất là gà mái chưa bỏ con, thì nó gọi
các con đến ăn mỗi khi mình vãi thóc cho chúng.
Các con xúm vào mổ thóc, thì các con khác cũng
ăn theo. Cũng có thể trộn 1 nửa thóc và 1 nửa
thóc đã xay tróc vỏ trấu ra. Khi gà mổ hạt này,
nó lấy lưỡi liếm, thấy vỏ cám ngọt béo thì ăn
ngay.

ngâm hạt thóc khoảng hai tiếng sau đó nấu chín, trộn thêm vào với cơm sau đó rút dần cơm tăng lượng thóc lên cho gà ăn mấy bữa trộn cả thóc thường nữa. gà sẽ quen dần thôi. quê mình nhiều người đem nấu chín thóc cả hạt cho gà ăn, gà nhanh lớn và thịt rất ngon.
nếu gà không biết vào chuồng thì do gà lai các giống gà công nghiệp hoặc chuồng của nhà bạn bẩn lại cho gà ngủ ngay nền chuồng chứ không có giá cho gà đứng. gà ta thường rất thích ngủ cao, có giá hay xạp để đứng chứ không thích ngủ nền chuồng.
có hai con thì chữa bài dân gian của các cụ bằng lá chanh ấy.
Kaka tại phân ra 3 chuồng mà 1 chuồng gà bình thường 1 chuồng 2 con gà kia nóa bị làm sao ý đúng là chỉ có sàn nhưng không được cao cho lắm 1 chuồng còn lại chữa gà bị bệnh hi nên cho nó ăn cơm.
Gà nuôi công nghiệp thì không biết thóc là gì
nên không ăn. Tuy vậy, giống gà có tính học
nhau. Bạn đưa vào một con gà thường, biết ăn
thóc, nuôi lẫn vào trong đàn, rồi chỉ cho ăn
thóc thôi, mà không cho ăn cơm nữa. Chỉ trong
một ngày, đàn gà nhà bạn sẽ biết ăn thóc. Sau
đó, nó nghiền thóc mà không thích ăn cơm bằng
ăn thóc. Nhất là gà mái chưa bỏ con, thì nó gọi
các con đến ăn mỗi khi mình vãi thóc cho chúng.
Các con xúm vào mổ thóc, thì các con khác cũng
ăn theo. Cũng có thể trộn 1 nửa thóc và 1 nửa
thóc đã xay tróc vỏ trấu ra. Khi gà mổ hạt này,
nó lấy lưỡi liếm, thấy vỏ cám ngọt béo thì ăn
ngay.
ok cám ơn bạn nhé hifif tại trước nó nuôi cùng nhau mà nhưng không biết bị bệnh gì ý mình bố mẹ mình tách ra hii. Mình chỉ biết xuống cho nó ăn thôi còn không rõ nữa :)

Mùa đông em thường luộc lúa trộn với cám công nghiệp đã ngâm nở(ít nước để đủ nở). Cho ăn 2-3 ngày 1 lần, thấy gà ăn rất tốt. Cái này là trước kia thấy bố em làm thế, nên giờ em làm theo. Mùa đông thì nên chú ý đến nền chuồng, vì gà đi vs ra nên nền chuồng dễ ướt và lạnh, kèm theo dễ sinh bệnh, nên dùng đệm lót sinh học hoặc vỏ trấu, em thấy nhiều người lót rơm nhưng không hay lắm. Bác nào có cách nào hay chia sẻ cho mọi người đi.
Em đang nuôi gà thịt thôi, sắp tới mua máy ấp về sẽ úm thêm gà con.

Mùa đông em thường luộc lúa trộn với cám công nghiệp đã ngâm nở(ít nước để đủ nở). Cho ăn 2-3 ngày 1 lần, thấy gà ăn rất tốt. Cái này là trước kia thấy bố em làm thế, nên giờ em làm theo. Mùa đông thì nên chú ý đến nền chuồng, vì gà đi vs ra nên nền chuồng dễ ướt và lạnh, kèm theo dễ sinh bệnh, nên dùng đệm lót sinh học hoặc vỏ trấu, em thấy nhiều người lót rơm nhưng không hay lắm. Bác nào có cách nào hay chia sẻ cho mọi người đi.
Áp dụng thử cách của bác xem thế nào, thấy cũng có lý. Ak bác cũng mua máy ấp trứng bên http://mayaptrungminhhai.com/ phải không? Em cũng mua đang chờ máy về. Khi nào có gì không hiểu em hỏi bác nha! EM cảm ơn

Áp dụng thử cách của bác xem thế nào, thấy cũng có lý. Ak bác cũng mua máy ấp trứng bên http://mayaptrungminhhai.com/ phải không? Em cũng mua đang chờ máy về. Khi nào có gì không hiểu em hỏi bác nha! EM cảm ơn
Đúng rồi mình cũng đang chờ máy về. Kinh nghiệm của mình là do bố mình dạy, mình cứ áp dụng thôi, không đúng chỗ nào thì mình lại cải tiến. Đang tìm mua mấy bóng hồng ngoại để sưởi cho mùa đông. Không biết có chỗ nào bán không? Trước đi Quảng Ninh thấy ngoài đó có bán. Ai biết chỗ nào bán bóng hồng ngoại sưởi gà chỉ cho mình mua. Mình cảm ơn!

chuồng tránh gió lùa , khi nắng thật ráo sương mới thả gà ra , kết hợp cho gà ăn cơm nóng trộn tỏi buổi sáng , và đừng quên cho uống thuốc ngừa các bệnh đường hô hấp !!!

Bạn thử dùng bóng đèn sưởi hồng ngoại xem sao ,vừa ấm áp cho gà , vừa phòng tránh bệnh

công suất 100w, 250w. Giá thì bạn gọi cho công ty nhé , mình chỉ có nhiệm vụ up bài thôi , không báo giá được . Bạn gọi : 0909538916. Cảm ơn bạn

Đúng rồi mình cũng đang chờ máy về. Kinh nghiệm của mình là do bố mình dạy, mình cứ áp dụng thôi, không đúng chỗ nào thì mình lại cải tiến. Đang tìm mua mấy bóng hồng ngoại để sưởi cho mùa đông. Không biết có chỗ nào bán không? Trước đi Quảng Ninh thấy ngoài đó có bán. Ai biết chỗ nào bán bóng hồng ngoại sưởi gà chỉ cho mình mua. Mình cảm ơn!
quảng ninh thì chỗ nào bán bóng hồng ngoại thế bạn

Back