Kỹ Thuật Nuôi Rắn Hổ Chúa

• Thread starter phamminhhieu.it
  • Ngày gửi
Trung bình triệu rưỡi một ký .
5 - 7 kg mồi cho một kg rắn , 1 kg mồi khoảng 100-110 k .
Mùa này dưới miền tây giá rắn mồi rẻ lắm phải không Tuấn ?
Một con Hổ Chúa 18-20 kg cho vào bình ngâm rượu thì khoảng 40- 50 triệu .

Chỗ em nhái còn ít, còn rắn bông súng, rắn nước hình như tuyệt chủng rồi bác ơi. hii,
Rắn HC này nuôi mình cũng phải bắt xem để đoán bệnh, cho uống thuốc, ... mà tần số tiếp xúc càng nhiều thì rủi ro càng cao phải không các bác? Có cách nào nuôi không cần quan tâm không, không đến gần, không cần bắt rắn lên kiểm tra hàng tuần không nhỉ? Theo em nghĩ thì chỉ các bác nuôi lâu mới đoán bệnh khi nhìn sơ qua được, còn em thì phải cầm, nắm, sờ,.. mới đoán được bệnh,.hi,

Chỗ em nhái còn ít, còn rắn bông súng, rắn nước hình như tuyệt chủng rồi bác ơi. hii,
Rắn HC này nuôi mình cũng phải bắt xem để đoán bệnh, cho uống thuốc, ... mà tần số tiếp xúc càng nhiều thì rủi ro càng cao phải không các bác? Có cách nào nuôi không cần quan tâm không, không đến gần, không cần bắt rắn lên kiểm tra hàng tuần không nhỉ? Theo em nghĩ thì chỉ các bác nuôi lâu mới đoán bệnh khi nhìn sơ qua được, còn em thì phải cầm, nắm, sờ,.. mới đoán được bệnh,.hi,
Con này mà đớp 1 cái thì chỉ rút điện thoại chào vợ con ở lại mạnh khỏe... :)!

Con này mà đớp 1 cái thì chỉ rút điện thoại chào vợ con ở lại mạnh khỏe... :)!

Bạn nói chính xác :
Con này nó liếm nhẹ một cái là cũng đi gặp ông bà rồi .
Tại vì đam mê nên mới thảo luận và giao lưu để có hiểu biết nhiều hơn về rắn .
Chứ nuôi con rắn này rất nguy hiểm , rắn chưa làm gì mình thì chính quyền cũng đã làm việc mình rồi .
Hồi chiều hôm nay đã có người tưởng tôi có một trại nuôi hổ chúa , gọi điện cho tôi hỏi thăm về con giống và kỹ thuật nuôi . Mình bảo nuôi rắn ráo trâu thì còn có kỹ thuật , chứ rắn hỗ chúa thì làm sao mà có được hi ...
Đam mê thì cứ tìm hiểu và học hỏi thôi chứ nuôi thì phải đợi luật cho phép .

Thật ra lở không mai bị nó đớp nếu nói tỷ lệ tử vong là 70% trở lên thì chưa
đúng hoàn toàn. Nhưng chỉ ngại nhất là thời chuyển đến bệnh viện lớn hoặc
trại rắn Đồng Tâm để có huyết thanh kháng nọc (ngại nhất là không kịp vì khi
vận chuyển xe chạy vẩn gặp nghềnh nhúc nhích độc tố phát tán lên hệ thần
kinh trung ương rất mau hơn ta nằm bất động và nhà gần bệnh viện có huyết
thanh đó là những gì chúng ta đáng ngại nhất) Trại rắn Đồng Tâm có những y
Bác Sĩ rất giỏi và họ giám cam đoan rằng nếu bệnh nhân nào bị rắn độc cắn mà
khi chuyển đến TRĐT tim vẩn còn đập là họ cứu khỏi tỉ lệ cao từ 99% trở lên
vài điều để anh em nắm rõ và tôi khuyên rằng anh em nào chưa từng nuôi từ
loài rắn nào mà bắt tay vào nuôi rắn hổ chúa nên không biết tập tính của rắn
rất mạo hiểm đến tính mạng bản thân, cho gia đình và trong cộng đồng ... ... ...

Các làng nuôi rắn ở Hà Tây(cũ) nay là Hà Nội họ vãn nuôi rắn Hổ chúa vì lợi nhuận cao, các con khác không bõ chăm sóc. Nếu bị rắn mà đến BV Bệnh Mai kịp thì Ok, không sao cả tuy nhiêu cũng tốn khá nhiều tiền thuốc, coi như mất lãi. Nhưng lọc của nó rất nhanh chỉ khoảng 15p là die. Như vậy, chỉ ai mây mắn mới đến đc viện còn chỉ chậm 1 chút thôi như chờ gọi xe, tắc đường .... thì xong. Khi chăm con này lại rất nguy hiểm vì nó hay tấn công, không như Hổ mang phì
Ngoài ra, nuôi con này là phải có nhiều kinh nghiệm cả về chăm sóc lẫn thị trường đầu ra và quan hệ (công an, kiểm lâm), nuôi nó đồng nghĩa với nuôi thêm "Quan" nữa, khi vẫn chuyển còn phải dải đường nhiều không bị bắt ngay. Vậy, phải làm ăn lớn mới đủ trang trải....

Chào các anh nuôi rắn hổ chúa.sáng nay em có bắt được 1 con rắn gì em kũng không biết.thấy họ bảo là rắn hổ chúa.nó nhỏ bằng ngón tay trỏ,dài khoảng 40cm .da đen,trên đầu có vòng tròn trắng nhỏ chạy dọc xuống đuôi.duới bụng màu trắng .nhờ anh xem đó là loại rắn gì.

Chào các anh nuôi rắn hổ chúa.sáng nay em có bắt được 1 con rắn gì em kũng không biết.thấy họ bảo là rắn hổ chúa.nó nhỏ bằng ngón tay trỏ,dài khoảng 40cm .da đen,trên đầu có vòng tròn trắng nhỏ chạy dọc xuống đuôi.duới bụng màu trắng .nhờ anh xem đó là loại rắn gì.

Bạn up hình con rắn đó lên..???
Rắn Hổ Chúa con mới nở đã dài khoảng 50cm rồi... Rắn Hổ Chúa bằng ngón tay trỏ cũng phải dài 60cm - 70cm rồi bạn..!

Last edited by a moderator:
Bạn coi các vảy trên cái đầu nó là đủ.
*

*

*
Hình trên nói rằng Hổ Mang Chúa lẹo nhau có thể 3 ngày liền mới xong.
Vì thế, nuôi được Hổ Mang Chúa đẻ trứng ấp nở được không phải dễ.
*

Mình online bằng điện thoại nên không up hình được.bữa nào rảnh em chụp rồi ra quán net up nhờ anh giúp.mà khi nãy em thấy nó phình cổ ra nhìn sợ lắm.có 2 đốm màu đen dưới cổ nà.nó dài khoảng 50cm.em nhốt trong chai dầu thực vật loại to nên lúc nào nó cũng cuộn tròn.mà mình cho rắn ăn như thế nào được,và làm chuồng như thế nào?

Trong diễn đàn có nhiều lần nói về chuồng trại nuôi rắn rồi.
Riêng bạn nuôi một con làm cảnh, thì chuồng càng to càng tốt.
*
Con cháu gái tôi ở Mỹ, thì nuôi trong bể kính trong suốt, vốn
là bề thả cá vàng, nay đổ nước di để nuôi rắn.
Rắn nó nuôi là rắn không độc, không phùng mang.
Nó còn mua chuột cảnh về nuôi để cho rắn ăn nữa.
Chuột cảnh có nhiều loại, nhưng nó nuôi loại bằng 2 đốt ngón
tay út, đã đẻ nhiều lứa rồi.
Tôi chưa được coi nó cho rắn ăn chuột, vì thỉnh thoảng tôi đến
chơi, thì rắn vẫn no luôn luôn. Chẳng thấy lớn gì cả. Cũng
chẳng thấy nó bò. Cứ nằm dài như chết. Không cuộn.
*

Gjúp em cách vệ sjnh chuồng nuôi rắn hổ chúa được không.em định xây chuồng 50*50*50 có được không?nền chuồng làm bằng đá

Gjúp em cách vệ sjnh chuồng nuôi rắn hổ chúa được không.em định xây chuồng 50*50*50 có được không?nền chuồng làm bằng đá

Chuồng như vậy theo mình nghĩ là nhỏ quá , theo mình biết con này nó rất nhanh .
Tốc độ tấn công và tốc độ bỏ chạy của nó nhanh như gió .
Nó di chuyển trong rừng nghe ào ào xé gió , nên chuồng nhỏ là rất nguy hiểm .

Chuồng như vậy theo mình nghĩ là nhỏ quá , theo mình biết con này nó rất nhanh . Tốc độ tấn công và tốc độ bỏ chạy của nó nhanh như gió . Nó di chuyển trong rừng nghe ào ào xé gió , nên chuồng nhỏ là rất nguy hiểm .
con này còn nhỏ lắm.bạn có thể cho kích thước cụ thể không?

Quan trọng có chiều cao trên 1m đi, tiện vệ sinh khi cần và tránh bị rắn cắn trúng. cửa làm ở phía trên luôn. thiết kế nền và lưới phía dưới gần nền làm sao cho tiện dội nước vệ sinh, mà ngoài bạn chắc lạnh nên tốt hơn là nền đất, xung quanh kín chút, bỏ áo vào cho ấm.

Quan trọng có chiều cao trên 1m đi, tiện vệ sinh khi cần và tránh bị rắn cắn trúng. cửa làm ở phía trên luôn. thiết kế nền và lưới phía dưới gần nền làm sao cho tiện dội nước vệ sinh, mà ngoài bạn chắc lạnh nên tốt hơn là nền đất, xung quanh kín chút, bỏ áo vào cho ấm.
em định làn chuồng xung quanh xây gạch.nền làm bằng đá.trên nắp bằng lưới lỗ 5mm.mà anh làn đáy chuồng như thế nào để cho dễ vs vậy?

Các bác ơi.rắn của em cho ăn nháy mà nó đi ra phân trắng ,loãng là nó bị bệnh gì vậz?

Vậy là bình thường, có bệnh gì đâu bác ơi. Phân trắng là xương con nhái đó.

Khi nào bạn nhìn phân vàng và phân có màu xanh lợt (lá chuối) loảng mà không
có cục phân cứng đen như (thuốc tể) rất hôi tanh hơn phân thường ngày là rắn
có vấn đề về đường ruột vv trước hết bạn nên ngừng cho ăn và tim thuốc chữa
vài lời cùng bạn . Thân Chào

Rắn Hổ Chúa không ăn nhái đâu bạn..! vì bạn ko mô tả chi tiết cụ thể và không có hình nên mình cũng ko thể biết đc con rắn bạn bắt được là rắn gì..!!!
Như bạn mô tả thì con rắn màu đen sau đầu rắn có vòng tròn thì có lẽ đó là rắn Hổ Đất, Rắn Hổ Phì..! Vì sau đầu rắn Hổ Chúa ko có hình gì hết..!

Nhìn đối diện.!

Nhìn từ đằng sau..!

Bạn đối chiếu 2 hình trên xem nó có giống với con rắn bạn bắt được không..???
Còn cách làm việc của mình là phòng bệnh ko chữa bệnh..! tạo điều kiện. Môi trường: thức ăn, nhiệt độ, độ ẩm, không khí, ánh sáng tất cả sao cho tốt nếu rắn bị bệnh rồi thì... Hủy..!!!

Last edited by a moderator:

Back