Kỹ thuật trồng gừng trong bao

• Thread starter chungvitcb
  • Ngày gửi
Hôm trước lên mạng vô tình đọc được bài viết này, thấy hay nên em post lên cho mọi người cùng biết:
Trồng gừng trong bao nilon hay trong giỏ tre... là phương pháp sản xuất mới đang được thực hiện ở dạng mô hình tại một số tỉnh. Đây là cách sản xuất có nhiều ưu điểm nhằm giúp cho nhiều bà con nông dân trong lúc nông nhàn, tạo thêm thu nhập cho nông dân nghèo thiếu đất sản xuất, góp phần xoá đói giảm nghèo tại địa phương. Ở Thừa Thiên Huế chưa có nơi nào sản xuất Gừng theo phương pháp này nên chưa có quy trình cụ thể. Có thể tham khảo quy trình sau đây của Trung tâm Khuyến nông An Giang được đúc rút từ các mô hình mà họ đã xây dựng có kết quả tốt

Giống gừng: Chọn loại gừng già trên 8 tháng tuổi, sạch bệnh, gừng giống nên ủ nơi bóng râm, tưới nước cho nhú mầm (giống gừng sạch bệnh là một trong những khâu quan trọng quyết định năng suất của cây gừng).

Số lượng giống: 1kg gừng giống có thể trồng được 15 – 20 bọc

- Đất trồng: Gừng là loại cây ưa đất tơi xốp, nhiều mùn, rác hữu cơ, phân chuồng... Pha trộn đất trồng theo tỷ lệ đất đen 70% + phân chuồng, hữu cơ 30% cho vào bọc ni lông loại 5kg, dày khoảng 10cm, xong đặt hom gừng vào giữa bọc phủ lớp đất nhẹ chừng 2cm, trãi lên mặt lớp tro trấu cũ hoai để giữ ẩm và hạn chế cỏ dại. Khi trồng hom gừng nên tách hom giống bằng tay, không nên dùng dao vì có thể lây nhiễm bệnh, mỗi hom giống dài khoảng 2 - 5 cm có ít nhất là 1 mầm. Trước khi trồng nên xử lý hom gừng bằng cách phun thuốc trừ nấm bệnh CARBAN 50 SC, COPPER ZINC 85WP...

- Chăm sóc: Gừng khi nhảy con làm củ thường có xu hướng trồi lên, do đó sau khi trồng khoảng 1 tháng nên thêm đất phân hữu cơ hoai mục các loại chừng 2 – 3 cm vào gốc gừng.

- Thay bọc: Sau khoảng 2 tháng gừng đã phát triển nhánh nhiều con và bọc cũng đã bị phân hủy nên thay bọc lớn hơn, tốt nhất có thể tận dụng bao đựng phân bón cũ (cắt làm hai) hoặc bao xi măng. Trồng gừng trong bọc có ưu điểm dễ di chuyển mà không ảnh hưởng đến sức sống của cây gừng, gừng có thể đặt trong bóng râm hay chỗ sáng đều thích hợp.

- Phân bón: Do đất trồng gừng có lượng phân hữu cơ rất cao, nên sử dụng phân bón lá K – HUMAT, hoặc các loại phân vi lượng phun định kỳ theo hướng dẫn của nhà sản xuất.

- Phòng bệnh: Gừng sợ nhất là bệnh héo vàng thối rũ, đây là bệnh do vi khuẩn truyền nhiễm, do đó rất khó trị, chủ yếu là phun ngừa sau mỗi đợt mưa kéo dài nhiều ngày hoặc định kỳ 10 – 15 ngày phun 1 lần, các loại thuốc trị nấm gốc đồng COPPER ZINC, CARBAN 50SC... Tuy nhiên, ưu điểm gừng trồng trong bọc ít bị lây lan bệnh do bị cách ly từng bọc, khi thấy có bọc bị nhiễm, chúng ta lấy ra hủy bỏ bọc bị nhiễm bệnh đi.

Sau thời gian trồng khoảng 5 tháng, mỗi bọc có khả năng cho trọng lượng 1,5 – 2kg củ gừng.

Trung tâm khuyến Nông - Lâm - Ngư
tỉnh Thừa Thiên Huế

Nguồn:http://www.husta.org

chỉ có thể góp vài lời động viên bạn Miền tây thôi !
cũng lâu lắm rồi tôi đến cơ sở bán trùn quế của ông tư Niên ở trà nóc (cần thơ)
thấy ông ấy trồng gừng trong bao như trong hình nhưng ông chất trên kệ tre,nhìn thật đã củ rất to "lộ" ra vách bao luôn,chỉ hỏi được trong bao là phân trùn quế và dưới đáy bao có khoét lổ thoát nước.
và ông ấy khá tâm đắc với mô hình nầy !
hi...

hi

chỉ có thể góp vài lời động viên bạn Miền tây thôi !
cũng lâu lắm rồi tôi đến cơ sở bán trùn quế của ông tư Niên ở trà nóc (cần thơ)
thấy ông ấy trồng gừng trong bao như trong hình nhưng ông chất trên kệ tre,nhìn thật đã củ rất to "lộ" ra vách bao luôn,chỉ hỏi được trong bao là phân trùn quế và dưới đáy bao có khoét lổ thoát nước.
và ông ấy khá tâm đắc với mô hình nầy !
hi...

Cám ơn maquemau nha !
sau đợt trồng trong bao này nếu ok em sẽ chuyển qua hình thức ấy..đở tốn công cán hơn..trồng trong bao củng khá ok tận dụng dc khoảng trống trong vườn nhưng công trồng quá xá mệt ... nghe bạn gì trong 10000 bao..mình nể bạn luôn.
chúc các bạn vui !

dưới đáy bao có khoét lổ thoát nước.
Người Mỹ thì không trồng trong bao, mà trong thùng, khoét lỗ dưới đáy.
*
Dù bao hay thùng, phải khoét lỡ thoát nước thì mới không úng chết,
nhưng tốn nhiều nước hơn trồng tự nhiên.
*

mua gừng giống

thấy anh co nick trongphan post mấy tấm hình gừng trồng trong bao nilon mà phát ham em cũng đang có dự định trồng. nhưng tìm con giống khó quá.mấy anh biết chổ nào bán con giống chất lượng cho em biết với nha, Hòa 0996410775

Năm nay mình trồng 40 000 bao gừng và sử dụng chế phẩm Chitosan 100 % giúp giảm 50% lượng phân bón mà còn làm cho củ gừng nở to và năng suất tăng cao thấy rõ.

chế phẩm Chitosan là gì?

chào anh Hiếu, anh Hiếu có thể giải thích cho em hiểu hơn về chế phầm Chitosan được ko ạ. vườn của anh hiếu trồng đến 40000 bao lận à. em thì mới chuẩn bị trồng thí điểm 1000 bao thôi, nên còn rất nhiều kinh nghiệm và kỹ thuật chưa nắm rõ hết, vườn của anh Hiếu ờ đâu vậy ạ? niếu được anh Hiếu có thể cho em ghé qua vườn tham quan được không sẳn tiện anh Hiếu hướng dẫn cho em 1 ít kỹ thuật trồng gừng với ạ..
thân chào anh !

mình ủng hộ mô hình trồng gừng trong bao, hiện tại mình cũng đang có dự tính này, nhưng mình còn thắc mắc 1 vấn đề này mong các bác chỉ dạy thêm: đó chình là khâu làm đất và dồn đất vào trong bao. đất o nhà mình đá hơi nhiều nên khó có thể lấy đất dc, mà dồn vào cả ngàn bao thì ko biết bao lâu mới xong. bác nào biết xin cho mình ý kiến nhé. cảm ơn.

mình ủng hộ mô hình trồng gừng trong bao, hiện tại mình cũng đang có dự tính này, nhưng mình còn thắc mắc 1 vấn đề này mong các bác chỉ dạy thêm: đó chình là khâu làm đất và dồn đất vào trong bao. đất o nhà mình đá hơi nhiều nên khó có thể lấy đất dc, mà dồn vào cả ngàn bao thì ko biết bao lâu mới xong. bác nào biết xin cho mình ý kiến nhé. cảm ơn.
Đã có người nói rồi: tuỳ hoàn cảnh mà làm.
*
Trồng Gừng Trong Bao (TGTB) có lợi khi muốn tận dụng khoảng trống
và có thể phải di dời trong thời gian đang trồng, mà có điều kiện
vốn và nhân công giồi giào rẻ mạt.
*
Trường hợp bình thường và có khó khăn (như bạn) thì không nên TGTB.
Ví dụ có ruộng tốt vài hecta, thì TGTB không lời bằng trồng bình
thường. Trường hợp đất không mịn, thì bao bị rách, không thể TGTB.
*

che pham Chitosan

Năm nay mình trồng 40 000 bao gừng và sử dụng chế phẩm Chitosan 100 % giúp giảm 50% lượng phân bón mà còn làm cho củ gừng nở to và năng suất tăng cao thấy rõ.
hi ban
Chế phẩm Chitosan này mình tìm trên google chỉ thấy đùng trong ngành bảo quản thực phẩm và trái cây mà?
chắc sản phẩm này trùng tên ha? và sản phẩm mới nên ko ai biết? bạn có thể nói rỏ hơn về sp thêm ko?
nếu mình muốn mua về dủng thử nghiệm thì mua ở đâu? giá cả thế nào ?

thân

(
Đã có người nói rồi: tuỳ hoàn cảnh mà làm.
*
Trồng Gừng Trong Bao (TGTB) có lợi khi muốn tận dụng khoảng trống
và có thể phải di dời trong thời gian đang trồng, mà có điều kiện
vốn và nhân công giồi giào rẻ mạt.
*
Trường hợp bình thường và có khó khăn (như bạn) thì không nên TGTB.
Ví dụ có ruộng tốt vài hecta, thì TGTB không lời bằng trồng bình
thường. Trường hợp đất không mịn, thì bao bị rách, không thể TGTB.
*
(.
hic. vay là ý định TGTB của e chắc phải dừng rùi.huhu

xin hỏi về tiêu thụ Sp

bác trồng ra rồi bán ở đâu vậy bác, có đầu ra ổn định ko, làm xong mà ko có đầu ra ôm gừng cho ấm bụng thì chết

Sao lại không bán được gừng?
Xưa nay chợ nào chẳng có bán gừng?
Đã có người bán, thì họ phải mua của
người trồng chứ?
*
Có cô thì chợ thêm đông.
Cô đi lấy chồng thì chợ vẫn vui.
Trăm kẻ bán, vạn người mua.
*
Thêm bớt vài tạ gừng của bạn chẳng qua
là bỏ thêm muối cho mặn thêm nước biển thôi.
Chỉ khi bạn có hàng vạn tấn gừng, lúc ấy
mới lo không kịp bán.
*
Nói thế, vì em trai vợ tôi mới lớn,
mới làm nghề mua gừng đào trong vườn
rồi bán cho chủ vựa. Nó đi thu mua cả
một vùng bán kính mấy chục cây số. Đồ nghề
chỉ có cái xe máy, cái cuốc, và bao tải.
*

Trồng gừng trong bao đang là phong trào của mọi người chỗ mình đấy.Mình thấy nhiều người trồng cũng rất hiệu quả, năng suất cao hơn là trồng dưới đất bạn ạ.Mình cũng đang tính năm tới sẽ thử xem sao.B)B)

Năng suất cao là một mặt, còn hiệu suất cao là mặt khác.
Diện tích ít, nhân công rẻ thì cần năng suất cao, nâng
cao sản lượng, mặc kệ giá thành cao.
Diện tích nhiều, nhân công đắt thì cần hiệu suất cao,
hạ giá thành, nhưng sản lượng không hơn, có thể kém.
Ví dụ ở Mỹ không có công cấy lúa như ta, chắc chắn vài
chục vài trăm năm sau may ra mới TGTB.
*
Khi nào có bạn TGTB thành công, có tỷ số lời cao hơn
bà con trồng gừng thường, xin phổ biến con số để tôi
báo bà con quê tôi TGTB theo.
*

Hix, nông dân có nói nhiều thì nhà khoa học chả thèm nghe, bảo là ăn may. Nhà khoa học có nói lắm thì nông dân cũng chẵng tin, bảo là kiến thức trên trời.
Túm gọn lại:Tùy người, tùy cách trồng, tùy khí hậu, tùy con giống, tùy bệnh, tùy ông trời và tùy cả vạn cái tùy. Có gan cứ làm. Nhát gan thì biến.
Xưa đến nay nông nghiệp có hàng triệu mô hình ăn nên làm ra - mô hình có chứng thực. Vậy mà người vùng này bắt chước người vùng kia ko được cũng chỉ vì 1 chữ "tùy" trong cả vạn cái chứ tùy kia. Quan trọng là nếu thành công thì nhớ ghi nhận được ta có gì và ta đã làm gì để có kết quả đó (sau đó có "cho đi" hay ko là tùy tâm). Không thành công thì nhớ ghi nhận lại lý do vì sao ta thất bại để lần sau đừng mắc vào lý do đó mà hư bột hư đường)

Xin lỗi tất cả mọi người nhưng cho tui nói như vầy:
BƯỚC CHÂN VÀO LÀM NÔNG NGHIỆP NGHĨA LÀ PHẢI BIẾT CHẤP NHẬN MAY RỦI. ĐỪNG CÓ MƠ CÁI CHUYỆN CHẮC ĂN XA VỜI. CHỈ CÓ THỂ GIẢM THIỂU RỦI RO CHỨ ĐỪNG MƠ KO CÓ RỦI RO. CÁI GÌ CŨNG CÓ CÁI GIÁ CỦA NÓ.
Thêm 1 điều này nữa:
HÃY NHỚ RẰNG TẤT CẢ CHỈ LÀ TƯƠNG ĐỐI. CHẲNG CÓ GÌ LÀ TUYỆT ĐỐI.

Last edited:
Mình thấy mấy người trồng gừng trong bao rất hiệu quả đấy, năng suất cao hơn, dễ chăm sóc hơn, dễ thu hoạch hơn.

Hix, nông dân có nói nhiều thì nhà khoa học chả thèm nghe, bảo là ăn may. Nhà khoa học có nói lắm thì nông dân cũng chẵng tin, bảo là kiến thức trên trời.
Túm gọn lại:Tùy người, tùy cách trồng, tùy khí hậu, tùy con giống, tùy bệnh, tùy ông trời và tùy cả vạn cái tùy. Có gan cứ làm. Nhát gan thì biến.
Xưa đến nay nông nghiệp có hàng triệu mô hình ăn nên làm ra - mô hình có chứng thực. Vậy mà người vùng này bắt chước người vùng kia ko được cũng chỉ vì 1 chữ "tùy" trong cả vạn cái chứ tùy kia. Quan trọng là nếu thành công thì nhớ ghi nhận được ta có gì và ta đã làm gì để có kết quả đó (sau đó có "cho đi" hay ko là tùy tâm). Không thành công thì nhớ ghi nhận lại lý do vì sao ta thất bại để lần sau đừng mắc vào lý do đó mà hư bột hư đường)

Xin lỗi tất cả mọi người nhưng cho tui nói như vầy:
BƯỚC CHÂN VÀO LÀM NÔNG NGHIỆP NGHĨA LÀ PHẢI BIẾT CHẤP NHẬN MAY RỦI. ĐỪNG CÓ MƠ CÁI CHUYỆN CHẮC ĂN XA VỜI. CHỈ CÓ THỂ GIẢM THIỂU RỦI RO CHỨ ĐỪNG MƠ KO CÓ RỦI RO. CÁI GÌ CŨNG CÓ CÁI GIÁ CỦA NÓ.
Thêm 1 điều này nữa:
HÃY NHỚ RẰNG TẤT CẢ CHỈ LÀ TƯƠNG ĐỐI. CHẲNG CÓ GÌ LÀ TUYỆT ĐỐI.

Cám ơn bác, chuẩn không cần chỉnh.

Back