Kỹ Thuật trồng Keo dậu làm thức ăn chăn nuôi

Do nhu cầu sữ dụng củng như là nhiều bạn hỏi mình về vấn đề trồng keo dậu làm thức ăn cho dê nên hôm nay mình mạo muội mở một bài chia sẻ cách trồng keo dậu dựa trên kinh nghiệm và đi tham quan thực tế củng như là cách trồng ở địa phương, trên đây hoàn toàn ko có chuyện sao chép copy tài liệu của người khác. Nếu có gì thiếu sót mong anh em góp ý thêm để cho bài viết hoàn thiện hơn

1. Đặc điểm

Keo dậu tên khoa học là Leucaena leucocephala còn có tên khác là keo giậu, táo nhơn, bọ chét, bình linh, keo giun.

Keo dậu thuộc họ đậu. Cây có thể sinh trưởng trên nhiều loại đất khác nhau, nhưng thích hợp nhất là đất dẽ thoát nước. Cây có khả năng chịu hạn rất tốt.

Có thể dùng làm hàng rào, chắn gió, tạo bóng mát cho cây trồng, dùng làm nọc tiêu, thâm canh năng suất cao cho gia súc gia cầm ăn.

Tùy vào điều kiện đất đai và nhu cầu sử dụng để quyết định trồng thâm canh hay xen canh.

2. Kỹ thuật trồng

- Thời gian trồng : Tốt nhất là đầu mùa mưa

- Xử lý hạt ( ĐÁNH THỨC TRẠNG THÁI NGỦ CỦA HẠT): Khâu này rất quan trọng, vì hạt keo dậu rất cứng, nếu ko đánh thức trạng thái nhủ của nó thì hạt sẻ nãy mầm ko đều. Nên trước khi trồng ta cần xử lý như sau: Ngâm hạt ở nhiệt độ nước 80-90 Độ C trong 5 phút, sau đó vớt ra ngâm lại bằng nước lạnh 1 đêm ( khoảng 8 tiếng) vớt những hạt nỗi ( hạt ko đạt) ra sau đó để ráo rồi đem gieo vào luống rạch sẵn( nếu thâm canh, hoặc trồng hàng rào) , gieo vào bầu nếu trồng xen canh hoặc trồng làm nọc tiêu.

- lượng hạt khô cần cho mỗi ha khoảng 20 kg

A. THÂM CANH: Phù hợp với diện tích đất nhỏ, có nước tưới và bón phân hàng năm để đạt năng suất cao nhất.

- Chuẩn bị đất:

Cày bừa đất, rạch hàng xâu 20cm, hàng cách hàng 80cm.

- Phân bón :

Sau khi rạch hàng thì bón 1 lớp phân lân hoặc phân chuồng hoai mục và lấp đất chừa lại khoảng 10cm.

- Cách trồng và chăm sóc :

Gieo hạt theo hàng rạch được bón lót sẵn(hàng cách hàng 80cm ban đầu), hạt cách hạt khoảng 5cm vì cần trừ hao, lấp đất sâu khoảng 5 cm.

Sau khi gieo hạt cần tưới giữ ẩm hàng ngày nếu trời ko mưa.

B. TRỒNG XEN CANH ( Thích hợp làm nọc tiêu, xen canh tạo tán cho những cây trồng ưa bóng râm, làm nọc tiêu, hàng rào…) hoặc điều kiện ít nước tưới và ko bón phân hàng năm.

Chuẩn bị bịch ươm loại (0.5kg), đất được sàn nhỏ, trộn với 1 ít phân chuồng cho vào bịch, gieo mỗi bịch 2 hạt. Sau đó tưới ẩm hàng ngày. Sau 1 tuần kiểm tra xem hạt nãy mầm đều ko? Nếu ko đều ta cần gieo dặm lại.

Khi cây được 45-50 cm thì đem ra trồng vào đất được làm sẵn.

- Chuẩn bị đất:

Sau khi cây ươm trong bịch đạt kích thước phù hợp thì ta chuẩn bị đất như sau, đào hố sâu/rộng/ngang 20cmX20cmX20cm.

Hàng cách hàng tối thiểu 2m, cây cách cây tối thiểu 1m.

- Phân bón :

Bón 1 lớp phân lân hoặc phân chuồng hoai mục như trồng thâm canh nhưng chỉ cần cho 1 lượng đất ít xuống hố đảo đều cùng phân đả bón lót ban đầu.

- Cách trồng và chăm sóc :

Dùng dao cắt đít bọc ươm ( Ko nên xé hẵn, đây là yếu tố quan trọng để tạo bộ rễ sau này và cây khỏi bị chết sau khi trồng) thả xuống hố được đào và bón phân sẵn và lấp đất nén chặt, và sau đó cắm 1 cây tre khoảng 1m, buộc thân cây keo dậu vào, giúp cây lên thẳng, chống xô ngã khi gặp gió hoặc mưa lớn….

- Tưới nước thường xuyên trong giai đoạn đầu nếu ko mưa, khi cây lớn thì có thể ko cần tưới.

3. Thu hoạch và sử dụng

- Đối với keo dậu trồng thâm canh.

Sau khi trồng cây cao khoảng 1.5m thì ta thu hoạch lứa đầu.

Cắt ngang từ mặt đất lên khoảng 80cm, sau khi thu hoạch cần tưới thường xuyên vài ngày đầu cho keo dậu đâm chồi mới, nếu chăm sóc kỹ thì sau 45 ngày thu hoạch lứa tiếp theo, thu hoạch lứa tiếp theo cần chừa lại 5cm cành mới cho keo dậu tái sinh chồi mới. Một năm cần bón phân chuồng hoai mục 1 lần vào đầu mùa mưa.

- Đối với keo dậu trồng thâm canh.

Sau khi trồng, khi cây đạt 3-4m thì ta có thể thu hoạch, ko nên thu hoạch sớm quá làm cây còi cọc chậm lớn. Nếu có tưới nước hoặc mùa mưa thì 45 ngày có thể thu hoạch lại, nếu mùa khô thì trên 60 ngày thì mới thu hoạch lại được.

Nếu làm nọc tiêu thì khi đường kính cây từ 7cm trở lên mới có thể trồng tiêu vào được.

Chúc các anh chị em thành công!

Nguồn: HOÀNG KAKA Post 14/04/2014
Hội Chăn Nuôi Dê Việt Nam - Vinagoat
https://www.facebook.com/groups/hoichannuoidevietnam/

Tui thấy bạn hoangha nói cũng đúng đấy chứ trồng làm nọc tiêu rất tốt, tận dụng được lá chăn nuôi luôn. Tẩy giun sán luôn, tiết kiệm được một lượng lớn đạm bón cho đất đấy chứ đâu có nhỏ. Tui nghỉ hiệu quả hay ko là do cách ta áp dụng thôi chứ đừng phản bác hoàn toàn như thế bác....
Thế thì viết bài "trồng Keo Giậu làm nọc tiêu"
coi các chuyên gia trồng tiêu nghĩ thế nào?

Có lẽ bạn không hiểu cách viết bài, thì đầu bài
nói lên nội dung thân bài hay sao? Tôi phản bác
trồng Keo Giậu làm thức ăn chăn nuôi, chứ không
phản đối làm nọc tiêu.

Ý bạn, trồng Keo Giậu lấy lá làm thức ăn chăn
nuôi ra sao, thì phát biểu đi. Hãy nói nó hơn
cây So Đũa đi nhé.

Bài viết hay đó bạn, mình cũng tính chuyển nuôi dê, đang phân vân về thức ăn, vì đã nghe và thấy là dê rất ít ăn cỏ, không như con bò, nó chuyên về ăn lá thì thì phải, mà chỗ mình thì chỉ có cây keo đậu này, chỗ mình kêu cây bình linh, ngoài ra con dê nó còn ăn loại lá nào dễ tìm nữa không bạn?

không bít hạ hay thượng sách chứ t chấm cho nó 1 điểm về tính chịu hạn ăn đứt các giống cỏ hiện nay rồi.
Dê ăn được rất nhiều loại thức ăn, tùy vùng miền mà có 1 số loại thức ăn nhất định....
Bên cạnh đó có thể trồng cỏ, tận dụng phế pẩm nông nghiệp như rơm, thân ngô, thân chuối, thân đậu phộng, bã mì, bã đậu, hèm bia....tùy nơi
Em thấy dưới miền Tây họ trồng toàn cây so đũa làm thức ăn cho dê, diện tích 200m2 trồng 60-80 cây nuôi được đàn dê 6 - 8 con rồi.

Cây này:

Không biết trên bác có trồng ko? hiệu quả ra sao?
Loại này dinh dưỡng củng cao, dê củng rất thích ăn....nhưng mà 200m2 thì ko thể đủ 6-8 con, nếu mà chỉ cho ăn thêm, kết hợp với cỏ nữa thì được
Thế thì viết bài "trồng Keo Giậu làm nọc tiêu"
coi các chuyên gia trồng tiêu nghĩ thế nào?

Có lẽ bạn không hiểu cách viết bài, thì đầu bài
nói lên nội dung thân bài hay sao? Tôi phản bác
trồng Keo Giậu làm thức ăn chăn nuôi, chứ không
phản đối làm nọc tiêu.

Ý bạn, trồng Keo Giậu lấy lá làm thức ăn chăn
nuôi ra sao, thì phát biểu đi. Hãy nói nó hơn
cây So Đũa đi nhé.
tui ko rảnh để giải thích với ông....

Số người hiểu được điều này không nhiều.
Thế mà họ cũng muốn học đòi trồng trọt?
ông có biết cái đéo gì mà giải thích, cứ ngu mà tỏ ra nguy hiểm, cái gì củng so sánh với Mỹ....
Nếu bác @Thuy-canh và bác anhmytran này bù trừ cho nhau thì hay quá .
Rất tuyệt cho diễn đàn .
Xin mọi người đừng làm khó bác ấy nữa .

ông có biết cái đéo gì mà giải thích, cứ ngu mà tỏ ra nguy hiểm, cái gì củng so sánh với Mỹ....
Bà con đọc mấy câu này cũng biết người viết
này chỉ biết chửi bậy thôi, chứ chẳng có lý
lẽ gì hết.

Tôi ở Mỹ, đương nhiên nói chuyện Mỹ. Nếu ai
ở Tàu mà nói chuyện Trung Quốc thì chẳng lạ.
Vấn đề ở chỗ nói chuyện cung trăng mà có lý
thì việc gì phải lăn tăn chứ?

Lộc Ninh quê tôi nuôi dê toàn cho ăn bằng lá keo, nhà nào nuôi dê thì chiều ra vườn làm một ít là có thức ăn, thiếu thì xin hàng xóm không nuôi, người được xin còn mừng vì đỡ tốn công tỉa cành. :)

cái cây keo dậu này có cho bò ăn được không ạ, khẩu phần như thế nào là hợp lí vậy mọi người , tôi ở gia lai, nuôi bò và có trang trại trùn quế kết hợp với cây chùm ngây, hân hạnh đc chỉ giáo của a em 0969049268

Theo mình Trồng để dùng làm thức ăn nuôi dê thì không nên vì cây này nhiều cành nhưng cành nhỏ tán thưa => không biết trồng bao nhiêu cho đủ cung cấp thức ăn cho dê (số lượng dê nhiều) nhưng nếu trồng làm nọc tiêu và tỉa cành cung cấp thêm thức ăn cho dê thì rất tốt còn muốn trồng cây làm thức ăn cho dê mình nghĩ nên trồng sầu đông (quê mình là sào đâu) đây là loại cây mình thấy dê thích ăn nhất (nhà từng nuôi dê) trồng thêm cỏ bắp (ngô) vừa lấy lá bắp cho dê vừa có bắp để cung cấp thêm dinh dưỡng cho dê.

cái cây keo dậu này có cho bò ăn được không ạ, khẩu phần như thế nào là hợp lí vậy mọi người , tôi ở gia lai, nuôi bò và có trang trại trùn quế kết hợp với cây chùm ngây, hân hạnh đc chỉ giáo của a em 0969049268
Người ta vẩn thường cho bò ăn loại này, đạm cao nên lưu ý khi cho ăn nên cho ăn vừa phải tránh tiêu chảy, nên kết hợp với loại nào giàu sơ là ok....

Các nước lạc hậu thì nuôi lợn bằng thân cây chuối,
vì người cơm không có ăn, thì tiền đâu mua đậu cho
chăn nuôi?

Các nước tiên tiến mua đậu, mua bột cá cho ăn, vì
họ lấy tiền bán lợn gà bò mà mua thức ăn chăn nuôi.

Vấn đề là người nông dân muốn quay lại thời đồ đá
hay tiến lên với các nước khác?

Keo giậu hay cây bất kỳ không tên tuổi nào, cứ đánh
bóng thì đều hay lắm, nhưng vấn đề đặt ra là, cái
thằng nói láo thì chẳng bao giờ làm được cái gì cả,
còn người nào dại thì mới nghe nó nói thôi. Cho đến
nay, trên mảnh đất chữ S, chưa có ai dám bỏ tiền bỏ
công ra trồng keo giậu cả. Cứ hỏi bất cứ ai sắp lên
kế hoạch trồng hay nuôi, chẳng ai trồng keo giậu.

Dear bác Anhmytran, tham gia diễn đàn đã lâu, mỗi lần thấy commnet của bác là ko muốn đọc, vì bác lúc nào cũng tỏ ra hiểu biết, xin lỗi nói thẳng, bác có hiểu biết thật, nhưng cách nói chuyện của bác ko phải là cung cấp kiến thức, mà là khoe ta đây giỏi...ngạo mạn quá ko ai ưu.

bác ko biết gì về cây keo đậu thì dựa cột mà nghe, còn có biết, hay nói cái gì thì phải có dẫn chứng khoa học, bác nói toàn dựa trên kinh nghiệm bản thân, nghe ngứa tai lắm.

Biết bác lớn tuổi, nói thế này với bác là hỗn, nhưng mà ko nói, thấy bác hung hăng quá,,,chịu không nổi

bác nói bò ăn đâu, ăn bột,,,là bác thấy bề mặt chăn nuôi của US thôi, bác ko biết con bò chỉ ăn chất xanh thôi à, và nếu cho ăn tinh bột quá nhiêu thì tiêu chảy, ở mỹ bò ăn bột, ăn bắp là vì người ta dùng men tiêu hóa ép bò tiêu hóa bột đó thôi, hậu quả là bò có ecoly 519e gây nguy hiểm cho người...vì sao us nó cho bò ăn bắp là vì bắp với đậu nành là một loại cây nông nghiệp đã năng,có thể chế biến thành nhiều thành phẩm, có thể trữ lâu, và có năng suất cao nhất thế giời....nên nó phải xoay vần trong đó tạo ra một ngành nông nghiệp đậm công nghệ - hay mang tính công nghiệp cao

ở vn, bắp hay đậu nành năng suất chỉ đat 1/5-1/6 mỹ thôi,người còn chưa có ăn lấy đâu cho bò.Mà mình còn chưa có nghành công nghệ vi sinh nuôi trồng nữa, nên nếu mua bột cho bò ăn chắc nó chết chứ ko mập đâu vì nông dân tìm đâu ra engime cho bò như US.

vấn đề cây keo đậu là một cây tròng tốt để cải tạo đất và phục vụ chăn nuôi được rất nhiều nhà khoa học nghiên cứu và công nhận. qua 40 năm nghiên cứu, FAO - tổ chức nông lương thế giới đã chọn và giới thiệu mô hình trồng cây keo đậu cải tạo đất và làm thức ăn chăn nuôi ,,, dưới đây là bài viết của FAO đánh giá về việc trồng keo đậu cải tạo đất trồng cỏ nươi bò của AU, và tận dụng keo đậu bổ sung dinh dưỡng cho bò,,,bác ở mỹ, giỏi tiếng anh đọc hết 10 bài về kỹ thuật nông- lâm kết hôp của FAO này sẽ thấy là keo đậu rất tốt cho nông dân nước nghèo nhé,

nói có sách, mách có chứng, chứ không phán bừa như bác đâu, gởi bác

http://www.fao.org/ag/agp/agpc/doc/publicat/gutt-shel/x5556e0w.htm#TopOfPage
http://www.fao.org/wairdocs/ilri/x5545e/x5545e06.htm#TopOfPage
http://www.fao.org/wairdocs/ilri/x5545e/x5545e04.htm

Bạn tức vì tôi khoe khoang, thì tức đến già.
Muỗi khỏi tức, thì đừng vào AgriViet nữa.
Còn nhiều người khoe khoang, chứ không chỉ
có 1 đâu. Khổ thân bạn.

Còn chuyện tham khảo tài liệu tiếng Anh, bạn
vừa chê người khác, thì bạn lại ăn luôn phải
đũa ấy. Sao không tìm tài liệu tiếng Việt?
Ắt hẳn bạn không tìm ra, phải không?

Bạn nói loanh quanh, mà không dám nói tôi sai
ở chỗ nào. Xin trích ra để bạn đọc, không bị
sót chỗ này:

Thằng cha anhmytran này vừa ngu mà lì nữa chứ, não nó chắc làm từ bột đậu nành bên mỹ thì phải, đọc mà bức xúc quá chịu k nổi à. Chắc làm culi bên đất khách buồn tủi, bị bắt nạt nhiều quá nên lên mạng ảo giật le đây mà, mọi người cứ nhất quán theo thế mạnh địa phương ta mà làm, có đầu óc, ý chí, quyết tâm sẽ thành công, đừng nghe nó sủa bậy

Thằng cha anhmytran này vừa ngu mà lì nữa chứ, não nó chắc làm từ bột đậu nành bên mỹ thì phải, đọc mà bức xúc quá chịu k nổi à. Chắc làm culi bên đất khách buồn tủi, bị bắt nạt nhiều quá nên lên mạng ảo giật le đây mà, mọi người cứ nhất quán theo thế mạnh địa phương ta mà làm, có đầu óc, ý chí, quyết tâm sẽ thành công, đừng nghe nó sủa bậy
Theo cháu bác nên thận trọng lời nói, bác anhmitran cống hiến cho diễn đàn ở mức nào thì chắc cháu không cần nói :d chứ các bác khó chịu với bài viết của bác anhmitran thì đừng quan tâm, có thể do cảm nhận mỗi người mỗi khác nhưng cháu thích đọc bình luận anhmitran lắm ạ!

Nói về dinh dưỡng, các lá cây giàu đạm đến đâu
cũng thua hạt đậu tương (đậu nành, yellow bean).
Vì thế, người ta không trồng keo giậu lấy lá
chăn nuôi, mà mua hạt đậu tương, xay ra cám,
để chăn nuôi. Năm vừa rồi, giá đậu tương thế giới
sụt thê thảm, vì Mỹ được mùa đậu tương, mà Mỹ vốn
là một nước cung cấp đậu tương quan trọng của thế
giới.

Nói về năng suất, keo giậu là một cây rất kém năng
suất. Có thể nói cách hình tượng cho dễ hiểu rằng,
Cỏ, rau muống, rau ngót, keo giậu xếp hạng từ cao
nhất đến thấp nhất về năng suất. Keo giậu chậm lớn
hơn rau ngót, vì thân cành của nó to hơn, nhiều gỗ
hơn. Rau ngót chậm lớn hơn rau muống vì nó cũng có
thân và cành, còn rau muống thì không. Rau muống
chậm lớn hơn cỏ thì ai cũng biết rồi.

Thực tế xưa nay, cho dù ai nói ngả nói nghiêng rằng
keo giậu là cây làm thức ăn chăn nuôi tốt nhất trái
đất, chưa có nông trại nào bỏ ra một héc ta mà trồng
keo giậu cả. Bà con ai có gan bỏ ra 1 héc ta trồng
keo giậu, ắt được đẳng cấp anh hùng lao động.
Keo .
ở Bình Phước trông vài chục ngàn hecta thôi. chứ ko có nhiều.
trồng tiêu là phải trồng keo. tiêu leo lên cây keo . keo nhiều thì dân giựt nhánh cho dê ăn , dê béo tố sinh sản tốt. tuy nhiên 1hecta trông khoảng một ngàn nọc tiêu. cây keo cho dê ăn là ok . nếu mua dê ở Bình phước thì coi chừng nó ko biết ăn cỏ.
Các nước lạc hậu thì nuôi lợn bằng thân cây chuối,
vì người cơm không có ăn, thì tiền đâu mua đậu cho
chăn nuôi?

Các nước tiên tiến mua đậu, mua bột cá cho ăn, vì
họ lấy tiền bán lợn gà bò mà mua thức ăn chăn nuôi.

Vấn đề là người nông dân muốn quay lại thời đồ đá
hay tiến lên với các nước khác?

kkkk
về Bình Phước Bình Dương mà xem. đừng nên suy nghĩ nông cạn bạn ơi

Theo cháu bác nên thận trọng lời nói, bác anhmitran cống hiến cho diễn đàn ở mức nào thì chắc cháu không cần nói :d chứ các bác khó chịu với bài viết của bác anhmitran thì đừng quan tâm, có thể do cảm nhận mỗi người mỗi khác nhưng cháu thích đọc bình luận anhmitran lắm ạ!
Sinh ra và sống trong hoàn cảnh nói một chiều, nghe một chiều, thì dễ bị bệnh chửi bậy lắm bạn ạ. Thật tiếc cho họ, hơn là giận. Dù sao, cứ chịu khó lên diễn đàn, nghe người ta nói nhiều chiều, thì cái tật xấu đó sẽ mất. Những điều bị nhồi sọ, bị nâng lên chân lý, té ra, là sai hết.

Ví dụ, ngày xưa người ta nói và viết "giậu" nhưng bây giờ lại là "dậu" cũng như năm Dậu vậy. Đen trắng, phải trái lẫn lộn. Phải có nhiều năm học tập và nghiền ngẫm, mới thấy rõ được.

Sinh ra và sống trong hoàn cảnh nói một chiều, nghe một chiều, thì dễ bị bệnh chửi bậy lắm bạn ạ. Thật tiếc cho họ, hơn là giận. Dù sao, cứ chịu khó lên diễn đàn, nghe người ta nói nhiều chiều, thì cái tật xấu đó sẽ mất. Những điều bị nhồi sọ, bị nâng lên chân lý, té ra, là sai hết.

Ví dụ, ngày xưa người ta nói và viết "giậu" nhưng bây giờ lại là "dậu" cũng như năm Dậu vậy. Đen trắng, phải trái lẫn lộn. Phải có nhiều năm học tập và nghiền ngẫm, mới thấy rõ được.
Bác anhmytran lầm rùi nhé. Cái gì bác chưa rõ thì đừng la lớn. Đất nước VN trải dài hàng ngàn cây số, chia ra 3 vùng miền, mỗi vùng miền có đặc trưng khí hậu và thảm thực vật khác nhau. Có khi trong cùng 1 tỉnh, ở huyện Xuyên Mộc đi đâu bác cũng gặp loài cây đó nhưng bước qua huyện khác không gặp đâu. Kiến thức là vô hạn, hiểu biết của ta chỉ là hạt cát thui. Ở vùng mình người ra trồng keo để làm trụ tiêu, ngọn hái nuôi dê. Nhà nào nhiều dê thì trồng thành hàng theo ranh đất kết hợp làm hàng rào. Nhà mình thì trồng hàng rào cho bò ăn, bò rất thích nhất là trái. Mình phải treo cái bảng "cấm hái lá" vì cứ bị những người nuôi dê chặt trộm. Keo trong hình chủ pic là keo thuần, ít trái, chậm đâm nhánh, lá nhỏ. Keo nhà mình là keo lai sinh trưởng mạnh, nhiều trái, chặt nhánh cắm đất mùa mưa chúng cũng sống được. Mình cưa nguyên gốc bằng bắp đùi mình làm trụ cái trại mà nó sống phát triển cho trái mặc dù một nửa thân ở mát bị chết. Cành lớn mình còn cưa 2m ngâm xuống ao 1 tháng vớt lên làm trụ giàn mướp, bầu, đậu rồng, độ bền 1-2 năm tùy độ già cành và kĩ thuật làm giàn. Bác anhmytran co tin không hay muốn e chụp hình.
ở đâu có nhiều hạt cho em xin it nhỉ
Hạt phải canh me lúc trái vừa xám, để khô là sâu ăn hết phần lõi.

Còn nữa, mỗi vùng mỗi miền có cách gọi tên cây cỏ, con vật khác nhau, dù đó có sai lỗi chính tả. Xin lỗi bác, bác quên lịch sử VN rồi, bị TQ đô hộ cả ngàn năm, rồi Pháp, Mỹ. Chỉ mới giải phóng từ năm 75. Sau năm 75 được bao nhiêu gia đình người việt có dk cho con cái ăn học, hay anh chị phải nghỉ phụ ba mẹ nhường e đi học. Mọi người lên diễn đàn này để học những điều mình chưa biết, học luôn cả thất bại của người khác. Cớ sao lại bắt bẻ nhau những điều nhỏ nhặt. Nếu bác cho đi một điều bác sẽ nhận lại được nhiều hơn. Cảm ơn bác đã đọc

Keo .
ở Bình Phước trông vài chục ngàn hecta thôi. chứ ko có nhiều.
trồng tiêu là phải trồng keo. tiêu leo lên cây keo . keo nhiều thì dân giựt nhánh cho dê ăn , dê béo tố sinh sản tốt. tuy nhiên 1hecta trông khoảng một ngàn nọc tiêu. cây keo cho dê ăn là ok . nếu mua dê ở Bình phước thì coi chừng nó ko biết ăn cỏ.
về Bình Phước Bình Dương mà xem. đừng nên suy nghĩ nông cạn bạn ơi
Bạn hiểu người ta trồng keo giậu để làm nọc cho tiêu, hay là để lấy lá nuôi dê?
Mọi người lên diễn đàn này để học những điều mình chưa biết, học luôn cả thất bại của người khác. Cớ sao lại bắt bẻ nhau những điều nhỏ nhặt. Nếu bác cho đi một điều bác sẽ nhận lại được nhiều hơn. Cảm ơn bác đã đọc
Sửa chính tả là điều nhỏ nhặt. Thế mà bạn bắt bẻ?

Back