Kỹ thuật trồng sâm !

• Thread starter cuadien
  • Ngày gửi
Tình hình là em xin được ít hạt sâm hàng xẻng chưa biết trồng và gieo hạt thế nào, bác nào đã trồng thành công cho em xin cách ươm và trồng dc ko ạ ?
Hiện tại em đang ươm bằng giá thể mùn dừa + đất xốp được ko mấy bác !

Cụ thể Hạt của bạn đã xử lý phân tầng chưa? Vì hạt Sâm hàn xẻng cần xử lý phân tầng 100 ngày lạnh khoảng 4-5oC.
Đất gieo: Nên gieo trên đất mùn có hàm lượng hữu cơ cao, thoát nước tốt nhưng vẫn có khả năng duy trì độ ẩm tốt là quan trọng nhất cho sự phát triển tốt. Theo tôi thì gieo trên xơ dừa ko phù hợp lắm, giá thể này chỉ phù hợp trong trồng hoa lan.
Nếu bạn có nhiều hạt thì lên luống gieo. Còn nếu ít hạt thì gieo vào chậu cảnh, lấy cây bút chì chọc sâu khoảng 2-3cm, bỏ hạt vào và lấp kín, che phủ vỏ trấu hoặc sư dừa để giữ ẩm.
Chúc thành công!

Thổ nhưỡng (tính chất đất) thì thích hợp rồi, nhưng sâm hàn xẻng ko thích hợp với khí hậu: lượng mưa, độ ẩm đất, độ ẩm không khí thì quá cao; nhiệt độ thì quá nóng; cường độ ánh sáng mạnh, biên độ nhiệt ngày đêm thấp, độ dài ngày/ đêm (do VN gần xích đạo hơn hàn xẻng) và khác về nhiều cái chi chi nữa nên dù có hợp thổ nhưỡng nhưng ko hợp khí hậu nên khó trồng đc, và nếu có đc thì chất lượng sâm sẽ khác hàn xẻng (có thể tốt hơn, hoặc có thể như củ đinh lăng) he he.

em cũng chưa biết là nó được xử lý chưa nữa, vì em nhờ người mua hộ bên hàn, mang về gieo từ hôm đăng tới giờ chưa thấy nở chắc hy sinh hết rồi bác ạ :))

em cũng chưa biết là nó được xử lý chưa nữa, vì em nhờ người mua hộ bên hàn, mang về gieo từ hôm đăng tới giờ chưa thấy nở chắc hy sinh hết rồi bác ạ :))
bác cứ trồng thử 5-6 năm sau đào củ lêm đi kiểm tra, phân tích thành phần dược tính xem sao. ko được như han xeng thi củng được nhu tàu khựa :p:p

Bạn định trồng ở đâu thế. Nếu trông ở hà Nội thì đâu tư một giãn máy lạnh đi rồi trồng

Back