Kỹ thuật úm gà

• Thread starter barefooter_ce
  • Ngày gửi
Mình đọc vài tài liệu về kỹ thuật úm gà nhưng thấy ko thống nhất với nhau. Nên có 1 vài câu hỏi liên quan đến kỹ thuật úm gà mình muốn nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp:
1. Khi đưa gà con thả vào quây úm cho ăn luôn, cứ 2 tiếng cho ăn 1 lần để kích thích thèm ăn của gà hay là cho nhịn vài tiếng, cho uống gluco hoặc điện giải rồi mới cho ăn???
2. Mình đọc tài liệu thấy có nói là chia thành từng quây úm khoảng 6m2. Thực tế mình thấy người chăn nuôi không chia quây úm mà quây úm cả đàn 5000-7000 con luôn. Cách nào mới là đúng?
3. Nhiệt độ úm mình thấy bài viết trong Vietdvm và bên Galuonghue.com.vn cũng không giống nhau. Có phải là vì nhiệt độ chính xác tùy thuộc vào từng giống gà và thời tiết lúc úm? Mình phải dựa vào biểu hiện của gà con để điều chỉnh nhiệt độ: gà tụm lại dưới bóng đèn là gà lạnh, gà dạt ra khỏi bóng đèn kêu râm ran là gà nóng ....
Cảm ơn các bạn/anh/chị rất nhiều.

File đính kèm

• nhiet-do-phu-hop-trong-quay-um Luong hue.jpg
    nhiet-do-phu-hop-trong-quay-um Luong hue.jpg
    43.4 KB · Lượt xem: 21.662
  • nhiet-do-um Vietdvm.jpg
    nhiet-do-um Vietdvm.jpg
    44.2 KB · Lượt xem: 21
1.Theo mình thì bắt gà về thả vào quây úm cở 10p rồi cho uống nước + vtm... Rồi cho ăn sau khi cảm thấy gà ổn định. Con gà nó có túi dự trữ dinh dưỡng sau khi nỡ( lòng đỏ ), nên gà con vẫn sống tốt sau 24h. K ảnh hưởng nhiều đâu.
2. e nuôi ít nên k rõ, chắc là cách nào tiện lợi, tiết kiệm thì ngta làm để giảm chi phí.
3. Ít ai đặt nhiệt kế trong chuồng úm để theo dõi nhiệt độ đâu. Cứ nhìn đội hình mà triển khai chiến thuật hợp lý thôi.

1.Theo mình thì bắt gà về thả vào quây úm cở 10p rồi cho uống nước + vtm... Rồi cho ăn sau khi cảm thấy gà ổn định. Con gà nó có túi dự trữ dinh dưỡng sau khi nỡ( lòng đỏ ), nên gà con vẫn sống tốt sau 24h. K ảnh hưởng nhiều đâu.
2. e nuôi ít nên k rõ, chắc là cách nào tiện lợi, tiết kiệm thì ngta làm để giảm chi phí.
3. Ít ai đặt nhiệt kế trong chuồng úm để theo dõi nhiệt độ đâu. Cứ nhìn đội hình mà triển khai chiến thuật hợp lý thôi.
cảm ơn bạn. Mình nghĩ nuôi ít thì ko cần chính xác nhiệt độ nhưng nuôi quy mô lớn thì để giảm thiểu rủi ro vẫn nên theo dõi nhiệt độ cụ thể. Chi phí cũng ko là bao cả.

cảm ơn bạn. Mình nghĩ nuôi ít thì ko cần chính xác nhiệt độ nhưng nuôi quy mô lớn thì để giảm thiểu rủi ro vẫn nên theo dõi nhiệt độ cụ thể. Chi phí cũng ko là bao cả.
Bạn nuôi số lượng bao nhiêu vậy

Back