Làm gì với 1500m2 đất trồng lúa không hiệu quả?

• Thread starter rattitoe
  • Ngày gửi
Kính chào bà con cô bác,
Hiện rattitoe có trong tay một số tiền nho nhỏ khoảng 50t và 1500m2 ruộng trồng lúa nước một năm hai vụ ở Đông Bắc bộ, nhưng xét thấy không có hiệu quả nên muốn chuyển đổi mục đích sử dụng làm VAC.
Đặc điểm khu đất:
- Đất thịt đang trồng 2 vụ lúa một năm, không bị úng lụt.
- Tách biệt hẳn với khu dân cư, có thể kéo điện ra dễ dàng, đường giao thông thuận tiện
- Về mùa khô từ tháng 9 đến tháng 1 hàng năm không có nước tưới
- Xung quanh chưa có mô hình nào tương tự.
Kính nhờ bà con cô bác tư vấn dùm một mô hình sao cho hiệu quả, phù hợp với thổ nhưỡng và khí hậu địa phương.

Mình có một số góp ý thế này
- Đất trồng lúa Làm VAC thì phải lên nền : Tiền công đào ao lên nền, Thủ tục chuyển đổi từ đất trồng lúa sang đất vườn
- Làm gì thì yếu tố An ninh cũng phải ưu tiên hàng đầu. Với VAC theo mình phải có hàng rào => Chi phí làm hàng rào 1500 m2 cũng không hề rẽ

Cơ bản đó là hai vấn đề đầu tiên bạn cần giải quyết, có một nền đất 1500 m2 với hàng rào bao bọc rồi thì tha hồ mà lựa chon mô hình phối hợp

Vâng, cảm ơn anh truongkhoi2004! Nhân đây cũng xin hỏi anh chi tiết về thủ tục chuyển đổi và chi phí làm nền với hàng rào ạ!

Tôi cũng rất quan tâm đến mô hình này, tôi có 1.000m2 đất 2 lúa, giáp khu nhà đang ở, rất thuận lợi về đường, điện và nước tưới-tiêu. Chỉ có điều ở chỗ tôi nếu là đất 2 lúa thì rất khó chuyển đổi sang làm ao- vườn. Bác nào có kinh nghiệm vụ này xin cho ý kiến

Tôi cũng rất quan tâm đến mô hình này, tôi có 1.000m2 đất 2 lúa, giáp khu nhà đang ở, rất thuận lợi về đường, điện và nước tưới-tiêu. Chỉ có điều ở chỗ tôi nếu là đất 2 lúa thì rất khó chuyển đổi sang làm ao- vườn. Bác nào có kinh nghiệm vụ này xin cho ý kiến
Hi, bác ở đâu ?
Hiện nay nhiều địa phương không cho phép chuyển đổi Đất Trồng Lúa sang đất vườn
Việc chuyển thì không khó, quan trọng phải có tí quen biết và có bác soi sáng sẽ được hướng dẫn đi đường vòng cái khó là chi phí lên nền, hàng rào với 1000 m2 cũng không hề rẻ

Khu vực mình : Giá đất khoản 700,000/Xe 5 khối, lên 0.5 met thì cũng tầm 100 Xe tức khoản 70 Tr
Chi phí hàng rào cột be tông, Lưới B40, cổng rào, .... cũng dao động từ 50-100 Tr tùy vào cách làm kiên cố hay như thế nào ? ....

Đại khái chưa làm gì đã mất khoản trên dưới 100 Tr, với số tiền này đi thuê đất sẽ lợi hơn nhiều.

Theo em thì nếu chạy được thủ tục chuyển đổi rồi, chỉ cần thuê máy xúc đào đắp lên bờ là xong phần ao và nền, nhưng chi phí bao nhiêu thì em chưa biết. Còn hàng rào thì cũng tùy, có thể chỉ cần đổ cọc bê tông rồi giăng dây kẽm gai cho cách nhỡ là được, làm vậy chắc không tốn nhiều. Bác nào có đơn giá máy xúc đào đắp theo giờ xin cho biết luôn. Thêm nữa theo em thì chỉ đào rãnh để đắp bờ và nền thôi, phần còn lại có thể làm dần dần. Ý em là làm từng tí một, vừa làm vừa nghe và rút kinh nghiệm, kiểu như: năm đầu đào rãnh đắp bờ và nền để trồng cây bóng mát, xây nhà trông coi và chuồng trại, dưới rãnh nuôi cá kết hợp lúa ở phần còn lại, nếu không được thì năm sau mở rộng ao nốt phần còn lại, lúc đó cây bóng mát lớn rồi tiện nuôi gà, vịt hơn...

Cái khó nằm ở thủ tục chuyển đổi, ở chỗ tôi nếu là đất ruộng trũng 1 vụ lúa thì chuyển sang làm ao dễ hơn. Chứ đất 2 vụ lúa là không thể. Chỉ còn cách làm kiểu đặc công, điếc không sợ súng, cứ làm dần. Tuy nhiên làm như vậy thì phải tầm 5 năm sau mới được cái ao-vườn ra hồn

Mình thì tính tầm 3 năm thôi, vậy nên mới chỉ đào rãnh, vẫn để cấy lúa phần chưa đào làm bình phon, năm thứ 2 hạ một nửa phần đất thịt đó lên bờ, ở dưới vẫn cấy lúa ngoi và nuôi cá để giữ mầu ao, sang năm thứ 3 thì lấy nốt phần đất lên là bờ đủ cao và ao đủ sâu. Làm một lần xong ngay e rằng khó khăn với mấy anh cán bộ, làm dần như vầy cộng với 'phạt hành chính' đầy đủ xem ra khả thi hơn.

Bác có tận 1500m2 là rộng rồi. Nhà em chỉ có 3 sào bắc bộ mà em tính cuối năm sau em cũng làm!
Chả là em chờ họ làm đường bê tông xuống cánh đồng cho hoàn thiện rồi làm sau đó ra ở luôn. Còn vấn đề thủ tục thì chỗ em thấy có 3 - 4 nhà làm rồi, không vấn đề gì! Bác lưu ý chút nếu xây nhà ở thì tốt nhất xây cái nhà mái ngói cao <3.5m( em nghe thấy bảo thế)

chào các bác. gia đình e cũng có 1500m2 đất dự phòng ko biết có trồng trọt đc gì ko các bác. hiện tại đang trồng mì. nếu mình chuyển qua trồng cây ăn trái thì có gặp trở ngại gì pháp luật ko các bác. mong bác nào biết giúp e với. e chân thành cảm ơn

Cỡ mà gần nhà minh được mảnh đất ruộng 2000 mét vuông nhỉ. Mình sẽ làm ngay. Nhưg mô hình của mình có nhược điểm sau:
+ 3 năm mới có thu chính (các khoản thu phụ như chăn nuôi heo bò gà vịt ko nói tới).
+ chi phí ban đầu cải tạo khá lớn.
+ chỉ phù hợp cho miền đông nam bộ và tây nam bộ thôi.
+ khả năng tự động hóa cao ( nhưg tốn nhiều tiền hơn).

Theo em, diện tích nhỏ như vậy thì nên đào ao 500m2 để nuôi cá (trê, rô...). Vật đất lên 1000 m2 còn lại đeer trồng cây.
1. Trồng cây ăn quả lâu năm thì kết hợp chăn nuôi gia cầm (gà, vịt, ngan...). Lấy ngắn nuôi dài và lấy phân cho cá ăn.
2. Trồng cây rau màu (có thể kết hợp chăn nuôi gia cầm nhưng cần phải làm chuồng hoặc quây lưới)
3...

Theo dự tính của tôi nên làm khoảng 500m2 ao để lấy đất nâng nền cao. Trên bờ trồng cây lâu năm + nuôi gà, dưới ao có thể nuôi ếch + cá trê. Trên bờ ao làm giàn trồng mướp, gấc, su su ( trồng cái gì đó kiếm thêm)
Ngắn dài gì thì không rõ nhưng trồng cây gì nuôi con gì mà mau có thu nhập và đủ ăn!
Chỗ tôi có người làm đào ao + làm rào bảo vệ, xây cái nhà ở tạm hết tầm 120tr cho diện tích ruộng gần 1000m2!

Tôi tính rằng nếu làm quy củ thì đầu tư ban đầu hàng trăm triệu mới được. Nếu đào ao, hay làm vườn trồng cây lâu năm đều phải đào đất tôn nền tính toán làm sao còn tránh ngập những năm năm ngập lớn. Rồi hàng rào phải đảm bảo để còn chăn nuôi hoặc là để chống trộm.... Còn kinh phí có hạn và không xin được thủ tục thì chấp nhận làm dần. Đúng là với dự án kiểu này nếu tính hiệu quả kinh tế thì lâu thu hồi vốn lắm

Nếu thuê xe múc thì bác nên thuê khoán , thuê theo giờ e cũng ko biết giá , thuê khoán cho việc đào ao 500m2 và đắp đất chắc tầm 7tr , e thuê 2 lần rùi , 1 lần múc rãnh lắp cống và san nền đất tốn 5tr5 , hôm rồi vừa múc thêm ao to ra và múc la5ji nền đất toàn bộ tốn công 1 ngày hết 5tr

Back