Hỏi đáp làm gì với 1triệu đồng tiền vốn đây mọi người

• Thread starter truongmanh
  • Ngày gửi
Tình hình là có thằng e trai 16t nó bảo với mình là có 1triệu đồng tiền mặt làm vốn đầu tư nó hỏi mình nên nuôi con gì mà phù hợp với 1trieu đồng bây gio..mình khuyen nó là nuôi 3con chó co. .sau đó nhân đàn lên..nhưng nó đang không thích..

Vì vậy mình bí qúa lên đây hỏi m.n xem nên nuôi gì góp ý cho thằng e mình với...thanks

Uhm,toàn người thành công.Nhưng you nên nhớ chủ đề này là làm giàu từ 1 triệu việt nam đồng đó.Nếu số vốn cao thì ko có j bình luận.Dùng 1 triệu để nuôi gà trong 1 năm lời 40 triệu ư.Mình đã nuôi ,bạn bè, người thân quen và thực sự cả đời mình và vốn kiến thức seach google của mình cũng chưa thấy được người nào dùng 1 triệu nuôi gà mà lời 1 năm 40 triệu hết.
Nói thẳng 1 triệu mua được bao nhiêu con gà giống?Nếu gà tốt + không dịch bệnh + may mắn thì mất 5 tháng trở lên mới bán được nhá (nuôi bằng đồ dư thừa ).một năm nếu bạn nuôi gà con lên thì được 2 tua là quá đát.nên nhớ là ko có vốn để xoay vòng nên bán xong lứa đầu mới có tiền mua giống lứa sau
Sáng mai you ra đường hỏi người ta xem you có 1 triệu thì nuôi gà có lời được 40 triệu trong 1 năm hay ko?biết liền

Cãi với a mệt quá, a ko biết cách nuôi thì thôi chứ ko phải là ng ta cũng như a ko làm đuợc, hiểu ko?
Anh mang 1tr đi mua gà rồi nuôi bán hết rồi, làm sao đào ra dc 40tr. Thử a mua 10 con gà mái đi, 3 tháng đẻ và ấp ra con 1 lứa, vậy tháng thứ 1 có F1, tháng thứ 4 có F2, Tháng thứ 7 có F3 và Tháng thứ 10 có F4 trung bình 1 lứa 100 con

100 con tuyển lại 25 con mái thôi để nuôi sinh sản, còn tất 75 con trong F còn lại sẽ bán thịt, cho là bán dc 50 con, thì ko phải kiếm dc 5tr rồi sao, 4 F thì ko phải dc 20tr à

F1 đến tháng 6 sẽ đẻ, 25 mái mẹ thành 250 con gà con, nuối đến tháng thứ 11 bán thit con cho là còn dc 150 con thôi, dc 15tr chưa
F1 đến tháng 9 đẻ tiếp 250 con nữa, nhưng đến tháng 12 dc co 3 tháng, gà con bé, bán lúa non 50k 1 con cũng kiếm dc khối tiền
Chưa tính những F khác là đã đủ tiền rồi, vì cái quan trọng là các a quên đi cái nguồn thức ăn mình có là cơm thừa đủ sức nuôi dc bao nhiu con, maximum cái ấy, ko để phí cái tài nguyên ấy, ví dụ cơm nuôi dc 500 thì ráng hạn chế trong 500 thôi, có thêm gà thì đem bán gà giống hết ko nuôi vì nuôi sẽ ko đủ thức ăn, a có thêm 1 nguồn thu từ gà con giống

Nếu tôi tính vậy ai nói tui là nông dân bàn phím tôi cũng chịu, và thực tế tôi đã kiểm chứng là hoàn toàn khả thi nếu như a có nguồn thức ăn giống tôi, còn a ko có thì lại là chuyện khác.

Cãi với a mệt quá, a ko biết cách nuôi thì thôi chứ ko phải là ng ta cũng như a ko làm đuợc, hiểu ko?
Anh mang 1tr đi mua gà rồi nuôi bán hết rồi, làm sao đào ra dc 40tr. Thử a mua 10 con gà mái đi, 3 tháng đẻ và ấp ra con 1 lứa, vậy tháng thứ 1 có F1, tháng thứ 4 có F2, Tháng thứ 7 có F3 và Tháng thứ 10 có F4 trung bình 1 lứa 100 con

100 con tuyển lại 25 con mái thôi để nuôi sinh sản, còn tất 75 con trong F còn lại sẽ bán thịt, cho là bán dc 50 con, thì ko phải kiếm dc 5tr rồi sao, 4 F thì ko phải dc 20tr à

F1 đến tháng 6 sẽ đẻ, 25 mái mẹ thành 250 con gà con, nuối đến tháng thứ 11 bán thit con cho là còn dc 150 con thôi, dc 15tr chưa
F1 đến tháng 9 đẻ tiếp 250 con nữa, nhưng đến tháng 12 dc co 3 tháng, gà con bé, bán lúa non 50k 1 con cũng kiếm dc khối tiền
Chưa tính những F khác là đã đủ tiền rồi, vì cái quan trọng là các a quên đi cái nguồn thức ăn mình có là cơm thừa đủ sức nuôi dc bao nhiu con, maximum cái ấy, ko để phí cái tài nguyên ấy, ví dụ cơm nuôi dc 500 thì ráng hạn chế trong 500 thôi, có thêm gà thì đem bán gà giống hết ko nuôi vì nuôi sẽ ko đủ thức ăn, a có thêm 1 nguồn thu từ gà con giống

Nếu tôi tính vậy ai nói tui là nông dân bàn phím tôi cũng chịu, và thực tế tôi đã kiểm chứng là hoàn toàn khả thi nếu như a có nguồn thức ăn giống tôi, còn a ko có thì lại là chuyện khác.
nói kiểu you thì cho tôi 1 hạt đậu và 1 m2 đất thì tôi làm tỉ phú được.bó tay.tranh luận nãy giờ you ko thấy là you nói sách vở tính toán trên lý thuyết suông ah ?ko tính rủi ro chăn nuôi ah ?làm ăn không phải 1+1 = 2 đâu.

nói kiểu you thì cho tôi 1 hạt đậu và 1 m2 đất thì tôi làm tỉ phú được.bó tay.tranh luận nãy giờ you ko thấy là you nói sách vở tính toán trên lý thuyết suông ah ?ko tính rủi ro chăn nuôi ah ?làm ăn không phải 1+1 = 2 đâu.

Thôi bài cuối nhé a, e còn phải ngủ 3h sáng thức để chăm mấy con gà nữa.

Anh mà nói 1 hạt đậu và 1m2 đất thành tỉ phú là a ko có suy nghĩ rồi, 1m2 trồng trọt gì dc mà tỉ với chả phú. Còn vấn đề tôi nói ở đây là làm sao kiếm ra 40tr/năm bằng 1tr tiền vốn ban đầu + với nguồn thức ăn thừa của tôi a hiểu ko.

Anh có làm đâu mà tính rủi ro, anh ko thấy tôi tính con số toàn đã trừ rủi ro ra rồi hay sao. Anh có đầu óc sao ko suy nghĩ thử rủi ro là cái gì. Theo như tôi dc học từ trường đại học thì rủi ro là những việc mà mình ko muốn, có thể gây ảnh hưởng đến việc kinh doanh của mình, nhưng, nó có thể kiểm soát được bởi những dự toán cụ thể, những kế hoạch chi tiết, những sự cẩn thận và siêng năng (những thứ mà nảy giờ tôi nói thì bị anh chê là toàn lý thuyết, sách báo, nói suông ấy nhớ ko). ANh tính càng kỹ, rủi ro càng thấp, anh càng cẩn thận, càng siêng năng rủi ro sẽ càng bị hạn chế đi, từ đó suy ra những thứ a coi thường nãy giờ sẽ giúp tôi giảm thiểu đi các rủi ro trong việc nuôi gà.

100 con gà, tôi tuyển 25 con, bán 50 con, có nghĩa là tôi đã cho mức hao hụt rủi ro rồi đấy, anh đọc cho kỹ trc khi nói nhé, đấy là 25% hao hụt rủi ro rồi đấy. Chứ ko lẽ ra 100 con gà con anh bán dc co 10 con sao, nếu vậy thì rủi ro hao hụt 90% anh làm cái gì cũng chết chứ đừng nói là nuôi gà. Khi anh nuôi gà tuân thủ quy tắc an toàn, chủng ngừa đầy đủ thì đảm bảo anh rất ít dịch bệnh, anh siêng năng dọn chuồng, vệ sinh đảm bảo, rất khó xảy ra dịch bệnh, nếu a là người tốt, siêng năng, bà con hàng xóm thương, thì đâu ai ăn cắp ăn trộm gà của anh, đấy là hạn chế rủi ro đấy, còn a sợ rủi ro thì tại do anh quá lười, ko chịu chủng ngừa, ko vệ sinh để dịch bệnh, ko quan hệ để chúng ghét vào ăn cắp, phá hoại của a. Và lời cuối cùng cho Topic này: Anh sợ rủi ro thì a ko nên theo nghề nông, a sẽ nghèo suốt đời thôi, a nên theo nghề nào như đi làm công nhân gì gì đó, viên chức, làm lãnh lương ổn định hàng tháng, rồi sống cho qua ngày, đợi tuổi già đến thì lấy lương hưu ra mà uống thuốc. Còn tôi, bước vào từ 14 năm trc, bắt đầu nuôi những con gà đầu tiên, tôi xác định là mình phải ráng kiên trì, qua thời gian nghề dạy nghề tôi sẽ học được những gì hay, tốt, và làm đúng qui trình để mình có thể thành công thế thôi và tôi khẳng định là 1tr lên 40tr trong 1 năm với tôi là hoàn toàn có thể, a tin hay ko thì tùy, bb anh, đi chăm gà đây

Uhm,toàn người thành công.Nhưng you nên nhớ chủ đề này là làm giàu từ 1 triệu việt nam đồng đó.Nếu số vốn cao thì ko có j bình luận.Dùng 1 triệu để nuôi gà trong 1 năm lời 40 triệu ư.Mình đã nuôi ,bạn bè, người thân quen và thực sự cả đời mình và vốn kiến thức seach google của mình cũng chưa thấy được người nào dùng 1 triệu nuôi gà mà lời 1 năm 40 triệu hết.
Nói thẳng 1 triệu mua được bao nhiêu con gà giống?Nếu gà tốt + không dịch bệnh + may mắn thì mất 5 tháng trở lên mới bán được nhá (nuôi bằng đồ dư thừa ).một năm nếu bạn nuôi gà con lên thì được 2 tua là quá đát.nên nhớ là ko có vốn để xoay vòng nên bán xong lứa đầu mới có tiền mua giống lứa sau
Sáng mai you ra đường hỏi người ta xem you có 1 triệu thì nuôi gà có lời được 40 triệu trong 1 năm hay ko?biết liền
Tôi ko thích tranh cải từ đầu - nhưng tôi thấy đọc comment này là hay nhất nên tôi thấy hay thì tôi nói là comment này hay - kha kha !!!

Tôi thì học rất dốt - nên tôi kể tiếp câu chuyện nữa nhe ! - ai thích thì đọc khỏi cải cọ mất công - vô ích

có 1 con kiến nó leo từ gốc cây lên ngọn cây để tha mồi vì có 1 trái cây chín - thì nó cứ gặp ngã 2 ngã 4 hoài - để nó đi đến nơi quả chín thì có trăm vạn nẻo - đi đường nào thì con kiến chúa củng cho là ngu cả vì đi sai đường - con kiến chúa mới dạy rằng - bọn ngươi ngu quá - " sao ko vừa đi vừa đái làm dấu " - kết quả là bọn chúng có con đường đi nhanh nhất - sau khi tha xong hết trái - bọn kiến mới nhận ra là bận về mình chỉ cần đi ngược mấy cái ngã 3, ngã 4 là xong .
Lúc nhỏ tôi học ngu lắm - nên giải bài toán tui củng toàn chơi ngược - lật sách giải ra - đi ngược kết quả là ra vấn đề - vậy sao ko ai lật sách giải ra mà đi đến kết luận cho nhanh nhỉ

Kết quả là 40 triệu / năm => phải nuôi 400 con gà / năm => trước 7 tháng phải nuôi 50 con => trước 2 tháng phải nuôi 7 con => đầu tiên phải nuôi ít nhất là 7 con gà
1 triệu mua 7 con gà mái - Ok thỏa điều kiện
Tổng số gà nuôi dồn cho tới cuối năm là 400 con - OK thỏa điều kiện

Vậy tranh cải cái gì ??? - cái tranh cải là cái mà tôi đả nói là giới hạn cho phép
Nhà bán quán cơm công nhân - dư được bao nhiêu cơm / ngày - đủ 7 con hay 50 con hay 400 con ???
Tại sao mẹ nó không nuôi - hay là mẹ nó ngu hơn nó ???
Nuôi 400 con gà - bằng thức ăn - thì lời bao nhiêu ???
nếu Kiếm toàn bộ thức ăn nuôi 400 con gà - để đạt 40 triệu - thì liệu có được hay ko ???
Còn nếu phải nuôi cả 1000 con gà - sau khi trừ thức ăn còn lời 40 triệu thì số lượng gà sinh sản ko kịp - tranh cải - nằm ở đây - Hay là muốn số lượng và chất lượng cao hơn con số 400 để bù trừ lại tiền thức ăn rồi cho ra một con số hoàn mỹ - muốn vậy thì nâng tầm thằng bé lên 76 tuổi với 60 năm kinh nghiệm nuôi gà - để cho các thông số tuyệt đối hoàn chỉnh như mơ ước .

Đả nói là giới hạn cho phép - con người ko thể bồng ẳm con heo 200 kg - Viết chuyện con heo để biết ai là người thiếu suy nghĩ - cười cho đả mà chẳn biết người ta cười mình

Tóm lại : tội nghiệp thằng bé - coi chừng nó nghiện chăn nuôi mà phải nghĩ học - chúng ta phải hiểu cái gì là quan trọng về cách chăn nuôi của một thằng bé học lớp 10 - chẳn gà , chẳn vịt , chẳn chó mèo gì cả - nó thích gì nó nuôi cái đó - miển con đó đẻ ra là nó có lời - đẻ cho lắm vào là thằng bé đó phải trả giá cho cuộc đời .

Vì thế nên nó mới thận trọng trong việc lựa trọn vật nuôi - còn chúng ta - có phải tính toán cho lắm vào rồi ngu hơn thằng bé

Hạnh phúc là do nó tự cảm nhận - nuôi con gì thì tùy thuộc vào cảm nhận của nó mà thôi - bàn cải cho lắm cuối cùng " chớt quớt " - ko tin hỏi thằng bé coi có đúng ko ???

Kha kha !!!

Last edited by a moderator:
Hỏi nó làm như thế nào có 1 triệu này, rồi thì làm theo cách đó kiếm 1trieu tiếp theo. Giữ 1 triệu đó đưa mẹ chơi dùm 1 chân hụi ngày, 1 ngày 20k, như vầy cũng sẽ có lời tuy hơi ít. Dành dụm thêm 1 ít đi mua sách về đọc. có đấy vườn mà không thích nuôi con gì thì hỏi có thích trồng cây ăn quả hay cây kiểng không? Thích cái nào làm cái đó. 1trieu đó chắc cũng đủ vốn cho sạp báo nhỏ với ít bút vở. Nhiều cách làm lắm nhưng đa số là "không hợp hay là.... gì...gì ... đó..." nên cái gì cũng không làm thôi à.

Chào m.n em là chủ topic mà thấy m.n sôi động qúa..e thấy vẫn tranh luận về việc 1tr làm ra 40tr 1năm.QUÁ XA VỜI nên em không dám khuyên nó nữa..Nó trắng tay em lại mang tiếng...rất cảm ơn m.n đã góp ý

Chào m.n em là chủ topic mà thấy m.n sôi động qúa..e thấy vẫn tranh luận về việc 1tr làm ra 40tr 1năm.QUÁ XA VỜI nên em không dám khuyên nó nữa..Nó trắng tay em lại mang tiếng...rất cảm ơn m.n đã góp ý
Không ra 40 triệu, thì ra 600 triệu. Làm con đề đi, kết quả biết liền. Sao lại nghĩ con số 40 triệu, mà không nghĩ tới việc lao động sẽ khiến nó bớt hỏng người hơn. Chứ nó cầm 1 triệu rồi cũng hết. Nhà có vườn thì nói nó mua cây giống về trồng. Lợi chứ ko có hại.

Tình hình là bài toán này đã có lời giải

Thằng e trai em nó theo lời em đi mua 3con cho cái 310k/1cont .hết 930k...cho con 75ngay tuổi nhé...em đang bảo để nuôi lớn rồi nhân đàn lên nó bảo nuôi 3tháng nữa bán 1con đi lấy tiền mua cám cho con của 2con còn lại...rồi bán bớt chó con...chỉ để 2_3 con đẹp làm giống...
Rất cảm ơn m.n đã nhiệt tình góp ý..chúc m.n thành công

Người ta chỉ hỏi về làm gì chứ ko có kêu chửi, sao lại chửi mẹ người ta, tôi nghĩ a nên đứng ra xin lỗi và xóa cái câu nói của a đi
Thế anh nghĩ gì về hành thức nuôi gà gia công ?
Phải chăng việc nuôi gà thành công hay thức bại thì phần lớn nằm ở thức ăn chăn nuôi ?

Thế anh nghĩ gì về hành thức nuôi gà gia công ?
Phải chăng việc nuôi gà thành công hay thức bại thì phần lớn nằm ở thức ăn chăn nuôi ?
Tôi ko bàn luận topic này nữa a ơi, nhưng xin trả lời với a rằng, việc thành công hay thất bại phần lớn là nằm ở chính con người a chứ ko phải là do các yếu tố khác quyết định. Với những người lười nhác, ko gì gọi là thành công, còn với người siêng năng, ko gì là ko thể.

A đã nghe câu : Có sức người sỏi đá cũng thành cơm chưa. Tư duy các a khác với tôi, tôi tư duy là việc gì ko làm được tôi sẽ ráng làm đến khi nào được thì thôi, còn các a làm gì thất bại thì chạy té khói, các a sẽ chẳng thể thành công được, nếu có thành công, họa chăng đó là may mắn, các a cũng ko giữ được đâu.

Tôi có người chú ở Long An, 40 năm trc ông ấy đi xe đạp bán mỡ heo, nghèo rớt mồng tơi, chả biết gì về con gà con vịt, ngay cả hột vịt lộn cũng ko biết ăn, cho đến tận bây giờ cũng thế, ấy vậy mà giờ ông ấy thành triệu phú về ấp vịt, và bán con giống, 1 tháng xuất ra khoảng 120k con vịt giống (1 con bán trung bình 15k - 1 tỉ 8 doanh thu/tháng) bán cho nông dân khắp các tỉnh miền tây. Tại sao vậy? Tại vì ông ấy mạnh dạn học hỏi, thách thức khó khăn, mở rộng cái đầu, và cái quan trọng là dám THẤT BẠI để tìm đến thành công. Ông ấy cưới vợ và chuyển sang nghề ấp vịt, và bị PHÁ SẢN 2 lần, nợ nần tùm lum, và cuối cùng đã thành công, tại sao các a lại u tối ôm cái đầu dốt ko dám nghĩ ra là mình làm ra dc 40tr/năm Và tôi nghĩ, các a ko xứng đáng có được thành công đâu.!!!!!!!
.
Xin lỗi, tôi chỉ nói thật như những gì tôi suy nghĩ thôi, cái nào các a thấy sai thì bỏ qua nhé!!!!

Last edited by a moderator:
Tình hình là có thằng e trai 16t nó bảo với mình là có 1triệu đồng tiền mặt làm vốn đầu tư nó hỏi mình nên nuôi con gì mà phù hợp với 1trieu đồng bây gio..mình khuyen nó là nuôi 3con chó co. .sau đó nhân đàn lên..nhưng nó đang không thích..

Vì vậy mình bí qúa lên đây hỏi m.n xem nên nuôi gì góp ý cho thằng e mình với...thanks
theo mình thì mới 1 tr đó bạn có thể nuôi gà nhưng với số lượng nhỏ thôi khoảng 20 con ( hết 300k) tiền vacxin + thuốc 150k ( vacxin 70k + bcomlex kháng sinh 60k + thuốc úm gà con 20k/3 gói ) tiền cám 2 tháng đầu cho ăn cám ăn thẳng cho gà con 300k (25kg ) tiền điện cho gà con ( 50k ) hết cám ăn thẳng bạn có thể dùng cơm thừa cho gà tổng chi phí ( 300+150+300+50= 800) còn thừa 200k có thể mua lưới cước để quây khu nuôi gà lại còn chuồng gà thì dùng tạm từ những vật dụng thừa thãi trong gia đình. chúc bạn thành công đạt được lợi nhuận cao nhất từ 1tr đó

Chủ đề là nuôi con gì với 1 triệu + cơm thừa .
Và mình đã trả lời là nuôi bản thân mình và 1 triệu đi bán vé số .
Hàm ý rằng hãy lo cho tốt bản thân rồi hãy nghĩ xa hơn .
Có thể bạn chưa ăn khoai độn sắn nên thấy câu trả lời đó là rẻ tiền .
Dầu sao thì mình cũng cám ơn bạn .

Bình luận trong topis kia bị xóa chưa hẳn là không hay chỉ là nó lạc đề và vi phạm tí xíu nội quy mà thôi .
Tôi với nó đã từng nói chuyện vài lần và nó nói rằng vải nặng hơn sắt .
@nguyenhunghtra vừa ngu vừa đần là một sự thật không cần bàn cải .
Nó chẳng liên quan gì đến topis này cả .

ANh tư vấn là đem 1 triệu đi bán vé số là ko đúng rồi, người ta hỏi dùng tiền đấy để nuôi con gì, còn họ là người, a xem họ như con vật hay sao mà nuôi, thứ 2 là mang cơm thừa (nếu gọi dân dã là cơm heo) đi ăn, thì hóa ra a gọi người ta là heo sao. Ko phải a từng ăn khoai ăn sắn thì a đã ăn cơm heo đâu, a đã ăn chưa, a thấy ngon ko mà a tư vấn người ta đem ra ăn. Về mặt sinh học, cơm thừa để lâu là lên mốc, ăn vào bị ngộ độc, rồi thức ăn, .... bị ôi thiu, làm sao ăn dc. Nói thật là nếu a cho rằng đem 1tr đi bán vé số là lo cho bản thân mình tốt rồi lo xa hơn sau là a sai mất rồi, thằng bé nó còn nhỏ mà biết lo xa thì tốt chứ sao lại khuyên thế nhỉ. Như bà xã tôi, từ lúc học lớp 9, đã biết để dành tiền tiết kiệm, lên đại học học 4 năm ko tốn gia đình 1 xu, lên cấp 3 thì bắt đầu làm thêm, để dành thêm 1 mớ nữa, để sau này đi du học, và đi ko tốn tiền gia đình, ấy ko phải tốt sao, ko lẽ theo ý anh là dùng tiền ấy ăn cho no, cho mập, mua nhiều hàng hiệu, tút ngoại hình cho đẹp rồi hãy kiếm tiền đi học sau à??!!! Tôi ko thực sự hiểu dc ý của a, nhưng tôi cảm thấy a cũng rất hay khích người khác, đâu dc gì đâu, nếu a là người lớn, từng ăn khoai độn sắn thì phải hiểu dc đạo lý làm người lớn chứ!!!!

Còn vụ a Nguyenhungtra gì đó, a ta thế nào thì kệ đi, là người lớn a chấp làm gì, chửi nhau đâu dc gì và cũng ko ai coi trọng a qua những câu ấy. Tôi cũng thấy trên dd cũng có rất nhìu người như anh nói, nhưng tôi đã chửi ai đâu.

Chúng tôi lên đây là để học hỏi kinh nghiệm và cách làm, ai biết thì chia sẽ, ai hiểu thì giải thích, chỉ bảo nhau, để cùng nhau học hỏi và phát triển với nghề nông lâm, chúng tôi cần 1 môi trường như thế, chứ ko cần 1 môi trường chỉ trích, móc xỉa nhau. Như a lecongtuananh ấy, móc xỉa tôi bên mấy topic liên tục, toàn nói xàm xàm, dc gì đâu, để thằng nhỏ như tôi phải chửi, được gì. Mong các a chú ý lại lời ăn tiếng nói hơn!!!

Học hành không phải là lo xa mà là lo gần .
Nếu chỉ vì cái xa mà không lo học tốt bài vở của bản thân mỗi ngày thì lo xa cũng vô ích .
Tôi nói là phơi khô để khi đói ăn là hãy lo bản thân cho tốt , đừng để đói và hãy dùng 1 triệu đó đi bán vé số nếu không bán vé số thì nuôi chó . Bán vé số 1 năm kiếm được 40 triệu là thực tế hơn cái 40 triệu của anh , 1 triệu nuôi gà thì chỉ là công việc làm thêm chứ cả ngày nuôi máy con gà thì sao được - Còn về cái xa tôi nó thêm câu này : Người làm việc lớn cần có chí nguyện cao xa , chí nguyện cao xa không ở đâu xa nó ở trong chính chúng ta . Bởi vì lý lẽ đó mà tôi nói là hãy lo cho tốt bản thân mình rồi hãy nghĩ đến cái cơ ngơi ấp và bán gà giống như anh . Tôi nói sai à , chẳng qua là máy anh thích làm anh hùng bắt lý người ta . Topis này có chủ đề '' làm gì với 1 tỷ đây mọi người '' thì sẽ có bao nhiêu người vào làm anh hùng đây , nhưng chủ đề là '' làm gì với 1 triệu '' mới đăng lên chưa đầy 5 phút thì đã có 4 thằng anh hùng ảo nhảy ào vào trả lời .
Vấn đề chẳng có gì to lớn cả .

uh thì cái gì chả phải lo gần, ko lẽ lo học ko ăn uống, nói để dành tiền lo xa, a đi nói lại là lo gần học cho tốt, tôi nói thế a phải biết người ấy phải học tốt rồi, ko lẽ a ko đoán dc ý tôi.

Còn việc bán vé số là tại vì a ko biết nuôi gà như tôi, nên a thấy nuôi gà ko khả thi, còn tôi thì ko biết bán vé số như a, nên tôi ko thấy khả thi trong việc bán vé số, thế thôi. A cầm 1tr, lãnh dc 100 tờ đi bán, bán hết ra dc 1t1, cứ mỗi ngày ra 100k à, 1 tháng 3tr, 1 năm 36tr, anh ko phải ăn à, đừng nói với tôi là a sẽ ăn cơm heo thật nhá, có lẽ tiền chữa bệnh hơn mấy lần con số 40tr ấy. Còn nuôi gà, nhà dư cơm thua72 nhiều, cho gà ăn ko sướng, gà đẻ liên tục, cứ ra là tách mẹ con, 1 thnag1 sau gà mẹ đẻ nữa rồi, 1 nằm nó để 6,7 lứa, rồi gà con nó ko biết đẻ sao, gà cháu nó ko biết đẻ chắc, số lượng gà ko phải tăng theo cấp số cộng mà đi theo cấp số nhân, sẽ phát sinh rất nhiều đơn vị gà, rồi cứ nhân với giá thịt hiện thời, 1kg 75k vnđ a có thể tính ra số tiền ấy ko mà nói 40tr ko thể đạt, chỉ có cái ko đạt là sự siêng năng chăm gà, tỉ mỉ cẩn thận, lười biếng thôi.

Còn về bản thân tôi, thì a ko cần phải lo, kinh doanh ấp gà vịt, nông nghiệp của tôi a cũng khỏi phải chỉ, tôi ko cần cái gọi là chí nguyện cao xa gì đó của a đâu. Cái tôi cần là sự siêng năng, cần cù, động não suy nghĩ, và hành động, chứ ko cần chí nguyện cao xa cao gần gì đó đâu. A cứ cầm cái chí nguyện đó mà nguyện ra tiền tỉ đi, khỏi phải chia sẻ cho tôi.

Tôi nói a nói sai đấy, tôi có nói gì ko đúng, tôi ko bắt lý, chỉ vì các a quá đáng với người ta trc thôi, a cứ lập topic tiền tỉ ra đi, tôi sẽ lại vào, dù 1tr hay 1 tỉ tôi cũng dám vào, 10 tỉ cũng thế, a tưởng tôi sợ 1 tỉ mà ko dám vào nói sao, a tưởng tôi thích làm a hùng bàn phím à, có lẽ thế cho đến khi nào a gặp tôi ngoài đời. ^^

Nếu chỉ vì cái xa mà không lo học tốt bài vở của bản thân mỗi ngày thì lo xa cũng vô ích .
Tôi nói là phơi khô để khi đói ăn là hãy lo bản thân cho tốt , đừng để đói và hãy dùng 1 triệu đó đi bán vé số nếu không bán vé số thì nuôi chó . Bán vé số 1 năm kiếm được 40 triệu là thực tế hơn cái 40 triệu của anh , 1 triệu nuôi gà thì chỉ là công việc làm thêm chứ cả ngày nuôi máy con gà thì sao được - Còn về cái xa tôi nó thêm câu này : Người làm việc lớn cần có chí nguyện cao xa , chí nguyện cao xa không ở đâu xa nó ở trong chính chúng ta . Bởi vì lý lẽ đó mà tôi nói là hãy lo cho tốt bản thân mình rồi hãy nghĩ đến cái cơ ngơi ấp và bán gà giống như anh . Tôi nói sai à , chẳng qua là máy anh thích làm anh hùng bắt lý người ta . Topis này có chủ đề '' làm gì với 1 tỷ đây mọi người '' thì sẽ có bao nhiêu người vào làm anh hùng đây , nhưng chủ đề là '' làm gì với 1 triệu '' mới đăng lên chưa đầy 5 phút thì đã có 4 thằng anh hùng ảo nhảy ào vào trả lời .
Nói gì thế em, chửi anh à. Anh là 1 trong 4 người comment đầu tiên nhá.

uh thì cái gì chả phải lo gần, ko lẽ lo học ko ăn uống, nói để dành tiền lo xa, a đi nói lại là lo gần học cho tốt, tôi nói thế a phải biết người ấy phải học tốt rồi, ko lẽ a ko đoán dc ý tôi.

Còn việc bán vé số là tại vì a ko biết nuôi gà như tôi, nên a thấy nuôi gà ko khả thi, còn tôi thì ko biết bán vé số như a, nên tôi ko thấy khả thi trong việc bán vé số, thế thôi. A cầm 1tr, lãnh dc 100 tờ đi bán, bán hết ra dc 1t1, cứ mỗi ngày ra 100k à, 1 tháng 3tr, 1 năm 36tr, anh ko phải ăn à, đừng nói với tôi là a sẽ ăn cơm heo thật nhá, có lẽ tiền chữa bệnh hơn mấy lần con số 40tr ấy. Còn nuôi gà, nhà dư cơm thua72 nhiều, cho gà ăn ko sướng, gà đẻ liên tục, cứ ra là tách mẹ con, 1 thnag1 sau gà mẹ đẻ nữa rồi, 1 nằm nó để 6,7 lứa, rồi gà con nó ko biết đẻ sao, gà cháu nó ko biết đẻ chắc, số lượng gà ko phải tăng theo cấp số cộng mà đi theo cấp số nhân, sẽ phát sinh rất nhiều đơn vị gà, rồi cứ nhân với giá thịt hiện thời, 1kg 75k vnđ a có thể tính ra số tiền ấy ko mà nói 40tr ko thể đạt, chỉ có cái ko đạt là sự siêng năng chăm gà, tỉ mỉ cẩn thận, lười biếng thôi.

Còn về bản thân tôi, thì a ko cần phải lo, kinh doanh ấp gà vịt, nông nghiệp của tôi a cũng khỏi phải chỉ, tôi ko cần cái gọi là chí nguyện cao xa gì đó của a đâu. Cái tôi cần là sự siêng năng, cần cù, động não suy nghĩ, và hành động, chứ ko cần chí nguyện cao xa cao gần gì đó đâu. A cứ cầm cái chí nguyện đó mà nguyện ra tiền tỉ đi, khỏi phải chia sẻ cho tôi.

Tôi nói a nói sai đấy, tôi có nói gì ko đúng, tôi ko bắt lý, chỉ vì các a quá đáng với người ta trc thôi, a cứ lập topic tiền tỉ ra đi, tôi sẽ lại vào, dù 1tr hay 1 tỉ tôi cũng dám vào, 10 tỉ cũng thế, a tưởng tôi sợ 1 tỉ mà ko dám vào nói sao, a tưởng tôi thích làm a hùng bàn phím à, có lẽ thế cho đến khi nào a gặp tôi ngoài đời. ^^
100 tờ vé số bán hết rồi nhận thêm , ngày bán không hết 200 tờ à , ít cũng được 150 tờ .
Tôi hỏi anh là anh ăn dĩa cơm 20 k thì trừa lại cho người ta được bao nhiêu hột cơm ?
Một quán cơm thừa được bao nhiêu , nếu bán cho người thu gom và nuôi gà thì bên nào lợi hơn nếu tính cả tiền công sức mình bỏ ra cộng trừ nguy cơ hao hụt ...v..v..
Bán vé số khỏe hơn . ha ha .

100 tờ vé số bán hết rồi nhận thêm , ngày bán không hết 200 tờ à , ít cũng được 150 tờ .
Tôi hỏi anh là anh ăn dĩa cơm 20 k thì trừa lại cho người ta được bao nhiêu hột cơm ?
Một quán cơm thừa được bao nhiêu , nếu bán cho người thu gom và nuôi gà thì bên nào lợi hơn nếu tính cả tiền công sức mình bỏ ra cộng trừ nguy cơ hao hụt ...v..v..
Bán vé số khỏe hơn . ha ha .

Thôi đi anh 2, anh nghĩ bán vé số dễ vậy thì a đừng lên đây, ở đây là người làm nông, chứ ko phải chơi "Kỹ Thuật Số" như a đâu mà bán vé số. Dễ mà ăn dc 150 200 tờ lắm, rồi bữa sau bán 210 phải ko, cứ thế mỗi ngày tăng 10 tờ, rồi 1 năm sau 1 ngày bán dc mấy nghìn tờ, giống như ông nội @lecongtuananh ẳm con heo tứ 12kg đi tắm ẳm tới 200kg, chưa ai ngu thế^^

Xin lỗi a chứ nhà tôi làm quán cơm đây, nhà tôi thiếu gì cơm thừa, 1 ngày 50 có khí lên 100kg tổng số, vừa cơm, thịt, xương, rau, người ta thu mua có 1k/1kg thôi, a đừng nằm mơ 1kg cơm heo lại bán 100k nhé, và tôi cũng ko cần tranh cãi với a đâu, nhà tôi nuôi gà bằng những thứ đó, lãi như thế nào tôi biết, anh khỏi đoán mò, đoán ko trúng đâu, còn nuôi gà nguy cơ hao hụt a có thể giảm thiểu bằng thuốc, vacxin..... và dk chuồng trại nữa, a sợ hao hụt thì đừng làm, đầu tư có 1tr bạc mà sợ hao hụt là sợ cái quái gì, sợ là vì a nhát quá sao mà làm được, còn tôi, dám nghĩ dám nói, dám làm, dám thất bại, thì sẽ có thành công, còn a gì cũng sợ thì ở nhà với vợ chứ làm gì ăn, đúng là với bản tính ấy, a đi bán vé số có lợi hơn thiệt, bữa nào bán ko hết thì ôm để chiều dò, với hy vọng trúng số, rồi ngã ra là ko trúng gì, lỗ sặc máu, hết vốn, rồi ăn cơm heo tiếp thôi

Thôi đi anh 2, anh nghĩ bán vé số dễ vậy thì a đừng lên đây, ở đây là người làm nông, chứ ko phải chơi "Kỹ Thuật Số" như a đâu mà bán vé số. Dễ mà ăn dc 150 200 tờ lắm, rồi bữa sau bán 210 phải ko, cứ thế mỗi ngày tăng 10 tờ, rồi 1 năm sau 1 ngày bán dc mấy nghìn tờ, giống như ông nội @lecongtuananh ẳm con heo tứ 12kg đi tắm ẳm tới 200kg, chưa ai ngu thế^^

Xin lỗi a chứ nhà tôi làm quán cơm đây, nhà tôi thiếu gì cơm thừa, 1 ngày 50 có khí lên 100kg tổng số, vừa cơm, thịt, xương, rau, người ta thu mua có 1k/1kg thôi, a đừng nằm mơ 1kg cơm heo lại bán 100k nhé, và tôi cũng ko cần tranh cãi với a đâu, nhà tôi nuôi gà bằng những thứ đó, lãi như thế nào tôi biết, anh khỏi đoán mò, đoán ko trúng đâu, còn nuôi gà nguy cơ hao hụt a có thể giảm thiểu bằng thuốc, vacxin..... và dk chuồng trại nữa, a sợ hao hụt thì đừng làm, đầu tư có 1tr bạc mà sợ hao hụt là sợ cái quái gì, sợ là vì a nhát quá sao mà làm được, còn tôi, dám nghĩ dám nói, dám làm, dám thất bại, thì sẽ có thành công, còn a gì cũng sợ thì ở nhà với vợ chứ làm gì ăn, đúng là với bản tính ấy, a đi bán vé số có lợi hơn thiệt, bữa nào bán ko hết thì ôm để chiều dò, với hy vọng trúng số, rồi ngã ra là ko trúng gì, lỗ sặc máu, hết vốn, rồi ăn cơm heo tiếp thôi
bạn ý tính xa lắm :) cứ cầm 100 200 cái vé ra đường bán cái là hết mà, đúng là chuyện hài, nếu bán dễ thế thì người khác đi bán vé số hết rồi, bạn nói rất đúng lên đây là để chia sẻ kinh nghiệm học hỏi lẫn nhau chứ k phải này nọ, cái ông motnua suốt ngày nói mấy cây đạo này đạo nọ trong khi mình toàn đi xỉa xói người khác, trù ẻo người khác ra vẻ ta đây có mấy cái câu đạo lý này nọ nghe rất chối 1 2 lần thì bỏ qua chứ lần thứ 5 thứ 6 thì k thể đc nữa rồi
bạn tính rất xa cơm thừa cho chó cho lợn dùng để phơi rồi đem đi " nấu cháo " khi đói chắc đây là cái được gọi là " nhân nghĩa " của bạn đó hả . coi thường người ta phải đi ăn cơm thừa cơm cặn đây chắc cũng là " đạo lý " hả. Cái được cho là lý luận lo cho bản thân của bạn là vậy hả lo cho bản thân bằng cách ăn cơm thừa cơm cặn cơm bỏ đi hả. mình thấy bức súc với những ngôn từ mà bạn " thể hiện " trên diễn đàn này thôi suốt ngày " đạo lý " này " nhân nghĩa " nọ tỏ vẻ ta đây biết mấy câu mà oai với đời

Vé số thì tùy nơi cũng tùy duyên mà có thể bán 200 tờ hoặc hơn .
Chuyện tôi bình luận thì mọi người đọc xong nếu thấy hơi khác thường một tí thì đừng vội bắt lý mà hãy suy ngẫm chứ . Cũng như con heo 200 kg mọi người hiểu được dụng ý còn câu nói '' cơm thừa phơi khô nấu ăn đỡ đói '' của tôi thì sao mọi người không hiểu ? Phải chăng đọc rồi thấy sơ hở rồi bắt lý à ? Phải dùng cái đầu chứ .

Back