Làm hầm Biogas ?

• Thread starter con én nhỏ
  • Ngày gửi
Tình Hình là em đang nuôi Bồ Câu Pháp,số lượng cũng khá nhiều.
Em muốn làm hầm Biogas nhưng không biết phân bồ câu có làm được không?
Xín các bác giúp em với ạ, em xin cám ơn các bác !

làm tốt bạn a. phân gì cũng làm được hết

Em cám ơn Bác Vu_tuấn ạ! Bác có biết chi phí xây hầm khoảng bao nhiêu không xin giúp em với.
.
bác không lên xây nhất là nếu nền đất yếu. bác nên mua hầm người la làm sẵn bằng composit rễ vận chuyển nếu thay đổi vị trí, không bị hỏng trong quá trình nền đất co dãn.

vậy hầm bang composit được bao nhiêu khối` và nhieu tiền vậy bác vutuan
cũng đang quan tâm

D 2,25m = 7 m3 - 12 500 000
D 2,50m = 9 m3 - 14 500 000 chưa tính công lắp Giá cách nay 1 năm các bạn k tra lại nghe
có 1 bếp ,ống dẩn,van,đồng hồ,lọc khí

Last edited by a moderator:
ham bang compsit 15tr 1m3 nguoi ta lam hêt minh chi đo phan vao dung thôi. nâu an thoai mai hjhj

Composit đắt vãi thế :wacko:s
Xây đi cho rẻ bác :012: = 1/2 composit gì đó thui

vậy là chỗ đó mắc hơn chỗ mình rồi, chỗ mình chỉ có 14.500.000đ bao gồm công lắp đặt, dây dẫn gas, bếp, bóng đèn...
bạn nên làm hầm composit, hầm xây mà thợ không chuyên nghiệp dễ bị rò rỉ lắm, không bền. có hầm loại nhỏ chỉ 8.500.000đ

vậy là chỗ đó mắc hơn chỗ mình rồi, chỗ mình chỉ có 14.500.000đ bao gồm công lắp đặt, dây dẫn gas, bếp, bóng đèn...
bạn nên làm hầm composit, hầm xây mà thợ không chuyên nghiệp dễ bị rò rỉ lắm, không bền. có hầm loại nhỏ chỉ 8.500.000đ
.
Cơ bản là đắt nhưng bền bác a. nhất là nơi nền đất yếu. nếu đất vững như đất đồi hoặc liền thổ thì xây ok . hầm xây hay bị thoát ga do co ngót của vật liệu

Hầm composit có ưu điểm là lắp đặt nhanh và ở mọi địa hình tuy nhiên giá thành đắt và chỉ có bể nhỏ , còn xây ximăng thì giá thành chỉ bằng 2/3 có thể xây với mọi kích thước độ bền cũng không kém gì so với composit , tuy nhiên nếu nền đất không tốt thì có thể bị nứt bể , còn nếu nền đất tốt nên xây bể bằng ximăng

Hầm composit có ưu điểm là lắp đặt nhanh và ở mọi địa hình tuy nhiên giá thành đắt và chỉ có bể nhỏ , còn xây ximăng thì giá thành chỉ bằng 2/3 có thể xây với mọi kích thước độ bền cũng không kém gì so với composit , tuy nhiên nếu nền đất không tốt thì có thể bị nứt bể , còn nếu nền đất tốt nên xây bể bằng ximăng

ok men đúng vậy đó. nếu có thể các bác nên khảo sát địa hình đất và chuồng trại của mình. nếu chuồng trại chưa ổn định cũng ko nên xây bể xi măng

Quảng cáo lẹ quá :)). Làm Biogas kiểu xây được hỗ trợ 1tr5/bể theo dự án khí sinh học Việt -Hà Lan

Đôi điều khuyên bạn.
Người ta làm hầm biogas
Khi phân gia súc, gia cầm quá nhiều ảnh hướng tới môi trường. Tiết kiệm nhiên liệu đun nấu.
Nếu nói rằng biogas mang lại giải pháp kinh tế thì chưa chắc bởi:
+ Chi phí xây dựng quá lớn.
+ Trong quá trình sử dụng biogas hay xẩy ra hư hỏng phải sửa chữa(Quê mình nhiều nhà đã đập đi vì lý do này). Nếu nhu cầu đun nấu của nhà bạn ít thì tổng tiền mua nhiên liệu(ga, điện) so tiền xây dựng biogas và sử dụng chúng trong thời gian ngắn(vì hư hỏng) chưa chắc đã hơn nhé.
+ Còn nữa khi không sử dụng biogas thì vẫn phải mở vòi cho ga thoát ra thì vẫn thối như thường
Đó là đôi điều thực tế ở quê tôi. Mà cán bộ tư vấn không nói trước khi xây dựng biogas

Phân Bồ cầu + Bồn cầu cũng tương đối nếu gia đình bạn đông người, hoặc bạn cũng có thể nạp thêm nguyên liệu từ phân gia súc, rơm, cây lục bình, bạn có thể nghiên cứu ở đây. Mình nuôi 03 heo nái, 50 heo thịt, bếp ga của mình cháy 24/24 mà không hết ga. đang tính mua bình nóng lạnh chạy bằng khí ga, khi nào có điều kiện, bố trí thêm 2 hầm nữa, sắm máy diesel chạy bằng dầu + khí gas để phát điện luôn.
Mình đã nghiên cứu rất nhiều kiểu hầm, nhưng thực tế chẳng nhà khoa học nào nói rõ khuyết điểm của từng loại hầm, khuyết điểm nhiều nhất là hầm bằng composit, kế đến là Vacvina. Mình có đầy đủ tài liệu về từng loại hầm (tải từ tailieu.vn và phải mất tiền mua tài liệu) nếu có nhu cầu, cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.

Last edited by a moderator:
Bạn cho minh xin với đang rất cần: ntle113@gmail.com, cảm ơn bạn trước nha.
Phân Bồ cầu + Bồn cầu cũng tương đối nếu gia đình bạn đông người, hoặc bạn cũng có thể nạp thêm nguyên liệu từ phân gia súc, rơm, cây lục bình, bạn có thể nghiên cứu ở đây. Mình nuôi 03 heo nái, 50 heo thịt, bếp ga của mình cháy 24/24 mà không hết ga. đang tính mua bình nóng lạnh chạy bằng khí ga, khi nào có điều kiện, bố trí thêm 2 hầm nữa, sắm máy diesel chạy bằng dầu + khí gas để phát điện luôn.
Mình đã nghiên cứu rất nhiều kiểu hầm, nhưng thực tế chẳng nhà khoa học nào nói rõ khuyết điểm của từng loại hầm, khuyết điểm nhiều nhất là hầm bằng composit, kế đến là Vacvina. Mình có đầy đủ tài liệu về từng loại hầm (tải từ tailieu.vn và phải mất tiền mua tài liệu) nếu có nhu cầu, cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.

Back