Làm hầm Biogas ?

• Thread starter con én nhỏ
  • Ngày gửi
Tình Hình là em đang nuôi Bồ Câu Pháp,số lượng cũng khá nhiều.
Em muốn làm hầm Biogas nhưng không biết phân bồ câu có làm được không?
Xín các bác giúp em với ạ, em xin cám ơn các bác !

Phân Bồ cầu + Bồn cầu cũng tương đối nếu gia đình bạn đông người, hoặc bạn cũng có thể nạp thêm nguyên liệu từ phân gia súc, rơm, cây lục bình, bạn có thể nghiên cứu ở đây. Mình nuôi 03 heo nái, 50 heo thịt, bếp ga của mình cháy 24/24 mà không hết ga. đang tính mua bình nóng lạnh chạy bằng khí ga, khi nào có điều kiện, bố trí thêm 2 hầm nữa, sắm máy diesel chạy bằng dầu + khí gas để phát điện luôn.
Mình đã nghiên cứu rất nhiều kiểu hầm, nhưng thực tế chẳng nhà khoa học nào nói rõ khuyết điểm của từng loại hầm, khuyết điểm nhiều nhất là hầm bằng composit, kế đến là Vacvina. Mình có đầy đủ tài liệu về từng loại hầm (tải từ tailieu.vn và phải mất tiền mua tài liệu) nếu có nhu cầu, cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.
Bac gửi cho e xin tài liệu hầm biogas với. Địa chỉ email của e: quynhduong.wr@gmail.com. Cám ơn bác

an
Phân Bồ cầu + Bồn cầu cũng tương đối nếu gia đình bạn đông người, hoặc bạn cũng có thể nạp thêm nguyên liệu từ phân gia súc, rơm, cây lục bình, bạn có thể nghiên cứu ở đây. Mình nuôi 03 heo nái, 50 heo thịt, bếp ga của mình cháy 24/24 mà không hết ga. đang tính mua bình nóng lạnh chạy bằng khí ga, khi nào có điều kiện, bố trí thêm 2 hầm nữa, sắm máy diesel chạy bằng dầu + khí gas để phát điện luôn.
Mình đã nghiên cứu rất nhiều kiểu hầm, nhưng thực tế chẳng nhà khoa học nào nói rõ khuyết điểm của từng loại hầm, khuyết điểm nhiều nhất là hầm bằng composit, kế đến là Vacvina. Mình có đầy đủ tài liệu về từng loại hầm (tải từ tailieu.vn và phải mất tiền mua tài liệu) nếu có nhu cầu, cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.
a cho e ít tài liệu về hầm biogas mà a đã có nhé. e cũng đang tìm hiểu loại hầm này, e nuôi 300 lợn thịt. mail: cuongbds1986@gmail.com

Mình đang bận công việc gia đình, đám cưới cháu rồi lại cưới em vợ nữa nên hơi bận, tài liệu tải về nhiều nên chưa phân loại, chưa biết nó nằm chỗ nào, các bạn thông cảm nhé. đây là một số địa chỉ web nói về Biogas:
http://www.cifpen.org/tai-nguyen---...iogas---nhung-dieu-muon-noi/idt72/nid1026.htm
cái này mình thấy có khả thi nhưng chắc cũng tốn đầu tư ban đầu lắm:
http://vietbao.vn/Khoa-hoc/Ham-biogas-cai-tien-cua-ong-Gap/11022604/188/
Mình đang dùng kiểu KT1, gas nhiều, nén tốt nhưng vẫn cần phải giải quyết mùi ở đầu ra, dù phân đã được phân hủy nhưng vẫn còn hôi, chắc phải làm thêm bể xử lý nước thải. Đây là kiểu KT01:

đang muốn dùng thêm cái này:

Hien nay xay ham biogas thi o 2 dang : kt1 va kt2. Ham tot thi can tho xay co tay nghe, quan trong nua la be dieu ap de giu ham biogas k bi hu. Neu muon tim hieu thi len youtube. Co tat ca cac thong tin tu a den z

Cách xây hầm thì không quan trọng, tốt nhất là thuê thợ xây Bioga chuyên nghiệp vì chi phí xây dựng cao, lỡ có lỗi thì chỉ đập bỏ, xây lại. Mình dùng KT1, sử dụng thêm men Bioga, 3 tháng/01 lần, giảm được một phần mùi hôi và tăng khả năng sinh khí ga nhưng theo phân tích về hầm Bioga của ông Trương Gặp mình thấy có thể giải quyết tốt hơn về mùi, tuy nhiên chi phí xây dựng chắc chắn sẽ cao hơn, mình dự tính sẽ tự làm một kiểu tương tự nhưng để xử lý phía sau KT1. Bữa nay mình hơi bận, khi nào rảnh mình sẽ gửi file cho các bạn.
Bạn cho minh xin với đang rất cần: ntle113@gmail.com, cảm ơn bạn trước nha.
Mình mới gửi một phần tài liệu tìm được thôi, bận công việc gia đình quá, khi nào xong mình tìm lại và gửi thêm cho bạn và các bạn khác nữa. Thông cảm nhé.

Last edited by a moderator:
Cách xây hầm thì không quan trọng, tốt nhất là thuê thợ xây Bioga chuyên nghiệp vì chi phí xây dựng cao, lỡ có lỗi thì chỉ đập bỏ, xây lại. Mình dùng KT2, sử dụng thêm men Bioga, 3 tháng/01 lần, giảm được một phần mùi hôi và tăng khả năng sinh khí ga nhưng theo phân tích về hầm Bioga của ông Trương Gặp mình thấy có thể giải quyết tốt hơn về mùi, tuy nhiên chi phí xây dựng chắc chắn sẽ cao hơn, mình dự tính sẽ tự làm một kiểu tương tự nhưng để xử lý phía sau KT2. Bữa nay mình hơi bận, khi nào rảnh mình sẽ gửi file cho các bạn.

Mình mới gửi một phần tài liệu tìm được thôi, bận công việc gia đình quá, khi nào xong mình tìm lại và gửi thêm cho bạn và các bạn khác nữa. Thông cảm nhé.
Cảm ơn bạn nhưng vẫn chưa giải quyết được vấn đề. Khi nào rỗi cho mình xin it tài liệu để tham khảo thêm.

Bác cho e xin tài liệu với, e cũng tính làm bể nhưng đang do dự.
Aptduy@gmail.com
Cảm ơn bác trước!

ĐANG ĐỊNH MUA HẦM BẰNG CHẤT LIỆU COPOZIT NHỰA CÁC BAC LÀM RỒI CHO NHẬT XET THANKS

Mình gửi vào mail of các bạn rồi đó, mới tìm được chừng đó thôi, các bạn nghiên cứu tạm nhé. Ngoài làm bioga còn có xử lý nước thải từ hầm Bioga nữa đó (cái này mới quan trọng, vì không xử lý tốt thì vẫn thối như thường, bất cứ loại hầm nào cũng vậy).

Tôi làm trại chăn nuôi, dùng chế phẩm vi sinh EM,mua ở Trung tâm p/t công nghệ Việt Nhật, sử lí môi trường, khử mùi hôi thối rất tốt, dùng cho hầm biogas làm tăng sản lượng ga và khử được mùi hôi , các bạn hãy thử áp dụng.

bạn cho mình xin tài liệu được không bạn. emai mình là quangtruong7392@gmaik.com. thaks bạn

Dạo này bận nhiều công việc, mạng nhà mình lại có vấn đề, các bạn chịu khó chờ mình vài bữa nữa nghen.

Mình cũng có thời gian nghiện cứu cái này rối.bac nào muốn biết cứ alô chỉ cho :))

Khoảng 100 con lợn thịt thì cần hầm bioga khoảng mấy khối và hết khoảng bao nhiêu tiện hả mn

Back