Làm sao vừa làm nông nghiệp vừa làm việc nhà nước.?

• Thread starter hoangan1992
  • Ngày gửi
Tôi làm việc nhà nước, thời gian làm 8 tiếng 1 ngày ở cơ quan, nghỉ thứ 7, chủ nhật. Lương không là bao, đam mê nông nghiệp muốn làm thêm để thêm thu nhập củng như theo đuổi đam mê. Hiện tôi có 80 triệu, mảnh đất rừng 2 hecta. Nhờ bác nào định hướng cách làm với. Cám ơn ạ.

không biết khuyên và giải pháp cho bn thế nào? tôi đã viết đơn xin nghỉ việc 1 cũng do cv quá áp lực 2 là do có quá nhiều tình cảm vs mảnh đất quê nhà và mê nông nghiệp sự tĩnh tâm mà nó đem lại.

Bác tham quá rồi đấy. Chỉ nên chọn 1 trong 2 thôi, cơ mà cũng k phải k có cách bác ạ. Với 80tr mà làm nông nghiệp thì..ít quá. Trừ khi vay mượn thêm để..làm ăn lớn.
Cơ mà e có sáng kiến cho bác đây. Đó là giải pháp...rau rừng. Bọn này thì khỏi cần chăm sóc hàng ngày hay sâu bệnh. bác chỉ cần tận dụng đất đó, trồng, cuối tuần lên xem, thu hoạch. Bình thường vẫn đi làm, tìm đầu mối, nhờ gia đình để ý, tưới nước hộ chút ít. À mà nếu đã có người thì...chuyển sang chăn nuôi. 1 mảnh sẽ nuôi gà or thỏ.. 1 phần trồng cỏ...
E thấy cũng còn nhiều giải pháp nữa. Nếu muốn bác cứ mạnh dạn mà làm:)

Tôi làm việc nhà nước, thời gian làm 8 tiếng 1 ngày ở cơ quan, nghỉ thứ 7, chủ nhật. Lương không là bao, đam mê nông nghiệp muốn làm thêm để thêm thu nhập củng như theo đuổi đam mê. Hiện tôi có 80 triệu, mảnh đất rừng 2 hecta. Nhờ bác nào định hướng cách làm với. Cám ơn ạ.
Mình cũng đang làm nhà nước và làm 2 trại heo 1200 con ở nhà, mình thuê nhân cong làm, hàng ngày tranh thủ sáng, chiều đi 1 vòng kiểm tra, nhắc nhở anh em.
Vốn đầu tư ban đầu mình vay ngân hàng 100%, nay đã 7 năm rồi. Lúc đó vay 500tr, xay 1 trai nuôi 600 con, 3 năm sau làm thêm cái nữa, nay đã hoàn 100% vốn đầu tư. Hiện nay đang làm thêm trại 1200 con nữa ở khu khác, qua năm tăng lên 2 lần, mới vay ngân hàng thêm 3 tỷ.
Khong biết bạn ở tỉnh nào và làm cơ quan nào, chứ mình làm cơ quan cũng rảnh, tự xắp xếp cong việc nên cũng có thời gian chạy tới lui.

Bác tham quá rồi đấy. Chỉ nên chọn 1 trong 2 thôi, cơ mà cũng k phải k có cách bác ạ. Với 80tr mà làm nông nghiệp thì..ít quá. Trừ khi vay mượn thêm để..làm ăn lớn.
Cơ mà e có sáng kiến cho bác đây. Đó là giải pháp...rau rừng. Bọn này thì khỏi cần chăm sóc hàng ngày hay sâu bệnh. bác chỉ cần tận dụng đất đó, trồng, cuối tuần lên xem, thu hoạch. Bình thường vẫn đi làm, tìm đầu mối, nhờ gia đình để ý, tưới nước hộ chút ít. À mà nếu đã có người thì...chuyển sang chăn nuôi. 1 mảnh sẽ nuôi gà or thỏ.. 1 phần trồng cỏ...
E thấy cũng còn nhiều giải pháp nữa. Nếu muốn bác cứ mạnh dạn mà làm:)
cám ơn bác, đúng là 80 triệu ít quá nên tôi mới gắng tìm giải pháp đây :)
Mình cũng đang làm nhà nước và làm 2 trại heo 1200 con ở nhà, mình thuê nhân cong làm, hàng ngày tranh thủ sáng, chiều đi 1 vòng kiểm tra, nhắc nhở anh em.
Vốn đầu tư ban đầu mình vay ngân hàng 100%, nay đã 7 năm rồi. Lúc đó vay 500tr, xay 1 trai nuôi 600 con, 3 năm sau làm thêm cái nữa, nay đã hoàn 100% vốn đầu tư. Hiện nay đang làm thêm trại 1200 con nữa ở khu khác, qua năm tăng lên 2 lần, mới vay ngân hàng thêm 3 tỷ.
Khong biết bạn ở tỉnh nào và làm cơ quan nào, chứ mình làm cơ quan cũng rảnh, tự xắp xếp cong việc nên cũng có thời gian chạy tới lui.
vay ngân hàng, thuê người làm công củng hay đó bác, nhưng bác dám vay 500 triệu thì nể bác lắm, cám ơn đã gợi ý

2 ha đó nằm cách xa cơ quan bao nhiêu km? đường đi thuận lợi không? Bác có chấp nhận dọn nhà về đó ở được không? Nếu tất cả các câu hỏi trên bác trả lời là không thì bác nên nghĩ đến phương án là vẫn trồng rừng thôi!

2 ha đó nằm cách xa cơ quan bao nhiêu km? đường đi thuận lợi không? Bác có chấp nhận dọn nhà về đó ở được không? Nếu tất cả các câu hỏi trên bác trả lời là không thì bác nên nghĩ đến phương án là vẫn trồng rừng thôi!
Cám ơn bác,
nhà tôi cách khoảng 2 km thôi, đường bê tông đến tận nơi, trồng rừng với 2 hecta thì lợi nhuận không cao lắm bác ạ.

Bác giỏi quá! nhưng vay được mấy trăm triệu đâu phải dễ, còn chưa biết khả năng quản lý của em thế nào :(

Bạn giống mình hồi mấy năm trước. Mình tìm 1 loại cây gì chỉ tốn công trồng và không cần chăm sóc để đầu tư. Thu nhập có thể không cao nhưng nếu tính thu nhập chia cho số thời gian bạn bỏ ra thì lãi to hơn mấy cây khác rồi.

Chất đất thế nào ạ, có ngập nước và bị phèn không? nguồn nước?
Có thể bạn sẽ quan tâm về cây dược liệu. Nếu muốn quay vòng vốn nhanh thì có thể nghĩ đến nghệ, 1 ha tối đa khoảng 65-70 triệu. 2 ha là 130-140. bạn có 80 rồi vay thêm một ít là đã ok. Nếu kí hđ bao tiêu sản phẩm đầu ra sẽ đảm bảo hơn và sau 8-10 tháng bạn sẽ có 1 khoảng kha khá đấy.

em cũng làm quan huyện ở Đồng Nai 10 năm lương vừa đủ đi đám cưới và mua gạo phụ gia đình vợ chông 2 con hii, đang mua chung với bà gì mảnh đất 5000m2, đang lay hoay làm nông nghiệp công nghệ cao rất mong được sự tư vấn và hợp tác từ các cô bác,

Back