Hỏi đáp làm thế nào để bắt ong trong lúa

• Thread starter abia
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi nhà em có môt đàng ong bai vào đậu và làm tổ trong bao lúa(đống lúa) vây cho em hỏi làm sau bắt nó được a nó ở đõ khoãn tuần rồi

Dùng khối ung rồi gạt đàn ong ra tìm chua.sau đó làm lòng nhốt chúa lại
nhốt chúa lại cho nó chết hả anh .nhốt chúa lại rồi lấy ong dâu sinh sản dàn ong sẽ chết từ từ nếu nhốt chúa . a là dân nuôi ong a hiễu rõ mà

nhốt chúa lại cho nó chết hả anh .nhốt chúa lại rồi lấy ong dâu sinh sản dàn ong sẽ chết từ từ nếu nhốt chúa . a là dân nuôi ong a hiễu rõ mà
Lấy chỉ buột nó lại đc hk (buôt vào chân)

Nếu ở gần đấy có ng nuôi ong thì bạn mua thùng ong+ 1-2 cầu ong có nhộng . nhưng k có quân. Bạn tìm chúa, nhốt vào 1 lồng nhốt chúa( hỏi ng bán ong cho bạn ng ta sẽ có. Treo vào trong thùng ong đó.thế là ong thợ sẽ theo chúa vào thùng ong. Khoảng 2-3 ngày thì thả chúa ra để nó đẻ. Ong thợ sẽ tự mớm thức ăn cho ong chúa. K lo chết đâu. Bạn cho ăn đường vào các buổi tối để cho ong khỏe. Mua thêm khung cầu và chân tầng để cho ong xây thêm cầu ong. Nếu ong nội thì xây 4-5 cầu. Ong ý thì 7-10 cầu.

Bạn cũng có thể tự làm lồng nhốt ong chúa bằng cách dùng dây kẽm hoặc inox đường kính chừng 1mm quấn khoảng 20 vòng trên ống nước 27 sau đó lấy các vòng dây ra khỏi khuôn (ống nước 27) và kéo giãn để các vòng cách nhau chừng 4mm; tiếp theo cắt 2 miếng giấy bìa cứng để chặn 2 đầu cái lò xo dây kẽm này ta được cái lồng ong chúa. Chú ý phải dùng dây kẽm đủ cứng để lồng không bị giãn ra không giữ được ong chúa, nhưng nếu dây cứng quá (thép cao) thì khó quấn.
Các bác cho em hỏi nhà em có môt đàng ong bai vào đậu và làm tổ trong bao lúa(đống lúa) vây cho em hỏi làm sau bắt nó được a nó ở đõ khoãn tuần rồi
Tuong tự chủ đề này, mình cũng mong nhận được tư vấn từ các anh em về cách bắt (dụ) ong mật trong cột điện vào thùng nuôi vì mình cũng muốn nuôi vài thùng ong để có mật dùng và thỉnh thoảng có thấy vài tổ ong trên cột điện mà không biết cách nào dụ cho cả đàn ra khỏi tổ.

Last edited by a moderator:

Back