Lặt lá mai tháng 05

Chào các bác,

Cây mai của em do bị em hoành hành quá nên bây giờ lá cái thì non (nhỏ xíu), cái thì già muốn héo luôn. Không biết để mai mốt gần Tết nó có rụng hàng loạt không nên em mạo muội hỏi ý kiến các bác là có nên vặt bớt các lá già và chỉ để lại lá non không? vì nếu lặt sạch lá (vào tháng 5) thì em thấy cũng nguy do chả còn cái phổi nào cho cây nó thở. Nhưng nếu không lặt thì mai mốt sợ nó rụng.

Em hỏi có gì không phải thì các bác bỏ qua cho em nhé.

Cám ơn các bác,

Ticau

Việc lặt các lá già vào tháng này là bình thường nếu các lá đó quá già. Có một số vùng người ta còn xuống tàn vào tháng này để đến tết hoa không bị nở sớm đó. Nhưng sau khi lặt lá bác nhớ bón phân nhiều N để cây ra các chồi non mạnh.

Ở huyện Chơ Gạo, Gò Công Tây và Đông tỉnh Tiền Giang mùa này họ lặt lá toàn bộ cây Mai vào uốn cành luôn.

Cám ơn các bác đã chỉ em. Nhân tiện, em xin hỏi thêm một cái nữa. Em muốn mua mấy cọng dây nhôm để uốn mai nhưng không biết bán ở đâu.
Vậy nếu các bác biết chỗ bán tại Sài Gòn thì vui lòng chỉ giúp em nhé.

Thân chào,

Ticau

Bác có thể đến đường Thành Thái, Trường Chinh, Phan Huy Ích . . . hoặc bất cứ nơi nào bán cây kiểng . . . để mua.

Mấy chổ đó hơi đắt. Từ đường 3/2 vô ngã tư thứ nhất bỏ tới ngã tư thứ 2 rẽ phải có mấy tiệm điện vô mua bao nhiêu cũng bán
Giá thì không rõ vì cuối năm 2009 mua 60.000đ/kg

Chào các bác,

Quả thật em không nghĩ ra vụ vào tiệm đồ điện mua dây nhôm. Chắc chắn là sẽ rẽ hơn các bác nhỉ. Em thường thấy dây nhôm uốn mai có quấn chỉ bên ngoài (chắc là để khỏi bị trầy vỏ ngoài của cành uốn). Như vậy, mình sẽ mua dây nhôm về rồi tự quấn chỉ để dùng.
Nhân tiện em hỏi thêm một chút các bác nhé. Em cũng chỉ mới tập tành chơi mai thui. Em có ươm được một hạt mai từ Tết đến giờ chỉ cao 1cm, đường kính chắc bằng cở cây tăm. Chờ nó lớn thấy lâu quá nên em muốn mua mấy cây nho nhỏ về để chăm sóc cho có kinh nghiệm. Theo các bác thì em nên mua ở đâu được? Nếu được các bác chỉ giùm em nghen.

Chân thành cảm ơn các bác,

Ticau

dây nhôm dùng để quấn cây có thể mua ở tiệm điện, đã có lớp chỉ bao sẳn bên ngoài rồi

cho bạn 1 địa chỉ giá cả hợp lý

Tiệm Điện KIÊN CƯỜNG
01, C.1 Chung cư Lý Thường Kiệt
Đường Vĩnh Viễn, P.7, Q.11, TP. HCM
ĐT: 66566286 - 39550650 - 39557826

chỗ này bán rất nhiệt tình, nửa ký cũng bán

còn về nơi mua mai, bạn nên đi qua bến bình đông Q.8, nơi đây nông dân Bến Tre lên cây bán quanh năm, giá cũng mềm

Last edited by a moderator:

Back