Liên kết trong chăn nuôi - Nuôi bò nông hộ

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Nói đến chăm nuôi , người Việt Nam ở miền quê không ai không có. Nuôi với nhiều cách khác nhau. Hiện này phong trào nuôi động vật hoang dã đã lên cao. Chúng ta không nên quên những con vật nuôi truyền thống. Mà cứ nghe tin đồn thổi báo đài mà chạy theo con vật mới, khi bản thân người bán giống và người mua giống chả hiểu biết bao nhiêu về con vật mới. Và 1 điều nửa là giá giống quá cao, so với hộ nông dân nghèo. Những khó khăn đó bà con nên mạnh đầu tư vào chăn nuôi liên kết, chăn nuôi con vật truyền thống như sau;
=> con bò là đi đầu, rồi đến gà, vịt (vịt xiêm chẳng hạn), cá . Tôi ví dụ 3 con này, các bạn có thể thay đổi con cho phù với địa phương của mình.
-Liên kết ;
- Nuôi bò=> phân bò => nuôi trùn=> trùn làm thức ăn cho gà, vịt, =>phân gà vịt cho cá ăn, => nước ao cá +phân trùn quế=>. tưới , bón cho đồng cỏ=> thức ăn cho bò.
Vòng quây như thế tạm coi là đủ, nhưng chưa hẳn vì lúc thúc béo vật nuôi cần bổ sung thêm thức ăn, thuốc ngừa v v . Nhưng với vòng quây này làm giảm đi rất nhiều tiền chi phí trong trong chăn nuôi.
Nuôi con gì cũng vậy phải tìm hiểu rỏ về nó. ở đây tôi nói nuôi bò thịt.
Không phải ở đâu cũng nuôi giống bò thịt như nhau. Bò thịt có nhiều giống tôi chỉ nói giống nội địa, nghĩa là giống có từ lâu đời , còn hiện nay thì có nhiều giống ngoại nhập và lai tạo nhiều rồi.
Giống bò Việt Nam ta thường nuôi là giống;
-Giống bò bô;
Ưu điểm; giống này to con, mạnh khỏe, kéo xe tốt, thịt nhiều, thích sống vùng cao, khô ráo và ấm... Khiết điểm; Ăn nhiều, kén cỏ, nuôi trên 2 năm mới nhiều thịt, thích nắng sợ mưa....
-Giống bò cỏ;
Ưu điểm; dể nuôi, không kén cỏ, thời gian nuôi thịt ngắn, chịu được nhiều vùng đất thấp,
Khiết điểm; nhỏ con, ít thịt.
- Giống lai giữa hai giống trên gọi là Bonbay; thừa hưởng được 2 cái ưu điểm của 2 giống trên, giống lai cỏ và bô hiện nay được nhiều nơi nuôi nhất.
Giống bô thường nuôi vùng cao, rừng núi, giống cỏ thường được nuôi ở vùng đồng bằng thất trũng.
Số con nuôi được tính với số vốn, diện tích đất, công lao động ( có thể thuê), tính sao cho phù hợp, tốt nhất từ nhỏ dần dần tăng lên

Chuyện nuôi bò:
Em nghe nói là 1 con bò bán thịt lời 1.5tr/ tháng.

Em muốn nuôi đại mấy con, để có tiền trả tiền lương cho nhân viên chăn nuôi gà thỏ cho em. Em làm thì cũng đc, nhưng sẽ làm ko xuể. Mướn ng thì tiền đâu? Thành ra đành nuôi ít con bò để có thêm chút đỉnh thu nhập.

Nuôi bò thì em ko hiểu, cũng chưa làm. Em muốn hỏi:
Chuồng: Xây cây gỗ tạm bợ, cho ban đầu lùa bò vào ngủ.
Thức ăn: Cỏ nuôi bò: Không có
- Chỉ có nguồn cỏ hoang, cây hoang dại tùm lum mọc hoang. Theo em điều tra thì những bãi cỏ đẹp ngon lành là của ng ta trồng để nuôi bò
- Rơm thì có thể mua 1 đống, khi cho ăn thì dắt con bò đến đống rơm, ăn chán thì dắt đi
- Kẹt thức ăn quá thì cho ăn lúa với cám viên, cám chà đc ko ta? Em nghĩ là... không đc!
Nhân lực: Không có! Em tính mỗi ngày cột nó 1 góc, ăn hết cỏ rồi cắm cọc típ chỗ khác. Em sợ mất quá :1^:

Hổng có yêu cầu năng suất gì nhìu. Các bác đã nuôi bò rồi, thấy có ổn ko?

Có chỗ cột cho bò ăn cỏ là ok rồi. bó không ăn lúa hạt, mà ăn được lúa cây, cám gạo, cám viên . Chuồng bò bằng gỗ là đúng theo cách làm của nhiều nơi nuôi bò ở nông thôn rồi.

Chuyện nuôi bò:
Em nghe nói là 1 con bò bán thịt lời 1.5tr/ tháng.

Em muốn nuôi đại mấy con, để có tiền trả tiền lương cho nhân viên chăn nuôi gà thỏ cho em. Em làm thì cũng đc, nhưng sẽ làm ko xuể. Mướn ng thì tiền đâu? Thành ra đành nuôi ít con bò để có thêm chút đỉnh thu nhập.

Nuôi bò thì em ko hiểu, cũng chưa làm. Em muốn hỏi:
Chuồng: Xây cây gỗ tạm bợ, cho ban đầu lùa bò vào ngủ.
Thức ăn: Cỏ nuôi bò: Không có
- Chỉ có nguồn cỏ hoang, cây hoang dại tùm lum mọc hoang. Theo em điều tra thì những bãi cỏ đẹp ngon lành là của ng ta trồng để nuôi bò
- Rơm thì có thể mua 1 đống, khi cho ăn thì dắt con bò đến đống rơm, ăn chán thì dắt đi
- Kẹt thức ăn quá thì cho ăn lúa với cám viên, cám chà đc ko ta? Em nghĩ là... không đc!
Nhân lực: Không có! Em tính mỗi ngày cột nó 1 góc, ăn hết cỏ rồi cắm cọc típ chỗ khác. Em sợ mất quá :1^:

Hổng có yêu cầu năng suất gì nhìu. Các bác đã nuôi bò rồi, thấy có ổn ko?
haha bác truong giang tính toán ngon lành thấy ớn. bò bác có thể cho ăn nhiều loại ví dụ như cây chuối băm nhỏ trộn với cám gạo, bắp nhưng bác không có cỏ cho nó ăn thì e nghĩ là không được đâu vì bò là loại ăn cỏ mà.
chuồng trại tạm bợ thì cũng ok miễn sao bò ko thoát mất là đc. có những nơi nuôi bò mà chỉ có đóng khung bằng cây để nhốt bò mà ko có mái vẫn vô tư mà(mưa nhiều quá e ko ổn)
bò nuôi nhốt cũng ok luôn, e chẳng thả bao giờ cả vẫn lên kí đều đều.
rơm bò ko thik ăn vì khô và cứng quá nên kiềm hóa bằng vôi và muối sẽ đễ ăn và nhiều chất hơn
nuôi 1 con mỗitháng lời 1.5tr ccó đc ko ta. chắc khó quá nếu đc thi em sẽ giàu to. 10 con mỗi tháng bỏ túi 15tr (haha mấy mà có 4 bánh đi) nhưng khó mong rằng đc phân nửa chỗ đó.

haha bác truong giang tính toán ngon lành thấy ớn. bò bác có thể cho ăn nhiều loại ví dụ như cây chuối băm nhỏ trộn với cám gạo, bắp nhưng bác không có cỏ cho nó ăn thì e nghĩ là không được đâu vì bò là loại ăn cỏ mà.
chuồng trại tạm bợ thì cũng ok miễn sao bò ko thoát mất là đc. có những nơi nuôi bò mà chỉ có đóng khung bằng cây để nhốt bò mà ko có mái vẫn vô tư mà(mưa nhiều quá e ko ổn)
rơm bò ko thik ăn vì khô và cứng quá nên kiềm hóa bằng vôi và muối sẽ đễ ăn và nhiều chất hơn
nuôi 1 con mỗitháng lời 1.5tr ccó đc ko ta. chắc khó quá nếu đc thi em sẽ giàu to. 10 con mỗi tháng bỏ túi 15tr (haha mấy mà có 4 bánh đi) nhưng khó mong rằng đc phân nửa chỗ đó.
Vậy thôi :lol:, chắc em thôi ko nuôi quá :mellow:

em cũng có thắc mắc như thế này mong mọi người chỉ giáo:nếu không có điều kiện trồng cỏ mà chỉ có khoảng vài hecta rừng đã khép tán,ta có thể cho bò ăn rơm khô hay cây ngô khô và thả bò trong đám rừng để bò ăn cỏ hoang,tối về bổ sung mỗi con bò khoảng 0.5kg cám(bắp+mì+cám gạo) vào mùa mưa và 1kg cám vào mùa khô thì bò có bị thiếu dinh dưỡng không ạ.đám rẫy nhà em ở bên kia đường(đường đất rộng 4m)là 1 cánh đồng lúa khoảng 40-50ha hiện đã cắt lúa thì lúc này có thể chăn thả trên cánh đồng được.
khi rừng đã khép tán thì có giống cỏ nào chiu bóng râm k ạ,hồi em còn đi làm rẫy em thấy trong rừng rậm vẫn mọc rất nhiều cỏ tranh,nhưng cỏ này cứng nên mùa mưa bò ít ăn.
bò ăn được hạt lúa hạt đậu nhưng không tiêu hóa được lại ỉa ra hạt lúa hạt đậu còn nguyên vẹn

Last edited:
Các bác biết giá bò thu mua thương phẩm và giá bò tơ (mua về nuôi) ở Củ Chi là bao nhiu không ah?

bác tiengdan-codon ở chu sê muôn mua bò giống thì bác chạy xuống đèo chư sê mua, ở những trại lớn có nhiều bò lai to lắm hoặc nếu bác muốn mua bò vỗ béo thì mua vào giữa mùa khô vì lúc đó trại bò k có đủ thức ăn nên bò gầy,giá rẻ.hoặc bác xuống phú thiện mua bò kéo gỗ bị loại thải(lúc trước em đi mua với bố họ gọi là bò xác).em ở phú thiện,hồi em học lớp 6-7 đã theo bố đi mua bò rồi giờ gần chục năm rồi nhà em k nuôi nhiều bò nữa vì nuôi rẽ(ăn chia) họ trả bò mình k chăn được phải bán.giờ nhắc đến bò em lại nhớ về ký ức chăn bò kéo từ năm lớp 4 và cả tập cho bê kéo xe nữa.em cũng thích mở trại bò lắm không biết sau này có thời gian k nữa.giấc mơ trồng rừng +nuôi bò+gà ja rai

Last edited:
Các bác biết giá bò thu mua thương phẩm và giá bò tơ (mua về nuôi) ở Củ Chi là bao nhiu không ah?
hiện nay giá bò thịt khoảng 90-95k/kg hơi. giống k 130-140k/kg bạn ah. nhưng biết để tính toán thôi vì chẳng ai bán bò theo kí cả. họ mua bò thịt sẽ cầm lượng thịt bắp mà mua

hiện nay giá bò thịt khoảng 90-95k/kg hơi. giống k 130-140k/kg bạn ah. nhưng biết để tính toán thôi vì chẳng ai bán bò theo kí cả. họ mua bò thịt sẽ cầm lượng thịt bắp mà mua

Có phải là áng chừng lượng thịt xẻ sau khi mổ ko anh?
Cầm lượng thịt bắp là cầm cái bắp chân để lường ah?

90-95/ kg hơi thì có vẻ hơi hẻo anh ạ! Vì bò phải nuôi 24 tháng mới xuất thịt đc (đọc trên nét bảo vậy!)

Em ko rảnh mí vụ này nên hỏi hơi ngu ngu 1 chút :lol:

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Em đọc trên net thấy có bài nói việc cho bò ăn củ sắn ( củ mì), theo em biết củ sắn có loại người ăn đuợc, có loại bán cho nhà máy chế biến thức ăn, nguời ăn vào bị ngộc độc.Như vậy theo các Bác loại củ sắn nào bò ăn không qua chế biến vậy? có phải củ sắn mà nguời ta đang trồng đại trà hiện nay không?

90-95/ kg hơi thì có vẻ hơi hẻo anh ạ! Vì bò phải nuôi 24 tháng mới xuất thịt đc (đọc trên nét bảo vậy!)

Người ta mua bò thịt không cân chỉ nhắm và ước lượng bao nhiêu kg thôi
Nếu bạn ko vừa ý với số kg mà lái bò đưa ra thì thương lượng không dc nữa thì kêu lái khác,giống như đấu giá vậy đó.ai mua cao hơn ta bán cho người đó
còn cỏ cho boằn ta có thể trồng cỏ voi dể sông phát triển nhanh chỉ cần cắt bón phân vào tưới nước là chúng lại um tùm lên à

--------

--------

Cỏ voi thuộc họ hòa thảo, thân đứng, có nhiều đốt, rậm lá, sinh trưởng nhanh. Khi nhiệt độ xuống thấp không bị cháy lá. Thời gian trồng thích hợp là từ tháng 2 đến tháng 5, thu hoạch từ tháng 6 đến tháng 11. Nếu mùa khô chủ động được nước tưới thì có thể thu hoạch quanh năm. Chu kỳ kinh tế của co voi là 3 - 4 năm (tức là trồng 1 lần thu hoạch được 3 - 4 năm)Tùy theo trình độ thâm canh, năng suất chất xanh trên một ha có thể biến động từ 100 tấn đến 200 tấn/ năm. * Yêu cầu đất trồng và chuẩn bị đất Cỏ voi ưa đất mầu và thoáng, không chịu được ngập và úng nước. Loại đất trồng cỏ voi yêu cầu có tầng canh tác trên 30cm, nhiều mầu, tơi xốp, thoát nước, có độ ẩm trung bình đến hơi khô, pH của đất = 5 - 7. Cần cày sâu, bừa kỹ hai lượt và làm sạch cỏ dại, đồng thời san phẳng đất. Rạch hàng sâu 15 - 20cm theo hướng đông - tây, hàng cách hàng 60cm. Cũng có thể trồng theo khóm với mật độ bụi nọ cách bụi kia 40cm và hành cách hàng 60cm. * Phân bón Được sử dụng với lượng khác nhau, tùy theo chân ruộng tốt hay xấu. Trung bình cho 1 ha cần bón: 15 - 20 tấn phân chuồng hoai mục - bón lót toàn bộ theo hàng trồng cỏ 300 - 400kg đạm - bón thúc và sau mỗi lần cắt 250 - 300kg super lân - bón lót toàn bộ theo hàng trồng cỏ 150 - 200kg sunfat kali - bón lót toàn bộ theo hàng trồng cỏ nếu đấy chua (pH < 5) thì phải bón thêm vôi. * Cách trồng và chăm sóc Trồng bằng thân cây (hom), chọn cây mập và hom bánh tẻ (ở độ tuổi 80 - 100 ngày). Chặt vát hom với độ dài 25 - 30cm/hom và có 3 - 5 mắt mầm. Mỗi ha cần 8 - 10 tấn hom. Đặt hom trong lòng rãnh, chếch 45[SUP]o[/SUP], cách nhau 30 - 40cm và lấp đất sao cho hom nhô trên mặt đất khoảng 10cm. Sau khi trồng 10 - 15 ngày mầm bắt đầu mọc. Nếu có hom chết, cần trồng dặm, đồng thời làm cỏ và xới xáo nhẹ làm cho đất tơi, thoáng. Lúc được 30 ngày tiến hành bón thúc bằng 100kg urê. Sau khi trồng được 80 - 90 ngày thu hoạch đợt đầu (không thu hoạch non đợt đầu). Cứ sau mỗi lần thu hoạch và cỏ ra lá mới lại tiến hành bón thúc. Khoảng cách cao 5cm trên mặt đất và cắt sạch, không để lại mầm cây để cho cỏ mọc lại đều.

Last edited by a moderator:

người ta ước lượng thịt nạc tinh đó bạn. thương nó sẽ đc 45 đến 60% tùy thể trạng và giống bò. giá bò hơi chỉ có chừng đố thôi bạn ah vì thịt tinh cũng chỉ có giá 180 đến 22ok/kg thôi mà. nếu nuôi tốt thì thời gian vỗ béo bò có thể tăng trong 1kg/ ngày.

người ta ước lượng thịt nạc tinh đó bạn. thương nó sẽ đc 45 đến 60% tùy thể trạng và giống bò. giá bò hơi chỉ có chừng đố thôi bạn ah vì thịt tinh cũng chỉ có giá 180 đến 22ok/kg thôi mà. nếu nuôi tốt thì thời gian vỗ béo bò có thể tăng trong 1kg/ ngày.
Như vậy nếu nuôi bò vỗ béo thì 1 ngày 1 con bò phải cho thu nhập khoảng 90K, 1 tháng phải được trên 1,5 triệu chứ sao bạn lại tính có khó mong rằng đc phân nửa chỗ đó?

em cũng có thắc mắc như thế này mong mọi người chỉ giáo:nếu không có điều kiện trồng cỏ mà chỉ có khoảng vài hecta rừng đã khép tán,ta có thể cho bò ăn rơm khô hay cây ngô khô và thả bò trong đám rừng để bò ăn cỏ hoang,tối về bổ sung mỗi con bò khoảng 0.5kg cám(bắp+mì+cám gạo) vào mùa mưa và 1kg cám vào mùa khô thì bò có bị thiếu dinh dưỡng không ạ.đám rẫy nhà em ở bên kia đường(đường đất rộng 4m)là 1 cánh đồng lúa khoảng 40-50ha hiện đã cắt lúa thì lúc này có thể chăn thả trên cánh đồng được.
khi rừng đã khép tán thì có giống cỏ nào chiu bóng râm k ạ,hồi em còn đi làm rẫy em thấy trong rừng rậm vẫn mọc rất nhiều cỏ tranh,nhưng cỏ này cứng nên mùa mưa bò ít ăn.
bò ăn được hạt lúa hạt đậu nhưng không tiêu hóa được lại ỉa ra hạt lúa hạt đậu còn nguyên vẹn

Em đọc trên net thấy có bài nói việc cho bò ăn củ sắn ( củ mì), theo em biết củ sắn có loại người ăn đuợc, có loại bán cho nhà máy chế biến thức ăn, nguời ăn vào bị ngộc độc.Như vậy theo các Bác loại củ sắn nào bò ăn không qua chế biến vậy? có phải củ sắn mà nguời ta đang trồng đại trà hiện nay không?

Lúc đói cỏ thì cỏ gì xanh là bò xơi hết nhưng bình thường cũng có nhiều thứ cỏ bò không ăn. Cỏ nên chặt khúc nhỏ 10cm để ít bị hao rớt. Rơm cỏ rớt xuống nền chuồng dính phân hay nước tiểu là bò không ăn. Bắp cám chỉ bổ sung hoặc cầm cự chứ không thay thế cỏ được.

Lá khoai mì, vỏ mít, chuối cây bò thích ăn nhưng vì không có nhiều để cho ăn thường xuyên nên Umt không biết ăn nhiều có bị gì không ? Lá khoai mì cao sản nghe nói độc hơn lá mì thường, riêng củ khoai mì Umt chưa dám cho bò ăn bao giờ nên không biết.

Thả bò ra ruộng ăn lúa chét thì quá tốt nhưng thời gian không được dài.
Bò tiêu hóa rơm cỏ được nhờ men tiêu hóa trong nước bọt khi nhai lại và vi sinh vật cộng sinh ở dạ cỏ. Các loại hạt cứng bò nhai không được nên không tiêu hóa.

.
Chuyện nuôi bò bị mất cắp ngày càng xảy ra nhiều, có nơi kẻ cắp vô tận chuồng bắt trâu bò và chỉ xẻo hai cái đùi sau của con bò còn xác bỏ lại.
Vì lý do đó mà nuôi phải có người chăn hay kiểm soát được chứ bình thường con bò thả ra đi ăn nó cũng biết tự về chuồng y như con trâu hay ngựa vậy.

Mình nghĩ là nên xây chuồng kiên cố và chắc chắn để ngừa trộm. Dạo này trộm cắp ở nông thôn lộng hành và táo tợn lắm. Con bò là cả một sản nghiệp của người nông dân, mất là tiếc lắm. Mà bây giờ thanh niên nông thôn hư hỏng nhiều lắm, đặc biệt là ở những vùng đang đô thị hòa như Củ Chi. Mới choai choai lớp 10, 11 mà tập tành nhậu nhẹt, hút thuốc, gái gú. Chạy xe thỉ lạng lách, nẹt bô inh ỏi xóm làng. Cha mẹ bọn này cũng đâu khá giả gì, vì vậy để có tiền ăn chơi thì chúng buộc phải ăn trộm vặt. Hồi trước mình trồng đu đủ ở Phước Thạnh, khuya nào cũng có người leo rào vào trộm trái. Không kể bây giờ dân xì ke ở Củ Chi ở đâu quá trời. Bọn này liều lắm, việc trộm gà, vịt của bà con là chuyện thường ngày. Có băng còn táo tợn huy động cả xe tải nhẹ để đi trộm bò.
Dạo này heo gà xuống giá nhưng giá thịt bò vẫn ổn định thời gian dài. Xem ra nếu có vốn nuôi bò có vẻ ổn ha, kết hợp trồng cỏ cao sản và nuôi trùn nữa.
Mình thì đang băn khoăn giữa việc nuôi bò cái sinh sản và bò đực lấy thịt thì mô hình nào hiệu quả hơn? Bây giờ bỏ vốn tầm 25-30 triệu mua một con bò cái sinh sản. Một năm sau có một chú bê. Nuôi khoảng 6 tháng xuất bán. Không biết có lợi hơn mua hẳn bò đực lai tầm 12 tháng, về nuôi 1 năm rồi bán.
Rất mong nhận được chỉ giáo của các bác.

Mình nghĩ là nên xây chuồng kiên cố và chắc chắn để ngừa trộm. Dạo này trộm cắp ở nông thôn lộng hành và táo tợn lắm. Con bò là cả một sản nghiệp của người nông dân, mất là tiếc lắm. Mà bây giờ thanh niên nông thôn hư hỏng nhiều lắm, đặc biệt là ở những vùng đang đô thị hòa như Củ Chi. Mới choai choai lớp 10, 11 mà tập tành nhậu nhẹt, hút thuốc, gái gú. Chạy xe thỉ lạng lách, nẹt bô inh ỏi xóm làng. Cha mẹ bọn này cũng đâu khá giả gì, vì vậy để có tiền ăn chơi thì chúng buộc phải ăn trộm vặt. Hồi trước mình trồng đu đủ ở Phước Thạnh, khuya nào cũng có người leo rào vào trộm trái. Không kể bây giờ dân xì ke ở Củ Chi ở đâu quá trời. Bọn này liều lắm, việc trộm gà, vịt của bà con là chuyện thường ngày. Có băng còn táo tợn huy động cả xe tải nhẹ để đi trộm bò.
Dạo này heo gà xuống giá nhưng giá thịt bò vẫn ổn định thời gian dài. Xem ra nếu có vốn nuôi bò có vẻ ổn ha, kết hợp trồng cỏ cao sản và nuôi trùn nữa.
Mình thì đang băn khoăn giữa việc nuôi bò cái sinh sản và bò đực lấy thịt thì mô hình nào hiệu quả hơn? Bây giờ bỏ vốn tầm 25-30 triệu mua một con bò cái sinh sản. Một năm sau có một chú bê. Nuôi khoảng 6 tháng xuất bán. Không biết có lợi hơn mua hẳn bò đực lai tầm 12 tháng, về nuôi 1 năm rồi bán.
Em cũng nghe ở Củ Chi xì ke xì cọt nhiều lắm!
Thường những vùng bắt đầu từ quê lên thị tứ, thanh niên hư hỏng phức tạp nhiều.
Làm ăn oải nhất mấy vụ trộm cắp! Nó hốt 1 phát là xong luôn :unsure:

Bò ăn khoai sắn(củ mì) không phải người ta cho ăn trực tiếp là củ khoai mì, mà là thứ phẩm của khoai mì, tức là xác mì đó các bạn à. Xác mì hoàn toàn không độc với bò kể cả xác khoai mì cao sản hiện nay. Nuôi bò với tính chất lâu dài nên nuôi bò cái , để có bê con bán, hoặc nuôi thúc thịt. Mua con đực về thúc béo thì không ổn lắm

................ Bây giờ bỏ vốn tầm 25-30 triệu mua một con bò cái sinh sản. Một năm sau có một chú bê. Nuôi khoảng 6 tháng xuất bán. Không biết có lợi hơn mua hẳn bò đực lai tầm 12 tháng, về nuôi 1 năm rồi bán.

Nếu có ý định nuôi bò đực bác để ý xem quanh nơi bác nuôi, hộ dân nuôi bò (một hai con) nhiều không ? Chọn nuôi một con đực tốt cho đi thả nọc quanh vùng cũng có thu nhập không ít đó bác. Lâu rồi hồi Umt còn nuôi, giá con bò cái sinh sản cở 5 triệu thì mỗi lần thả nọc hết 3,4 trăm chứ không ít. Hết nuôi đem bán thịt cũng vẫn được, không bị chê ép giá như heo nọc.

Back