Lượng thức ăn

• Thread starter chuoixanh86
  • Ngày gửi
Tính tạm cho bạn ây 500 con 2 tháng đi. Từng gióng gà llun. Trọng luoeng trung bình nữa

Gà ta thuần 400 con 2tháng tuổi rọng lượng trung bình 7 lạng. Ăn 15kg bột trộn/ ngày.+ thêm rau chuối

Mih trộn 1 bao cagill 25kg loại 21protein+20kg bột bắp+ 10kg cám gạo = hỗn hợp bột trộn 55kg . (Khoảng 15protein)
Dùng bột trôn này + bã đậu nành + bã bia + đâm đặc trộn từng bữa cho ăn.
Trưa thì thêm 2 cây chuối 1 bao rau muống thái nhỏ.
Kkhi nào nhát thì đổ hh bột đã trộn sẵn 15pro trên cho ăn luôn.
Cũng giảm cđ chút giá thành nhưng nó ăn thì nhiều hơn bột viên nên mih chũng chẳng biết lợi dc nhiu nữa

Mih trộn 1 bao cagill 25kg loại 21protein+20kg bột bắp+ 10kg cám gạo = hỗn hợp bột trộn 55kg . (Khoảng 15protein)
Dùng bột trôn này + bã đậu nành + bã bia + đâm đặc trộn từng bữa cho ăn.
Trưa thì thêm 2 cây chuối 1 bao rau muống thái nhỏ.
Kkhi nào nhát thì đổ hh bột đã trộn sẵn 15pro trên cho ăn luôn.
Cũng giảm cđ chút giá thành nhưng nó ăn thì nhiều hơn bột viên nên mih chũng chẳng biết lợi dc nhiu nữa
bạn kì công vậy hi vọng các e nó ko phụ lòng bác. nhưng nếu như vậy mà làm cho khoảng 2k gà thì có vất vả lắm ko trong khi cám viên có thể thay thế hoàn toàn mà chất lượng thịt vẫn vậy mà con gà lông mọc nhanh hơn = có tiền quay đầu nhanh hơn ( vài ngu í có j các bác chỉ giáo )

Em chơi theo công thức dưới, các bác xem ổn không ạ ?
cầu kì như: nguyenhunghtra thì em chịu
phối trộn thế này tùy giá cả nguyên liệu từng nơi, ở em dao động 100-110k/10kg TĂ
còn đậm đặc k0 thì 150k/10kgTĂ
-Từ 1-10 tuần tuổi
Ngô, cám, thóc, ĐĐC25: 63%:5%:0%:32% = 100% <> 20-21%Pr
-Từ 1-10 tuần tuổi
Ngô, cám, thóc, ĐĐC25: 34%:25%:25%:26% = 100%
- Từ 21- 42 tuần (gà đẻ)
Ngô, cám, ĐĐC21: 40%:25%:35%=100%

Trộn thức ăn thì cũng vất vả thiệt.
Nhưng mà bạn nuôi sll thì chắc phải chịu khó thôi vì lấp cho đầy bụng bọn nó cũng là một vấn đề. Ăn bột viên 1 tháng đầu hoàn toàn cho gà đủ dd. Có thể đến 2 tháng cũng cđ
Nhưng tháng thứ 3 thì phải trộn thôi. Vì nó ăn nhiều hơn nữa con gà thì nó phát triển nhanh chậm từng giai đoạn ở giai đoạn này nó chỉ cần no bụng là nó lớn vù vù cho ăn bột viên theo gà c.nghiep thì phí hơn nữa chất lượng thịt kém hơn.
Nếu nuôi nhiều bn có thể suy nghĩ đến cái máy trộn!!

Trộn thức ăn thì cũng vất vả thiệt.
Nhưng mà bạn nuôi sll thì chắc phải chịu khó thôi vì lấp cho đầy bụng bọn nó cũng là một vấn đề. Ăn bột viên 1 tháng đầu hoàn toàn cho gà đủ dd. Có thể đến 2 tháng cũng cđ
Nhưng tháng thứ 3 thì phải trộn thôi. Vì nó ăn nhiều hơn nữa con gà thì nó phát triển nhanh chậm từng giai đoạn ở giai đoạn này nó chỉ cần no bụng là nó lớn vù vù cho ăn bột viên theo gà c.nghiep thì phí hơn nữa chất lượng thịt kém hơn.
Nếu nuôi nhiều bn có thể suy nghĩ đến cái máy trộn!!
Mình thấy chả vất vả gì, trộn 1 lượng cơ bản cân rồi cho vào máy là ok
nguyenhunghtra: phối trộn hết bao nhiêu k / kg, giá cả ở đó mắc k0 bạn

O
Mình thấy chả vất vả gì, trộn 1 lượng cơ bản cân rồi cho vào máy là ok
nguyenhunghtra: phối trộn hết bao nhiêu k / kg, giá cả ở đó mắc k0 bạn
Ở mih thì giá cám viên mình mua nợ xuất chuồn trả nên giá cũng căng rhật. Mình dùng cám cagill loại 21đạm 345k .bột bắp 7.5k cám gạo 6k. Hèm bia 1bao 60-70 kg 100k. Bã đậu nành 70kg 100k.
Trôn lại thì 1kg thức ăn bột viên + bắp+ cám =~10 nghìn
Nếu lấy 10k này trộn thêm đậm đặc+ ( hèm hay bã đậu) thì cũng giảm dc ít nữa =~8 k
Bã đậu sống mới làm nên hôi hăng thì nên ủ với hèm 1- 2 đêm thì khỏi cần nấu hoặc để vài ngày thì nó cũng tự chín như chao vậy.
Bột trộn có cái nhược điểm là các thành phần rời nên bọn gà nó hay bới lựa thức ăn chừa cám lại.
bạn kì công vậy hi vọng các e nó ko phụ lòng bác. nhưng nếu như vậy mà làm cho khoảng 2k gà thì có vất vả lắm ko trong khi cám viên có thể thay thế hoàn toàn mà chất lượng thịt vẫn vậy mà con gà lông mọc nhanh hơn = có tiền quay đầu nhanh hơn ( vài ngu í có j các bác chỉ giáo )
Mình thấy lông nhiều ít thì cũng tùy giống gà thôi. Thường thì vấn đề cắn mổ lông mới đáng lưu tâm. Mình thấy nhiều người hay trộn khoáng + vtm . mình thì ko làm vậy . khoáng của mình là một hố cát + bột vôi ( vỏ sò) + tro bếp. Bọn nó vừa ăn vừa có chổ tắm lông nữa. Các bn thử chưa một tuần nó ăn cũng hết 1 xô cát 20 lít đó.

O
Ở mih thì giá cám viên mình mua nợ xuất chuồn trả nên giá cũng căng rhật. Mình dùng cám cagill loại 21đạm 345k .bột bắp 7.5k cám gạo 6k. Hèm bia 1bao 60-70 kg 100k. Bã đậu nành 70kg 100k.
Nếu lấy 10k này trộn thêm đậm đặc+ ( hèm hay bã đậu) thì cũng giảm dc ít nữa =~8 k
Bã đậu sống mới làm nên hôi hăng thì nên ủ với hèm 1- 2 đêm thì khỏi cần nấu hoặc để vài ngày thì nó cũng tự chín như chao vậy.
Bột trộn có cái nhược điểm là các thành phần rời nên bọn gà nó hay bới lựa thức ăn chừa cám lại.
Mình thấy lông nhiều ít thì cũng tùy giống gà thôi. Thường thì vấn đề cắn mổ lông mới đáng lưu tâm. Mình thấy nhiều người hay trộn khoáng + vtm . mình thì ko làm vậy . khoáng của mình là một hố cát + bột vôi ( vỏ sò) + tro bếp. Bọn nó vừa ăn vừa có chổ tắm lông nữa. Các bn thử chưa một tuần nó ăn cũng hết 1 xô cát 20 lít đó.
nguy hiểm nhỉ, tưởng nó chỉ tắm cát thôi, ai ngờ nó xơi tái ah
O
nguyenhunghtra : ~10k thì chăn có lãi oy còn gì
chỗ mình nêuý cám CN mà chăn hoàn toàn có mà chết 15k/kg

Có lãi hơn nuôi heo . nhưng rủi ro nhiều hơn.
Đầu ra ko ổn định

Có cái máy đố thì tốt thật. Nhưng kohler có t
Gà bị gum thiệt hại nặng rùi lấy đâu t nữa

Hnay ga tươi tỉnh hơn chút. Chỉ ra di 1 em . để mai sáng dậy xem thử. Ngay thứ 4 rồi
Con virút này mạnh thật. Nó càn quét từ đầu xóm đến cuối xóm. Tới nhà mình hình như nó mạnh hơn thì phải. Nhà nào nuôi nhiều cũng bị nó hành một trận tơi bời luôn

Làm một cái lịch cho gà ăn trong một tuần .
Ví dụ như :
thứ 2 cho ăn cámgạo, ngô , bột heo vàng + rau xanh
thứ 3 cho ăn lúa mầm giá đổ + bột sắn
thứ 4 ăn chuối cám heo vàng + rau xanh
thứ 5 như thứ 2
thứ 6 cho ăn cám , bột cá + rau xanh
thứ 7 cho ăn lúa mầm , giá đổ + rau xanh
chủ nhật cho ăn chuối rau xanh + cám bột con cò .( chỉ là tham khảo )

Tất nhiên vẫn có bổ sung vitamin

Back