Miền Bắc - Nhật ký trồng nho

• Thread starter thunguyenphong
  • Ngày gửi
Mình định trồng nho, nhưng không biết trồng giống nho nào ở Hà Nội thì hợp lý nhất? nho- Phan Rang của tỉnh Ninh Thuận- không biết có hợp không? Mình đã tìm nhưng không thấy ở miền bắc có bán gốc nho rừng-ghép với nho quả?
Ai biết chỗ bán chỉ giúp mình.
Mình xin cảm ơn trước.

Định sửa chủ đề, thành " Miền Bắc- Nhật ký trồng nho"- mà không biết sửa?
Chắc không sửa được.

Khi up ảnh, thì ảnh bị xoay ngang. và khá lộn xộn. Lười quá.

Hôm nay, đã cắt cành. Và đợi kết quả, theo dõi diễn biến tình hình.

Thứ 5, 07-07-2016.

1. ảnh ngọn.

2. ảnh xa của ngọn.

3. 2 ảnh gốc.

4. 3 nhánh của cây, đều cắt cành. Vì không để ý, nên đã vô tình để cây có 3 nhánh. Cắt cành, và buộc tụm chúng lại.

5. rễ cây. Tinh mắt sẽ thấy.

6. cây bên cạnh, cùng trồng 1 thời điểm, nhưng chậm lớn, chưa cắt cành, hôm nay đã tỉa nhánh, và giữ lá, ngắt hầu hết nhánh phụ. Tránh tình trạng như cây kia.

7. thân chính.

Vì 1 số lý do khách quan, như chuột cắn, gà bới, không để ý chăm sóc gì, nên thấy cây chậm quá. Đã 1 thời gian dài, bây giờ mới cắt cành được. Làm mọi người đợi dài cổ rồi.
Quan sát thấy, mùa đông, tưởng cây chết, hóa ra, lạnh quá, nó ngủ đông.
@kydan , Bạn hỏi mình hôm trước. Nếu bạn dự định trồng nho, có thể qua đây rình rập nhé.
cảm ơn b.m bỏ ra 2 tiếng xem từ bình luận đầu tiên đến giờ đây.kết quả tn rồi b?có thu hoạch chưa?

Mới có nụ hoa à.
Yên tâm, mọi người đều được biết. Nhật ký trồng nho- mà.
Để lại địa chỉ, số điện thoại...
Khi nào giâm cành lên, mình gửi cho.

Mới có nụ hoa à.
Em đăng ký nhận vài cây của bác trồng thử! Nếu có thời gian em sẽ chạy qua chỗ bác xem (Vì quá xa nên khả năng đến được trại bác là khó) Em trồng hai cây thử nhưng mà lá non lên đến đâu thì bị cháy hết chỉ còn xương lá thôi. Em nghĩ là do thiếu diệp lục hoặc nắng quá! Giàn 1000m2 giờ đang bỏ trống chờ cây nho của bác!

Mới có nụ hoa à.
m tưởng nho ở ta trồng chỉ ra hoa vào mùa xuân.mùa này cũng có à?
ở Nghệ An có chuyển đc k b?m muốn ít cành giâm trồng thử nghiệm trên đất quê m

m tưởng nho ở ta trồng chỉ ra hoa vào mùa xuân.mùa này cũng có à?
ở Nghệ An có chuyển đc k b?m muốn ít cành giâm trồng thử nghiệm trên đất quê m
Tiếc cho bạn, là nho ra hoa- kết quả, bất cứ lúc nào người trồng muốn. 1 năm/ tối đa 3 vụ.
Mình lại giâm hết cành rồi, đợi cành giâm lên, rồi mình gửi cho vậy, nhé

Tiếc cho bạn, là nho ra hoa- kết quả, bất cứ lúc nào người trồng muốn. 1 năm/ tối đa 3 vụ.
Mình lại giâm hết cành rồi, đợi cành giâm lên, rồi mình gửi cho vậy, nhé
thế à.kỹ thuật ép ra hoa tn đó b?

bạn trồng đc th̀i giỏi trước mình cũg gieo thử một cây lên đến muà đông thì chết!
Ý của anh, là măng cụt, phải không? Cây con em gieo, còn sống khắc khoải. Nhưng, nếu cứ để vậy, thì cũng không thể sống ở miền bắc này. Đây là em thử nghiệm thôi. Đợi 1 năm sau, ta phải tác động trực tiếp vào cây thì mới mong sống- và cho trái ở miền bắc được. Cảm ơn anh đã động viên

Theo kế hoạch, 10-08, bạn quay lại nhé
Thông báo:
1. Cây nho giống- gốc ghép nho rừng- gốc to bằng cổ chân, có giá 130k.
2. Cây nho con giống- cao 20 cm, 30k.

Sắp được cập nhật ở mục cửa hàng của agriviet.

Các bạn, nếu nóng ruột, không thể chờ được- cho đến khi cây nho được cập nhật, có thể đặt hàng ở đây.
Mình có thể chuyển sang cho cửa hàng, hoặc mua trước cho.
Nếu đợi được, thì cố gắng đợi vài ngày, rồi vào mục cửa hàng đặt hàng, nhé.

Xin lỗi, vì thiếu ít ảnh, sẽ cập nhật nhanh nhất có thể.

Last edited by a moderator:
Lâu quá, sáng nay mới ra nhìn, thì tiêu đâu hết chùm hoa chùm quả... Hệt như 1 giấc mơ. 1, là nó tự thui. 2, là do mưa bão mấy hôm trước, làm rụng hoa. Còn có 2 -3 chùm thôi, mỗi chùm 2-3 quả. Chán chẳng buồn chụp hình.

Theo kế hoạch, 10-08, bạn quay lại nhé
Thông báo:
1. Cây nho giống- gốc ghép nho rừng- gốc to bằng cổ chân, có giá 130k.
2. Cây nho con giống- cao 20 cm, 30k.

Sắp được cập nhật ở mục cửa hàng của agriviet.

Các bạn, nếu nóng ruột, không thể chờ được- cho đến khi cây nho được cập nhật, có thể đặt hàng ở đây.
Mình có thể chuyển sang cho cửa hàng, hoặc mua trước cho.
Nếu đợi được, thì cố gắng đợi vài ngày, rồi vào mục cửa hàng đặt hàng, nhé.

Xin lỗi, vì thiếu ít ảnh, sẽ cập nhật nhanh nhất có thể.
giống nho gì vậy bạn?
Cảm ơn bạn cho biết thông tin. Nhưng xa quá, khó gần, không có điều kiện tham quan, học hỏi...

Hoa nho
đây là giống nho gì vậy bạn?

mình cũng mới mua 1 cây nho về trồng được nửa năm, lên tốt lắm, giờ còn bắt đầu ra 1 chùm hoa nữa. nhưg đag băn khoăn ko biết là giống nho gì. lúc mua thì người bán nói là nho xanh. mai mình chụp ảnh bạn xem giúp là nho gì nhé

Về cây nho, ở ngoài bắc đã có ng trồng làm kinh tế và thành công. Người này ở tỉnh Lạng Sơn. Còn về giống nho thì tôi k rõ nhưng hình như là giống của trung quốc chuyển giao kỹ thuật và giống. Các bác muốn trồng Nho có thể tìm hiểu trên mạng và tìm đến nơi tham khảo. Đến xã mai pha -tp lạng sơn hỏi thăm sẽ tìm dc
Nghe nói mức đầu tư chăm bón cho một hécta khoảng 800triệu/ năm bạn ạ. Mà vẫn trong gđ thực nghiệm giống mới chứ chưa triển khai trồng đại trà.

Anh ơi, vốn kiến thức E còn hạn chế lắm, Anh cho E thư thư tìm hiểu đã, khi hòm hòm- 1 cách tương đối- mới bắt đầu làm được. Em, không dám nói gì chắc chắn, hoặc tuyệt đối, sợ Anh & mọi người cười. Không lâu trước, E xem- tìm hiểu, ghép sầu riêng (trên gốc giống cây gì cùng chi- mà nó đã ở bắc rồi), như vậy may ra. Nhưng không có, và chả- chưa ai làm ở miền bắc, cây sầu riêng xem ra cũng không có cây khác ở miền bắc cùng chi? 1 ví dụ, trên cây bưởi- có thể ghép các loại- bưởi+ cam+ quất+phật thủ+... Em thấy rồi. Chúng cùng chi, (Phật thủ (danh pháp ba phần: Citrus medica var. sarcodactylis) là giống cây ăn quả thuộc chi Cam chanh. Tên gọi của loài cây này xuất phát từ hình dáng của quả chia nhánh trông như bàn tay Phật.
Em Ở Hà Nội. Số dt của Em: 0983.804.586.
Em tên Tuân.
Nếu, Bạn Anh muốn lấy cây trồng thử cùng E, E có thể lấy hộ, rồi chuyển viettel lên. Khi nào cần, thì cho E biết. Hoặc, cảm phiền Bạn Anh về HN xem xét- tìm hiểu, rồi hiệp lực làm. Em nghĩ, cá nhân- chủ quan thôi, Anh nhé, xem xét- tìm hiểu- cả cây- lẫn người, Anh nhỉ?
Tất cả đều đã được ghép với nho rừng trên gốc cây nho ghép: couderc-1613, 2 năm tuổi, có khả năng ra hoa- kết quả trong vài tháng sau trồng.
1_Nho đỏ Pháp (Red Cardinal) 280k/gốc
2_Xanh Thái Lan (NH 01 -48) 280k/gốc
3_Đen Pháp (Carbernet Sauvinon) 280k/gốc
4_Đen Thụy Sỹ (Syrah) 280k/gốc
5_Đen Pháp + Đỏ Pháp (2 gống ghép cùng trên 1 gốc) 350k/gốc
6_Đen Thụy Sỹ + Đỏ Pháp (2 giống ghép cùng trên 1 gốc) 350k/gốc
7_Đen Pháp + Đỏ Pháp + Xanh NH 01-48 (Tam tài: 3 giống ghép cùng 1 gốc) 450k/gốc
8_Đen Pháp + Đen Thụy Sỹ + Đỏ Pháp + Xanh (Tứ Qúi: 4 giống ghép cùng 1 gốc) 520k/gốc

Chưa tính phí vận chuyển.
Bác có giống số 8 cho em một gốc. Gốc tứ quý ý. Em có mảnh vườn 2000m2 muốn trồng thử. Di động em: 0963639865. Cám ơn bác trước

Last edited by a moderator:
Bác có giống số 8 cho em một gốc. Gốc tứ quý ý. Em có mảnh vườn 2000m2 muốn trồng thử. Di động em: 0963639865. Cám ơn bác trước
Bạn tự dưng lại khơi lại quãng tuổi thơ bồng bột của mình.

Mình khuyên bạn chân thành, loại ghép nhiều thể loại này- nên từ bỏ đi.

Còn loại gốc ghép, to như cổ chân, hoặc thâm chí hơn, mình bán cho tất cả bà con có 80k/gốc.
Mỗi gốc có 1 loại. Có 2 loại: là nho xanh, và nho đỏ- nho tím, thôi.

Cảm ơn bạn.
Chào bạn.

Back