Mình đang có ý định bỏ Hà Nội về quê, rất mong nhận được chia sẻ của mọi người ạ.

• Thread starter TrinhPhuong
  • Ngày gửi
Xin chào các anh, chị, cô, chú trên agriviet. Rất mong nhận được sự đóng góp, chia sẻ kinh nghiệm của tất cả mọi người ạ.
Mình xin tự giới thiệu ngắn gọn thế này ạ: Mình là nữ, sinh năm 1990, quê Hải Dương, đã lập gia đình ở Bắc Giang và hiện sống tại Thủ đô Hà Nội.
Không biết mọi người sống ở Thủ đô thế nào, chứ mình mới sống ở ngoài này 5 năm cả đi học và đi làm mình đã không thấy thiết tha gì nơi đây nữa, mặc dù vợ chồng mình có 1 công ty riêng đã có doanh thu ổn định. Nhưng nghĩ đến cảnh ra đường thì kẹt xe, ra chợ thì bị móc túi, thực phẩm bẩn tràn lan.......sống ở Thành phố mà vẫn phải ăn thực phẩm từ quê gửi ra thì thà về quê sống. Từ khi còn đi học ở quê, mỗi vụ đông về, gặt lúa xong nhìn cánh đồng bị bỏ trắng, trong khi bà con phải đi làm thuê, làm mướn xa quê hay vào làm công nhân trong các khu công nghiệp, mình lại thấy nhói lòng. Rằng tại sao đất ấy lại phải bỏ không trong khi quê mình có thể canh tác rất nhiều loại cây có giá trị kinh tế cao như hành, tỏi, ớt......
Bây giờ đi lấy chồng, nhà chồng mình ở Bắc giang, đất rất rộng, lại có ao, nhưng hầu như bố mẹ mình chưa làm kinh tế gì trên mảnh đất ấy cả, lại một sự lãng phí nữa.
Mình dự định 3 năm nữa, khi bé nhà mình bắt đầu đi học mẫu giáo, và lúc đã có khoản vốn nhất định, mình sẽ về quê làm kinh tế. Mình sẽ tìm hiểu về việc sẽ trồng cây gì và nuôi con gì từ bấy giờ, nhưng kiến thức về nông nghiệp của mình thì rất mơ hồ, mấy hôm nay mò mẫm vào diễn đàn này, rất mong nhận được sự chia sẻ của các tiền bối, đặc biệt là các tiền bối ở Bắc giang và các tỉnh lân cận ạ.
Điều mình băn khoăn bây giờ là thổ nhưỡng khu vực Hiệp Hòa Bắc giang thì thích hợp với những loại cấy gì và con gì, nguồn giống ra sao?Anh chị, cô chú, ai ở khu vực gần nhà mình tư vấn giúp mình với nhé!
Rất mong được giao lưu với tất cả mọi người!

Bạn này là nữ mà cũng có những ý tưởng mạo hiểm ghê. Vấn đề là bạn phải xây dựng cho mình được một kế hoạch thật kỹ lưỡng và thấy rằng nó hiệu quả. Việc sau đó là thuyết phục được ông xã ủng hộ. Chúc bạn thành công
P/S: Ah mà nhà bạn ở chỗ nào Hải Dương vậy? Nhà có nhiều đất không?

Bạn này là nữ mà cũng có những ý tưởng mạo hiểm ghê. Vấn đề là bạn phải xây dựng cho mình được một kế hoạch thật kỹ lưỡng và thấy rằng nó hiệu quả. Việc sau đó là thuyết phục được ông xã ủng hộ. Chúc bạn thành công
P/S: Ah mà nhà bạn ở chỗ nào Hải Dương vậy? Nhà có nhiều đất không?
Cảm ơn bạn, mình và ông xã luôn luôn cùng quan điểm. Vì mình chưa có kiến thức về cây trồng vật nuôi cũng như thị trường nông sản nên rất muốn nhận được ý kiến đóng góp của mọi người.
Mình ở Nam Sách - Hải Dương bạn ah, đất nhà chồng mình cũng ko rõ cụ thể là bao nhiêu vì rất rộng, mình chưa đi hết đất, còn có cả hai cái ao nữa, ngoài ra đất mình cũng có thể mua thêm của nhà xung quanh vì hiện ở khu vực nhà chồng mình quỹ đất rất dồi dào mà bà con chưa canh tác gì cả.
Bạn Tuanfodacon quê ở đâu vậy, bạn có làm nông nghiệp không?

Bạn Tuanfodacon quê ở đâu vậy, bạn có làm nông nghiệp không?

Mình bên Chí Linh. Cách đây 20 năm mình có làm nông nghiệp. Nếu nhà có nhiều ruộng đất, bạn nên làm theo mô hình VAC, nhất là nuôi cá trê. Cá trê dễ nuôi, ít bệnh tật, thức ăn tạp và rẻ (có thể tận dụng phân trâu, phân lợn...), tiềm năng đầu ra lớn nên cho hiệu quả kinh tế cao.

Chào bạn @trinhphuong
Mình cũng đã từng có ý định rời bỏ cuộc sống nơi đô thành để về quê lập nghiệp giống bạn như bây giờ. Nhưng có điều hồi đó mình chưa lập gia đình.
Nơi mình sinh ra là một vùng quê miền núi thuộc tỉnh Vĩnh Phúc.
Được bố mẹ cho đi ăn học tại Hà Nội.
Sau khi ra trường mình quyết định bám trụ lại nơi này và xin vào làm việc cho một doanh nghiệp tại thủ đô Hà Nội.
Sau 7 năm sống, học tập và làm việc tại nơi được gọi là thủ đô phồn hoa. Mình đã cảm thấy quá mệt mỏi và chán ngán cuộc sống ồn ào bon chen đến nghẹt thở của nơi này và nhất là cảnh ở trọ. (có lẽ mình hợp với nông thôn hơn) điều đó làm mình thấy chán các công việc thường ngày ở cty. Thời gian này mình đi làm cứ như "trả bài" vậy. Và trong đầu lúc nào cũng nung nấu ý định về quê trồng trọt chăn nuôi.
Sau khoảng một tháng suy nghĩ mình đã quyết định xin nghỉ việc với sự ngỡ ngàng của bạn bè đồng nghiệp để khăn gói về quê làm lại từ đầu với số vốn ít ỏi.
Lúc mới về và nói ý định về nhà thật để chăn nuôi, gia đình mình rất phản đối đặc biệt là bố mình...
Hàng xóm cũng nghĩ là mình làm ăn bị thất bại trên thành phố nên mới về quê nuôi vịt. Công sức tiền bạc bố mẹ cho đi ăn học đổ xuống sông xuống biển hết...
Thời gian đầu mình cảm thấy rất bế tắc nhưng mình quyết không lên Hà Nội làm việc nữa và quyết tâm làm giàu trên chính mảnh đất quê hương mình.
Vượt qua được những khó khăn ban đầu và bây giờ mình đã về quê chăn nuôi cũng được gần 5 năm rồi. Mới đầu mình lợi dụng chuồng trại bỏ không và đất vườn rộng của gia đình để nuôi vịt và trồng mía, do không thấy khả thi lắm nên giờ mình đã chuyển sang nuôi Ngỗng.
Thấy mình cặm cụi và tu chí làm ăn nên thời gian sau được bố mẹ ủng hộ việc đứng ra thế chấp sổ đỏ ngân hàng để vay cho 200 triệu lấy vốn làm ăn.
Giờ mình cũng chưa làm được gì nhiều. Sau khi trả hết ngân hàng vừa mới năm ngoái thì còn dư lại vài dãy chuồng trại và một đàn Ngỗng đang đẻ. :)))
Nhiều lúc trộm nghĩ nếu hồi đấy không quyết đoán, bây giờ vẫn ở Hà Nội thì không biết sẽ như thế nào???!
Đọc được tâm sự của bạn mình rất hiểu và đồng cảm, nên có vài lời tâm sự xin được chia sẻ cùng bạn.
Mình không khuyên bạn nên về quê hay nên ở lại.
Mong bạn hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định.
Chúc bạn sẽ sớm thành công.
Thân!

Last edited by a moderator:
Chào bạn @trinhphuong
Mình cũng đã từng có ý định rời bỏ cuộc sống nơi đô thành để về quê lập nghiệp giống bạn như bây giờ. Nhưng có điều hồi đó mình chưa lập gia đình.
Nơi mình sinh ra là một vùng quê miền núi thuộc tỉnh Vĩnh Phúc.
Được bố mẹ cho đi ăn học tại Hà Nội.
Sau khi ra trường mình quyết định bám trụ lại nơi này và xin vào làm việc cho một doanh nghiệp tại thủ đô Hà Nội.
Sau 7 năm sống, học tập và làm việc tại nơi được gọi là thủ đô phồn hoa. Mình đã cảm thấy quá mệt mỏi và chán ngán cuộc sống ồn ào bon chen đến nghẹt thở của nơi này và nhất là cảnh ở trọ. (có lẽ mình hợp với nông thôn hơn) điều đó làm mình thấy chán các công việc thường ngày ở cty. Thời gian này mình đi làm cứ như "trả bài" vậy. Và trong đầu lúc nào cũng nung nấu ý định về quê trồng trọt chăn nuôi.
Sau khoảng một tháng suy nghĩ mình đã quyết định xin nghỉ việc với sự ngỡ ngàng của bạn bè đồng nghiệp để khăn gói về quê làm lại từ đầu với số vốn ít ỏi.
Lúc mới về và nói ý định về nhà thật để chăn nuôi, gia đình mình rất phản đối đặc biệt là bố mình...
Hàng xóm cũng nghĩ là mình làm ăn bị thất bại trên thành phố nên mới về quê nuôi vịt. Công sức tiền bạc bố mẹ cho đi ăn học đổ xuống sông xuống biển hết...
Thời gian đầu mình cảm thấy rất bế tắc nhưng mình quyết không lên Hà Nội làm việc nữa và quyết tâm làm giàu trên chính mảnh đất quê hương mình.
Vượt qua được những khó khăn ban đầu và bây giờ mình đã về quê chăn nuôi cũng được gần 5 năm rồi. Mới đầu mình lợi dụng chuồng trại bỏ không và đất vườn rộng của gia đình để nuôi vịt và trồng mía, do không thấy khả thi lắm nên giờ mình đã chuyển sang nuôi Ngỗng.
Thấy mình cặm cụi và tu chí làm ăn nên thời gian sau được bố mẹ ủng hộ việc đứng ra thế chấp sổ đỏ ngân hàng để vay cho 200 triệu lấy vốn làm ăn.
Giờ mình cũng chưa làm được gì nhiều. Sau khi trả hết ngân hàng vừa mới năm ngoái thì còn dư lại vài dãy chuồng trại và một đàn Ngỗng đang đẻ. :)))
Nhiều lúc trộm nghĩ nếu hồi đấy không quyết đoán, bây giờ vẫn ở Hà Nội thì không biết sẽ như thế nào???!
Đọc được tâm sự của bạn mình rất hiểu và đồng cảm, nên có vài lời tâm sự xin được chia sẻ cùng bạn.
Mình không khuyên bạn nên về quê hay nên ở lại.
Mong bạn hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định.
Chúc bạn sẽ sớm thành công.
Thân!
Cảm ơn những chia sẻ của bạn, cô mình ở nhà cũng nuôi vịt và lỗ cả vốn lẫn công nuôi vì giá vịt thịt quá thấp. Mô hình nuôi ngỗng của bạn giờ này chắc ổn rồi nhỉ? Bạn có dự định nuôi thêm con gì nữa không?

Mình bên Chí Linh. Cách đây 20 năm mình có làm nông nghiệp. Nếu nhà có nhiều ruộng đất, bạn nên làm theo mô hình VAC, nhất là nuôi cá trê. Cá trê dễ nuôi, ít bệnh tật, thức ăn tạp và rẻ (có thể tận dụng phân trâu, phân lợn...), tiềm năng đầu ra lớn nên cho hiệu quả kinh tế cao.

Cảm ơn đồng hương nhé, mình sẽ tìm hiều về cá trê.

Trước đây mình nuôi vịt đẻ trứng làm trứng vịt lộn. Mình không dám nuôi vịt thịt vì nhiều rủi ro mà giá cả quá bấp bênh.
Ngỗng là vật nuôi chủ lực của mình bây giờ, ngoài ra mình còn nuôi chim sẻ bán hoang dã nhưng chỉ để chơi là chính :))
Sắp tới mình sẽ tìm hiểu để đầu tư vào con bò sinh sản.

Để chắc ăn, mình nghĩ sau này nếu có về quê bạn nên nuôi những con vật truyền thống. Đừng đầu tư vào những con đặc sản.
Bạn có vốn, nhà chồng có nhiều đất, hai vợ chồng cùng quan điểm. Bạn có điều kiện thuận lợi như thế, mình nghĩ bạn sẽ làm được.
Việc bây giờ là lựa chọn vật nuôi phù hợp với điều kiện đất đai và khí hậu của mình sau đó tìm hiểu thật kĩ về vật nuôi đó và kỹ thuật chăn nuôi.

Khi nào về quê bạn xem lại diện tích đất đai là bao nhiêu?
Ao rộng bao nhiêu?
Nguồn đường, điện, nước?
Có gần khu dân cư hay không?
Số vốn của bạn là bao nhiêu?
..............................vv
Sau đó bạn lập một topic khác.
Mình nghĩ nhiều người có kinh nghiệm trên diễn đàn này sẽ sẵn sàng giúp bạn vạch ra những kế hoạch cho bạn tham khảo.

Mình rất muốn giúp bạn nhưng bây giờ mình chỉ nói được như vậy :))
Thân chào!

Vậy là có ít nhất 2 người có hoàn cảnh khá tương đồng với mình. Mình đã học xong thạc sỹ xây dựng, đang học thạc sỹ kinh tế. Nhưng có lẽ trong tương lai, mình sẽ nghĩ đến việc "trồng cây gì, nuôi con gì" nhiều hơn. Bố mẹ cũng nghĩ công sức cho mình ăn học giờ thành công cốc. :)). Nhưng kệ các cụ thôi. Mình đã quyết rồi. Chỉ cần có chí, vươn lên làm giàu chính đáng và sống tốt là được mà. Các bạn nhỉ.

Bạn thử tìm hiểu về con Trâu xem !!!
Giá của Trâu nghe nói bây giờ cao hơn giá bò rất nhiều và chỉ sợ không có bán .
Theo mình nghĩ nó cũng là một trong những vật nuôi khỏe manh vào bậc nhất nhì ...
Ngoài ra còn một vài vật nuôi khác và thêm giống cây trồng nào nữa ........

Trước đây mình nuôi vịt đẻ trứng làm trứng vịt lộn. Mình không dám nuôi vịt thịt vì nhiều rủi ro mà giá cả quá bấp bênh.
Ngỗng là vật nuôi chủ lực của mình bây giờ, ngoài ra mình còn nuôi chim sẻ bán hoang dã nhưng chỉ để chơi là chính :))
Sắp tới mình sẽ tìm hiểu để đầu tư vào con bò sinh sản.

Để chắc ăn, mình nghĩ sau này nếu có về quê bạn nên nuôi những con vật truyền thống. Đừng đầu tư vào những con đặc sản.
Bạn có vốn, nhà chồng có nhiều đất, hai vợ chồng cùng quan điểm. Bạn có điều kiện thuận lợi như thế, mình nghĩ bạn sẽ làm được.
Việc bây giờ là lựa chọn vật nuôi phù hợp với điều kiện đất đai và khí hậu của mình sau đó tìm hiểu thật kĩ về vật nuôi đó và kỹ thuật chăn nuôi.

Khi nào về quê bạn xem lại diện tích đất đai là bao nhiêu?
Ao rộng bao nhiêu?
Nguồn đường, điện, nước?
Có gần khu dân cư hay không?
Số vốn của bạn là bao nhiêu?
..............................vv
Sau đó bạn lập một topic khác.
Mình nghĩ nhiều người có kinh nghiệm trên diễn đàn này sẽ sẵn sàng giúp bạn vạch ra những kế hoạch cho bạn tham khảo.

Mình rất muốn giúp bạn nhưng bây giờ mình chỉ nói được như vậy :))
Thân chào!
Cảm ơn bạn!
Mình sẽ tìm hiểu kĩ trước khi đầu tư, cuối tuần vừa rồi về quê nhìn đất vườn cây cỏ dại mọc um tùm mà không làm gì được, giờ cũng muốn về nhưng chưa có điều kiện.
Chim sẻ của bạn nuôi có tự sinh sản được không? Chim này nuôi bán cũng được mà vì mình có ông anh ở quê chuyên đi bẫy chim sẻ để bán cho người ta phóng sinh ấy.

--------

Vậy là có ít nhất 2 người có hoàn cảnh khá tương đồng với mình. Mình đã học xong thạc sỹ xây dựng, đang học thạc sỹ kinh tế. Nhưng có lẽ trong tương lai, mình sẽ nghĩ đến việc "trồng cây gì, nuôi con gì" nhiều hơn. Bố mẹ cũng nghĩ công sức cho mình ăn học giờ thành công cốc. :)). Nhưng kệ các cụ thôi. Mình đã quyết rồi. Chỉ cần có chí, vươn lên làm giàu chính đáng và sống tốt là được mà. Các bạn nhỉ.
Bác Tuanfodacon học nhiều thế, công nhận chịu khó thật. Bây giờ bác làm gì rồi ạ, xây dựng or kinh tế. Bố mẹ lúc nào cũng mong con cái ổn định và ít ai dám cho con mạo hiểm thế, nhưng rồi các cụ vẫn ủng hộ mình thôi. Như mình đây, học thời trang xong ra trường cũng chưa đi làm được ngày nào thì lao vào kinh doanh phụ ông xã. Niềm đam mê thời trang thì vẫn còn đấy nhưng sắp có con nhỏ nên không làm gì được. Cuộc đời còn dài, rồi thì những gì mình đam mê cũng sẽ thực hiện hết.
Ah, nhà bác ở khu nào bên Chí Linh vậy? Bên ấy có lẽ đa phần là đồi núi nhỉ?

--------

Bạn thử tìm hiểu về con Trâu xem !!!
Giá của Trâu nghe nói bây giờ cao hơn giá bò rất nhiều và chỉ sợ không có bán .
Theo mình nghĩ nó cũng là một trong những vật nuôi khỏe manh vào bậc nhất nhì ...
Ngoài ra còn một vài vật nuôi khác và thêm giống cây trồng nào nữa ........
Cảm ơn bạn!
Mình sẽ tìm hiểu, mình cũng có ý định nuôi cả trâu và bò, khu vực nhà mình gần lò mổ lớn của miền Bắc nên đầu ra chắc cũng không khó. Nhưng bây giờ giống trâu ít nên rất khó mua. Vấn đề cây trồng thì đất nhà mình không giàu dinh dưỡng, gần như đất đồi nhưng không phải đồi, vì nhà mình vẫn thuộc đồng bằng. Bà con xung quanh toàn trồng keo với bạch đàn. Nhà mình thì khu vực sau này dự định làm vườn thả gà mình đã cho trồng mít siêu sớm. Không biết còn cây gì phù hợp nữa.

Mình nuôi chim sẻ bán hoang dã.
Tức là nuôi thả giông tự do ngoài tự nhiên chứ Không phải nuôi nhốt như chim cảnh mà cũng không phải cho ăn như chim bồ câu. Chúng tự đi kiếm ăn, thỉnh thoảng mới phải quãi ít thóc lúa xuống xân cho chúng nhặt.
Mình làm những dãy chuồng giống như chuồng chim câu nhưng nhỏ hơn nhiều, chỉ bằng cái hộp công tơ điện rồi treo trên mái hiên chuồng trại. Để dụ cho chúng vào đẻ rồi thu chim non ra ràng. Vì trước đây mình thấy nó toàn làm tổ ở hốc cây, mái ngói quanh nhà, thậm chí cả trong hốc đá dưới giếng khơi bỏ hoang. Vì thế mình nghĩ là làm tổ cho nó chắc nó cũng đẻ.
Chỗ mình chim sẻ nhiều, vào mùa gặt chúng thường kéo nhau xà xuống xân nhà từng đàn rất đông. Có đàn lên tới cả trăm con. Mà quanh khu vực không có người bẫy chim nên mình mới nuôi được. (đất lành chim đậu mà)
Mình cũng chỉ bán cho hội phóng sinh, vì người ta lại thả ra ngoài tự nhiên nên mình mới có chim hoang dã mà nuôi tiếp. Chứ không bán cho hội quán nhậu
Nói chung mình làm cái này cũng chỉ để chơi (văn nghệ) thôi, chỉ đủ tiền "cà phê cà pháo" thôi chứ làm kinh tế thì không được bao nhiêu đâu bạn. :)))

Ah, nhà bác ở khu nào bên Chí Linh vậy? Bên ấy có lẽ đa phần là đồi núi nhỉ?

Nhà mình ở xã Nhân Huệ, gần Phả Lại, giáp Nam Sách (Đó là cách đây 20 năm). Giờ mình đang ở Hà Nội rồi. Nhưng sắp tới có lẽ vẫn lên rừng trồng cây. :))

Chào bạn!
Mình thấy vấn đề sống ở quê hay ở Hà Nội mỗi nơi đều có những ưu và nhược điểm và còn tùy thuộc vào quan điểm, điều kiện, cách suy nghĩ của mỗi người còn về trường hợp của bạn mình xin chia sẻ quan điểm của riêng mình :
Phương án 1 : Nếu về quê bạn có nhiều thuận lợi về điều kiện đất rộng, chồng cùng quan điểm nhưng bạn đang tính về về quê nhưng đó là dự định 3 năm nữa nếu mọi chuyện thuận buồm xuôi gió lúc đó bạn có khoản tiền và kiến thức chăn nuôi và sẽ bắt đầu làm laị từ đầu nhưng không sao vì bạn thích sống ở quê có mong muốn làm giàu cho mảnh đất quê hương và nếu thuận lợi bạn có thể làm giàu từ quê mình nếu đi đúng hướng. Nhưng khoảng thời gian 3 năm cũng đủ để có thể thay đổi mọi suy nghĩ.
Phương án 2: Bạn ở lại thành phố mình thấy bạn còn trẻ nhưng mà theo như bạn chia sẻ vợ chồng đã có công ty riêng và hoạt động rất ổn định và mình thấy cái này bạn có lợi thế hơn rất nhiều người sống trên này. Theo mình nghĩ sao bạn không định hướng phát triển mở rộng công ty tăng doanh thu, thu nhập 3 năm sau do sự cố gắng bít đâu công ty phát triển mở rộng thêm ngành nghề bạn có thể mua nhà trên này để sau này con cái có điều kiện học tập mình nghĩ lúc đó bạn sẽ có đầy đủ điều kiện về vật chất để có thể quyết định cuộc sống cho mình là ở hay về quê (mình không rõ công ty bạn kinh doanh về quy mô...)
Theo mình thì nghiêng về phương án 2
Chúc bạn gặp nhiều may mắn!
Thanks!

Chào bạn!
Mình thấy vấn đề sống ở quê hay ở Hà Nội mỗi nơi đều có những ưu và nhược điểm và còn tùy thuộc vào quan điểm, điều kiện, cách suy nghĩ của mỗi người còn về trường hợp của bạn mình xin chia sẻ quan điểm của riêng mình :
Phương án 1 : Nếu về quê bạn có nhiều thuận lợi về điều kiện đất rộng, chồng cùng quan điểm nhưng bạn đang tính về về quê nhưng đó là dự định 3 năm nữa nếu mọi chuyện thuận buồm xuôi gió lúc đó bạn có khoản tiền và kiến thức chăn nuôi và sẽ bắt đầu làm laị từ đầu nhưng không sao vì bạn thích sống ở quê có mong muốn làm giàu cho mảnh đất quê hương và nếu thuận lợi bạn có thể làm giàu từ quê mình nếu đi đúng hướng. Nhưng khoảng thời gian 3 năm cũng đủ để có thể thay đổi mọi suy nghĩ.
Phương án 2: Bạn ở lại thành phố mình thấy bạn còn trẻ nhưng mà theo như bạn chia sẻ vợ chồng đã có công ty riêng và hoạt động rất ổn định và mình thấy cái này bạn có lợi thế hơn rất nhiều người sống trên này. Theo mình nghĩ sao bạn không định hướng phát triển mở rộng công ty tăng doanh thu, thu nhập 3 năm sau do sự cố gắng bít đâu công ty phát triển mở rộng thêm ngành nghề bạn có thể mua nhà trên này để sau này con cái có điều kiện học tập mình nghĩ lúc đó bạn sẽ có đầy đủ điều kiện về vật chất để có thể quyết định cuộc sống cho mình là ở hay về quê (mình không rõ công ty bạn kinh doanh về quy mô...)
Theo mình thì nghiêng về phương án 2
Chúc bạn gặp nhiều may mắn!
Thanks!
Cảm ơn bác đã đóng chân tình. Em thì em tính thế này ạ.
- Thứ nhất em nói là 3 năm nữa sẽ về nhưng từ bây giờ em đã tiến hành mua thêm đất và đầu tư dần dần rùi ạ, ví dụ em đã trồng cây ăn quả trước( cụ thể là cây mít ) để sau này chỗ ấy có bóng mát để em thả gà và cũng có quả để thu. Ngoài ra em cũng mua gạch chuẩn bị xây chuồng bò, hiện nhà em đã có 2 bò cái, từ năm nay bò đẻ ra em sẽ không bán nữa và gây giống dần đến khi em về thì cũng có vài con, em dự định nuôi khoảng 10 bò đẻ, nếu đẻ cái thì nuôi tiếp còn đực thì nuôi to rùi bán. Qũy đất nhà em chỉ có thể nuôi khoảng 20 con trở lại, nuôi nhiều hơn thì không có đất trồng cỏ. Ngoài ra ao cá em sẽ để bố em ở nhà nuôi thử vài thứ rút kinh nghiệm cho em sau này. Đất nhà em tuy rộng nhưng là đất đồng bằng nên không rộng như mấy bác làm trang trại trên Hòa Bình hay Đông Anh nên em tính phải nuôi ghép nhiều thứ ( cái này thì em còn phải tìm hiểu nữa)
- Thứ hai về quan điểm sống ở Thành phố và ở nông thôn thì em nghĩ em hợp với nông thôn hơn vì bây giờ ở thành phố em chóng hết cả mặt, hơn 1 năm nay rồi em có dám tự đi xe máy ra đường đâu.Về công ty của vc em thì em làm mảng dịch vụ, nhỏ thôi bác ạ. Em buôn bán thiết bị văn phòng như máy tính, máy in, máy photocpy nhưng nghiêng về máy in nhiều hơn. Thời buổi người khôn của khó, công ty em mới hoạt động được 1 năm 10 tháng, đến nay thì mới trả hết nợ vay ban đầu, doanh thu trừ chi phí 1 tháng dao động từ 50-80 tr. Vốn ít, khách hàng công nợ nhiều nên xoay như chong chóng bác ạ. Em tính sau này về quê nhưng không phải là bỏ hẳn công ty trên này mà về, em cũng phải tìm phương án hợp lý nữa. Về việc mua nhà trên này thì chắc em không mua bởi như trên đã nói, em không thích sống ở Thành phố. Vả lại em còn bố mẹ và em trai năm nay mới học lớp 1, bố mẹ em cũng không còn ít tuổi nữa đợi em trai em lớn học hành xong phụng dưỡng được ông bà thì còn lâu lắm, vì thế số tiền mua nhà ở thành phố là quá lớn em sẽ dành để phụng dưỡng bố mẹ và lo cho em trai học hành.
- Thứ ba về việc học hành của con cái thì em muốn cho con em học ở quê hơn vì em thấy kiếm được trường học hẳn hoi một chút ở Hà Nội thật quá gian nan, gian nan từ bậc mầm non trở đi, chưa nói đến đường xá, xe cộ .....
Trên đây chỉ là quan điểm cá nhân của em ở thời điểm hiện tại, cuộc sống đâu phải muốn là sẽ theo ý mình tất cả đâu đúng không bác!

Chào bạn!
Đọc câu" hơn 1 năm nay rồi em có dám tự đi xe máy ra đường đâu" Mình cảm nhận rằng bạn có tính cách khá giống bà xã mình. Hi!
Quyết định là ở bạn và mình nghĩ rằng cuộc sống này là do mình quyết định bạn đã chuẩn bị rất kĩ tâm lý và hành động để về quê.Cuộc sống được làm điều mình mong muốn được sống gần gia đình và quan trọng là " có thu nhập" nữa là ổn. Mà 2 điều đầu tiên thường là tạo ra điều thứ 3.
Chúc bạn thành công với lựa chọn của mình nhé!
Chào bạn!

Mình thì cho rằng sống hạnh phúc là làm sao mình có thể cảm thấy thoải mái và hài lòng nhất. Tất nhiên nếu bạn có định về quê sống và làm việc thì cũng phải tính đến việc sau này con cái có điều kiện học tập tốt

Hình như bạn TrinhPhuong có quan hệ với công ty Trường Thành ???
Mình đọc thấy thông tin hơi quen ........
Hi, bác minhhai123 ơi, công ty Trường Thành ở đâu vậy? hoạt động về lĩnh vực j ạ?

--------

Mình thì cho rằng sống hạnh phúc là làm sao mình có thể cảm thấy thoải mái và hài lòng nhất. Tất nhiên nếu bạn có định về quê sống và làm việc thì cũng phải tính đến việc sau này con cái có điều kiện học tập tốt
Theo bác Tuanfodacon thì học tập ở thành phố và ở tỉnh thì điều kiện ở đâu tốt hơn ạ?

--------

Có bác nào nuôi bò thịt rồi tư vấn giúp em xem trồng loại có gì tốt nhất với khí hậu miền bắc ạ?

Hi, bác minhhai123 ơi, công ty Trường Thành ở đâu vậy? hoạt động về lĩnh vực j ạ?

Công ty Trường Thành ở Giảng Võ thì phải , cũng trong lĩnh vực thiết bị văn phòng .
Anh trai mình cũng làm trong lĩnh vực đó công ty VEO co.. Số 6 Hoàng ngọc Phách ...

Back