Thảo luận Mô hình nuôi cá 1 vốn....mấy chục lời !

• Thread starter trongnhantg021
  • Ngày gửi
Kính thưa mọi người !
Gần đây em thấy 1 video về nuôi cá HÔ ( youtube ), theo thông tin trong video và qua tính toán lơ tơ mơ của em thì em thấy Sốc về mức độ lãi của mô hình này.
Em tính nhẫm thế này:
- Nuôi 2000 con vốn = 25 tr ( 10 ngàn 1 con + trừ hao ) + chi phí đào ao tầm 10 tr ( em đoán như vậy chứ em ko chắc) = 35 tr
- Nuôi 2 năm = thức ăn tự nhiên cá to từ 3 > 5 kg/con,tính 3 kg / con thôi => đc 6 tấn cá
- Giá từ 130 - 150 ngàn/ kg, tính 100 ngàn thôi => 6 tấn cá = 600 triệu.
==> 35tr sau 2 năm = 600 tr.@@
- Em có tìm hỏi mua cá giống theo địa chỉ trên mạng và hỏi thăm người ta thì biết " con giống không có đủ bán "
- Không biết trên diễn đàn mình có ai nuôi con này chưa xin chia sẽ giúp em vài thắc mắc :
1.Con giống có nơi nào bán không ?
2. Đầu ra có khả quan không ?
3..Và........................................?
Mọi người cho ý kiến với chứ mất ngủ mấy bữa vì cái này rồi ạ !

nhảm nhí !
nuôi thử 1 con rùi biết - zui ghê
2000 cai ao à ?- 1 con / 1 ao - là ko còn con cá nào trong ao đó - hiểu ko zậy ?
cá hô 130k / 1kg hay 30k/1kg - zui ghê

Nuôi 1 con là coi như hy sinh 1 cái ao rùi - tự hiểu !

Đây là Video nuôi cá Hô:

Cá này giống cá Chép, mới thử nghiệm nuôi đẻ trứng.
Tỷ lệ có cá con là 12%. Tôi chẳng hiểu câu này ý
nghĩa ra sao.

2000 con cần 30.000 mét vuông mặt nước mà bạn chỉ đầu tư có 10 triệu thôi áh. Rồi hệ số chuyển hóa thức ăn là bao nhiêu, sau 2 năm thì chi phí bao nhiêu? Tính như bạn thì nuôi con gì mà chả lãi khủngđọc khĩ lại thấy bạn nói nuôi bằng thức ăn tự nhiên thì ko hiểu là bạn đi bắt cá ngoài tự nhiên về hay cá hô phải tự bắt mồi. nếu tự bắt mồi thì trong ao của bạn có vài chục tấn cá àh

nhảm nhí !
nuôi thử 1 con rùi biết - zui ghê
2000 cai ao à ?- 1 con / 1 ao - là ko còn con cá nào trong ao đó - hiểu ko zậy ?
cá hô 130k / 1kg hay 30k/1kg - zui ghê

Nuôi 1 con là coi như hy sinh 1 cái ao rùi - tự hiểu !
CÁ HÔ chứ có phải CÁ HỔ đâu bạn, chắc bạn có sự nhầm lẫn chăng?

Cá hô chỉ có ăn rau cỏ thôi, trồng rau muống ven bờ để cá ăn, cá hô nuôi kết hợp với cá khác vẫn được

CÁ HÔ chứ có phải CÁ HỔ đâu bạn, chắc bạn có sự nhầm lẫn chăng?
xin thưa các anh chị nông dân @ cùng trung tâm lường gạt bà con nông dân - em đang ở thành phố nên có gì ko đúng xin bỏ qua cho và tha cho bà con nông dân được nhờ !

1 - Cá hô có thân hình màu trắng đầu to gần = thân hình - sinh sống nơi vùng sông sâu nước chảy - nuôi trong ao vẩn được nhưng chậm lớn - ăn tất cả các con cá khác nếu nó nuốc vừa họng - táp mồi và phá bờ ao nuôi bởi những chổ nó nằm nghĩ ( giống cá lóc làm ổ đẻ ) nhưng ở tầm nước sâu hơn - thịt nó ngon và thơm - người ta ko ăn cá nhỏ vì xương nhiều - nhưng cá lớn thì 1 gia đình ăn ko hết - nên khó bán - giá cả tương đối - sinh sản giống cá tra ( cá dồ ) - cá con trôi dạt từ biển hồ về khi mùa nước nổi

2 - Cá trên video là cá mè đen - thân hình màu đen - đầu nhỏ hơn cá hô nhiều - cũng sinh sống như cá hô - ăn rau cỏ, rong rêu là chính - vì nó ăn rong rêu nên thịt nó hôi - có người gọi là cá mè hôi vì ăn thịt nó hôi cỏ - cách làm thịt nó để ăn ít hôi là kho lạt hoặc chưng tương - giá cả rẽ bèo vì ko ai ăn - thịt nó hôi mùi rêu cỏ - sinh sản thì ko biết - cũng từ sông sâu nước chảy " biển hồ " mà về khi mùa nước nổi

3 - Cá hổ là giống cá ngoại lai - săn mồi = cách xé xác con mồi - dù con mồi to hơn chúng mấy chục lần - quê tôi gọi là cá chim trắng - vì nó ăn tạp quá - nên chẳng mấy ai ăn thịt nó " cho là nó ăn bẩn " - giá cả thì bèo nhèo

Được chưa các anh chị nông dân @ - em ở TP có gì ko đúng xin bỏ qua cho - cái trung tâm gì đó bán giống ở đồng bằng sông cửu long ko được - vì ai cũng rành về con cá này - định dụ gạt người dân vùng khác à !

Tôi ko muốn thấy người nông dân vì sự thiếu hiểu biết mà sai lầm - nuôi đi rùi bán ra thì biết - cứ ra chợ ở đồng = sông cửu long mà hỏi mua hay bán cá mè đen thì hiểu - cá này giờ đây chắc cũng hiếm ( giống như cá hô ) nên ít ai biết về nó nếu ko là nông dân lớn tuổi vùng sông nước.

Tôi ko thích chất vấn - biết và hiểu - sai lầm hay đúng đắng là chuyện của người nuôi - đừng đổ lổi do ai - đừng trách người mà hảy tự trách mình thiếu hiểu biết.

Thân chào !

Last edited by a moderator:
Mình thấy đúng là con cá hô Catlocarpio siamensis mà?

Hình cá hô trên mạng cũng nhiều lắm, chẳng thể nhầm với cá khác được vì nó là "cá khủng":

Mình thấy đúng là con cá hô Catlocarpio siamensis mà?

Hình cá hô trên mạng cũng nhiều lắm, chẳng thể nhầm với cá khác được vì nó là "cá khủng":
Cùng họ cá chép. Mình cứ giữ quan điểm mình nếu cảm thấy đúng. CÒn nhiều thành phần hok phải @ nhưng lại AHBP ghê lắm. NGuy hiểm! chạy.....

xin thưa các anh chị nông dân @ cùng trung tâm lường gạt bà con nông dân - em đang ở thành phố nên có gì ko đúng xin bỏ qua cho và tha cho bà con nông dân được nhờ !

1 - Cá hô có thân hình màu trắng đầu to gần = thân hình - sinh sống nơi vùng sông sâu nước chảy - nuôi trong ao vẩn được nhưng chậm lớn - ăn tất cả các con cá khác nếu nó nuốc vừa họng - táp mồi và phá bờ ao nuôi bởi những chổ nó nằm nghĩ ( giống cá lóc làm ổ đẻ ) nhưng ở tầm nước sâu hơn - thịt nó ngon và thơm - người ta ko ăn cá nhỏ vì xương nhiều - nhưng cá lớn thì 1 gia đình ăn ko hết - nên khó bán - giá cả tương đối - sinh sản giống cá tra ( cá dồ ) - cá con trôi dạt từ biển hồ về khi mùa nước nổi

2 - Cá trên video là cá mè đen - thân hình màu đen - đầu nhỏ hơn cá hô nhiều - cũng sinh sống như cá hô - ăn rau cỏ, rong rêu là chính - vì nó ăn rong rêu nên thịt nó hôi - có người gọi là cá mè hôi vì ăn thịt nó hôi cỏ - cách làm thịt nó để ăn ít hôi là kho lạt hoặc chưng tương - giá cả rẽ bèo vì ko ai ăn - thịt nó hôi mùi rêu cỏ - sinh sản thì ko biết - cũng từ sông sâu nước chảy " biển hồ " mà về khi mùa nước nổi

3 - Cá hổ là giống cá ngoại lai - săn mồi = cách xé xác con mồi - dù con mồi to hơn chúng mấy chục lần - quê tôi gọi là cá chim trắng - vì nó ăn tạp quá - nên chẳng mấy ai ăn thịt nó " cho là nó ăn bẩn " - giá cả thì bèo nhèo

Được chưa các anh chị nông dân @ - em ở TP có gì ko đúng xin bỏ qua cho - cái trung tâm gì đó bán giống ở đồng bằng sông cửu long ko được - vì ai cũng rành về con cá này - định dụ gạt người dân vùng khác à !

Tôi ko muốn thấy người nông dân vì sự thiếu hiểu biết mà sai lầm - nuôi đi rùi bán ra thì biết - cứ ra chợ ở đồng = sông cửu long mà hỏi mua hay bán cá mè đen thì hiểu - cá này giờ đây chắc cũng hiếm ( giống như cá hô ) nên ít ai biết về nó nếu ko là nông dân lớn tuổi vùng sông nước.

Tôi ko thích chất vấn - biết và hiểu - sai lầm hay đúng đắng là chuyện của người nuôi - đừng đổ lổi do ai - đừng trách người mà hảy tự trách mình thiếu hiểu biết.

Thân chào !

Chào anh !
Đầu tiên cảm ơn anh vì đã bỏ thời gian của mình ra để góp ý !
Em xin góp 1 vài ý kiến sau có gì anh bỏ qua :
1.Anh khẳng định cá hô có mình màu trắng ...và cá trong video là cá mè đen ?
2.Anh nói trung tâm trong video là trung tâm lừa gạt ? Anh dám khẳng định không ? Nếu có anh vui lòng viết 1 lá đơn tố cáo em sẽ gửi trực tiếp đến trung tâm " lừa gạt " giúp anh.Một cơ quan nhà nước mà anh bảo là trung tâm lừa gạt thì............ !
3.Tại sao anh dùng từ " nông dân @ " khi nói về những người ít tuổi hơn anh đang làm nông dân.Em nhận ra sự coi thường người khác của anh trong từng câu từng chữ.
4. Anh nghĩ là những người nông dân vẫn còn thiếu hiểu biết và anh nghĩ anh hiểu biết nhiều hơn họ ?

Vì em muốn tìm hiểu về mô hình nuôi cá này nên mới đăng bài này nhờ người từng nuôi hay đang nuôi tư vấn nhưng vì bài đăng này mà gây tổn hại uy tín của cơ quan hay cá nhân khác thì nhờ mod xóa giúp.

Cá hô là loài cá chỉ hiếm hiện nay, và được ưa chuộng qua lời đồn đại của mấy tay Ba Tàu, ở Sài Gòn - Chợ Lớn. Cá Hô loại cá lớn cả trăm kg/con , nếu tầm này thì rất đươc ưa chuộng hiện nay. Sống lâu năm ngoài sông nước tự nhiên, ăn rất bổ dưỡng, nhất là bổ dương. Vì thế giá cá Hô rất cao. Nhưng với cá nhỏ vài kg hoặc chục kg/ con thì chẳng có giá trị gì. Bổ dưỡng này là mấy anh Chệch đồn thôi, chứ chưa có chứng minh nào .
Vì giá cá hô giá quá cao, nên người ta tìm cánh nhân nuôi, bây giờ đã nhân giống nhân tạo được rồi, nuôi nhiều có thể bị hạ giá .
- Ngày xưa ở các sông miền Đông nam Bộ , điển hình là sông Vàm Cỏ Đông, nếu ông thợ chày nào bắt được con cá hô, thì họ cho rằng bị xui xẻo, họ sẽ thả bỏ con cá đó. ít có ai ăn thịt. Cá hô ngoài bị giết thịt, còn dễ chết do môi trường... Nên giờ cá hô đã hiếm.
- Sau này cá hô được nhân nuôi nhiều, bà con cũng nên dè dặt về giá cả. Vì thật chất thịt cá hô không được xếp vào hạng cá có thịt ngon.
- Cá nước ngọt được xếp hạng ngon như sau:
Nhất Cầy, nhì kết, tam lăng, tứ tượng ..
Cá cầy là loài cá cùng loài với cá hô, cá chép nhưng thịt rất ngon, tầm 2 kg/ con là lọt vào top ngon rồi, cá cầy to đến hàng mấy chục kg/ con.
- Cá kết họ với cá trèn, cá leo, nhưng nhỏ con tầm 1/2kg là ngon lắm rồi.
- Cá lăng gần giống cá trê, là loài cá da trơn lớn con , cá lăng có lẻ ai cũng biết
-Tứ tượng; là cá Tai tượng, cá tai tượng sống hoang dã, thịt rất ngon, là loài cá cũng được nuôi phổ biến rồi. Với cá nuôi và cá hoang dã thịt khác nhau rất nhiều. Nên trong thời gian gần đây người ta không ưa chuộng cá tai tượng nữa, là do cá nuôi làm mất đi cái phẩm chất của nó.
Vì thế bà con cũng nên thận trọng với con cá hô hiện nay. Con cá hô ăn không quen thịt nó có mùi hôi, đặc trưng của rong tảo....**************
Cá hô, cá cầy, cá ét, cá luối ( không phải lưới) thịt, cá chép ... Nhìn rất giống nhau, chỉ khác nhau vào màu vẩy, trọng lượng/con, và 1 số chi tiết nhỏ khác.

Last edited by a moderator:
Cá hô là loài cá chỉ hiếm hiện nay, và được ưa chuộng qua lời đồn đại của mấy tay Ba Tàu, ở Sài Gòn - Chợ Lớn. Cá Hô loại cá lớn cả trăm kg/con , nếu tầm này thì rất đươc ưa chuộng hiện nay. Sống lâu năm ngoài sông nước tự nhiên, ăn rất bổ dưỡng, nhất là bổ dương. Vì thế giá cá Hô rất cao. Nhưng với cá nhỏ vài kg hoặc chục kg/ con thì chẳng có giá trị gì. Bổ dưỡng này là mấy anh Chệch đồn thôi, chứ chưa có chứng minh nào .
Vì giá cá hô giá quá cao, nên người ta tìm cánh nhân nuôi, bây giờ đã nhân giống nhân tạo được rồi, nuôi nhiều có thể bị hạ giá .
- Ngày xưa ở các sông miền Đông nam Bộ , điển hình là sông Vàm Cỏ Đông, nếu ông thợ chày nào bắt được con cá hô, thì họ cho rằng bị xui xẻo, họ sẽ thả bỏ con cá đó. ít có ai ăn thịt. Cá hô ngoài bị giết thịt, còn dễ chết do môi trường... Nên giờ cá hô đã hiếm.
- Sau này cá hô được nhân nuôi nhiều, bà con cũng nên dè dặt về giá cả. Vì thật chất thịt cá hô không được xếp vào hạng cá có thịt ngon.
- Cá nước ngọt được xếp hạng ngon như sau:
Nhất Cầy, nhì kết, tam lăng, tứ tượng ..
Cá cầy là loài cá cùng loài với cá hô, cá chép nhưng thịt rất ngon, tầm 2 kg/ con là lọt vào top ngon rồi, cá cầy to đến hàng mấy chục kg/ con.
- Cá kết họ với cá trèn, cá leo, nhưng nhỏ con tầm 1/2kg là ngon lắm rồi.
- Cá lăng gần giống cá trê, là loài cá da trơn lớn con , cá lăng có lẻ ai cũng biết
-Tứ tượng; là cá Tai tượng, cá tai tượng sống hoang dã, thịt rất ngon, là loài cá cũng được nuôi phổ biến rồi. Với cá nuôi và cá hoang dã thịt khác nhau rất nhiều. Nên trong thời gian gần đây người ta không ưa chuộng cá tai tượng nữa, là do cá nuôi làm mất đi cái phẩm chất của nó.
Vì thế bà con cũng nên thận trọng với con cá hô hiện nay. Con cá hô ăn không quen thịt nó có mùi hôi, đặc trưng của rong tảo....**************
Cá hô, cá cầy, cá ét, cá luối ( không phải lưới) thịt, cá chép ... Nhìn rất giống nhau, chỉ khác nhau vào màu vẩy, trọng lượng/con, và 1 số chi tiết nhỏ khác.

Cảm ơn anh !
Em đang cần những tư vấn có ích như thế này !

Chào anh !
Đầu tiên cảm ơn anh vì đã bỏ thời gian của mình ra để góp ý !
Em xin góp 1 vài ý kiến sau có gì anh bỏ qua :
1.Anh khẳng định cá hô có mình màu trắng ...và cá trong video là cá mè đen ?
2.Anh nói trung tâm trong video là trung tâm lừa gạt ? Anh dám khẳng định không ? Nếu có anh vui lòng viết 1 lá đơn tố cáo em sẽ gửi trực tiếp đến trung tâm " lừa gạt " giúp anh.Một cơ quan nhà nước mà anh bảo là trung tâm lừa gạt thì............ !
3.Tại sao anh dùng từ " nông dân @ " khi nói về những người ít tuổi hơn anh đang làm nông dân.Em nhận ra sự coi thường người khác của anh trong từng câu từng chữ.
4. Anh nghĩ là những người nông dân vẫn còn thiếu hiểu biết và anh nghĩ anh hiểu biết nhiều hơn họ ?

Vì em muốn tìm hiểu về mô hình nuôi cá này nên mới đăng bài này nhờ người từng nuôi hay đang nuôi tư vấn nhưng vì bài đăng này mà gây tổn hại uy tín của cơ quan hay cá nhân khác thì nhờ mod xóa giúp.
Tôi chẳng muốn comment vào đây làm gì - nhưng thật sự quá mắc cười

Chẳng biết có sự nhầm lẩn về tên gọi giữa các vùng miền hay ko

Quê tôi ở Vĩnh Long - Chỉ nói 1 câu đơn giản thôi - Cá hô mà ăn rong cỏ thì ko có gì cần phải nói.

Cho nên tui ko có gì cần phải nói - OK

Thuốc đắng dả tật - sự thật mất lòng !

Tôi chẳng muốn comment vào đây làm gì - nhưng thật sự quá mắc cười

Chẳng biết có sự nhầm lẩn về tên gọi giữa các vùng miền hay ko

Quê tôi ở Vĩnh Long - Chỉ nói 1 câu đơn giản thôi - Cá hô mà ăn rong cỏ thì ko có gì cần phải nói.

Cho nên tui ko có gì cần phải nói - OK

Thuốc đắng dả tật - sự thật mất lòng !

Quê anh ở chổ nào của Vĩnh Long ? Vĩnh Long với Tiền Giang quê tôi cũng gần anh ạ nên sự nhầm lẫn về tên gọi vùng miền như anh nói là không có.Tôi xem video trong đó nói cá hô chỉ ăn rong, cỏ,..ít ăn thức ăn và tôi đăng bài viết này để nhờ người từng nuôi hay BIẾT về nó tư vấn cho tôi.Còn những góp ý theo kiểu của anh thì........... !
Hi hi ... Một người bên Mỹ tìm video về cho bà con tham khảo thì 2 ông ở Việt Nam cãi lộn .
Ban đầu em không tính trả lời vì chỉ muốn xem mọi người góp ý.
Nếu em nói sai người khác nói em ngu em cũng chịu, không cãi.
Nhưng cái góp ý của bác lecongtuananh nói thật đọc xong em không " tiêu hóa" được.Chỉ riêng câu : " xin thưa các anh chị nông dân @ cùng trung tâm lường gạt bà con nông dân" của bác đó là đủ hiểu rồi.
Nói chung là em cãi không lại bác ấy nên không dám cải nữa.Bác đó cao thâm khó lường quá nên giờ em chịu thua !

Vẫn mong có những góp ý từ mọi người vì em đào xong cái ao 2000 m2 rồi, còn nuôi cá gì thì....sau vụ này tính tiếp.

Sức ae mình cãi nại nàm thao được. :) Đối tg nguy hiểm nhất Agri. Thôi. Con cá hô này thực tế nó ăn như con cá chép ý. Bạn nuôi chú ý gép với cá khác như trắm trôi mè. Thả cá hô thì hok thả cá chép nữa. COn này lớn khá chậm, nếu nuôi thì tính kỹ. Giờ có nhiều đối tg nuôi hay hơn mà nhất là bạn lại ở Nam. Hok như mình ngoài Bắc mất mùa đông và giống má nhiều con hok có đa dạng như trong đó. Chúc bạn thành công. ( Ngoài ra con này môi trường nước cũng tg đối nguy hiểm đấy, diện tích ao nhỏ thì phải để ý đáy bùn vs nước vào. Con này sống khá sạch)

Back