mô hình trang trại nuôi trồng tổng hợp.

• Thread starter obayashituan
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà, do tình cờ lên mạng tôi biết được trang diễn đàn của agriviet, thấy các diễn đàn về mua bán trao đổi, kinh nghiệm chăn nuôi, trồng trọt trên thực tế của các bác từ bắc tới nam, từ già tới trẻ, các bài viết rất hữu dụng và bổ ích, là một diễn đàn đáng quan tâm cho những ai đã và đang chuẩn bị phát triển theo nghề nông (ví dụ là tôi):6^:. Hi vọng diễn đàn sẽ ngày càng phát huy có nhiều bài viết, kinh nghiệm, ý kiến đóng góp bổ ích nhiều hơn nũa với mục đích là giúp nhà nông thoát nghèo.

Tôi cũng có ý định chuẩn hướng sang nghề nông nhưng thực tế khó khăn hơn tôi tưởng (tôi 25t ở tphcm đang làm ngành xây dựng, mới xuất ngũ , do trong quân đội tôi được phân công vào vị trí chăn nuôi heo gà hơn 1 năm nên thấy yêu thích nghề chăn nuôi và cũng thấy được tiềm năng của nông nghiệp do diện tích đất trồng ngày càng thu hẹp không còn đất để trồng trọt chăn nuôi nên giá nông sản và thực phẩm sẽ ngày càng tăng):2cat:.

Tôi có tham khảo một số ý kiến của bạn bè gia đình và cũng nhận được một số ý kiến phản đối (do trước giờ tôi chưa bao giờ nuôi trồng gì nên mọi người không tin tôi có thể làm được:1^:) nhưng ngược lại thì cũng có một số người thấy thích thú và rủ cùng hợp tác làm ăn.

Tôi có nghiên cứu về một số loại gia cầm gia súc sắp nuôi, tiêu chí của tôi là chọn những con ít bệnh, dễ nuôi, dễ kiếm thức ăn, có đầu ra ổn định và tốn ít công chăm sóc như: bồ câu, gà, nhím, chồn hương, heo rừng... Bồ câu, gà dễ nuôi nhưng dễ bị dịch bệnh nếu không chăm sóc kỹ nhưng đầu ra cũng dễ, còn nhím, chồn hương, heo rừng có sức đề kháng cao không tốn nhiều thời gian chăm sóc nhưng không biết đầu ra có ổn định không. Thấy giá cũng cao nếu mà giá ổn định như bây giờ thì nuôi cũng lời.

Nhím và chồn hương nuôi mỗi loại 2 cặp, nếu phát triển tốt thì tăng số lượng lên sau. vì nuôi sau 1 năm tụi nó đẻ cũng nhiều nếu giá giảm quá thấp thì thịt nhậu lai rai cũng được:huh:. Con chủ yếu của tôi là heo rừng, heo rừng có sức đề kháng tốt nếu tiêm phòng cẩn thận thì cũng ít bị dịch bệnh, mà đầu ra cũng dễ ( lúc nào mà người ta chả ăn heo).
Kết hợp với mô hình chăn nuôi là trồng gừng trong bao, gừng bi giờ giá cao, trồng trong bao dễ kiểm soát bệnh bao nào bị bệnh cách ly sang 1 bên, chi phí bỏ ra cũng không nhiều, trồng trước thử 300bao nếu được phát triển thêm. Rảnh rảnh xây 3-4 m2 nuôi trùn lấy phân bón gừng.

Trên đây là mô hình phác thảo của tôi mong anh em đóng góp ý kiến tư vấn dùm điểm mạnh và điểm yếu của từng loại, với mô hình kết hợp như vậy có được không. Về địa điểm thì tôi có khoảng 1000m2 đất, vốn thì vay mượn thêm nói chung là ok. Xin chân thành cảm ơn!:9^::9^::9^:

Chào bạn!
Thế mạnh của bạn là đã nuôi heo gà thực tế nên đã có kinh nghiệm nhất định. Đầu ra cũng dễ. Còn heo rừng, chồn, nhím.. thì tôi thấy khó khăn về đầu ra đó. Tôi chưa nuôi mấy thứ đó nhưng đi tham quan tìm hiểu nhiều và thấy ai cũng than vãn về điều này. Nhất là heo rừng vì heo rừng bây giờ toàn là lai, lại nuôi theo kiểu "phi tự nhiên" nên thịt kém chất lượng => giá bán không cao=> hiệu quả kém vì thời gian ngâm vốn dài, trong khi giống lại quá đắt. Nếu bạn làm để bán giống thì phải mất thời gian học hỏi và làm phải ...thật chuyên. Về nhím và chồn thì bạn cứ tham khảo trên diễn đàn này, nhiều thông tin lắm!

Tuy nhiên tiêu chí của bạn là "nuôi trồng tổng hợp", và đất của bạn lại không lớn (1000m2) nên tôi góp ý là bạn hãy tìm hiểu về các mô hình làm ra các sản phẩm và thứ phẩm có thể hỗ trợ lẫn nhau. Phế phẩm của thứ này là đầu vào của thứ kia. Cố gắng không bỏ phí bất kỳ thứ gì. Một điều nữa là ta cố gắng thiết kế mô hình phục vụ sản xuất từ đầu sao cho thời gian lao động bỏ ra hàng ngày là ít nhất do khó có thể thuê nhân công mà hiệu quả được với 1000m2.

Thêm nữa là bạn có thể thông tin rõ ràng hơn về miếng đất của bạn không? Để mọi người dễ góp ý. Ví dụ như loại đất (cát, sét, đồi...), Vị trí (ven đô, nông thôn, vùng sâu xa..), nguồn nước..v.v..

Chào bạn.

Chào bạn.
Đọc topic cua bạn tôi thấy ban quan tâm đến con heo rừng? tôi hiện đang làm ở trung tâm giống heo rừng tây nguyên website: heorungtaynguyen.com.
nếu bạn có y muốn nuôi heo rừng tôi có thể cùng chia sẻ với bạn nhưng bạn có thể cho tôi biểt bạn đang ở đâu để dễ trao đổi tư vấn, thêm nữa đúng như bác botiensinh nói diện tích đất của bạ là nhỏ mà muốn làm trang trại tổng hợp về heo rừng và trồng cây thì không thể thực hiện được vè heo rừng cần không gian rộng và phải có nguồn thức ăn xanh chủ động nghĩa là bạn phải có vườn thức ăn xanh. Vậy theo tôi bạn có thể quan tang con vật khác như dúi, rắn, kỳ đà vì những loại này đầu ra rất nhiều mà chi phí thức ăn rất ít và dễ kiếm. Về cây trồng bạn nên trồng các loại cây có hiệu quả kinh tế như măng tây, hoặc hoa cảnh để cung cấp thị trường rất tiềm năng
chúc bạn tìm được mô hình như ý

--------

Đọc topic cua bạn tôi thấy ban quan tâm đến con heo rừng? tôi hiện đang làm ở trung tâm giống heo rừng tây nguyên website: heorungtaynguyen.com.
nếu bạn có y muốn nuôi heo rừng tôi có thể cùng chia sẻ với bạn nhưng bạn có thể cho tôi biểt bạn đang ở đâu để dễ trao đổi tư vấn, thêm nữa đúng như bác botiensinh nói diện tích đất của bạ là nhỏ mà muốn làm trang trại tổng hợp về heo rừng và trồng cây thì không thể thực hiện được vè heo rừng cần không gian rộng và phải có nguồn thức ăn xanh chủ động nghĩa là bạn phải có vườn thức ăn xanh. Vậy theo tôi bạn có thể quan tang con vật khác như dúi, rắn, kỳ đà vì những loại này đầu ra rất nhiều mà chi phí thức ăn rất ít và dễ kiếm. Về cây trồng bạn nên trồng các loại cây có hiệu quả kinh tế như măng tây, hoặc hoa cảnh để cung cấp thị trường rất tiềm năng

Last edited by a moderator:
Nông nghiệp

Mình cũng có ý định chuyển sang làm nông như chủ topic, hiện là công chức quèn, muốn làm thêm kinh tế. Thấy các bài viết hay quá, cảm ơn sự giúp đỡ của tất cả mmoijnguoi. Mong dc lam quen!
Y!M: quangphuc_truong
Email: truongquangphuc@gmail.com

Chào bạn.

Chào bạn.

--------

Back