Mô hinh VAC quy mô nhỏ xin được chỉ giáo

• Thread starter anhle86
  • Ngày gửi
Thưa các bác,các a chị e trong 4r.
E mới bắt đầu tập tọe làm nông dân,mặc dù e được sinh ra trong một gia đình nông dân thực thụ.nói thế có nghĩa là mình là nông dân theo khái niệm chung toàn xã hội thôi chứ mình không thật sự là nông dân(vì còn ít kiến thức về nông nghiệp).Nay e ở nhà và quyết định lập nghiệp trên chính mảnh đất của gia đình mình.vì vậy e rất mong sự đóng góp của các bác,các a chị trong 4r.qua thời gian dài e mới ngẫm ra và nhận thấy mình đã,đang yêu Nông nghiệp.e được gia đình đầu tư về vốn liếng(đã đầu tư).
Tình hình là e có 1.2 mẫu ruộng trong đó có 7 sào đất trồng cây lâu năm và e đã trồng Nhãn Lồng Hưng Yên.trong đó 1 nửa là giống chín sớm(từ 01-10/06 hay tháng 07 âm lịch thu được-e nghe người ta bảo thế)còn một nửa là giống chín muộn(02-05/09 Dương lịch mới chín).còn 5 sào ruộng cấy Lúa đã múc thành 2.5 sào trồng cây và 2.5 sào làm
ao(ao sâu 2.2-2.5m và đã kè mặt trong và mặt ngoài= gạch Đá,hiện đang ngâm ao khử ximang).e có ý định thả Rô đồng+cua+cá Chạch.trên bờ nuôi Lươn không bùn trong bể xi măng và nuôi giun Quế làm thức ăn cho Lươn,cua,cá kết hợp nuôi Gà thả vườn.
Ý định của e là như thế.mà về mặt kỹ thuật e chưa có nhiều nên rất mong các bác,các a chị cho ý kiến về kỹ thuật,đánh giá mô hình ấy liệu hiệu quả không?sẽ gặp những khó khăn gì?rất mong được sự tư vấn từ 4r.e chân thành cảm ơn
email của e: anhle1986@gmail.com(trước cứ trao đổi qua email sau ae alo dt..hihi)

không ai cho e ý kiến ah?híc nghe nản quá.e muốn được nghe những lời chỉ giáo chân thành của mọi người...sắp sang tháng 3 trời ấm áp là e tiến hành thả cá trước,sau mới thả cua(con giống mua của người ta đánh bắt ngoài tự nhiên chứ chưa có giống chính thức--cái này cũng đáng lo vì k rõ nguồn gốc mình đi toi).tiếp đến xây dựng chuồng trại.cói chung về mô hình thì đã có định hướng.làm ăn nhỏ đỡ lo.bỏ ra vài trăm triệu cũng lo lắm.làm k được thì....
hihi.mình định hướng phát triền kt= nông nghiệp lên cũng cố gắng thuyết phục gd đầu tư.đằng nào cũng bỏ tiền thì bỏ luôn thể bạn 9xkhoinghiep ah.
à thêm vấn đề nữa,e năm nay sang tuổi 29 rùi mà chưa lập gd lên cả nhà cứ giục(sợ ế mới đau.mình thì xâu xấu tí chứ k xấu quá).mà giục làm mất tập trung làm việc.hi

như thế này.e đã làm xong ao rùi nhưng chưa làm chuồng trại(đang chuẩn bị làm).trên thì đã trồng cây rùi(đang chuẩn bị trồng thêm Bưởi Diễn).e tập chung vào mảng thứ nhất là nuôi Cua + rô đồng.lấy kinh nghiệm.mảng thứ 2 nuôi Lươn thử nghiệm.trong đó sẽ nuôi giun Quế vừa lấy thức ăn cho Cua-cá-lươn và lấy phân cho Cây(loại phân này tốt cực kỳ)..
không biết bác nào đã làm mô hình này chưa cho e xin được trao đổi kinh nghiệm,có số đt thì càng tốt.mà tốt nhất là được nhìn thực tế.quanh khu vực Hưng Yên,Hà Nội,hải Dương, Hà Nam thì cho e địa chỉ mô hình e sẽ tới tham quan(e k ngại đi).rất mong được hợp tác

kể ra 1 mẫu nhãn lòng cũng là 1 khoản thu tốt đấy, nhưng bạn nên nghiên cứu thêm khâu làm nhãn giống nữa. có thể làm giống chiết và cả giống gieo hạt, cũng sẽ là 1 nguồn thu tốt.
ngoài ra dưới tán vườn có thể kết hợp thêm nuôi gà, có thể là gà nhốt chuồng. nhưng cái này hơi khó, vì tôi biết chăm nhãn hay dùng thuốc, sẽ ảnh hưởng gà.
còn ao thì nuôi chắc không được nhiều cá nếu là các giống cá phổ thông (mè, trôi, trắm ...)
nói chung đất hẹp thì cần tìm các giống nuôi chiếm ít diện tích nhưng hiệu quả cao. bạn ở hưng yên, sao không tìm hiểu gây gà đông tảo, gà hồ ?

Sau pạn không tìm 1 cô vợ trước rồi hả làm kinh tế sau, người ta thường nói Đằng sau sự thành công của người đàn ông lúc nào củng có bóng dán của người phụ nữ.

Làm nông nghiệp thì lúc nào củng bán mạng cho đất ngửa lưng cho trời chắc tầm 2năm là pạn Già như trái cà, lúc đó tuyên bố ế là chắc.

Cua + cá mà thả chung liệu có ổn không bạn, đánh bắt ngoài tự nhiên bằng lưới đăng không qua xung điện thì vẫn nuôi tốt chứ có gì mà lo. Mà mình thấy cá đồng chậm lớn lắm, mua đc cá rô đầu vuông nuôi thì ng0n hơn nhiều.
Nuôi lươn thì bạn nên đầu tư nhỏ trước nếu có triển vọng thì hả nhân rộng vì mình thấy nuôi lươn không dễ ăn tí nào.

cảm ơn vì những ý kiến đóng góp.
tình hình là thế này: mình ở gần Đông Tảo,nơi có giống gà nổi tiếng cả nước.Nhưng một thực tế là cái tốt thì ít mà cái xấu thig nhiều:gà con mới nở giá 200-250k/con nhưng khi lên được gà thịt thì tỉ lệ Gà như mong muốn chỉ đạt 20-30%,thậm chí k đạt.nuôi 10 con thì may ra được 2-3 con gọi là tạm ổn còn lại toàn nhàng nhàng= giá gà thương phẩm hoạc hơn tí.nuôi vậy có mà bán nhà cho gà ăn.mình cũng có ý định nuôi nhưng 1năm nuôi thử thấy k ổn lên thôi.
cái phần nuôi cá Rô đầu vuông như bạn khoinghiep9x nói thì 4 năm trước mình có biết(2010 gì đó) giá cá bố mẹ 1triệu/cặp.thế mà năm 2013 ở ngoài Bắc bán cá thịt có 25-30k/kg thôi,trong khi còn không bán nổi.gần nhà mình có 1 nhà cũng nuôi món rô đầu vuông này bị... Lỗ nặng vì nó ăn toàn cám công nghiệp(23-28k/kg)thế thì nuôi làm gì?ở mình không như trong Nam bạn à.mình chỉ khoái món rô Đồng vì giá nó cao(60-100k/kg tùy loại).Cua cũng có giá 100-130k/kg,Chạch Chấu cũng được 80-100k/kg.
Bọn này nuôi tốn ít thức ăn,lợi nhuận cao và thu nhập theo ngày(đánh tỉa-ngày nào bán ngày đó,to thì bắt mà nhỏ thả lại)
mình băn khoăn một điều là nuôi Cua người ta bảo độ sâu của nước chỉ tầm 0,8-1,2m nước.thế mà ao của mình sâu 2-2,5m liệu có nuôi được không?mà có nuôi được thì nó có khi nào chuyển sang màu đen xịt không?vì đen thế ai mà mua?mình đang rất hào hứng với 3 loại kết hợp Cua-Rô-Chạch và thả thêm vài loại cá bổ xung(Chép-Quả hay cá Chuối-vài con Trê để chúng rọn đáy ao).trên bờ mình nuôi Giun Quế hoặc nuôi Dòi.k thả gà được vì nó hại cây trồng.Mình đang tính làm chuồng trại xong xây ít nhà ở và cuối năm cưới vợ hihi....
các cụ nhà ta nói rằng "thành gia lập thất" nghĩa là cưới vợ rùi mới xây dựng làm ăn.mình cứ thích tự làm rùi có chút vốn liếng mới lấy vợ(vợ con đỡ khổ...hihi)
Đằng sau những người đàn ông thành công luôn có người phụ nữ đảm đang,đằng sau người phụ nữ đảm đang luôn có thêm người đàn ông khác...hihi.có lẽ là đúng

hj bác với mình cùng tuổi rồi đó, hy vọng bác vươn lên làm thành công nhé, mình cũng đang cố gắng xây dựng đây, bác có đk hơn là có đất đai rộng rồi đó, chỉ việc nghiên cứu con gì nuôi thành công thôi à

oh thế ah.cùng tuổi con Cọp..mình có cái lợi thế là nhà có nhiều ruộng vì gd đông ae mà.chẳng ai làm lên mình làm tất.mà còn vài sào nữa cho thuê chưa lấy về được...đang có ý định mua thêm về làm.mình thì chẳng có tiền nhưng được ae giúp đỡ thôi.tóm lại tiền long các ông ý lo tất chủ yếu mình làm thế nào(căn bản mình chơi bời lắm,mất rất nhiều tiền rùi...giờ nghĩ lại sao mình ngu quá vậy.đốt tiền)
mong tập chung làm ăn bù vào cái đã mất.
ae nào cũng máu mê làm ăn,chung chí hướng thì vào chém gió nha

ui được đấy, đầu năm chém gió với bác chút nhá
bác nên xem lại con gà đông cảo, có thể hay đấy. bác cứ nghĩ xem chó ở tây còn mang về VN nuôi và phát triển được, huống chi gà này là giống bản địa, nhiều người đã gây được thành trại mà. họ còn gây cả gà chín cựa nữa. nếu bác nuôi chưa hiệu quả, hãy xem lại quy trình nuôi chút coi. đến như com nhím, con trăn hoang dã vậy còn gây nuôi, chắc con gà này nuôi tốt.
bác nuôi lươn là đúng bài, nhưng thử tìm hiểu quy trình nuôi không bùn xem. vì nuôi ao khó thu hoạch, nuôi bể thì dễ thu hoạch hơn.
thêm nữa, bác làm hơn 1 mẫu, theo mô hình trại nhỏ là đúng. nhưng làm trại khác với làm hộ gia đình ở chỗ đầu tư kỹ thuật hơn, để có thể giảm hao phí các loại và tăng lãi. ví dụ bác đầu tư máy làm dất, cỏ, chăm cây (phun xịt, tưới ...), có thể làm hệ thống cấp thoát nước để chủ động khâu nước, chống hạn và ngập úng. nói chung là vận dụng các bài kỹ thuật để giảm hao phí lao động, vật tư ... và phối hợp các khâu tận dụng phụ phẩm của nhau. làm sao để trại phải hiệu quả hơn là cách làm phổ thông là mục đích lâu dài.
còn lấy vợ ..... khó nói lắm. nếu có 1 cô vợ tốt, thì là 1 trợ thủ vạn năng gấp mấy lần thuê trợ lý ngoài. bây giờ đang mùa xuân, có lẽ lấy vợ được đấy bác ạ
:lol:

hehe nghe tới cái món lấy vợ khoái rùi nè.nhưng thực tế là chưa lấy được vì e nó còn ít tuổi quá(đang học lớp 12.thi trượt Đh là cho lên xe hoa luôn..hihi).
Mình có cái máu chăn nuôi từ hồi học lớp 8-9 gì đó.ngày ấy nhà nghèo quá.mình phải đi bắt cua cá tạp bán kiếm thêm tiền mua sách vở...và gột gà Bột từ mới nở tới 1 tháng mình bán kiếm ít lời.nuôi được đâu hơn 1 năm thì gặp phải đợt dich năm 2000-2001 thì pải.Chết sạch cả đàn mà ngày ý làm gì có kinh nghiệm gì.năm đó mất vài triệu cả tiền giống lẫn tiền thức ăn.mà mấy triệu ngày đó với mình to lắm.đang học mà pải đi phụ vữa thêm để trả nợ mãi mới hết.
cho tới bây giờ về nhà làm ruộng mình khoái mấy cái món chăn nuôi,trồng trọt này quá lên quyết định tu chí làm ăn...
mình dự định nuôi lươn không bùn ở bể xi măng,dưới ao thả Cua-rô đồng-Chạch thôi..thêm mấy giàn Mướp xung quanh ao vừa có bống mát vừa thêm thu nhập(giờ đang đổ cọc betong)....mình vào 4r cốt là học hỏi kinh nghiệm của mọi người.tìm những cái hay để vận dụng cho mình.làm gì cũng phải thực tế.
à mà cái món Gà đông tảo k phải khó nuôi mà ý mình là để được con giống chuẩn rất khó(rất nhiều tiền mới có được con chuẩn) trong khi ga 9 cựa ở Phú Thọ không pải con nào nở ra đều 9 cựa đâu bạn ah.có con 7 cựa,con 6 cựa..hiếm con 9 cựa.nó cũng giống gà Đông tảo.để được con giống chuẩn k đơn giản mà có thì giá rất cao.
mình đang chăn nuôi theo cách người ta cần cái gì thì mình làm,cái gì hót thì mình làm...cái gì khó mình sẽ làm.
cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người.

mình thấy bạn đã có kế hoạch rất bài bản rồi. mô hình cũng ok nữa. vậy cái bạn quan tâm trên diễn dàn này là gì?
bạn chỉ cần tìm hiểu kỹ thuật nữa là ok.
nếu rô đồng nuôi được và có giá như bạn nói, cứ nuôi rô đồng và tìm hiểu kỹ thuật nuôi thôi. trong mình toàn nuôi rô đơn tính, rô đâu vuông mà giống đâu mắc như bạn nói. nhưng mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kỹ hồ nuôi của bạn thích hợp với con gì. vì trong này mình chưa thấy hồ xi măng nuôi cá rô.
về cây trồng, bạn đã hoàn thành rồi (nhãn) giờ chỉ học cách chăm (cái này có thể bạn cũng biết luôn rôi)
mình chỉ góp ý vậy. vì mình thấy mô hình bạn làm rất tốt. và giờ thì chỉ lo kỹ thuật thôi.
chúc bạn thành công

Ao diện tích nhỏ như thế bạn thả rô đồng là hay nhất. Thời gian cũng ngắn mà hiệu quả. A mình nuôi rất tốt mô hình rô và ếch +.... Bạn chỗ nào HY có gần Hà Nam qua mà tham quan và mua giống.

thật ra e cũng nghĩ rất nhiều...tìm hiểu nhiều...e lên 4r mong có thêm sự động viên...vì e làm có 1 mình...nói chung e còn thiếu về Thực tế và kinh nghiệm....mà cái đó quan trọng nhất.người ta nói"nhiệt tình+ngu dốt=đại phá hoại"là thế mà.cứ nhiệt tình chẳng lên cơm cháo j...
kutyhn ở chỗ nào Hà Nam.cho cái địa chỉ qua tham quan và giao lưu nhé...

Mình ở Kim Bảng Hà Nam. Lúc nào về chỗ a tớ mà tham quan. Diện tích nhỏ thì mình tính cái nhỏ. Lo gì :)

Cách đây gần chục năm tôi đã đến Khả Phong, một xã miền núi thuộc huyện Kim Bảng, Hà Nam. Phong cảnh đẹp, nhưng nghèo; miền núi, gần sông mà đất đai quanh năm ngập úng, chả trồng cấy được gì.
Vậy mà bây giờ nghe nói, kinh tế trang trại rất phát triển.
Lại còn có dự án đường du lịch tâm linh đi qua.
Cũng rất muốn có lần quay lại, để xem các bác làm được gì với đồng đất ấy.

Cách đây gần chục năm tôi đã đến Khả Phong, một xã miền núi thuộc huyện Kim Bảng, Hà Nam. Phong cảnh đẹp, nhưng nghèo; miền núi, gần sông mà đất đai quanh năm ngập úng, chả trồng cấy được gì.
Vậy mà bây giờ nghe nói, kinh tế trang trại rất phát triển.
Lại còn có dự án đường du lịch tâm linh đi qua.
Cũng rất muốn có lần quay lại, để xem các bác làm được gì với đồng đất ấy.
Hok biết bác qua lúc nào. Nhưng thời buổi mỗi ngày thay đổi bác ak. :)

Back