Mở trại nuôi Dê công nghiệp

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?

Last edited by a moderator:
em dang nuôi dê cỏ thả núi đá trên thái nguyên. Giờ e đang tìm đầu ra cho dê nhưng kiếm mãi ko có. Anh chị nào có biết đầu ra nào tốt chỉ e với ạ

em dang nuôi dê cỏ thả núi đá trên thái nguyên. Giờ e đang tìm đầu ra cho dê nhưng kiếm mãi ko có. Anh chị nào có biết đầu ra nào tốt chỉ e với ạ
Bạn xa quá nên mình không giúp được. Ở chỗ mình vẫn ổn.
Sao bạn không thử đi vài vòng khu vực của bạn như: quán thịt dê, các gia đình có nuôi dê xem thế nào.

Bạn xa quá nên mình không giúp được. Ở chỗ mình vẫn ổn.
Sao bạn không thử đi vài vòng khu vực của bạn như: quán thịt dê, các gia đình có nuôi dê xem thế nào.
bạn ở dâu vậy. Mình ở văn giang hưng yên. Nhưng lấy vợ trên đó. Nên nuôi ở đó thui. Mình cũng đi tìm nhiều chỗ. Gọi điện khắp nơi. Chỉ nhận đươc câu trả lời rằng. Ừ. Khi nào cần a sẽ gọi hazzz. Có vài chỗ họ trả giá thấp lắm 100k/1kg hơi...

bạn ở dâu vậy. Mình ở văn giang hưng yên. Nhưng lấy vợ trên đó. Nên nuôi ở đó thui. Mình cũng đi tìm nhiều chỗ. Gọi điện khắp nơi. Chỉ nhận đươc câu trả lời rằng. Ừ. Khi nào cần a sẽ gọi hazzz. Có vài chỗ họ trả giá thấp lắm 100k/1kg hơi...
Mình tận miền nam bạn ạ

Mình ở bình định cần mua 10 dê cái bách thảo và 1 dê đực. Ai biết chổ nào bán chỉ giúp. Cãm ơn

Nhà mình đang nuôi Dê theo hình thức bán chăn thả, mình có tham khảo một số mô hình nuôi Dê của nước ngoài (qua videos) đa số mình thâý là nuôi nhốt, chuồng trại rất quy mô nhưng vì xem qua video nên rất nhiều hạn chế. Mình đang muốn chuyển sang mô hình nuôi Dê Công Nghiệp, mong các bác góp ý,chia sẽ kinh nghiệm giúp e.
Để nuôi Dê CN thì cần những yếu tố gì? Và trên thị trường đã có loại thức ăn CN nào cho Dê chưa?
Mình mê nuôi dê lắm và rất mát tay. Do đi học xa nên đã bán hết đàn. Kinh nghiệm thì nói cả ngày cũng không hết. Nếu thích thì hôm nào bạn cho email đi, anh em gặp nhau bàn tán xíu. Mình nuôi dê Hòa Lan đó, nuôi nhốt chuồng gần 80 con.

Hiện nay Tôi chưa thấy nơi nào nuôi dê với số lượng vài trăm con ,thực ra muốn nuôi dê với số lượng nhiều bắt buộc phải có bải chăn thả ,mà đất ở xứ mình làm gì còn trống ? nếu các Bác nuôi = thức ăn công nghiệp thì không còn lời nữa.
Thực tế khi nuôi dê với số lượng nhiều thì vấn đề tìm thức ăn (lá,cỏ) cho nó là vấn đề nan giải, mùa mưa không sao chứ mùa nắng là mệt liền.
Hôm trước tôi có nói vấn đề nuôi dê lấy sữa hiện nay không có nơi tiêu thụ ổn định, tôi biết ở TPHCM có biết vài chổ mua sữa dê nhưng cũng không có gì chắc chắn lắm.
Giá dê đực thịt loại tốt ở miền tây hiện nay khoảng 120k/kg hơi
dê vài trăm thì chưa thấy ở Củ Chi nuôi có 12k con đến 14k thôi

Mình củng đang nuôi bán chăn thả nhưng dê lớn rất chậm? Thức ăn cám cho dê mình thấy cho cám của heo dê ăn cũng mau lớn lắm luôn

xin hỏi lại ACE đã có kinh nghiệm nuôi dê.
mình đọc qua hết 8 trang đầu.bà con mình thông cảm tuổi già đau con mắt nên không thể đọc tiếp thêm nổi.
mình có điều chưa rỏ
cũng có điều kiện diện tích để trồng cỏ,chỉ xin hỏi thêm
- có thể tận dụng thêm rơm khô cho dê ăn có tốt kg
- và những cây cỏ trong vườn đang có sẳn như chuôí,bạch đàn,cốc,ổi,mận,và cả cây trà lá to, cây chùm ngây.
mong được sự góp ý của ACE
thân

xin hỏi lại ACE đã có kinh nghiệm nuôi dê.
mình đọc qua hết 8 trang đầu.bà con mình thông cảm tuổi già đau con mắt nên không thể đọc tiếp thêm nổi.
mình có điều chưa rỏ
cũng có điều kiện diện tích để trồng cỏ,chỉ xin hỏi thêm
- có thể tận dụng thêm rơm khô cho dê ăn có tốt kg
- và những cây cỏ trong vườn đang có sẳn như chuôí,bạch đàn,cốc,ổi,mận,và cả cây trà lá to, cây chùm ngây.
mong được sự góp ý của ACE
thân
Nếu bác có diện tích ..và chuôí,bạch đàn,cốc,ổi,mận,và cả cây trà lá to, cây chùm ngây. bác cứ thực hiện chăn nuôi nếu có diện tích là sống bác ạ

Back