Mở trại nuôi thỏ công nghiệp

• Thread starter chitoan
  • Ngày gửi
Sau một thời gian nuôi thử nghiệm tích luỹ kinh nghiệm, trại thỏ Long Tuyền tại Cần Thơ đã đầu tư, hoàn thiện bước đầu mơ ước mở trại thỏ theo hướng công nghiệp, thực hiện mô hình VAC bền vững.

Một vài hình ảnh trại thỏ mới, nhờ mọi người góp ý cho hoàn thiện hơn.
Hình ảnh tổng quát từ khu trại, phía mảnh đất đang trồng đậu phộng dự định sẽ mở thành khu trại 2, 3 hoặc trại heo khi có điều kiện (xoay vòng vốn).
Phía sau nhà trại 1 chuẩn bị xây 1 khu nuôi dê nhỏ và nhà chế biến thức ăn.

Tổng quan khu nuôi thỏ, Hiện khu nuôi này đang nuôi gần 150 thỏ cái và đực (chiếm khoảng 1/5 thiết kế khu nhà), sẽ mở rộng ra hết khu nhà trước năm 2015.

Hệ thống uống nước tự động

Dạng máng ăn công nghiệp, cho ăn không cần mở chuồng, thích hợp nuôi hướng công nghiệp (cho ăn 100% thức ăn tinh)

Hệ thống cống xả- dẫn trực tiếp vào hố biogas

Hố biogas thể tích 23.6 khối. có thể nhận vào 400 kg chất thải/ngày

Khu vực nuôi cá/vườn/trồng cỏ nuôi thỏ và dê (dê chuẩn bị chứ chưa có ^^!)

Phần đất trồng cây/nuôi cá nhìn từ nhà trại

Bếp ga sùng khí sinh học đan sử dụng

1 CÔNG NHÂN DỌN VỆ SINH VÀ CHO THỎ ĂN BUỔI SÁNG MẤT ĐÚNG 40 PHÚT ^^!
Mời bà con cô bác có dịp ghé thăm và hợp tác nếu có cơ hội.

Last edited by a moderator:
Loại van này hay hơn loại van cũ của tôi. Hôm nay nhận được hàng về lắp rồi thấy tốt.
Cái hay của nó là khi bị cặn bám thì mình có thể tháo ra vệ sinh được và độ nhạy của nó tương đối tốt.

Loại van này hay hơn loại van cũ của tôi. Hôm nay nhận được hàng về lắp rồi thấy tốt.
Cái hay của nó là khi bị cặn bám thì mình có thể tháo ra vệ sinh được và độ nhạy của nó tương đối tốt.
Chào bạn bạn mua loại nào vậy có thể úp ảnh nên để mọi người xem được không?
Bạn mua ở đâu vậy giá bao nhiêu một cái đó bạn
Cám ơn bạn

Chào bạn bạn mua loại nào vậy có thể úp ảnh nên để mọi người xem được không?
Bạn mua ở đâu vậy giá bao nhiêu một cái đó bạn
Cám ơn bạn

Chí toàn cho mình hỏi mình có thể trộn bã khoai mì với cám gạo và ngô cho thỏ ăn được không và tỷ lệ trộn như thế nào là hợp lý,,thank bạn nhiều

Anh Chitoan ơi, e tìm rồi nhưng ko thấy loại cám đậm đặc Hidro 151. A có thể nói rõ tên cám, dùng cho con gì và của công ty nào được ko ạ?
Cảm ơn anh.
của hãng Hidro,là 1 nhánh của tập đoàn Cp.dùng cho heo thịt.phổ biến lắm mà, không thấy thì cứ tìm loại khác, thoải mái
thay cám to, cám mịn bằng cám ngô thì bao nhiêu % thế chitoan :D
hehehe, sorry không nói rõ tỉ lệ trộn dc.bạn tự nghiên cứu, thử nghiệm xem
Chí toàn cho mình hỏi mình có thể trộn bã khoai mì với cám gạo và ngô cho thỏ ăn được không và tỷ lệ trộn như thế nào là hợp lý,,thank bạn nhiều
trại mình chưa bao giờ trộn bã khoai mì vào hỗn hợp., nếu muốn dùng anh cứ thừ nghiệm. chưa dùng nên không góp ý bậy được ;))

Chào mọi người mình mới đọc và nhận được một tài liệu về chăn nuôi thỏ mình chia sẻ nên đây để mọi người cùng trao đổi nha:
Phần mền dự toán và chi phí chăn nuôi thỏ. Phần mền này giúp cho những người mới bắt đầu chăn nuôi thỏ hình dung rõ hơn về mô hình chăn nuôi thỏ như
- Chi phí nhân công để nuôi thỏ đẻ, nuôi thỏ thương phẩm...
- Chi phí thức ăn hỗn hợp.
- Chi phí và khối lượng chất thô sơ (rau, cỏ....) để nuôi thỏ
- Chi phí vật liệu xây dựng chuồng, trại...
Tùy theo điều kiện hoàn cảnh và cơ sở vật chất của mọi người để áp dụng và có cái nhìn khái quát hơn về việc nuôi thỏ. Tuy phần mền còn sơ sài nhưng cũng giúp chúng ta rất nhiều. Mọi người cùng trai đổi kinh nghiệm và kiến thức về chăn nuôi nói chung và chăn nuôi thỏ nói riêng nha.
Rất mong nhận được sự chia sẻ của mọi người.email của mình là: maiduy.sg@gmail.com
Xin trân trọng cám ơn

File đính kèm

• Dự toán chi phí nuôi thỏ.xls
    918 KB · Lượt xem: 83
anh Toàn với mấy anh trên diễn đàn cho em hỏi cây lục bình có thể làm thức ăn cho thỏ có được không vậy ở chỗ em cây này nhiều lắm

anh Toàn với mấy anh trên diễn đàn cho em hỏi cây lục bình có thể làm thức ăn cho thỏ có được không vậy ở chỗ em cây này nhiều lắm
Thấy có anh Dương Mạnh Tuấn trong chương trình sinh ra từ làng cho ăn nên chắc ok, tuy nhiên dinh dưỡng không nhiều, cây sinh trường trong ao, sông,hồ nếu nước dơ sẽ dễ ảnh hưởng tiêu hoá.

Chào mọi người mình mới đọc và nhận được một tài liệu về chăn nuôi thỏ mình chia sẻ nên đây để mọi người cùng trao đổi nha:
Phần mền dự toán và chi phí chăn nuôi thỏ. Phần mền này giúp cho những người mới bắt đầu chăn nuôi thỏ hình dung rõ hơn về mô hình chăn nuôi thỏ như
- Chi phí nhân công để nuôi thỏ đẻ, nuôi thỏ thương phẩm...
- Chi phí thức ăn hỗn hợp.
- Chi phí và khối lượng chất thô sơ (rau, cỏ....) để nuôi thỏ
- Chi phí vật liệu xây dựng chuồng, trại...
Tùy theo điều kiện hoàn cảnh và cơ sở vật chất của mọi người để áp dụng và có cái nhìn khái quát hơn về việc nuôi thỏ. Tuy phần mền còn sơ sài nhưng cũng giúp chúng ta rất nhiều. Mọi người cùng trai đổi kinh nghiệm và kiến thức về chăn nuôi nói chung và chăn nuôi thỏ nói riêng nha.
Rất mong nhận được sự chia sẻ của mọi người.email của mình là: maiduy.sg@gmail.com
Xin trân trọng cám ơn
Dạo này em phải ngủ canh trại gà nên giờ mới về nhà và đọc tin này, có vài góp ý"bự" cho anh thế này. có thể anh lập bảng dự toán theo điều kiện tối ưu nhất hoặc còn thiếu trải nghiệm thực tế nên bảng dự toán toàn màu hồng
+ Khối lượng thỏ giống lúc mua 90 ngày tuổi mà 1.2kg là cực kì bé, thỏ cỏ? nuôi thỏ này chỉ tổn kinh phí, công sức thôi. thỏ thương phẩm (lai, thuần) cỡ này cũng phải 2kg-2,5kg. như vậy chi phí mua giống ban đầu của anh thiếu trầm trọng.
Bên cạnh đó anh chưa tính chi phí hao hụt giống hoặc chi phí tuyển chọn giống. mua 30 là đạt luôn 30 giống là không thể. em ra tận Ninh bình chọn mua thỏ.khi có thỏ tỉ lệ giữ giống chỉ tầm 80/135 thỏ đã đặt. còn thỏ đực chỉ đạt 20% nhưng thiếu phải xài đỡ lấy gien.
+ đáy chuồng làm lưới sên? 1 năm là vứt rồi
+ Bao quanh lưới B20? thỏ con sẽ chui lọt, rớt sàn khi đẻ. chết hoặc bị động vật khác ăn thịt.
+ Thức ăn tinh cho thỏ nuôi lên hậu bị - mang thai - nuôi con là bằng nhau? rất vô lí. chỉ tăng lượng rau là không khả thi,tăng tinh mới quan trọng.
+ tiếp theo là sl thỏ sinh sản hàng tháng. Theo mình thấy anh chọn chu kì sinh sản thỏ là 45 ngày/lứa (tức sau sanh 15 ngày phối lại). nếu vậy thì hoàn hảo nhất trong 1 tháng sẽ có tầm 1/3 số thỏ đẻ thôi (1/3 sanh, 1/3 đang mang thai, 1/3 đang nuôi con). còn thỏ mới bắt về cũng không đẻ cùng 1 tháng được 80% thế.Quá hoàn hảo rồi!!!.
+ về số thỏ sinh sản hàng thánh. sinh 7. chết 1, cai sữa 6. quá hoàn hảo,con số không thực tế. Điều đó dẫn đến số thỏ hậu bị, thỏ con sau cai sữa của anh trên trời!! Còn thực tế thế nào anh nuôi thử rồi điều chỉnh thêm
+ SL thỏ hậu bị sau giai đoạn 2 gấp 3 thỏ cái là không thực tế. trại mình khoảng 100 cái, khả năng sản xuất giống hàng tháng nằm ở mức 60-80 con thôi. (1 đàn giữ lại 1-3 thỏ làm giống- không đủ bán). với sl thỏ như vậy thì tiêu chuẩn giống anh đặt ra quá thấp, giống sẽ suy thoái dần về sau!!
+ phần lợi nhuận!! anh chỉ bán thỏ sau cai sữa và thỏ giống?trong khi thỏ thịt mới là đầu ra chính của ng nuôi!!!. những thỏ kia bán không được nhiều thế đâu, ngay cả với 1 trung tâm giống cũng không thể lấy 100% số thỏ sinh sản ra bán giống? vậy hơn 1/2 thỏ con là thỏ đực bán thế nào?

Còn rất nhiều góp ý nhỏ nữa. nhưng với thức ăn có cho rau cỏ của anh. 100 cái dư sức nuôi bằng rau (thêm vào) như dự tính, nhưng lượng thỏ hao hụt không nhỏ. tính trung bình hao hụt tầm 20% từ khi sinh đến xuất bán (do bệnh.mẹ thêếu chất).

Cám ơn Chí Toàn đã góp ý cho mình. Cũng chính vì chưa nuôi "chưa vào thực tế" nêm dựa vào bảng đó để hình dung cho cụ thể. Và đây là một sự góp ý chân trành của người đã và đang nuôi, cảm ơn Chí troàn. Hôm Chủ nhật vừa qua (hôm qua) mình cũng có đi thăm một trang trang nuôi thỏ và cũng hiểu ra một số vấn đề trong chăn nuôi thỏ. Ngoài thỏ hiện tại Chí Toàn còn chăn nuôi gì nữa vậy. Mình rất muốn được phát triển mô hình giống của CHí toàn mong Chí Toàn chia sẻ

Sau một thời gian nuôi thử nghiệm tích luỹ kinh nghiệm, trại thỏ Long Tuyền tại Cần Thơ đã đầu tư, hoàn thiện bước đầu mơ ước mở trại thỏ theo hướng công nghiệp, thực hiện mô hình VAC bền vững.

Một vài hình ảnh trại thỏ mới, nhờ mọi người góp ý cho hoàn thiện hơn.
Hình ảnh tổng quát từ khu trại, phía mảnh đất đang trồng đậu phộng dự định sẽ mở thành khu trại 2, 3 hoặc trại heo khi có điều kiện (xoay vòng vốn).
Phía sau nhà trại 1 chuẩn bị xây 1 khu nuôi dê nhỏ và nhà chế biến thức ăn.

Tổng quan khu nuôi thỏ, Hiện khu nuôi này đang nuôi gần 150 thỏ cái và đực (chiếm khoảng 1/5 thiết kế khu nhà), sẽ mở rộng ra hết khu nhà trước năm 2015.

Hệ thống uống nước tự động

Dạng máng ăn công nghiệp, cho ăn không cần mở chuồng, thích hợp nuôi hướng công nghiệp (cho ăn 100% thức ăn tinh)

Hệ thống cống xả- dẫn trực tiếp vào hố biogas

Hố biogas thể tích 23.6 khối. có thể nhận vào 400 kg chất thải/ngày

Khu vực nuôi cá/vườn/trồng cỏ nuôi thỏ và dê (dê chuẩn bị chứ chưa có ^^!)

Phần đất trồng cây/nuôi cá nhìn từ nhà trại

Bếp ga sùng khí sinh học đan sử dụng

1 CÔNG NHÂN DỌN VỆ SINH VÀ CHO THỎ ĂN BUỔI SÁNG MẤT ĐÚNG 40 PHÚT ^^!
Mời bà con cô bác có dịp ghé thăm và hợp tác nếu có cơ hội.
Chào Chí toàn Mình thấy trang trại của bạn dự kiến làm 3 tầng. Mình thì người ngoài Bắc cụ thể ở Hải Phòng cũng đang có ý định lập trang trại thỏ. Mình đang làm dự án và kinh phí và bố trí mặt bằng để trồng cỏ và làm truồng trại, nhưng qua tìm hiểu điều kiện ngoài Bắc mùa hè rất nóng có thể đạt 35-40 độ C. Như vậy với điều kiện đó có nên thiết kế chuồng hai tầng không? Rất mong nhận được sự góp ý của Chí Toàn. Vì khi làm một tầng hay hai tầng mình phải có thiết kế nền và chuồng trại khác nhau.
Anh @chitoan ơi cho e hỏi,cái tấm hứng phân màu xanh tên là gì và a mua nó ở đâu ạ, giá bao nhiêu 1m vuông, e ở thái bình ko thấy có.
Chào thanh tuyền. Hiện tại bạn đã nuôi thỏ chưa vậy, mình cũng đang dự định nuôi và vừa rồi có đi thăm một hai trang trại ở hải dương, họ xây dựng mô hình theo kiểu bán công nghiệp

Cám ơn Chí Toàn đã góp ý cho mình. Cũng chính vì chưa nuôi "chưa vào thực tế" nêm dựa vào bảng đó để hình dung cho cụ thể. Và đây là một sự góp ý chân trành của người đã và đang nuôi, cảm ơn Chí troàn. Hôm Chủ nhật vừa qua (hôm qua) mình cũng có đi thăm một trang trang nuôi thỏ và cũng hiểu ra một số vấn đề trong chăn nuôi thỏ. Ngoài thỏ hiện tại Chí Toàn còn chăn nuôi gì nữa vậy. Mình rất muốn được phát triển mô hình giống của CHí toàn mong Chí Toàn chia sẻ
Hiện còn gà thả vườn bán công nghiệp, dê thịt, dê sữa (mới gầy giống thôi), vịt xiêm thịt, cá, cây ăn trái. bấy nhiêu trước, làm xong tích vốn có thể mua vài con bò nữa
Anh @chitoan ơi cho e hỏi,cái tấm hứng phân màu xanh tên là gì và a mua nó ở đâu ạ, giá bao nhiêu 1m vuông, e ở thái bình ko thấy có.
Đó là miếng nhựa dẻo. mua ở mấy chỗ thi bán bạt chắc có mà. khổ 1m, 1m tới (1m vuông) giá 30k thôi, rất rẻ. những chỗ nuôi bồ câu cũng thường dùng loại này, bạn có thể gặp các trại bồ câu hỏi thử. nếu có người quen ở TP thì ra chợ kim biên mua rất nhiều
Chào Chí toàn Mình thấy trang trại của bạn dự kiến làm 3 tầng. Mình thì người ngoài Bắc cụ thể ở Hải Phòng cũng đang có ý định lập trang trại thỏ. Mình đang làm dự án và kinh phí và bố trí mặt bằng để trồng cỏ và làm truồng trại, nhưng qua tìm hiểu điều kiện ngoài Bắc mùa hè rất nóng có thể đạt 35-40 độ C. Như vậy với điều kiện đó có nên thiết kế chuồng hai tầng không? Rất mong nhận được sự góp ý của Chí Toàn. Vì khi làm một tầng hay hai tầng mình phải có thiết kế nền và chuồng trại khác nhau.
Nếu nóng vậy thì buộc lòng phải xử lí khâu chóng nóng cực tốt.muốn làm bao nhiêu tầng cũng được, nhiệt độ nóng cỡ nào cũng ok miễn có đủ vốn (làm nhà kính gió, có thiết bị tự điều chỉnh nhiệt, bố trí quạt hút đẩy như chuồng lạnh công nghiệp thì khí hậu nào cũng chấp.

Bạn cho mình hỏi, làm sao cố định được tấm hứng phân màu xanh vậy bạn. Minh chuẩn bị mở rộng chuồng nuôi định học lỏm mô hình của bạn nè. hì

Bạn cho mình hỏi, làm sao cố định được tấm hứng phân màu xanh vậy bạn. Minh chuẩn bị mở rộng chuồng nuôi định học lỏm mô hình của bạn nè. hì
nóc tầng dưới thiết kế nghiêng, là, bệ đỡ cho miếng hứng phân tầng trên, sau đó cứ đục lỗ, buộc dây là xong

chào anh Toàn!
em ở bà rịa vũng tàu.
em có ít thắc mắc là với 50 cái thì vốn ban đầu bỏ ra tầm bao nhiêu tiền. ban đầu e dự tính nuôi bằng thức ăn xanh 50 và cám công nghiệp 50. và với 50 cái thì có thu nhập bình quân bèo bèo thì 1 tháng thu về bao nhiêu sau khi cái đẻ.
hiện em cũng có công việc ổn định nhưng luôn hướng về làm trang trại nên muốn hỏi a để có chút thông tin có nên bỏ việc hiện tại đang làm không.
rất mong có sự góp ý của Anh.

chào anh Toàn!
em ở bà rịa vũng tàu.
em có ít thắc mắc là với 50 cái thì vốn ban đầu bỏ ra tầm bao nhiêu tiền. ban đầu e dự tính nuôi bằng thức ăn xanh 50 và cám công nghiệp 50. và với 50 cái thì có thu nhập bình quân bèo bèo thì 1 tháng thu về bao nhiêu sau khi cái đẻ.
hiện em cũng có công việc ổn định nhưng luôn hướng về làm trang trại nên muốn hỏi a để có chút thông tin có nên bỏ việc hiện tại đang làm không.
rất mong có sự góp ý của Anh.
Số vôn thì mình không thể tư vấn bậy bạ được. nó tuỳ thuộc vào kiểu chuồng. kiểu lồng, chọn giống nào, trại đã có sẵn hay còn hoang sơ.... tính riêng về thỏ (50 cái ban đầu mua tầm 10 cái 3 đực cũng được, thỏ giống 2kg theo giá trại mình là 4.5tr là đủ).
Nuôi đạt 1 thỏ cái 1 năm sinh lợi 1.5tr-2tr. tính 1.7tr thôi, 50 cái 1 năm được 85tr.vậy 1 tháng được 7tr. đây là mức cáo nhé (tức nuôi đạt, đầu ra ổn, it hao hụt...)
Bỏ việc làm gì? 50 cái chỉ cần tận dụng tgian rảnh chăm sóc thôi, 2 đầu thu nhập hok sướng sao

Back