Mở trại nuôi thỏ công nghiệp

• Thread starter chitoan
  • Ngày gửi
Sau một thời gian nuôi thử nghiệm tích luỹ kinh nghiệm, trại thỏ Long Tuyền tại Cần Thơ đã đầu tư, hoàn thiện bước đầu mơ ước mở trại thỏ theo hướng công nghiệp, thực hiện mô hình VAC bền vững.

Một vài hình ảnh trại thỏ mới, nhờ mọi người góp ý cho hoàn thiện hơn.
Hình ảnh tổng quát từ khu trại, phía mảnh đất đang trồng đậu phộng dự định sẽ mở thành khu trại 2, 3 hoặc trại heo khi có điều kiện (xoay vòng vốn).
Phía sau nhà trại 1 chuẩn bị xây 1 khu nuôi dê nhỏ và nhà chế biến thức ăn.

Tổng quan khu nuôi thỏ, Hiện khu nuôi này đang nuôi gần 150 thỏ cái và đực (chiếm khoảng 1/5 thiết kế khu nhà), sẽ mở rộng ra hết khu nhà trước năm 2015.

Hệ thống uống nước tự động

Dạng máng ăn công nghiệp, cho ăn không cần mở chuồng, thích hợp nuôi hướng công nghiệp (cho ăn 100% thức ăn tinh)

Hệ thống cống xả- dẫn trực tiếp vào hố biogas

Hố biogas thể tích 23.6 khối. có thể nhận vào 400 kg chất thải/ngày

Khu vực nuôi cá/vườn/trồng cỏ nuôi thỏ và dê (dê chuẩn bị chứ chưa có ^^!)

Phần đất trồng cây/nuôi cá nhìn từ nhà trại

Bếp ga sùng khí sinh học đan sử dụng

1 CÔNG NHÂN DỌN VỆ SINH VÀ CHO THỎ ĂN BUỔI SÁNG MẤT ĐÚNG 40 PHÚT ^^!
Mời bà con cô bác có dịp ghé thăm và hợp tác nếu có cơ hội.

Last edited by a moderator:
Các bác cho e hỏi nhà e có 3 con thỏ choãi choai mới bị chết, người cứ bị mềm ra, trông ko còn sức lực. Ko thấy đi cầu, tiêu chảy hay xuất huyết, e đã tiêm vacxin bại huyết. Có bác nào biết nó bị gì ko? :Cry:

Cung co nhung it thoi anh. Gio dat truoc thi thng 9_10 co. Som hon khach dat nhieu roi
chí toàn cho mình hỏi nền bạn chỉ trang bêtông ở rãnh thoát phân thôi phải không..còn trong chỗ đặt chuồng như không có tráng bêtông phải không bạn

Bạn nói 100 m2 nuôi đc 70 nái là đã tính cả số con đẻ ra chưa hay đây chỉ là diện tích ở của 70 thỏ mẹ
Tinh du cho ca dan ay a
Các bác cho e hỏi nhà e có 3 con thỏ choãi choai mới bị chết, người cứ bị mềm ra, trông ko còn sức lực. Ko thấy đi cầu, tiêu chảy hay xuất huyết, e đã tiêm vacxin bại huyết. Có bác nào biết nó bị gì ko? :Cry:
Truong hop nay thuong bi thuong han. Hoac dang u benh tu Huyet trung
chí toàn cho mình hỏi nền bạn chỉ trang bêtông ở rãnh thoát phân thôi phải không..còn trong chỗ đặt chuồng như không có tráng bêtông phải không bạn
Dung. Cho duong di chi lot đan cung dc. Minh dang nghien cuu cach lam trai re nhat. 2 day trai, phan thoat nuoc giăng bang mieng nhua deo nhu minh dang dung lot. Rat sach, ko hoi

Tinh du cho ca dan ay a

Truong hop nay thuong bi thuong han. Hoac dang u benh tu Huyet trung

Dung. Cho duong di chi lot đan cung dc. Minh dang nghien cuu cach lam trai re nhat. 2 day trai, phan thoat nuoc giăng bang mieng nhua deo nhu minh dang dung lot. Rat sach, ko hoi
khong cần dội nước vào vệ sinh mấy tấm nhựa dẻo luôn hả chí toàn..giữa hai dãy chuồng là rãnh phân hả chí toàn.điện thoại em nhìn hình không được rõ chí toàn thông cảm nha...!!!
khong cần dội nước vào vệ sinh mấy tấm nhựa dẻo luôn hả chí toàn..giữa hai dãy chuồng là rãnh phân hả chí toàn.điện thoại em nhìn hình không được rõ chí toàn thông cảm nha...!!!
mà chí toàn ơi chí toàn có biết cây Gòn không..nơi mình nhiều lắm..có thể dùng để băm phối trộn thức ăn cho nó không chí toàn..và cây keo dậu nữa..mà nếu như chất nền trộn nay là cỏ,mai thì cây gòn hoặc keo dậu vậy có làm nó bị rối loạn tiêu hóa không chí toàn..nơi mình không có bã đậu với bã bia nên khó khăn vấn đề này quá

May ep dang lap. Phai cau bien nhieu do dien trong nay yeu qua, tam 8tr. May say minh dat hang cong nghe moi cua dhct, co the dung biogas, dau, dien, mat troi de say tuy nhu cau. Gia cao tren 20tr
Tổng chi của bạn có hết 100tr k. Liệu bao giờ thu lại đc vốn

Tổng chi của bạn có hết 100tr k. Liệu bao giờ thu lại đc vốn
Gion hoài anh. Rieng khu tho cung 500tr ca tien dat,bom cat, xay, long. Thoi gian thu thi tuy munh thoi. Dung du tinh thi gan 2 nam(bao gom.tien khau hao. Mo rong nụoi het trai)

Chào anh Chitoan , nếu bỏ vốn khoảng 200tr đầu tư về con giống chuồng trại , thức ăn , thì mình có thể gây dựng bao nhiêu con giống ? Và cho em hỏi anh chị đã chế ra thức ăn thỏ hay chưa vậy

Chào anh Chitoan , nếu bỏ vốn khoảng 200tr đầu tư về con giống chuồng trại , thức ăn , thì mình có thể gây dựng bao nhiêu con giống ? Và cho em hỏi anh chị đã chế ra thức ăn thỏ hay chưa vậy
tức 200tr là chưa tính tiền đất đai>? nếu 200tr ở trong nam làm được trại 100 cái,còn ngoài bắc thì chỉ tầm 70 thôi
thức ăn mình đang tự chế, bình thường thôi, trộn trộn nguyên liệu là ra, đừng quá gò bó phải ép viên, sấy làm gì

tức 200tr là chưa tính tiền đất đai>? nếu 200tr ở trong nam làm được trại 100 cái,còn ngoài bắc thì chỉ tầm 70 thôi
thức ăn mình đang tự chế, bình thường thôi, trộn trộn nguyên liệu là ra, đừng quá gò bó phải ép viên, sấy làm gì
Tính ra 200tr thì đầu tư trại , chuồng con giống thì nuôi khoảng dc bao nhiêu , cho em hỏi vậy ko sấy thức ăn cho thỏ ăn như vậy thức ăn ướt ko sợ thỏ đau bụng ạ , và nếu mua giống thì ở đâu thì chọn dc giống new tốt ? Nếu e cho thỏ ăn bằng thức ăn công nghiệp thì chi phí bao nhiêu ? Có cần cho ăn thêm cỏ ko ? Em đinh trước khi nuôi thì trồng trà gigantea trước , anh cho em hỏi chút kinh nghiệm từ anh

Gion hoài anh. Rieng khu tho cung 500tr ca tien dat,bom cat, xay, long. Thoi gian thu thi tuy munh thoi. Dung du tinh thi gan 2 nam(bao gom.tien khau hao. Mo rong nụoi het trai)
Thật ra vốn của tôi chỉ vay đc 100tr.
Đất thì tôi thuê thuê 2000 m². Vừa chuồng lại có đất trồng rau cỏ.
Chăm khoảng 100 cái chắc ngày đánh 1congtener rau mất

Nhiễm trùng rồi bạn ạ. Bôi thuốc kháng sinh của ng vào, băng lại. Ngày thay băng 2 lần

ICai phan 200tr da tra loi roi. Tho dau bung do thuc an dơ, uot. Ko co tai lỉeu nao noi thuc an âm bi dau Bung. Yhuc an cong nghiep 11k/kg. Nuoi ko gioi hao hut la lô.new gio o dau cung la new doi sau roi. Neu o mien bac thi de, kiem trai bo me 4kg la dc. Trong nam thi khoi kiem do ko co. Cỏ phai sach, tu trong thi cu cho. Thuc an vua minh tron co tinh toan du xơ theo nhu cau nrn ko can. Tra lá to nang suat ko cao. Kho nuoi quy mo.lon.

Hoi qua troi bi kip luon. It gi. Haha
Vậy theo anh để thay thế thức ăn cho thỏ mình nên trồng cỏ gì rau gì ? Thỏ nuôi gần hoặc trên mặt hồ gần sông suối có sợ nhiễm bệnh ko anh ? Anh có địa chỉ nào lấy giống tốt ko ? Hay là nghiên cứu dê thỏ sơn tây ?

Vậy theo anh để thay thế thức ăn cho thỏ mình nên trồng cỏ gì rau gì ? Thỏ nuôi gần hoặc trên mặt hồ gần sông suối có sợ nhiễm bệnh ko anh ? Anh có địa chỉ nào lấy giống tốt ko ? Hay là nghiên cứu dê thỏ sơn tây ?
Cỏ co than mem, la it long nhu mombasa, mulato gi day. Gan ho song nhung van che chan can than thi ko sao. Ban co the mua o trai nao cung tot hon trai son tay. Dung dung hang nha nuoc. Hang tu nhan uy tin hon

Cho mình hỏi thêm về vấn đề nuôi thỏ về mùa nóng ? Mình nghe nói thỏ sống trong điều kiện khí hậu mát từ 25--27 độ , nhưng theo mình thấy thì hiện tại chỉ có 36 độ trở lên vậy làm cách nào để hạ dc gần chục độ cho trại nuôi của bạn vậy ? Mong chỉ giáo , được biết nếu dùng hệ thống phun mưa nhân tạo trên mái tôn thì chỉ giảm dc khoảng 3 độ là nhiều

Cho mình hỏi thêm về vấn đề nuôi thỏ về mùa nóng ? Mình nghe nói thỏ sống trong điều kiện khí hậu mát từ 25--27 độ , nhưng theo mình thấy thì hiện tại chỉ có 36 độ trở lên vậy làm cách nào để hạ dc gần chục độ cho trại nuôi của bạn vậy ? Mong chỉ giáo , được biết nếu dùng hệ thống phun mưa nhân tạo trên mái tôn thì chỉ giảm dc khoảng 3 độ là nhiều
mình dùng đa phương pháp.
trước hết, bạn cần biết nhiệt độ khí tương và nhiệt độ thực tế có khác nhau, ví dụ dự báo thời tiết nói 35, thì ngoài trung tâm thành phố, to bê tông, nhưa đuong phải là 36 và ở nơi trồng nhiều cây như vuon, trang trại chỉ có 34
thứ 2. cặp bên trại thỏ, 1 phía mình có trại dê nên nắng hok hắt hướng đó, 1 huong trồng 1 hàng so đũa đang lên, canh độ cao đủ che trại là hok bị hắt nắng, 2 mặt trớc sau hok có nắng
thứ 3. khi nóng đỉnh diểm, mình tuoi cỏ cả khu vuon bên phía trồng so đũa (khu vuon đó trồng cỏ cho dê), tới bằng vòi tự động. thế là nền dất rất mát
thứ 4 là nớc bơm lên mái nhà
thứ 5 là có bạt chống nóng duoi mái nhà
thứ 6là cứ cách 45p (từ 12h đến 4h chiều) mình xịt nước(phun sương) 1 vòng quanh trại, lên cả mình thỏ, đừng hỏi tại sao thỏ hok bệnh hô hấp....phòng bênh tốt, moi truong thoáng là dc. hok thì cứ nghĩ bệnh hô hấp trị dc, tụ huyết trùng là chết
MÁT CHƯA?

mình dùng đa phương pháp.
trước hết, bạn cần biết nhiệt độ khí tương và nhiệt độ thực tế có khác nhau, ví dụ dự báo thời tiết nói 35, thì ngoài trung tâm thành phố, to bê tông, nhưa đuong phải là 36 và ở nơi trồng nhiều cây như vuon, trang trại chỉ có 34
thứ 2. cặp bên trại thỏ, 1 phía mình có trại dê nên nắng hok hắt hướng đó, 1 huong trồng 1 hàng so đũa đang lên, canh độ cao đủ che trại là hok bị hắt nắng, 2 mặt trớc sau hok có nắng
thứ 3. khi nóng đỉnh diểm, mình tuoi cỏ cả khu vuon bên phía trồng so đũa (khu vuon đó trồng cỏ cho dê), tới bằng vòi tự động. thế là nền dất rất mát
thứ 4 là nớc bơm lên mái nhà
thứ 5 là có bạt chống nóng duoi mái nhà
thứ 6là cứ cách 45p (từ 12h đến 4h chiều) mình xịt nước(phun sương) 1 vòng quanh trại, lên cả mình thỏ, đừng hỏi tại sao thỏ hok bệnh hô hấp....phòng bênh tốt, moi truong thoáng là dc. hok thì cứ nghĩ bệnh hô hấp trị dc, tụ huyết trùng là chết
MÁT CHƯA?
Cảm ơn a đã trả lời chi tiết cụ thể như trên . Cho em hỏi : nếu e làm trang trại nuôi thỏ thì đầu tiên lấy giống new thì lấy loại mấy kg là vừa ? Và anh có địa chỉ nào uy tín không ? Em ỏ ngoài bắc

Cảm ơn a đã trả lời chi tiết cụ thể như trên . Cho em hỏi : nếu e làm trang trại nuôi thỏ thì đầu tiên lấy giống new thì lấy loại mấy kg là vừa ? Và anh có địa chỉ nào uy tín không ? Em ỏ ngoài bắc
Noi ban giông thi ban phai hoi ng nuôi ngoai kia rôi. Nên mua thi cai trên 2kg. Riêng thi đưc mua thi 4.5kg trơ lên

Noi ban giông thi ban phai hoi ng nuôi ngoai kia rôi. Nên mua thi cai trên 2kg. Riêng thi đưc mua thi 4.5kg trơ lên
Bước đầu nuôi mua loại 1 tháng tuổi có dc ko ah ? Nếu mua loại lớn chắc tốn nhiều vốn

Back