Mở trại nuôi thỏ công nghiệp

• Thread starter chitoan
  • Ngày gửi
Sau một thời gian nuôi thử nghiệm tích luỹ kinh nghiệm, trại thỏ Long Tuyền tại Cần Thơ đã đầu tư, hoàn thiện bước đầu mơ ước mở trại thỏ theo hướng công nghiệp, thực hiện mô hình VAC bền vững.

Một vài hình ảnh trại thỏ mới, nhờ mọi người góp ý cho hoàn thiện hơn.
Hình ảnh tổng quát từ khu trại, phía mảnh đất đang trồng đậu phộng dự định sẽ mở thành khu trại 2, 3 hoặc trại heo khi có điều kiện (xoay vòng vốn).
Phía sau nhà trại 1 chuẩn bị xây 1 khu nuôi dê nhỏ và nhà chế biến thức ăn.

Tổng quan khu nuôi thỏ, Hiện khu nuôi này đang nuôi gần 150 thỏ cái và đực (chiếm khoảng 1/5 thiết kế khu nhà), sẽ mở rộng ra hết khu nhà trước năm 2015.

Hệ thống uống nước tự động

Dạng máng ăn công nghiệp, cho ăn không cần mở chuồng, thích hợp nuôi hướng công nghiệp (cho ăn 100% thức ăn tinh)

Hệ thống cống xả- dẫn trực tiếp vào hố biogas

Hố biogas thể tích 23.6 khối. có thể nhận vào 400 kg chất thải/ngày

Khu vực nuôi cá/vườn/trồng cỏ nuôi thỏ và dê (dê chuẩn bị chứ chưa có ^^!)

Phần đất trồng cây/nuôi cá nhìn từ nhà trại

Bếp ga sùng khí sinh học đan sử dụng

1 CÔNG NHÂN DỌN VỆ SINH VÀ CHO THỎ ĂN BUỔI SÁNG MẤT ĐÚNG 40 PHÚT ^^!
Mời bà con cô bác có dịp ghé thăm và hợp tác nếu có cơ hội.

Last edited by a moderator:
mình cũng đang mở trang trại thỏ, k biet thị trường tiêu thụ thế nào hả bác. mình ở An Giang! đang nuoi 20 con thỏ cái
An giang có đầu ra xuất qua camp khá tốt. nếu số lượng thỏ thương phẩm anh nhiều và ổn định lái sẽ tìm đến bắt mối xuất qua camp. chỗ em cũng có lái an giang hỏi rồi. 20 thỏ cái 1 tháng ra tối đa khoảng 35 thỏ thương phẩm (tính hao hụt, bán con là 5). vậy là khoảng 70-75kg hơi. khá ít để thu hút lái, nếu dc 100kg/tháng sẽ thuận lợi hơn

sao dạo này diễn đàn loạn thế, toàn mấy đứa tạo ních mới up top với chả quảng cáo :confused:

dạo này loạn rồi, anh bỏ agriviet đây
admin tài năng đã kém thì chớ, còn tham lam
tham lam thì cũng chưa sao, không có tâm huyết mà chỉ muồn ngồi không ăn tiền mới ra ngày hôm nay

mới nuôi thỏ lại chưa được bao lâu. anh boi bỏ đi rồi, vắng đi một cao thủ, anh boi! bỏ đệ mà đi ..sao đành:confused::confused::(:Dapdau:

[QUOTE="chitoan,
Thức ăn T02 mua số lượng lớn nên giá chỉ còn 250k/bao 25kg. Tuy còn cao nhưng so với các thức ăn khác hay việc phải cắt cỏ cho hơn 160 thỏ ăn cũng đáng/ Mỗi ngày 1 con ăn tầm 120gr. Hết tháng này sẽ tự chế[/QUOTE]

Bac dung 100% thuc an nay nuoi tho duoc bao lau roi,tho me an 120g 1 ngay co du no ko,thuc an tu che cua bac nhu the nao vay? , em tung che thuc an gom< rau ,co,cam dam dac,cam ngo, thoc> may che ra vien am,phai phoi thi vien lai kha cung tho ko thich an,va gia thanh 1kg cung tren 9k roi.Bac cho em xem cai hinh may che thuc an dc ko.? cam on bac

Bac dung 100% thuc an nay nuoi tho duoc bao lau roi,tho me an 120g 1 ngay co du no ko,thuc an tu che cua bac nhu the nao vay? , em tung che thuc an gom< rau ,co,cam dam dac,cam ngo, thoc> may che ra vien am,phai phoi thi vien lai kha cung tho ko thich an,va gia thanh 1kg cung tren 9k roi.Bac cho em xem cai hinh may che thuc an dc ko.? cam on bac
dùng gần 2 tháng rồi. chắc chắn ổn. có thỏ tăng trọng 1 tháng cũng 800-1kg hơn như thường (thức ăn cho thỏ mẹ năng lượng thấp hơn thỏ thịt dể thỏ không quá mập nên tăng trọng không cao, cho của thỏ thịt tăng nhanh hơn). chẳng cần máy chế đâu, lấy bã đậu trộn cám và thức ăn đậm đặc là dc. cho ăn trực tiếp do ép viên sẽ làm mất dinh dưỡng thức ăn. giá 1 kg chắc chắn dưới 4kg.tuỳ nguồn cung tại chỗ có thể chỉ còn 3kg

Nuôi thỏ làm mồi nhậu!!!!
xin mấy thành thỏ cho em hỏi.em mới nuôi thỏ,chưa hiểu hết về thỏ.đọc lý thuyết thì nói thỏ uống nước rất nhiều và nước rất quan trọng với thỏ.em làm cho nó 1máng nước,mà mấy hôm nay cũng không thấy con nào uống,nước vẫn còn nguyên.ai biết lý do thì giải đáp giúp em.thỏ có phải tập uống nước cho nó không ạk?

Nuôi thỏ làm mồi nhậu!!!!
xin mấy thành thỏ cho em hỏi.em mới nuôi thỏ,chưa hiểu hết về thỏ.đọc lý thuyết thì nói thỏ uống nước rất nhiều và nước rất quan trọng với thỏ.em làm cho nó 1máng nước,mà mấy hôm nay cũng không thấy con nào uống,nước vẫn còn nguyên.ai biết lý do thì giải đáp giúp em.thỏ có phải tập uống nước cho nó không ạk?
nước uống là nhu cầu, khỏi tập. nếu thức ăn bạn cho có nhiều nước (rau muống, cỏ voi, thân chuối) thì thỏ uống nước thêm khá ít. thỏ mẹ uống nhiều hơn thỏ con, thỏ thịt. thỏ ăn thức ăn cần nhiều hơn thỏ nuôi cỏ. nói chung vẫn cần. xem lại xem nước có dơ không, dơ thỏ cũng chê, nên dùng nước giêng hoặc nước mưa, nước máy thỏ dễ tiêu chảy (nước máy lắng qua đêm cũng được)

cảm ơn thánh nhé.vì thỏ tôi ăn rau muống và bèo tây nên chắc nó ít uống nước.có đk vào miền nam sẽ vào thăm trại của bác.vì tôi đang muốn đầu tư mở rộng lên khoảng 100 con thỏ cái.và nuôi theo hình thức bán công nghiệp (rau cỏ chiếm 2/3 lượng thức ăn).nhưng chưa có kinh nghiệm về mấy vụ bệnh tật của thỏ và chưa tìm được nơi bán thuốc cho thỏ
nước uống là nhu cầu, khỏi tập. nếu thức ăn bạn cho có nhiều nước (rau muống, cỏ voi, thân chuối) thì thỏ uống nước thêm khá ít. thỏ mẹ uống nhiều hơn thỏ con, thỏ thịt. thỏ ăn thức ăn cần nhiều hơn thỏ nuôi cỏ. nói chung vẫn cần. xem lại xem nước có dơ không, dơ thỏ cũng chê, nên dùng nước giêng hoặc nước mưa, nước máy thỏ dễ tiêu chảy (nước máy lắng qua đêm cũng được)

cảm ơn thánh nhé.vì thỏ tôi ăn rau muống và bèo tây nên chắc nó ít uống nước.có đk vào miền nam sẽ vào thăm trại của bác.vì tôi đang muốn đầu tư mở rộng lên khoảng 100 con thỏ cái.và nuôi theo hình thức bán công nghiệp (rau cỏ chiếm 2/3 lượng thức ăn).nhưng chưa có kinh nghiệm về mấy vụ bệnh tật của thỏ và chưa tìm được nơi bán thuốc cho thỏ
không có nơi bác thuốc cho thỏ và không có thuốc riêng cho thỏ (trừ vaccine bại huyết). dùng chung thuôc cho heo, chó, gà thôi. nuôi nhiều cái thì không thể cho rau cỏ nhiều vậy dc do khá tốn công chuẩn bị thức ăn (tự trồng cũng phải thu hoạch, rửa, phơi, còn đi tìm ngoài tự nhiên thì khá mệt). có dịp vào Nam em chỉ anh cách phối trộn thức ăn. vừa rẻ vừa tốt, thỏ lớn tốt hơn nuôi rau cỏ nhiều, giá thành từ 3000-5000/kg tuỳ nguyên liệu tại địa phương
Rau muống và bèo tây tuy rẻ, dễ tìm nhưng thỏ chậm lớn, dễ bị bệnh đường ruột, cầu trùng...

không có nơi bác thuốc cho thỏ và không có thuốc riêng cho thỏ (trừ vaccine bại huyết). dùng chung thuôc cho heo, chó, gà thôi. nuôi nhiều cái thì không thể cho rau cỏ nhiều vậy dc do khá tốn công chuẩn bị thức ăn (tự trồng cũng phải thu hoạch, rửa, phơi, còn đi tìm ngoài tự nhiên thì khá mệt). có dịp vào Nam em chỉ anh cách phối trộn thức ăn. vừa rẻ vừa tốt, thỏ lớn tốt hơn nuôi rau cỏ nhiều, giá thành từ 3000-5000/kg tuỳ nguyên liệu tại địa phương
Rau muống và bèo tây tuy rẻ, dễ tìm nhưng thỏ chậm lớn, dễ bị bệnh đường ruột, cầu trùng...
cảm ơn anh rất nhiều.anh thật nhiệt tình.nhất định sắp tới tôi sẽ vào thăm quan và chiêm ngưỡng trang trại của anh.anh cho tôi sdt của anh được không?anh em tiện liên lạc và trao đổi.có Gmail của anh nữa càng tốt.

cảm ơn anh rất nhiều.anh thật nhiệt tình.nhất định sắp tới tôi sẽ vào thăm quan và chiêm ngưỡng trang trại của anh.anh cho tôi sdt của anh được không?anh em tiện liên lạc và trao đổi.có Gmail của anh nữa càng tốt.
Sđt. địa chỉ có trong chữ kí ngay dưới bài đăng của em, anh có thể liên lạc em theo mail này:
longtuyenrabbitry@gmail.com

Back