Mong các bác, các chú và anh chị cho cháu lời khuyên

• Thread starter nghiabv
  • Ngày gửi
Chào các bác, các chú, anh chị trên diễn đàn agriviet,
Cháu cũng mới biết tới diễn dàn này và đã dành thời gian gần 1 tháng nay để đọc những chủ để thảo luận. Cháu thấy rất nhiều đóng ghóp tâm huyết từ các thành viên như bác tieudien, bác anhmytran... và cũng thấy có nhiều anh chị đi làm công ty như cháu đang có mong muốn trở về làm nông nghiệp. Mỗi người mỗi hoàn cảnh, cháu cũng đang rất cần lời khuyên từ các bậc cha chú, đàn anh đi trước trong lĩnh vực này.
Cháu tốt nghiệp chuyên nhành công nghệ thông tin và đi làm trái ngành được gần 5 năm (hiện đang làm kinh doanh cho 1 hãng ô tô), hai vợ chồng 1 tháng thu nhập khoảng trên 10 triệu. Thực sự công việc và thu nhập hiện tại không như cháu kì vọng, cách đây 1 năm cháu cũng tự đặt ra hạn định cho mình là tới cuối năm nay phải có kế hoạch để thay đổi hiện trạng. Trong thời gian đó cháu cũng tìm hiểu nhiều cách trong khả năng mình có thể làm, như chưa từng nghĩ rằng mình quay về quê (Hải Hậu, Nam Định - quê cháu chỉ trồng lúa là chính). Khi thời gian đưa ra quyết định sắp hết mà một số dự định chết yểu ngay trong trứng nước, cháu có đọc trên báo chí, truyền hình thấy có 1 số anh chị có hoàn cảnh như cháu (cháu nghĩ có rất nhiều người như vậy) đã trở về làm nông dân rất thành công. Cháu đã tìm hiểu qua rất nhiều mô hình như nuôi ếch, lươn, bồ câu pháp, chim trĩ, cá tầm, cá chình... mà thật sự cũng chưa biết khu vực mình có áp dụng được không. Có 1 số bạn bè khuyên cháu nếu đã quyết tâm thì cứ về rồi tìm hiểu thực tế rồi tính tiếp, còn tham khảo ý kiến bố mẹ cháu thì không đồng ý vì chưa thấy ở ai làm giàu được như theo ý định của cháu (mô hình trang trại tại nơi mà chỉ có trồng lúa). Cháu vẫn quyết tâm qua tết này là về, rất mong các bác, các chú, anh chị trên diễn đàn cho cháu 1 lời khuyên?
Cháu xin cảm ơn rất nhiều!

Hôm nay là ngày cuối cùng em làm việc tại công ty, ngày mai là trở thành người thất nghiệp nhưng là bước đầu tiên để trở thành nông dân. Khó khăn, cơ hội có nhiều trước mắt nhưng vẫn thấy háo hức trước 1 bước ngoặt mới. Trong thời gian tìm hiểu vừa qua (chủ yếu là nông dân bàn phím thôi ạ) em đã ngắm được một danh sách khả thi để chọn ra chăn nuôi mong các anh chị trên diễn đàn ghóp ý thêm, bao gồm: bò, dê, ếch, lươn, trĩ, bécgie, trùn, gà ta, cá trê.
Theo kế hoạch bốn bước em đã đề ra là:
Bước 1: tìm hiểu (anh hùng bàn phím), sách báo, gọi điện cho người thân - cơ bản hoàn thành
Bước 2: Thực tế (em tính đi tham quan 1 số mô hình chăn nuôi) - mong anh chị giúp đỡ ạ!
Bước 3: Thí điểm + rút kinh nghiệm
Bước 4: Đầu tư (làm giàu cho anh ngân hàng ạ :huh:)

thông tin của bạn không biết nên vui hay buồn vậy.
có lẽ bạn thiếu 1 bước chuẩn bị, đó là giai đoạn chuyển đổi. tức là trước khi chấm dứt 1 việc quan trọng thì nên cố chuẩn bị cho 1 việc tiếp theo càng nhiều càng tốt. ví dụ trước khi bạn thôi việc công ty thì đã chuẩn bị cho 1 cơ sở hạ tầng của việc tiếp theo. như thế giai đoạn gối đầu sẽ ngắn và đỡ thiệt hại kinh tế.
nhưng thôi, đã rồi thì bước tiếp nhanh. bây giờ cái cần thiết là bạn gây dựng 1 cơ sở sản xuất sao cho nhanh ra tiền nhất để làm bước đầu, trước khi bước những bước quan trọng sau.
theo ý mình, bạn nên làm 2 việc 1 dài 1 ngắn, đó là bài lấy ngắn nuôi dài. dài là chuẩn bị cỏ và bò, dê, ngắn là gà trứng và gà thịt, ngoài ra bổ sung là chó xoáy thái hoặc xoáy phú quốc.
gà đẻ là đẻ có thu nhập ngay. chó và gà thịt thì thu nhập chậm hơn, còn bò và dê là dài hạn.
mình mách bạn 1 việc. gà đẻ có thể mua giống lớn, nuôi chừng 1 tháng là bắt đầu đẻ, sau đó mua gà giống nhỏ vỗ dần lên để thay thế. còn nếu muốn có trứng ngay, có 1 cách là mua gà đẻ thanh lý ở các trại lớn. loại gà này vốn ít vì giá rẻ, nhưng vừa mới qua chu kỳ đẻ nhiều, nên nuôi tiếp nó vẫn đẻ tuy đẻ ít đi 1 chút, chứ không phải thay do bệnh. lợi thế là gà này đã được các trại nuôi tiêm chủng đủ, sạch bệnh, giá bán rẻ hơn gà thịt, về nuôi đẻ vài tháng thay luôn được, đem thịt cũng không sợ phí vì mua như gà thịt mà. trong thời gian vài tháng ấy đủ để tuyển chọn đàn gà mới tốt và chuẩn. hoặc đủ để thu xếp nuôi 1 giống vật khác. chú ý hiện nay miền bắc đang rét và dịch bệnh, nếu gây gà phải đề phòng, còn úm gà con thì cần chờ qua rét tháng ba hãy bắt đầu làm.
còn chó becgie thì là lâu dài, nhưng vốn ban đầu đắt và chưa có kinh nghiệm thì khó chọn được con giống tốt. những người nuôi chuyên thường mất nhiều công chọn và thay thế, để có con chó nái mắn đẻ và đực tốt giống, nếu không sẽ bị con đực kém thụ tinh hay nái đẻ kém. ngoài ra, quá trình nuôi cũng cần hoàn thiện dần để đảm bảo chó phát triển tốt. vì những người mới nuôi chó cao cấp mà chưa đủ kinh nghiệm dễ gặp trục trặc lắm. vậy nên khởi đầu loại chó trung bình như xoáy thì dễ nuôi hơn, bán cũng có giá tốt. sau khi đủ bài, sẽ gây giống đắt tiền. thậm chí đủ bài thì gây nuôi chồn hương cũng hay.

Last edited by a moderator:
Bạn là một người dũng cảm...
Mình sn 90, ra trường được 1 năm. Đi làm được mấy tháng và nghĩ kiếp mình phải làm thuê mãi sao.
Vậy là mình tiếp tục học hết cái bằng 2 kinh tế (vì lúc học bk, mình đã theo bằng 2 được 1 năm), làm thêm, và dự định hè này của mình là có chuyến xuyên Việt - và mình cũng rất thích làm nông nghiệp.
Chút chia sẻ, chúc bạn có một khởi đầu mới thành công. Và đừng bao giờ bỏ cuộc!

có đọc trên báo chí, truyền hình thấy có 1 số anh chị có hoàn cảnh như cháu (cháu nghĩ có rất nhiều người như vậy) đã trở về làm nông dân rất thành công.
Sai lầm là ở đây.... tất cả mới chỉ thấy bằng mắt và nghe bằng tai bạn à. đúng nhưng là 1 số nào đó thôi. Và nếu ai đó thành công thì họ cũng đã rất gian truân, thời gian và công sức, mất mát họ bỏ ra thì mình không hề biết đâu.
Có nghĩa trên báo và truyền hình mình chỉ thấy 1 mặt

Back