Thảo luận Mong được các Anh (Chị) giúp em.

• Thread starter Nguyễn Văn Long ÊBan
  • Ngày gửi
Em mới nuôi gà bán thả vườn nên gặp 1 số vấn đề như sau mong được Anh (Chị) giúp đỡ em.
Thứ nhất: Vấn đề mở điện cho gà ? Sau khi qua thời gian úm gà mình nên mở điện cho gà ăn uống thế nào ? Ví dụ gà từ bao nhiều ngày tuổi thì mình mở điện vào buổi tối cho gà ăn uống và ngủ cho đến xuất chuồng ?
Thứ hai: Vấn đề che bạt xung quanh chuồng. Em làm chuồng hình chủ nhất ngang 3m và dài 10m. Hai bên 3m thì xây gạch cao lên còn 2 bên 10m thì xây lên 60cm và đi lưới b40 nên phải che bạt nhựa. Ở đây em muốn hỏi là mình có nên che bạt nhựa vào mỗi buổi tối không hay là để vậy cho thoáng ? Anh (Chị ) nào có nhiều kinh nghiệm thì chia sẽ cho em với. Mà cụ thể là sau khi qua giai đoạn úm thì từ bao nhiêu ngày tuổi mình sử dụng bạt nhựa như thế nào cho hợp lý về đêm.
Thứ ba: Gà em nuôi bị mổ trụi lông ở phần lưng sau và đuôi, gà gần 3 tháng mà xấu quá khó mà xuất được gà. Anh (Chị) chỉ cho em cách xử lý vấn đề này với, em dùng thuốc thú y mà ko ăn thua, cũng cho ăn rau xanh, chất sơ ... vấn đề này nếu mình đeo kính cho gà thì có hết được không ?
Trên đây là những thắc mắc của em, mong được sự giúp đỡ của mọi người trên diễn đàn. Em chân thành cảm ơn!

Áp sụng cho gà thả vườn nuôi tử 3,5 tháng đến 5 tháng.
1. SAU KHI ÚM GÀ: nếu mùa mưa thì 45 ngày sẽ tắt toàn bộ điện, cho ngủ đêm để tránh gà mổ lông lưng.
mùa nắng là 30 ngày.
2. chỉ có mưa gió tạt nhiều mới hạ bạt không thì hãy để cho gà thoáng vì phân và hơi gà rất nóng.
úm gà tùy mùa. mùa mưa thì che kín mùa nắng thì che xung quanh 60 cm. không để gà quá nóng, quá lạnh, bị mưa tạt gió lùa.
3. gà trên 3 tháng không khắc phục được lông lưng nhưng nếu nuôi đến 5 tháng thì cũng có cách. tốt nhất là bổ sung dinh dưỡng tất yếu cũng như canxi cho gà từ 1 ngày tuổi và kết hợp cắt mỏ ít nhất 1 lần.
vời lời chia sẻ cùng bạn.

Áp sụng cho gà thả vườn nuôi tử 3,5 tháng đến 5 tháng.
1. SAU KHI ÚM GÀ: nếu mùa mưa thì 45 ngày sẽ tắt toàn bộ điện, cho ngủ đêm để tránh gà mổ lông lưng.
mùa nắng là 30 ngày.
2. chỉ có mưa gió tạt nhiều mới hạ bạt không thì hãy để cho gà thoáng vì phân và hơi gà rất nóng.
úm gà tùy mùa. mùa mưa thì che kín mùa nắng thì che xung quanh 60 cm. không để gà quá nóng, quá lạnh, bị mưa tạt gió lùa.
3. gà trên 3 tháng không khắc phục được lông lưng nhưng nếu nuôi đến 5 tháng thì cũng có cách. tốt nhất là bổ sung dinh dưỡng tất yếu cũng như canxi cho gà từ 1 ngày tuổi và kết hợp cắt mỏ ít nhất 1 lần.
vời lời chia sẻ cùng bạn.
Em cảm ơn Anh nhiều nhá.

Điện thắp sáng : Tuổi lớn nhanh của gà là 1.5 tháng đến 2.5 tháng do đó nên để điện và cho ăn đêm.
Che bạt : Chỉ nên che bạt khi trời mưa
Trụi lông : Do chế độ ăn của bạn chưa hợp lý, chưa đủ Pro và nhất thiết phải cắt mỏ thì mới giải quyết được vấn đề này. Khi đã trụi lông thì phải chăn kéo dài ngày thêm và bổ xung Biotin.
Vài dòng chia sẻ !

Điện thắp sáng : Tuổi lớn nhanh của gà là 1.5 tháng đến 2.5 tháng do đó nên để điện và cho ăn đêm.
Che bạt : Chỉ nên che bạt khi trời mưa
Trụi lông : Do chế độ ăn của bạn chưa hợp lý, chưa đủ Pro và nhất thiết phải cắt mỏ thì mới giải quyết được vấn đề này. Khi đã trụi lông thì phải chăn kéo dài ngày thêm và bổ xung Biotin.
Vài dòng chia sẻ !
Cảm ơn Bác đã chia sẽ :D

Back