Mong giúp đỡ - phân biệt các lại gà Tre

• Thread starter 8 XI-BAC LIEU
  • Ngày gửi
Em rất thích nuôi các loại gà tre nhưng em chỉ Biết gà Tre Tân châu, còn gà tre Thái và Campuchia thì em chiu, không phân biệt được, sao giống gà Tân Châu quá. Rất mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn em cách phân biệt để tránh mua nhằm. xin cám ơn và chúc sức khỏe các Bác.

Em rất thích nuôi các loại gà tre nhưng em chỉ Biết gà Tre Tân châu, còn gà tre Thái và Campuchia thì em chiu, không phân biệt được, sao giống gà Tân Châu quá. Rất mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn em cách phân biệt để tránh mua nhằm. xin cám ơn và chúc sức khỏe các Bác.

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKIEUPH%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Bạn à. Cái con gà gọi là gà Thái đang sôi nổi trên thị trường ấy thực ra chính là con gà tre của Nhật bản.. và Thái Lan nhập về. người VN sang Thái lan mua và gọi là gà Thái
Nếu người VN sang Campuchia mua loại gà này mang về thì được gọi là gà campuchia
Như vậy về thực chất cùng là 1 chủng loại : gà kiểng của Nhật bản<o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
Điều quan trọng nhất là bạn nên phân biệt dược con nào là gà lai, và con gà nào là gà nhật bản thứ thật
Bạn xem 2 hình dưới đây
Gà Thái ( chuối tuyết) lông đuôi chạm đầu con này gia trên 1 triệu VN dồng:

Gà Thái ( chuối tuyết) lai với gà tre VN, lông đuôi không thể chạm đầu con này giá chỉ có khoảng 600 ngàn VN đồng:

BM chỉ biết bây nhiêu thôi

Last edited by a moderator:
xin cam on bác nhiều, mấy hôm nay xem mà em ít để ý tới lông đuôi dài hay ngắn
---------------
mong bác Bình Minh giuóp thêm cho em: gà trống phân biệt như vậy còn gà máy thì sao hả bác. mong tin bác

thú thật với bạn...lão không để ý tới gà mái..nên thực sự hổng biết

xin cám ơn bác. vậy bác giúp em 1 lần nữa nhé: gà con mình phân biệt sau để biết đó là gà thái chính gốc hay ga đã lai. mong tin bác

Gà thái chính cống.là khi đứng thẳng lông đuôi thắng đứng và chạm vào đầu Hình 1
trưởng thành nặng khoảng 450 gram
Gà thái lai gà tre. lông đuôi cong và không thể chạm vào đầu khi chúng đứng hình 2..

khi chúng còn là gà con phân biệt thế nào thì tôi hổng biết
Tôi chỉ có 2 con gà tre VN chính cống và ít lưu ý nhiều đến gà thái, nên không biết cách phân biệt gà con...
Hy vọng các bạn khác giúp được bạn cách phân biệt gà con

cần mua trứng gà tre tân châu , gà thái lh : 0916366880.

Cách đây tầm 4-5 năm, con gà thái lần đầu trở nên thịnh với đặc điểm: đuôi ben qua khỏi đầu, chân lùn, cánh xệ chạm đất, khi đi hoặc không thấy chân hoạc chỉ thấy ngón chân, mòng lá, có đủ màu. Sau đó có dòng gà Thái mới đuôi chỉ thiên một góc 90 độ với các đặc tính khác tương tự. Dân chơi lúc này thích con đuôi 90 độ có 2 cọng chỉ thiên, dòng này khá đẹp với màu hot nhất thời bấy giờ là màu nhạn. Cách đây cũng khoảng 3 năm dòng Serama của malaysia được thịnh nhờ chú Nhàn - Phú Lâm đi tiên phong.Dòng này nhỏ con tầm dưới 400gr, đúng thẳng, ngực tròn đưa ra phí trước như hình chữ S. Giá trị lúc bấy giờ tính bằng USD. Sau con Serama không bao lâu thì con chuối tuyết xuất hiện với các đặc tính như gà Thái đời đầu nhưng đuôi không ben qua đầu, cũng không ben 90 độ mà chỉ tầm 75 độ. Con chuối tuyết lúc này thống trị thị trường gà với giá trị gà con tùy chân cao hay thấp dao động 1tr-1tr8/con gà 3 ngày tuổi.Rồi con chuối tuyết bổn Đức ra đời, với màu trắng hơn, không lem mặt đỏ như gấc, đuôi xòe tròn đẹp hơn con cuối tuyết đầu. Con chuối tuyết bổn Đức cũng một thời làm mưa làm gió. Song song đó con tân Châu vẫn lặng lẽ phát triển mặc cho các con khác thế nào. Rồi Khi người chơi nhận ra được vẽ đạp thật sực của con Tân Châu và niềm tự hào dân tộc nỗi lên, mọi người bắt đầu quay trở lại chơi con tân Châu. Giá trị con tân châu ngày càng tăng chóng mặt. Những tay đại gia hà nôi chấp nhận bỏ ra tiền vài chục triệu chỉ để sỡ hữu một chú Tân Châu trống ưng ý hàng hot. Rồi đến con Tân châu lai thái ra đời. Nếu con tân châu đuôi ngang hình phụng vĩ thì thân châu lai thái đuôi cầu vòng, chân lùn cũng có nét đẹp không kém. Đến lúc này thị trường gà kiểng đã tràn nhập cá loại gà tre với thượng vàng hạ cám chủng loại và giá. Quy luật cung - cầu lúc này thuể hiện rõ. Nhà nhà có gà , người người có gà, giá gà bắt đầu tụt đốc không phanh. Mọi người thi nhau bán tháo bán đổ gà mình có. CHỉ những người thực sự đam mê, không chạy theo phong trào mới còn trụ lại. Tình cho đến hiện tại thời điểm tôi viết bài này , thị trường gà kiểng sài gòn đang ảm đạm nhất. Bây giờ, mọi người quay lại chơi gà tre đá với đủ hình thức ăn thua núp lốp gà kiểng. Giờ đang là thời của con gà tre đá.
HỨng chí viết lung tung vài dòng, có gì không chính xác, anh em vui vẻ bỏ qua.

p.p: ,còn vài dòng kiểng ngoại nhập khác do giá cao và không tạo lên được cơn sốt mãnh liệt thì tôi không nêu lên như dòng phoenix, vãy cá, gà ô tích vôi ( có cái tên tiếng anh mà tự nhiên quên ngang xương).....

Back