mong mọi người cho em xin ý kiến

• Thread starter hoàng tuấn xuân
  • Ngày gửi
Em năm nay 28tuổi cũng đã từng học qua cao đẳng này kia, rồi từng làm qua 1số công việc linh tinh nhưng hiện tại cảm thấy không hợp và muốn làm việc theo đúng sở thích của mình đó là làm về nông nghiệp. Em muốn nuôi con gì mà hiệu qủa kinh tế cao và cũng nhanh xoay vòng vốn.
Em có thăm khảo qua 1vài mô hình thì thấy có mô hình nuôi con dúi với nuôi bồ câu là có vẻ phù hợp với hoàn cảnh hiện tại củaem. Vì nhà e đất không rộng e muốn tận dụng chuồng lợn và khoảng sân của nhà để làm, với lại em cũng không có nhiều vốn, chỉ có khoảng duới 20tr. Em muốn hỏi liệu giờ muốn làm như thế liệu có hiệu qủa không, và không biết nó có đẹp như những bài viết e đã đọc k

Cảm ơn đã xem!

Last edited by a moderator:
20 tr có vẻ hơi ít.mới làm chuồng mua giống đã hết rồi.dúi nuôi cũng fải có thời gian để thu hiệu quả.vậy trong thời gian đó bạn làm sao sống.lam sao để duy trì cs của mình dc.nếu nuôi dúi và vốn ít như thế bạn nên tính vừa làm vừa nuôi

QUOTE="Trong tiến, post: 860246, member: 164567"]20 tr có vẻ hơi ít.mới làm chuồng mua giống đã hết rồi.dúi nuôi cũng fải có thời gian để thu hiệu quả.vậy trong thời gian đó bạn làm sao sống.lam sao để duy trì cs của mình dc.nếu nuôi dúi và vốn ít như thế bạn nên tính vừa làm vừa nuôi[/QUOTE]
U
Uh mình cũng tính ban đầu chỉ nuôi đc ít thế để học hỏi dần dần, mình có thăm khảo qua ban đầu về chuồng trại thì cũng không tới mức tốn lắm, và chắc chắn là fải vừa làm để duy trì cuộc sống hằng ngày, nhưng ý mình muốn tham khảo xem có hiệu qủa như báo viết thật k

QUOTE="Trong tiến, post: 860246, member: 164567"]20 tr có vẻ hơi ít.mới làm chuồng mua giống đã hết rồi.dúi nuôi cũng fải có thời gian để thu hiệu quả.vậy trong thời gian đó bạn làm sao sống.lam sao để duy trì cs của mình dc.nếu nuôi dúi và vốn ít như thế bạn nên tính vừa làm vừa nuôi
U
Uh mình cũng tính ban đầu chỉ nuôi đc ít thế để học hỏi dần dần, mình có thăm khảo qua ban đầu về chuồng trại thì cũng không tới mức tốn lắm, và chắc chắn là fải vừa làm để duy trì cuộc sống hằng ngày, nhưng ý mình muốn tham khảo xem có hiệu qủa như báo viết thật k[/QUOTE]
Đảm bảo với bạn là hoàn toàn không.vì đầu ra của nó mình ko đảm bảo.mình nuôi sau thì đừng nghĩ bán giống.mà bán thịt thì Lúc lắc lên Lúc xuống.đừng tính 400k/kg.tính 200 k thôi.may ra tiêu Thụ dc.may ra thôi nhq

Um cảm ơn bạn, nhưng mình muốn hỏi chút bạn đã từng nuôi qua con j chưa, có thể cho mình xin ý kiến để học hỏi đc k
Vs lại sắp tới mình định đi tới một vài trang trại để thăm quan tham khảo và tìm con j để fát triển fù hợp vs hoàn cảnh của mình
Hiện h mình cũng rất bối rối xem nên trọn nuôi con j để fát triển mà thấy khó quá

Uh mình cũng tính ban đầu chỉ nuôi đc ít thế để học hỏi dần dần, mình có thăm khảo qua ban đầu về chuồng trại thì cũng không tới mức tốn lắm, và chắc chắn là fải vừa làm để duy trì cuộc sống hằng ngày, nhưng ý mình muốn tham khảo xem có hiệu qủa như báo viết thật k[/QUOTE]
Mình làm bên bên marketing, cũng đang tìm hiểu về nông nghiệp. Thi thoảng cũng phải làm việc với nhà báo, không tin bọn nhà báo dạy làm giàu được đâu bạn à, nghề báo bây giờ nó như cave ấy, có tiền có bài là bọn nó kêu thôi.Chuẩn bị càng kỹ thì rủi ro càng giảm. Theo mình phải mất tối thiểu từ 1-3 năm mới có thể vào một nghề gì đó. Vốn chỉ là một điều kiện cần để làm một việc gì đó. Mà cái đấy thì nhiều người có. Cái khó hơn là bạn nên dành khoảng thời gian đủ để nâng cao về kiến thức, kỹ năng, kinh nghiệm cả mối quan hệ trong nghề nữa, lúc đó mới có cái nhìn chính xác và có tầm nhìn về nghề được nếu không quá lắm chỉ chăn được vài con ngan con vịt chứ không làm lớn được.

Cảm ơn bạn. Mình biết cái mình thiếu h là kinh nghiệm. Nhưng mình cũng muốn xin hỏi những ng làm truớc đã trải qua để có một hướng đi đúng nhất,
Kinh nghiệm cần fải học hỏi qua thực tế nhưng hỏi những ng đi truớc để còn chuẩn bị tâm lý cho mình một khi đã chọn,
H mình đang huớng tới 3loại con là dúi, bồ câu và gà đông tảo nhưng chưa biết nên chọn j
Một khi đã chọn thì mình sẽ đổ tâm huyết vào cho dù tỷ lệ thất bại là cao.
Mong mọi ng cho ý kiến

Last edited by a moderator:
Nuôi chồn đi,. tôi thấy dễ hơn và không tốn thời gian, công chăm sóc nhiều nhưng hiệu quả ...

Mình hỏi chút nuôi chồn thì kinhbtế ntn, vì mình thấy ở mình nói tới hàng đặc sản chưa nghe có món chồn @@
QUOTE="longisland, post: 860410, member: 35797"]Nuôi chồn đi,. tôi thấy dễ hơn và không tốn thời gian, công chăm sóc nhiều nhưng hiệu quả ...[/QUOTE]
M

Back