Hỏi đáp Mong Mọi Người Giúp Về Vấn Đề Đệm Lót Cho Chuồng Gà

• Thread starter congbaoqn
  • Ngày gửi
Em Đang Tính Nuôi 200c gà trong chuồng 40m2 không biết nen dùng chất độn chuồng ntn
dùng trấu thôi hay Nên dùng Đệm Lót Sinh Học cái nào tốt hơn ạ
rất mong được Mọi người tư vắn ạ

Lâu hôm nay mới lên diễn đàn. Bạn cần phải ngjix linh hoạt đừng cứng nhắc vấn đề.
Nền chấu bạn làm như sau. Rải chấu lên dầy khoảng 10 cm. Còn nói theo cách linh hoạt thì bạn dải làm sao để ko quá mỏng sẽ bị trơ nền chuồng và ko giữ ấm đc cho gà. Mua 1 túi men rắc về khi nào chuồng hôi ẩm ướt thì rắc vào. Mình nghĩ với chuồng rộng như vậy thì phải rất lâu bạn mới phải rắc lại. Túi men 60k/ túi/ kg. Bạn sử dụng ko hết luôn. Bạn cứ làm đi rồi bạn sẽ thấy như mình nói là đúng và càng trở nên đúng với trường hợp rierng bạn.
Mình nuôi 300 con chuồng rộng khoảng 25 m2 mà mình thấy chuồng luôn khô giáo chả rắc lại luôn. Về phần nền thì nền chuồng mình thấp hơn so với vườn. Lí do là thế đất mình hơi dốc 1 chút. Chuồng thì từ ngày xưa làm nẻn nhieu cái lỗi. Ví dụ như nèn lẽ phải làm cao lên thì lại ko làm cán qua lớp vữa theo thế đất luôn => nền thấp. Bạn nên làm nèn cao lên cho thoáng khô giáo.
Bạn thấy ko, nền mình thấp như vậy, hẹp như vậy mà mình còn thấy chả mùi gì,
Mình khẳng định với 40m chuồng/ 200 con( nuôi thả vườn) thì bạn ko phải rắc lại lần nào. Bạn nuôi đến khi bán gà luôn. Còn bạn cầu toàn thì ko có gì đáng bàn ở đây rồi, đi mua đệm lót sh là xong. Hết.
Quyết định là ở bạn. Thân

Lâu hôm nay mới lên diễn đàn. Bạn cần phải ngjix linh hoạt đừng cứng nhắc vấn đề.
Nền chấu bạn làm như sau. Rải chấu lên dầy khoảng 10 cm. Còn nói theo cách linh hoạt thì bạn dải làm sao để ko quá mỏng sẽ bị trơ nền chuồng và ko giữ ấm đc cho gà. Mua 1 túi men rắc về khi nào chuồng hôi ẩm ướt thì rắc vào. Mình nghĩ với chuồng rộng như vậy thì phải rất lâu bạn mới phải rắc lại. Túi men 60k/ túi/ kg. Bạn sử dụng ko hết luôn. Bạn cứ làm đi rồi bạn sẽ thấy như mình nói là đúng và càng trở nên đúng với trường hợp rierng bạn.
Mình nuôi 300 con chuồng rộng khoảng 25 m2 mà mình thấy chuồng luôn khô giáo chả rắc lại luôn. Về phần nền thì nền chuồng mình thấp hơn so với vườn. Lí do là thế đất mình hơi dốc 1 chút. Chuồng thì từ ngày xưa làm nẻn nhieu cái lỗi. Ví dụ như nèn lẽ phải làm cao lên thì lại ko làm cán qua lớp vữa theo thế đất luôn => nền thấp. Bạn nên làm nèn cao lên cho thoáng khô giáo.
Bạn thấy ko, nền mình thấp như vậy, hẹp như vậy mà mình còn thấy chả mùi gì,
Mình khẳng định với 40m chuồng/ 200 con( nuôi thả vườn) thì bạn ko phải rắc lại lần nào. Bạn nuôi đến khi bán gà luôn. Còn bạn cầu toàn thì ko có gì đáng bàn ở đây rồi, đi mua đệm lót sh là xong. Hết.
Quyết định là ở bạn. Thân
văng cháu rất cảm ơn bác thế thì cháu không lăn tăn nữa

văng cháu rất cảm ơn bác thế thì cháu không lăn tăn nữa
Nuôi trên dlsh gà đẽ bị bệnh đường hô hấp và ruột lắm. Mình làm 1 đệm cho vịt rất ẩm ướt thì men có tác dụng ok. 1 đệm cho gà thì k ẩm ướt vài ngày hết men mùi có lại liền

mình mới nuôi 2 đợt thôi nhưng mình thấy bạn nên sài đệm lót vì khi sài đệm nền chuồng khô, không ẩm ướt vì phân gà, không có mùi hôi khó chiệu. trước mắt thì mình thấy nó có cái lợi đó thôi....mong giúp được bạn.

Chỗ mình thì nuôi theo kiểu gà thả vườn, thức ăn, nước uống cung cấp sẵn 2 bữa sáng, chiều. Thời gian còn lại gà tự đi bươn kiếm ăn. Thấy cũng ít mắc bệnh, trừ khi dịch ở đâu đến mới bị còn không thì sống đều, khỏe. Gà lớn nhanh

như tiêu đề cháu cũng tham khảo rất nhiều trên dd và kênh vtc 16 của khởi nghiệp
cháu mới làm móng chuồng tầm 40m2 ( giờ lại lòi ra cái nền có người bảo khỏi láng xi măng đễ vậy dùng đệm lót vi sinh lun )
mà cháu nghĩ mỗi lần vệ sinh khi xuất gà có khó khân kok
hay mình cứ để nền đất dầm suống rồi đệm lót ở trên dày 1 tý vì cháu đỗ đất cũng khá cao so với vườn ( vì láng nền cũng tốn kha khá )
mỗi lần xuất gà nền đất cháu sẻ vs thật kỉ kok biết có ỗn = láng nền k
cháu cũng làm 1 chuồng úm tầm 10m2 mà cách chỗ chăn gà tầm 5m ( hướng gió tù chuồng úm mới tới khu chăn gà)
kok biết như thế đã dạt yêu cầu chưa
rất mong dc sự tư vắn của các bác
tks ạ

như tiêu đề cháu cũng tham khảo rất nhiều trên dd và kênh vtc 16 của khởi nghiệp
cháu mới làm móng chuồng tầm 40m2 ( giờ lại lòi ra cái nền có người bảo khỏi láng xi măng đễ vậy dùng đệm lót vi sinh lun )
mà cháu nghĩ mỗi lần vệ sinh khi xuất gà có khó khân kok
hay mình cứ để nền đất dầm suống rồi đệm lót ở trên dày 1 tý vì cháu đỗ đất cũng khá cao so với vườn ( vì láng nền cũng tốn kha khá )
mỗi lần xuất gà nền đất cháu sẻ vs thật kỉ kok biết có ỗn = láng nền k
cháu cũng làm 1 chuồng úm tầm 10m2 mà cách chỗ chăn gà tầm 5m ( hướng gió tù chuồng úm mới tới khu chăn gà)
kok biết như thế đã dạt yêu cầu chưa
rất mong dc sự tư vắn của các bác
tks ạ
mình thấy bạn nên lót xi măng 1 phần chuồng rồi rắc chấu mùn cưa + bón lót chuồng làm nơi ă + ngủ cho gà. phần còn lại bạn đổ 1 lớp cát để gà chơi, theo mình biết thì gà sống trên cát rất tốt. ^^

mình thấy bạn nên lót xi măng 1 phần chuồng rồi rắc chấu mùn cưa + bón lót chuồng làm nơi ă + ngủ cho gà. phần còn lại bạn đổ 1 lớp cát để gà chơi, theo mình biết thì gà sống trên cát rất tốt. ^^
ngày mình thả ra vườn bạn ( - những ngày mưa )
mình nuôi theo kiểu bán chăn thả
ngày mình thả ra vườn làm chuồng tối gà vào ngũ
láng nền thì vs sach sẻ mà k biết ưu điễm = nền đất kok ( nghe bảo xi măng hay bị ẫm)

Nếu bạn tiết kiệm 60K tiền mua chế phẩm Balasa, thì bạn sẽ tốn nhiều công chở trấu,dọn chuồng.Ít nhất một tháng một lần, nếu không muốn bị hôi.
Mặt khác,đệm lót Balasa sẽ giúp vật nuôi khỏe mạnh hơn vì mầm bệnh trong phân thải ra đã bị vi sinh xử lý trước khi chúng phát tác. Có điều, bạn phải tuân thủ kỹ thuật làm đệm lót như hướng dẫn trên bao bì nhé!
Việc sử dụng ĐLSH không phải là "bày vẽ" đâu, ai nói thế là nói bậy!Chỉ là TỐN CÔNG hoặc TỐN TIỀN.Mà nếu một lứa gà, bạn phải thay 4 lần trấu, thì với 20 m2, bạn cũng mất 20 bao trấu .Tính riêng công xúc,công chở cũng khg rẻ hơn 60K đâu nhé!

OK, tôi bổ sung cụ thể hơn một tí:
-Bạn cần nâng cao nền chuồng hơn đất tự nhiên chung quanh ít nhất 20 cm,không để nước tràn hoặc ngấm vào khi mưa lớn hoặc mưa dài ngày.
-Che chắn sao không để nước mưa hắt được vào chuồng
-Khi làm chuồng,bạn nên làm lớp beetoong gạch vỡ hoặc đá mi dày > 6 cm và mặt nền láng xi măng+tí dầu hỏa.Mục đích chống chuột đào hang từ ngoài vào và kiến đùn...
3 điểm trên là cơ bản nhất
-Trước khi thả gà 5 ngày,phun thuốc khử trùng tứ phía xung quanh,trên tường, trên mặt nền chuồng. Khi thuốc khô,rải một lớp vôi bột sống mỏng trên toàn diện tích nền, nhiều hơn ở cạnh chân tường và hố vôi trước cửa ra vào.
-Trải lớp cát sông, sạch, khô dày =& >10cm, ban phẳng.Lớp cát này có tác dụng hút ẩm từ dưới lên và từ trên xuống, giúp đệm lót luôn khô ráo,tạo điều kiện tốt cho visinh hoạt động tối đa công suất.
-Trên cùng là lớp chất độn (trấu ,mùn cưa, rơm chặt nhỏ..)
CHÚ Ý:
PHÒNG BỆNH SỐ 1: là ĐIỀU KIỆN CHUỒNG NUÔI MÁT NGÀY NÓNG,ẤM KÍN GIÓ NGÀY MƯA, KHÔ RÁO và THOÁNG KHÍ bất cứ lúc nào!
PHÒNG BỆNH SỐ 2: LÀM ĐÚNG TẤT CẢ NHỮNG ĐIỀU ĐÃ ĐƯỢC HƯỚNG DẪN .Có thể cho là BÀY VẼ, nhưng tốn 1 bây giờ, còn hơn mất 10 về sau.
Xét cần thì Ghi câu khẩu hiệu trước cửa chuồng để nhắc nhở mình: LÀM ĐÚNG QUY ĐỊNH VỆ SINH PHÒNG BỆNH thì mới mong có LỢI NHUẬN!
Rất mong bạn sống được với chăn nuôi.
Nhân tiện đây, tôi cũng khuyên bạnnên tìm ngay một bạn hàng xóm cùng nhau triển khai, để nhờ qua giúp lại khi cần thiết,khi có điều kiện thì hợp tác mở rộng sau này! Quý và Cần lắm đó nghen!
Lớp cát để luôn trong chuồng hay xong lứa gà thì thay. Mình nuôi gà đẻ trứng thì khi nào thay lớp trấu và cát vậy bạn.

Lớp cát để luôn trong chuồng hay xong lứa gà thì thay. Mình nuôi gà đẻ trứng thì khi nào thay lớp trấu và cát vậy bạn.
cùng ý kiến như cát có thể sữ lý rồi sữ dụng lại được không ạ
còn trấu chắc chắn là kok rồi híc 10cm cát diễn tích 40m2 không biết bn xe bò mới dược nhỉ

vâng cháu cũng có tìm hiểu DLSH cũng khá lâu rồi
mà chưa có kinh nghiệm thực tế nên lên đây tìm hiểu để mình bắt tay vào làm luôn cái nào ưu diễm nhiều nhất
không biết dùng DLSH thì mỗi lần phun sát trùng chuồng trại ==> vào dệm lót có bị hỏng không ạ
cháu cảm ơn bác đã tư vấn cháu rất nhiều ạ

cháu cũng đã hiểu ra vấn đề
mà ở đây cháu không phải nói đến chi phí ( vì nhà cháu cũng gần máy xay sát gạo tầm 5k/1bao à)
ở đây cháu chỉ xin các bác tư vấn
cái nào ưu điễm hơn đễ gà phát triễn tốt nhất ạ
mình thấy nếu nền đất mk mùa mưa thì giữ cở nào củng ẩm, còn xi măng thì ráng giữ chắc đc

Em Đang Tính Nuôi 200c gà trong chuồng 40m2 không biết nen dùng chất độn chuồng ntn
dùng trấu thôi hay Nên dùng Đệm Lót Sinh Học cái nào tốt hơn ạ
rất mong được Mọi người tư vắn ạ
trại bạn lam cao bao nhêu vây minh cung mơi làm trai cao tư nên tơi nóc 3m30 có ôn ko ban
trại bạn lam cao bao nhêu vây minh cung mơi làm trai cao tư nên tơi nóc 3m30 có ôn ko ban

mình thấy nếu nền đất mk mùa mưa thì giữ cở nào củng ẩm, còn xi măng thì ráng giữ chắc đc
vậy chắc phãi ráng láng nền cho ỗn bác nhỉ

chuồng bác làm bn m2 thế chi phí bn vậy
cháu tính làm chuồng 1 mái vì vốn cháu hơi ít híc
...

Nếu bạn có thể kiếm được tre thì tốt làm cho nó cái sàn đi chỉ tốn công bên dưới lót bạt rải lên ít trấu mổi tuần thay trấu 1lần quản lý tốt nguồn phân là rất quan trọng đấy bạn ạ vì đa số bệnh là do phân lây nhiễm đấy làm đệm lót thì phải giữ sao cho khô nếu chỗ nào ước thì phải thay ngay lập tức chứ để hôm sau là bốc mùi kinh khủng luôn
Trại của bạn buiduc mình thấy không ổn rồi Thiếu thông thoáng nếu gà lúc còn nhỏ thì không sao chứ đến lúc gà lớn thì không được gặp lúc trời mưa gà phải ở hết trong chuồng nếu tụi nó hết hồn hay tranh ăn gì đó là bụi mịt mù ngột ngạt lắm đấy
Làm chuồng thì phải tính đến số lượng gà định nuôi rồi phải tính tới chuyện nó ở suốt trong chuồng nữa chứ nếu thời tiết tốt thì sao cũng được nhưng gặp lúc thời tiết mưa bão suốt tuần thì phải ở trong chuồng mà chuồng chật chội thì ôi thôi rất nhiều vấn đề các bạn ạ nội cái chuyện mổ nhau thôi là cũng đủ mệt rồi còn bệnh tật còn dẫm đạp nhau đến chết nữa thà lúc đầu bỏ thêm ít vốn chuồng trại nhưng sau này được ngủ ngon

Có ai biết cách xử lý nếu trong chuồng có con bị bệnh như newcason hay tụ huyết trùng thì đệm lót mình phải xử lý ra sao?

Có ai biết cách xử lý nếu trong chuồng có con bị bệnh như newcason hay tụ huyết trùng thì đệm lót mình phải xử lý ra sao?
Đem con bênh ra ngoài chữa trị còn chuồng thì phun sát trùng bình thường

Đem con bênh ra ngoài chữa trị còn chuồng thì phun sát trùng bình thường
Uhm thế đệm lót ý mình phun vào các vi sinh vật có lợi nó sẽ bị tiêu diệt đi không,hay có thuốc khử trùng nào mình phun vào mà các vi sinh vật của đệm lót ko sao?

Uhm thế đệm lót ý mình phun vào các vi sinh vật có lợi nó sẽ bị tiêu diệt đi không,hay có thuốc khử trùng nào mình phun vào mà các vi sinh vật của đệm lót ko sao?
Bạn xài balasa n01 hay sao. Mình cũng vậy. Sát trùng thì nó sẽ chết mình bổ sung lại. Mà mình phun nhiều lần mà vẫn còn tác dụng chắc rắc men nhiều 24m2 1kgbalasa

Uhm chắc phun nhiều. Mà ko biết có ai nuôi mà gà nhà người ta bị dịch còn gà mjnh chưa bị ko nhỉ, chỉ sợ lây qua đường hô hấp nên sợ dính thật.

Back