mong mọi người tìm cho mình một hướng đi.

• Thread starter lão hạc
  • Ngày gửi
Chào diễn đàn chăn nuôi.mình là thành viên mới.rất mong được mọi người ủng hộ.nhà mình o quê rộng 1200m.vườn.mình là công nhân lương tháng 6tr.đã có vợ và 2con.đi làm mà cũng không dư dật được gì.mình rất thích chăn nuôi.mình đang định nghỉ việc ở nhà chăn nuôi.với 1200m đất vườn mình định nuôi gà.với nuôi chó thương phẩm.theo mọi người hướng đi nào là tốt.mong mọi người cho mình lời khuyên với.

Chào diễn đàn chăn nuôi.mình là thành viên mới.rất mong được mọi người ủng hộ.nhà mình o quê rộng 1200m.vườn.mình là công nhân lương tháng 6tr.đã có vợ và 2con.đi làm mà cũng không dư dật được gì.mình rất thích chăn nuôi.mình đang định nghỉ việc ở nhà chăn nuôi.với 1200m đất vườn mình định nuôi gà.với nuôi chó thương phẩm.theo mọi người hướng đi nào là tốt.mong mọi người cho mình lời khuyên với.
Vừa nuôi vừa làm đi thím .. làm một ít gà 1 ít chó có gì vợ con người nhà chăm phụ rồi xem hiệu quả thế nào rồi tính tiếp. Nghỉ việc mà chừng ấy đất kiếm được cỡ 6 triệu 1 tháng thì khó đó thím

tính kỹ trước khi làm. làm rồi thì không quay lại dc đâu. tài chính, kiên trì còn phụ thuộc may rủi nữa

Nuôi chó thì chăm khá vất đó, thức ăn phải đủ đạm động vật. Bèo nhất phải 10kg đầu cá rô phi nấu với 3kg gạo lứt cho 20 con mỗi ngày. Ngày 2 bữa là chăm đẻ, thịt được. Tuy nhiên là chó thả ra thịt săn, nhưng hay mắc giun sán, đi ỉa chết. Chăm chó không thơm lắm đâu, ngã giá giao động trên 40k kg hơi. Giống phú quốc đen ít lông có thịt săn hơn cả. Vệ sinh khá khó khăn khi nuôi nền ximăng theo hướng công nghiệp chó đẻ vì hay đi ỉa.
Còn nuôi gà thì a đừng nghĩ " giống người ta" vì nếu người ta hay thì đã bao trọn nhu cầu thị trường. Kiếm 100m2 lưới làm sàn cao lên để nuôi. Mua 2 máy bơm loại xịt xe với nước giếng khoan, loại bình thường với ao tù chừng 15 m2 dùng vô tư cả năm. Loại xịt xe dùng khử trùng nhanh cả khu trại, cọ xịt dụng cụ như máng ăn. Còn loại thường xịt nền. Riêng 2 máy bơm đã trên 10tr rồi. Nhìn chung là nuôi vô tư nếu a nhìn thấy thả chúng ra thì nhận lại được bệnh tật là chính.

Làm nông nghiệp ko đơn giản đâu bạn nha. Giờ lương tháng 6tr/ tháng ko có dư giật. Nhưng bạn về làm nông dân có khi lại đói ăn, nợ nần đó bạn. Mh ko có ý hù dọa bạn đâu chỉ muốn bạn cân nhắc kỹ trước khi làm thôi. Còn bản thân mh cũng từng là 1 công chức nhưng cũng bỏ về làm nông dân. Nghỉ đc hơn năm rồi giờ cũng chưa có gì. Cũng đang xây viên gạch đầu tiên thôi nhưng mình ko tiếc khi đã nghỉ việc. Nhưng ko phải ai cũng giống ai nên mh chỉ nhắc bạn là làm nông nghiệp ko hề đơn giản tý nào đâu. Chúc bạn có quết định sáng suốt

Đất ít quá. Nghỉ việc xong 4 người lấy j mà ăn.
Bác cứ bám trụ ở phố. Nuôi thỏ. Còn dư chỗ thì nuôi thêm chó.
Thỏ rất dễ nuôi nếu chịu khó đọc sách. Tầm 50 thỏ mẹ là tăng thu nhập ào ào. Vợ và 2 đứa con dư sức phụ cắt cỏ, đổ nước, cho ăn, dọn phân. Cỏ kiếm ở vỉa hè, vùng ven... 1 ngày 50kg là đủ cho trại
Bác chỉ cần lo phối giống, chích ngừa, quản lí thỏ đẻ.
Tất nhiên thỏ con, thỏ nhỡ hay chết. Nhưng tỉ lệ chết đi 20 % vẫn lời tẹt.
Lấy số thỏ chết này nấu lên, nuôi chó. Chó rất nhanh lớn. Bán chó lại có tiền tiếp. Không phí con thỏ nào cả.
Phân thỏ bán cho mấy chỗ cây cảnh, họ chuộng lắm

nuôi chó rất lãi nếu nắm đc kỹ thuật điều em quan tâm là bác có ao không, có bao nhiêu vốn?
Nhà em có ao cá rồi.em cũng không có nhiều.tầm 10tr thôi bác ah.bác có nuôi chó k?có khinh nghiệm chia sẻ e với.thân
Va
Làm nông nghiệp ko đơn giản đâu bạn nha. Giờ lương tháng 6tr/ tháng ko có dư giật. Nhưng bạn về làm nông dân có khi lại đói ăn, nợ nần đó bạn. Mh ko có ý hù dọa bạn đâu chỉ muốn bạn cân nhắc kỹ trước khi làm thôi. Còn bản thân mh cũng từng là 1 công chức nhưng cũng bỏ về làm nông dân. Nghỉ đc hơn năm rồi giờ cũng chưa có gì. Cũng đang xây viên gạch đầu tiên thôi nhưng mình ko tiếc khi đã nghỉ việc. Nhưng ko phải ai cũng giống ai nên mh chỉ nhắc bạn là làm nông nghiệp ko hề đơn giản tý nào đâu. Chúc bạn có quết định sáng suốt
Vâng.em cũng biết làm nông nghiệp vất vả lắm.bây giờ làm ăn khó khăn.tìm được hướng đi cho mình khó tha
Đất ít quá. Nghỉ việc xong 4 người lấy j mà ăn.
Bác cứ bám trụ ở phố. Nuôi thỏ. Còn dư chỗ thì nuôi thêm chó.
Thỏ rất dễ nuôi nếu chịu khó đọc sách. Tầm 50 thỏ mẹ là tăng thu nhập ào ào. Vợ và 2 đứa con dư sức phụ cắt cỏ, đổ nước, cho ăn, dọn phân. Cỏ kiếm ở vỉa hè, vùng ven... 1 ngày 50kg là đủ cho trại
Bác chỉ cần lo phối giống, chích ngừa, quản lí thỏ đẻ.
Tất nhiên thỏ con, thỏ nhỡ hay chết. Nhưng tỉ lệ chết đi 20 % vẫn lời tẹt.
Lấy số thỏ chết này nấu lên, nuôi chó. Chó rất nhanh lớn. Bán chó lại có tiền tiếp. Không phí con thỏ nào cả.
Phân thỏ bán cho mấy chỗ cây cảnh, họ chuộng lắm
Cảm ơn bài viết của bác.em cũng thích nuôi thỏ nhưng kinh nghiệm không có.với lại lo đầu ra nữa.bác chia sẻ cho em ít kinh nghiệm nuôi thỏ với.thân
Em cảm ơn các bác đã chia sẻ giúp em.đúng là làm việc gì cũng khó khăn.em thấy các bác làm ăn chăn nuôi tính toán được thu nhập ổn định em thích lắm.muốn làm mà không biết bắt đầu như thế nào?nuôi con gì.con gì thị trường luôn cần mà cạnh tranh ít.rủi ro cũng hạn chế.bài toán cuộc sống khó quá các bác ah.

Minh nghĩ là bạn không nên nghỉ việc. Tính nghỉ việc thì phải có kế hoạch mới, phát triển luôn, chứ không sẽ càng ngày càng bế tắc. Bạn có thể lên mạng tìm cách nuôi thỏ, có rất nhiều thông tin bổ ích. chúc bạn thành công.

chào bạn theo ý tôi thì thế nầy nhé bạn nói nhà mình ở quê mà không nói quê ở đâu cũng hơi khó tư vấn . tôi đồng ý với ý kiến của mấy bạn kia bạn đừng nên nghĩ làm
còn việc bạn nuôi chó thịt hây nuôi gà điều không khả thi bạn à bạn nên nói rỏ quê mình ởi đâu tôi tư vấn cho bạn nên làm thế nào đt; 0933183054

Đầu ra cho 50 thỏ mẹ ở thành phố không khó. Về quê mới khó đầu ra cho thỏ thôi
Còn kĩ thuật nuôi bạn tìm trong diễn đàn. Rất đầy đủ và dễ hỏi khi gặp khó khăn

Mình cũng rat thich nuoi chó thit.nhung mình ko biết 1 lieu vacxin rẻ nhất có thể để phòng bệnh đừong ruột cho chó bao nhieu tien.mjnh dang tim hieu và muốn sang nam đau tư nuoi khoang 200,300 con.ma chua co kinh nghiem,ki thuat nuoi.bac nao co kinh nghiem,ki thuat chia se giup cho mjnh va moi ng hoc hoi voi

chào bạn theo ý tôi thì thế nầy nhé bạn nói nhà mình ở quê mà không nói quê ở đâu cũng hơi khó tư vấn . tôi đồng ý với ý kiến của mấy bạn kia bạn đừng nên nghĩ làm
còn việc bạn nuôi chó thịt hây nuôi gà điều không khả thi bạn à bạn nên nói rỏ quê mình ởi đâu tôi tư vấn cho bạn nên làm thế nào đt; 0933183054
Cảm ơn bác nhiều.em ở hà nam.ở quê em cũng nhiều hộ gia đình làm ăn chăn nuôi như lợn.gà rồi bò và thỏ.nhưng nuôi ít.cũng thấy không có hiệu quả.bác có kinh nghiệm chia sẻ em học với.thân.

Ở quê có đất, thành phố có thị trường. Nói thật là mình vừa đi đám cưới. Ngan, gà ăn cám quá rõ luôn, ở quê giờ mỗi đám cũng trăm mâm là 3 5 yến gà, thậm chí cả ngan. Ở thành phố thì sành hơn nhưng đa số dù ở đâu có thể là ăn lợn đen, rừng. Thực tế là người trên phố như mình đi về quê rồi vài bước thoát khỏi đám cưới quê là thèm rỏ dãi. Đất đai xanh mượt, ấy thế mà trồng trọt chiếm 99,9 phần trăm. Nhưng nếu làm trang trại ở quê, b phải mất công vận chuyển đi tiêu thụ ở hà nội hay khu đông có tiềm năng. Nghịch lý mà t nhìn ra mỗi lần rời hn là các a kém, k biết mình gần đất, gần sông. Dân thành phố k có thực phẩm nếu thiếu nông trại. Ngược lại, cái người quê thiếu là áp dụng kĩ thuật, sáng tác mới. Ở hn có lẽ tìm ngõ cụt là dễ.

Ơ đồng hương chô nào Ha Nam thế? Đừng nuôi chó. Mệt lắm msf nhưc óc. Ko biết kĩ thuật từng gđ là đứt. Mà phải tạn dụng đc thức ăn thừa còn ko phải cám cn( ăn của gà) thì mí đc

Ăn cám gà, hay nha, đồ ăn thừa của quán làm chó béo chứ k chắc. Cá lun, nhiều khi là chậm lớn vì k đủ thịt.

Ơ đồng hương chô nào Ha Nam thế? Đừng nuôi chó. Mệt lắm msf nhưc óc. Ko biết kĩ thuật từng gđ là đứt. Mà phải tạn dụng đc thức ăn thừa còn ko phải cám cn( ăn của gà) thì mí đc
Thanks bác.em bây giờ bắt đầu vào chăn nuôi nên lo lắm.nuôi con gì cũng khó khăn.bao nhiêu là thứ kéo theo đằng sau nó.nuôi thì xác định khó khăn về kinh nghiệm.về bệnh tật.nuôi dc thì lo đầu ra.mà nuôi nhiều cần nhiều vốn.ít thì không lời lãi là bao.đúng không bác.
Ở quê có đất, thành phố có thị trường. Nói thật là mình vừa đi đám cưới. Ngan, gà ăn cám quá rõ luôn, ở quê giờ mỗi đám cũng trăm mâm là 3 5 yến gà, thậm chí cả ngan. Ở thành phố thì sành hơn nhưng đa số dù ở đâu có thể là ăn lợn đen, rừng. Thực tế là người trên phố như mình đi về quê rồi vài bước thoát khỏi đám cưới quê là thèm rỏ dãi. Đất đai xanh mượt, ấy thế mà trồng trọt chiếm 99,9 phần trăm. Nhưng nếu làm trang trại ở quê, b phải mất công vận chuyển đi tiêu thụ ở hà nội hay khu đông có tiềm năng. Nghịch lý mà t nhìn ra mỗi lần rời hn là các a kém, k biết mình gần đất, gần sông. Dân thành phố k có thực phẩm nếu thiếu nông trại. Ngược lại, cái người quê thiếu là áp dụng kĩ thuật, sáng tác mới. Ở hn có lẽ tìm ngõ cụt là dễ.

Last edited by a moderator:
Ăn cám gà là mình đã xưm 1 tay trên Phú Bình Thái Nguyên chuyên mua bán chó nuôi. Nhà có chục chó mẹ đẻ ra con cho ăn cháo vs cám gà cùng lục phủ ngũ tạng giá rẻ của lợn bò... chân to như cổ tay. Nhìm thích lắm.

Back