Một số cách làm giàu từ nghề nông?

• Thread starter Kỹ sư chưa ra trường
  • Ngày gửi
Mong anh em trên diễn đàn, những ai đã thành công, đang giàu có từ nghề nông hãy cho một lời khuyên để làm giàu. Tôi thì có vốn 60tr từ gia đình cho, diện tích đất thì có khoảng 30m2 đất trống, cộng thêm một ao cá 150m2 và 40m2 đất giáp ao cá, đất xa nhà thì có 4500m2 đất phèn làm lúa. Tôi sống gần sông nên nước ngọt đầy đủ. Với nguồn lực như vậy thì nên phát triển sao đây. Đăng lên chỉ mong anh em cho ý kiến nên nuôi trồng những gì.

Mong anh em trên diễn đàn, những ai đã thành công, đang giàu có từ nghề nông hãy cho một lời khuyên để làm giàu. Tôi thì có vốn 60tr từ gia đình cho, diện tích đất thì có khoảng 30m2 đất trống, cộng thêm một ao cá 150m2 và 40m2 đất giáp ao cá, đất xa nhà thì có 4500m2 đất phèn làm lúa. Tôi sống gần sông nên nước ngọt đầy đủ. Với nguồn lực như vậy thì nên phát triển sao đây. Đăng lên chỉ mong anh em cho ý kiến nên nuôi trồng những gì.
Nuôi chim trĩ xanh 1 năm kiếm 1 tỷ nhé.
http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/...him-tri-xanh-nhe-nhang-lai-1-ty-dong-nam.html

Mỗi người có tầm nhìn riêng. Tôi trước giờ chỉ biết nuôi rắn ri voi nên xin tư vấn cho bạn mô hình nuôi rắn.
Đây chỉ là cho bạn thử nghiệm, quy mô nhỏ thôi.
Xây hồ 1m2x2m. không tô. lát gạch men đáy và cao lên thành hồ 40cm. chi phí khoảng 3tr.
100 rắn con khoảng 10tr( loại 1 tháng tuổi).
Ao 150m2 thả cá trê giống cho rắn ăn dần.
Cai Lậy- Tg cá trê giống 40k/ kg.
Sau 6 tháng nuôi đạt bạn xây thêm hồ chia rắn ra.
Giáp năm khi rắn đạt trên dưới 1kg bạn có thể bán lấy vốn đầu tư xây hồ. Từ năm thứ hai mới có lợi nhuận.
Bạn mua giống ở đâu tùy ý. Đầu ra gọi tôi.

theo mình nghĩ thì bạn là người trực tiếp làm, cũng như bạn trực tiếp tiếp xúc làm việc với mảnh đất thì bạn mới hiểu rõ nhất nên làm gì, mình thấy bạn nên đọc tìm hiểu các mô hình làm kinh tế giỏi rồi từ đó tự rút ra cho mình cách làm tốt nhất tối ưu nhất là mình thấy hợp lý hơn cả, chứ như mình muốn tư vấn cho bạn cũng không biết tư vấn như thế nào, chỗ bạn là chỗ nào, khí hậu ra sao thích hợp làm gì, xung quanh có những điều kiện gì để có thể tận dụng phát triển được. cũng như vấn đề đầu ra cho sản phẩm chỗ bạn ra sao, chứ nói xong làm xong mà đầu ra không có thì không làm còn hơn.
một vài chia sẽ đến bạn

Chào bạn ... nếu bạn có hệ thống tưới tiêu tốt và thuận lợi ...
Bạn có diện tích 4500m là diện tích đất phèn . Bạn muốn có hiệu quả kinh tế cao thì mình nghĩ bạn nên cải tạo đất khử chua ở đất . Canh tác đất trồng một số cây ăn quả như Cam lòng vàng , Cam Canh , bưởi da xanh , bưởi diễn...
Nếu bạn trồng bưởi da xanh trên 4500m2 thì trồng được 300 cây bưởi . Mỗi cây nếu được chăm sóc tốt và đúng cách bạn sẽ thu trung bình khoảng 7tr- 8tr/ cây . Giá thành bưởi da xanh loại 1 bây giờ 120 000đôg/quả..
Nếu bạn có nhu cầu đầu tư trồng các loại cây cam log vàng , cam canh , các loại bưởi ... thì chúng tôi chuyên phân phối các loại giống tốt dễ trồng đạt năng suất , tư vấn kĩ thuật chăm sóc thì xin hãy liên lệ với chúng tôi
Nguyễn Thanh Tùng sđt: 0979318999- 0965665420
Rất mong anh sẽ thành công!

Bạn tư vấn toàn màu hồng như vậy là giết chủ thớt rồi. Không biết viễn cảnh tỷ phú như vậy bạn đã kiếm được bao nhiêu từ các cây đặc sản nói trên hay bạn chủ yếu là bán giống?.

Giá cá giống như thế này nuôi rắn là ok rồi. Chổ tôi giá 90.000đ/kg size 120con/kg. Nên nuôi rắn muốn có lãi phải cố gắng cày bắt nhái. Chua!!!!
diện tích đất thì có khoảng 30m2 đất trống, cộng thêm một ao cá 150m2
Điều kiện của bạn nếu giá cá trê giống rẻ như chổ bác Tan-my53 thì nuôi rắn là ok.

Cảm ơn anh em đã nhiệt tình. Cái này thì mình hỏi thật. Mình lên diễn đàn cũng định nhờ anh em có kinh nghiệm tư vấn cho mình ít để mình đút kết rồi làm cho mình. Mình cũng tham khảo nhiều cách rồi. Ao thì chắc nuôi cá, nhưng chưa biết phải nuôi cá gì vẫn còn đang tham khảo, trước mắt mình định 30/4 tát ao bắt hết cá tạp rồi vệ sinh chắc sẽ nuôi con trê vàng với rô phi. Còn 30m2 thì mình định nuôi gà cho chắc đã rồi từ từ tính đường khác, mình đã đóng và dặn 100 gà con rồi. Về 40m2 gần ao mình sẽ xây chuồng nuôi trâu hoặc bò, định ăn lúa hè thu xong trồng cỏ đám 4500m2 với loại cỏ chịu phèn và ngập nước, chỗ mình sống bị lũ nhưng nay biến đổi khí hậu nên càng ngày mức độ ngập càng ít. Trước mắt là vậy, nhưng thật tình thì mình rất đam mê, muốn tìm nhiều cách nuôi trồng khác nữa, không thích đi làm công nhân mà thích tự tạo cho mình việc làm, không ngại khó, thích học hỏi, làm một mình hoài cũng quen rồi, cũng muốn kết bạn để cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm làm ăn.
cám ơn bạn nhé, Nam định cách Long an xa quá. Khá hay, nói lên được thành quả của mức độ chịu khó cỡ nào của anh ấy. Tôi sẽ học hỏi như vậy. Có thể áp dụng thử với con Quốc, anh em thấy sao.
Giá cá giống như thế này nuôi rắn là ok rồi. Chổ tôi giá 90.000đ/kg size 120con/kg. Nên nuôi rắn muốn có lãi phải cố gắng cày bắt nhái. Chua!!!!

Điều kiện của bạn nếu giá cá trê giống rẻ như chổ bác Tan-my53 thì nuôi rắn là ok.
Tôi hơi sợ rắn nhưng về thức ăn và con giống ở gần tôi hình như chưa có ai nuôi, hơi khó.
Bạn tư vấn toàn màu hồng như vậy là giết chủ thớt rồi. Không biết viễn cảnh tỷ phú như vậy bạn đã kiếm được bao nhiêu từ các cây đặc sản nói trên hay bạn chủ yếu là bán giống?.[/QUOT
theo mình nghĩ thì bạn là người trực tiếp làm, cũng như bạn trực tiếp tiếp xúc làm việc với mảnh đất thì bạn mới hiểu rõ nhất nên làm gì, mình thấy bạn nên đọc tìm hiểu các mô hình làm kinh tế giỏi rồi từ đó tự rút ra cho mình cách làm tốt nhất tối ưu nhất là mình thấy hợp lý hơn cả, chứ như mình muốn tư vấn cho bạn cũng không biết tư vấn như thế nào, chỗ bạn là chỗ nào, khí hậu ra sao thích hợp làm gì, xung quanh có những điều kiện gì để có thể tận dụng phát triển được. cũng như vấn đề đầu ra cho sản phẩm chỗ bạn ra sao, chứ nói xong làm xong mà đầu ra không có thì không làm còn hơn.
một vài chia sẽ đến bạn
Ùm, thì tôi cũng đã chia sẽ cách làm của mình, lên đây thì cũng muốn học thêm thôi.

Mỗi người có tầm nhìn riêng. Tôi trước giờ chỉ biết nuôi rắn ri voi nên xin tư vấn cho bạn mô hình nuôi rắn.
Đây chỉ là cho bạn thử nghiệm, quy mô nhỏ thôi.
Xây hồ 1m2x2m. không tô. lát gạch men đáy và cao lên thành hồ 40cm. chi phí khoảng 3tr.
100 rắn con khoảng 10tr( loại 1 tháng tuổi).
Ao 150m2 thả cá trê giống cho rắn ăn dần.
Sau 6 tháng nuôi đạt bạn xây thêm hồ chia rắn ra.
Giáp năm khi rắn đạt trên dưới 1kg bạn có thể bán lấy vốn đầu tư xây hồ. Từ năm thứ hai mới có lợi nhuận.
Bạn mua giống ở đâu tùy ý. Đầu ra gọi tôi.
cho mình hỏi chút, xây hồ rồi lát gạch men đáy và dán gạch xung quan thành hồ lên 40cm hả anh ?

cho mình hỏi chút, xây hồ rồi lát gạch men đáy và dán gạch xung quan thành hồ lên 40cm hả anh ?
Phải rồi bạn. Nếu hồ ngoài trời thì lát tới miệng luôn. Trời mưa làm nước xi măng theo thành hồ chảy xuống rắn vẫn chết.
Cảm ơn anh em đã nhiệt tình. Cái này thì mình hỏi thật. Mình lên diễn đàn cũng định nhờ anh em có kinh nghiệm tư vấn cho mình ít để mình đút kết rồi làm cho mình. Mình cũng tham khảo nhiều cách rồi. Ao thì chắc nuôi cá, nhưng chưa biết phải nuôi cá gì vẫn còn đang tham khảo, trước mắt mình định 30/4 tát ao bắt hết cá tạp rồi vệ sinh chắc sẽ nuôi con trê vàng với rô phi. Còn 30m2 thì mình định nuôi gà cho chắc đã rồi từ từ tính đường khác, mình đã đóng và dặn 100 gà con rồi. Về 40m2 gần ao mình sẽ xây chuồng nuôi trâu hoặc bò, định ăn lúa hè thu xong trồng cỏ đám 4500m2 với loại cỏ chịu phèn và ngập nước, chỗ mình sống bị lũ nhưng nay biến đổi khí hậu nên càng ngày mức độ ngập càng ít. Trước mắt là vậy, nhưng thật tình thì mình rất đam mê, muốn tìm nhiều cách nuôi trồng khác nữa, không thích đi làm công nhân mà thích tự tạo cho mình việc làm, không ngại khó, thích học hỏi, làm một mình hoài cũng quen rồi, cũng kết bạn để cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm làm ăn.

cám ơn bạn nhé, Nam định cách Long an xa quá. Khá hay, nói lên được thành quả của mức độ chịu khó cỡ nào của anh ấy. Tôi sẽ học hỏi như vậy. Có thể áp dụng thử với con Quốc, anh em thấy sao.

Tôi hơi sợ rắn nhưng về thức ăn và con giống ở gần tôi hình như chưa có ai nuôi, hơi khó.
Phân gà và bò cho xuống ao cho cá ăn cũng tốt. Lời được ao cá. Mình khuyên bạn không nên nuôi cá phi vì sang mùa mưa khi có sấm sét cá phi chúi đáy sìn chết ko thấy xác. Cá trê vàng bạn đổ xăng chạy sang Cầu Trà Lọt xã Hòa Khánh huyện Cái Bè Tg giá 80k/kg. Trên QL 1A luôn. Có phân bò bạn nuôi thêm giun quế cho gà ăn mau lớn như thổi.
Kỹ thuật nuôi giun quế, rắn ri voi, trồng cỏ voi, nuôi bò...Bạn tìm hiểu trên mạng một phần, chịu khó đi thực tế nhiều vào. Chúc bạn sớm tìm được mô hình ưng ý.
Thân!

Minh tính thế này bạn xem thế nào nhé.30m2 bạn chỉ nên nuôi 50 con gà thôi,40m2 thì bạn chia ra làm 3 ô, 2 ô nuôi lợn thịt,mỗi ô 12m2,chuồng bò 10m2.ao bạn chỉ có 150m2 thì bạn làm sạch ao nuôi cá trê.4500m2 đất xa nha thì bạn xin ub chuyển mục đích sử dụng.bạn thuê máy đào thành 1 cái ao tầm 3000m2 sử lý đất phèn nuôi cá rô phi đơn tính làm con chủ lực tận dụng phân lợn và phân gà.trên bờ bạn trồng cây ăn quả vd như bưởi,nhản...trồng xen cây ngắn ngày như đu đủ,chuối...cây thì tận dụng phân bò.với số vốn 60tr mình nghỉ bạn có thể làm đc.

Minh tính thế này bạn xem thế nào nhé.30m2 bạn chỉ nên nuôi 50 con gà thôi,40m2 thì bạn chia ra làm 3 ô, 2 ô nuôi lợn thịt,mỗi ô 12m2,chuồng bò 10m2.ao bạn chỉ có 150m2 thì bạn làm sạch ao nuôi cá trê.4500m2 đất xa nha thì bạn xin ub chuyển mục đích sử dụng.bạn thuê máy đào thành 1 cái ao tầm 3000m2 sử lý đất phèn nuôi cá rô phi đơn tính làm con chủ lực tận dụng phân lợn và phân gà.trên bờ bạn trồng cây ăn quả vd như bưởi,nhản...trồng xen cây ngắn ngày như đu đủ,chuối...cây thì tận dụng phân bò.với số vốn 60tr mình nghỉ bạn có thể làm đc.
Bạn biết đào cái ao 1000m2 từ chân đất ruộng giá bao nhiêu ko ? thực tế trên dưới 15tr vậy đào 3000m2 xong rồi làm 3 cái chuồng xong xuôi ,tiền đâu mua con giống để nuôi ?????

Bạn biết đào cái ao 1000m2 từ chân đất ruộng giá bao nhiêu ko ? thực tế trên dưới 15tr vậy đào 3000m2 xong rồi làm 3 cái chuồng xong xuôi ,tiền đâu mua con giống để nuôi ?????
Anh cho hỏi ng ta đào bằng máy xúc đúng ko ? E có cái ao ma giờ muốn dào vét lại cho ó đều , làm bằng tay vì đất cất nhà rùi xe múc ko vào đc , diện tích 900m2 hết 25tr

3 chuồng xây bằng gạch vồ lợp tấm bro xi măng hết tầm 15tr,đào ao hết tầm 10tr,mua 1 con bê giống hết tầm 12tr,thả cá giống 2 ao hết 6tr,gà 50 con hết 500k,2 ô lợn giống 1 ô 8 con,12kg/1con với giá như hiện nay thì hết 14tr,số tiền còn lại để mua cây giống.
P/s:ao bạn ko Cần đào cả,chỉ Cần đào xung quanh đắp lên thành bờ,ở giữa bạn vẫn có thể tận dụng cấy lúa.cám chăn nuôi thì đại lý thiếu khi xuất lợn mới phải thanh toán. Chúc bạn thành công.
Bạn ko thử thuê máy hút bùn chắc chỉ hết tầm5tr thôi.

Anh cho hỏi ng ta đào bằng máy xúc đúng ko ? E có cái ao ma giờ muốn dào vét lại cho ó đều , làm bằng tay vì đất cất nhà rùi xe múc ko vào đc , diện tích 900m2 hết 25tr
Nếu ao sát mặt sông thì thuê sáng cạp nạo vét hút bùn cho nhanh bạn ạ ,còn đào vét ao bằng tay 900m2 mà những 25tr thì quá cao rồi ,bạn coi khu bạn có lao động chân tay đang quởn ko thuê chừng 3 người phụ bạn nạo vét

trồng cây gì và nuôi con gì thì phải nghiên cứu kĩ thị trường tại nơi bạn làm, phải xác định thật rõ cây trồng vật nuôi chiến lược có thể tồn tị lâu dài tuy rằng có lúc thăng trầm nhưng nó vẫn phát triển về lâu dài, ko biết bạn ở tỉnh nào vùng đất ra sao nên ko thể tư vấn cụ thể được nhưng cây trồng thì cây có múi vẫn có tương lai nhưng đòi hỏi kĩ thuật cao nên phải chịu khó học hỏi, còn chăn nuôi thì con heo, bò, gà vẫn là thịnh hành nhất vì thị trường rất rộng. Còn nữa trồng cây gì nuôi con gì không quan trọng bằng việc trồng như thế nào và nuôi như thế nào, phải làm chuyên sâu và gặp thất bại là đương nhiên song ko được nản chí, vẫn phải kiên trì đứng lên từ những thất bại. Trồng trọt và chăn nuôi phải gắn với bài toán thị trường bằng việc sãn xuất cái gì? số lượng là bao nhiêu? bán ở đâu và quan trọng nhất là bán vào thời điểm nào để có giá cao nhất. Đôi điều chia sẻ cùng bạn. Chúc bạn thành công với con đường bạn chọn

mách bạn bây giờ DT ruộng ít ko còn nhìu đất sinh sản tự nhiên nên giá cao bạn cải tạo 4500m thành ao nuôi cua đồng và xen canh rau rút +sen súng làm bóng mát cho cua trên liếp trồng các loai rau gia vị mô hình này quay vòng nhanh rủi do thấp . chúc thành công.

Back