Mua/bán Gà Đông Tảo - tất cả vào đây nào!

• Thread starter phước an
  • Ngày gửi
xót xa quá ae ah

Sáng sớm ông già gọi điện thông báo, đêm qua nhà có cáo vào chuồng gà, cắn chết 1 trống và 5 mái đẻ, chuồng gà la liệt máu, lông gà, con nào cũng gãy cổ.....Tính ra thiệt hại vật chất cũng tầm 15tr, chưa tính gà đang làm giống. Trươc bị rắn phun, sau đó là chó, hôm nay cáo....trước nuôi gà chọi, gà ta ko hề có những hiện tượng này, chẳng lẽ đến rắn, chó, cáo nó cũng thích "gà tiến vua" sao?????? :((
Con cáo này ko biết đâu ra đêm hoành hành ngang dọc, tiêu diệt ko biết bao nhiêu ngan, gà ở xóm. Cách đây 1 tháng có người bắt được 1 con vằn vện như hổ, còn 1 con này vẫn đang "ngoài vòng pháp luật". Chưa nghĩ ra cách nào trị tội con cáo này, đù má nó, cay quá :bang:

Chia buồn cùng Việt.
Thôi, chịu khó gia cố lại chuồng trại cho nó chắc chắn vậy, tránh bị thiệt hại thêm.
Đậu xanh rau má con cáo! Bẫy làm bữa nhậu đê.

a P.A gà a có bán vào trong nam ko a? em có nhu cầu mua 1 cặp đẹp để làm giống mà mua trong đây toàn là gà lai ko àh.

a P.A gà a có bán vào trong nam ko a? em có nhu cầu mua 1 cặp đẹp để làm giống mà mua trong đây toàn là gà lai ko àh.

Đợt vừa rồi nóng ấp nở ít nên ae đặt hàng hết gà con, chỉ còn gà to từ >1kg và gà giống thôi bạn ah :). Mình được biết gửi pet qua tàu giá đâu đó 250k/con, nhưng thực tình thì mình chưa có thời gian để gửi vào trong đó, ae thông cảm nhé. Lúc nào nghỉ việc hoàn toàn về làm nông dân sẽ đi ship hàng khắp cả nước cho ae :D

chia buồn cùng bác, bác làm chuồng sau mà để cáo vào được vậy
Ngoài chuồng chính thì mình có thêm 2 khu riêng biệt thả gà giống, mỗi khu là 1 cỗ gà. Còn chuồng thì h toàn để gà con, gà thịt...Tất cả xây rất kiên cố nhưng tối qua mẹ quên đóng cửa :(

chia buồn cùng anh....tẩm thuốc vào xác gà đi phước an rồi để vào chuồng cũ...thế nào nó cũng quay lại.

tks em, ông già hnay đang thiết kế lưới bẫy rồi, ko biết thế nào :mellow:

Chia buồn cùng Việt.
Đậu xanh rau má con cáo! Bẫy làm bữa nhậu đê.
Nếu tóm được con này việc đầu tiên là phải áp dụng ngay hình thức tra tấn cực hình, buộc cổ đập cho mấy phát hộc máu mồm và treo cổ 1 tối ngoài cửa chuồng gà làm gương cho bất kỳ con nào có âm mưu đen tối (nếu có) :D. Sau đó là thịt cáo/cầy 7 món :))

xót xa quá ae ah

Sáng sớm ông già gọi điện thông báo, đêm qua nhà có cáo vào chuồng gà, cắn chết 1 trống và 5 mái đẻ, chuồng gà la liệt máu, lông gà, con nào cũng gãy cổ.....Tính ra thiệt hại vật chất cũng tầm 15tr, chưa tính gà đang làm giống. Trươc bị rắn phun, sau đó là chó, hôm nay cáo....trước nuôi gà chọi, gà ta ko hề có những hiện tượng này, chẳng lẽ đến rắn, chó, cáo nó cũng thích "gà tiến vua" sao?????? :((
Con cáo này ko biết đâu ra đêm hoành hành ngang dọc, tiêu diệt ko biết bao nhiêu ngan, gà ở xóm. Cách đây 1 tháng có người bắt được 1 con vằn vện như hổ, còn 1 con này vẫn đang "ngoài vòng pháp luật". Chưa nghĩ ra cách nào trị tội con cáo này, đù má nó, cay quá :bang:

Khi nào bắt được con cáo đó thì nhớ alo em nhé, để em xuống ăn ké món thịt cầy 7 món của anh, dù sao thì cũng chia buồn cùng ông anh!Nếu bắt được con đó thì phải đạp cho nó vỡ đầu chảy máu não thì mới bõ tức!

lâu lâu ko về nhà, nhớ gà hơn nhớ người yêu mấy bro ah :7^:

Hix, nói j vậy anh? 1 vợ 1 con rồi mà còn người yêu ở đâu ra mà nhớ cơ chứ. Giờ chỉ có nhớ gà thôi chứ làm gì có cái gì mà nhớ nữa!

Hix, nói j vậy anh? 1 vợ 1 con rồi mà còn người yêu ở đâu ra mà nhớ cơ chứ. Giờ chỉ có nhớ gà thôi chứ làm gì có cái gì mà nhớ nữa!

Anh hỏi chú có lão chồng nào nhớ vợ ko? người ta chỉ nhớ mạnh nhất khi đang yêu nên so sánh nó phải có tí hình tượng cho dù đó là người yêu....cũ :5^:
CN này mình về thăm mấy em gà, có bác nào qua chơi thì alo mình nhé :6^:

trai ga dong tao giaphat.cuchi

neu ai co dip ve cu chi tham quan trai ga dong tao cua minh nhe.0909314413
minh cung dang lap trang trai hien co khoang 100 con lon nho.
cac ban cho y kien em nay khoan 3thang . nang khoan 2kg

Mấy bác xem con này có làm giống đc ko khoảng 4 tháng nặng 1kg5

Last edited by a moderator:
a P.A ơi giúp em với. vấn đề là gà mái em đẻ trứng và em cho ấp tự nhiên. Nhưng sau một thời gian ấp thì trứng bắt đầu kẽ mỏ, nhưng ko bik tại sao lại chết hết mặc dù đã kẽ mỏ rồi (các trứng kẽ mỏ đều chết hết) . A có tư vấn gì giúp em với. Thời tiết tháng này tại địa phương em mưa nhiều, trời se lạnh, gà thì em chỉ đốt 1 bóng đèn chỉ lấy sáng ko lấy nhiệt. nên em nghĩ trời lại là nguyên nhân ko bik có fải ko ? A giúp giùm em.

a P.A ơi giúp em với. vấn đề là gà mái em đẻ trứng và em cho ấp tự nhiên. Nhưng sau một thời gian ấp thì trứng bắt đầu kẽ mỏ, nhưng ko bik tại sao lại chết hết mặc dù đã kẽ mỏ rồi (các trứng kẽ mỏ đều chết hết) . A có tư vấn gì giúp em với. Thời tiết tháng này tại địa phương em mưa nhiều, trời se lạnh, gà thì em chỉ đốt 1 bóng đèn chỉ lấy sáng ko lấy nhiệt. nên em nghĩ trời lại là nguyên nhân ko bik có fải ko ? A giúp giùm em.

Chào bạn

Thực tình gà nhà chưa gặp bao giờ hoặc mình chẳng để ý nên ko có nhiều kinh nghiệm tư vấn. Tuy nhiên luận từ thông tin Thanh đưa ra thì mình dự là có 1 số lý do:
- Chế độ dinh dưỡng cho gà mái ko tốt nên trứng thiếu canxi, khoán và vitamin nên gà con yếu chết ngay trong trứng
- Gà trống không khỏe, tinh lực không tốt hoặc phải "trả bài" nhiều mái quá nên tinh lực hao tổn =))
- Lồng ấp bí hơi quá do không có lỗ thoát khí, thấy nhiều nhà cho gà ấp trong xô nhựa, như vậy sẽ bí khí, nóng quá cũng ko tốt

Còn lý do thay đổi thời tiết đột ngọt cũng có thể nhưng mình ko có kinh nghiệm gì nên ko dám dự :), trên này có anh VINHLOC và 1 số bác rất nhiều kinh nghiệm hay, mong ae chia sẻ để giúp đỡ nhau cùng phát triển nhé :)

Khi thay ga con khe mo nen ngam vao nuoc trong 10giay xong lay ra de lai cho ga me ap....hien tg nay trong day goi la sat vo....do thieu do am...hi

Một số bệnh lý thường gặp khi ấp trứng gà
23/09/2012
Một số bệnh lý thường gặp khi ấp trứng
1. Ấp trứng đã bảo quản lâu ngày
Phôi của trứng ấp đã qua bảo quản lâu ngày phát triển chậm, gà nở muộn. Nhiều gà con đã mổ được vỏ nhưng không nở được, kéo dài thời gian nở nở rải rác. Gà con nở ra dính bết và bẩn do lòng trắng chưa tiêu thụ hết.
Nói chung gà con yếu, nặng bụng, tỷ lệ nuôi sống thấp.
2. Bệnh chân, cánh ngắn (Micromelia)
Phôi bị biến dị trầm trọng do sự phát triển sụn xương của tứ chi kém. Biểu hiện chân và cánh của phôi ngắn. Xương bàn chân cong và to. Xương ống ngắn và cong. Một hiện tượng khác đầu to, xương hàm và mỏ dưới ngắn, mỏ trên quặp xuống, lông không bông.
Phôi bị chết sớm, đôi khi phôi sưng mọng. Nguyên nhân đo thiếu dinh dưỡng trong trứng, do đàn gà sinh sản ăn thức ăn không cân đối đủ chất đạm, chất khoáng như mangan (Mn), kể cả vitamin như vitamin B1.
3. Bệnh khoèo chân (Perosit)
Biểu hiện các khớp xương nối đùi với xương ống chân và bàn chân bị sưng, gân bị trượt khỏi khớp.
Trường hợp này làm chân gà khoèo về một phía, gà hầu như không đi lại được, hoặc đi bằng khuỷu chân (gọi là đi bằng đầu gối). Cần loại bỏ những gà khoèo chân, không nên nuôi.
Nguyên nhân là do thiếu chất khoáng - mangan (Mn), axit folic, vitamin H, niaxin, B12, trong thức ăn cho gà.
4. Bệnh động kinh (Atexia)
Gà con vừa nở ra có cử động hỗn loạn; đặc trưng nhất là ngả đầu về phía lưng, mặt ngửa lên trời, xoay quanh hình tròn, hoặc đầu gục vao bụng. Nói chung thần kinh không điều khiển được quá trình vận động.
Gà không ăn uống được, kiệt sức và chết ngay trong 1-2 ngày đầu. Nguyên nhân của bệnh là thức ăn cho gà bố mẹ thiếu vitamin như vitamin H, B2, B1 và chất khoáng mangan (Mn).
5. Bệnh bết dính khi nở
Hiện tượng này thường xuyên xảy ra khi gà bắt đầu mổ vỏ. Lỗ vỏ trứng mà ga vừa mổ tràn ra một chất lỏng dính màu vàng và khô rát nhanh, làm bịt kín mũi và mỏ của gà con làm gà chết ngạt. Một số trường hợp lỗ vỏ trứng rộng to, gà nở được nhưng chất lỏng nhảy này làm lông dính bết, có khi dính cả vỏ trứng, làm gà không cử động được .
Nguyên nhân là thức ăn cho gà bố mẹ thiếu vitamin nhóm B, nhất là B2 và vitamin H nhưng lại thừa chất đạm (protein) động vật.

Vâng em cám ơn a Phước An, anh VINHLOC và anh taukilan rất nhiều ah5. em sẽ thử thay đổi cách chăm sóc cũng như chế độ dd xem thế nào. Cám ơn các anh rất nhiều.

Em chào a P.A và VINHLOC, cho em hỏi; gà nhà em cho ấp đẻ tự nhiên, gà ấp đều hình thành con hết nhưng ko bik tại sao lại chết hết, các anh có huóng dẫn gì giúp em để em khắc fục hậu quả. Em up hình cho các anh xem để hướng dẫn cụ thể giúp em. Em cám ơn trước các anh nhé!

Gà đẻ 2 bầy với 24 trứng. đẻ cùng lúc với nhau. trong quá trình ấp thì có mấy con gà khác đá gà ấp nên nó bay ra khỏi ổ và giẫm đạp lên trứng (ko vỡ). Ko bik đó có fải là nguyên nhân ko? Các anh giúp em!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
Back