Mua/bán Gà Đông Tảo - tất cả vào đây nào!

• Thread starter phước an
  • Ngày gửi
Em chào a P.A và VINHLOC, cho em hỏi; gà nhà em cho ấp đẻ tự nhiên, gà ấp đều hình thành con hết nhưng ko bik tại sao lại chết hết, các anh có huóng dẫn gì giúp em để em khắc fục hậu quả. Em up hình cho các anh xem để hướng dẫn cụ thể giúp em. Em cám ơn trước các anh nhé!

Gà đẻ 2 bầy với 24 trứng. đẻ cùng lúc với nhau. trong quá trình ấp thì có mấy con gà khác đá gà ấp nên nó bay ra khỏi ổ và giẫm đạp lên trứng (ko vỡ). Ko bik đó có fải là nguyên nhân ko? Các anh giúp em!!!!!!!!
Trứng gà bị vỡ làm dính bít các lỗ cung cấp ôxi cho phôi trứng nên những quả trứng còn lại có thể bị chết phôi. Bạn cần lưu ý để tránh cho gà mái tranh nhau ấp trứng; chỉ cần trứng bị vỡ một vài quả thì toi cả ổ đấy. Bạn cũng cần chú ý không nên cho gà ấp quá nhiều vì ổ chật nên chúng dẽ dẫm vỡ trứng.
Bệnh bạch ly (samonellosis) - Bệnh thương hàn (typhus avium):
Là bệnh truyền nhiễm lây lan cấp tính hay mãn tính ở gia cầm do vi khuẩn thuộc genus Samonella gây ra. Bệnh bạch ly còn gọi là bệnh ỉa cứt trắng do vi khuẩn Sanmonella pullorum gây ra ở gà con và bệnh thương hàn do vi khuẩn Samonella gallinarum gây ra ở gà lớn. Trên thế giới có quan điểm là tách ra như trên, có quan điểm kể cả một phần châu âu thì cho là chung, thực tế là rất giống nhau nên mọi biện pháp phòng trị như một bệnh.
Có 2 cách truyền bệnh:
- Truyền dọc từ mẹ sang con: Gà mẹ bị bệnh thì trứng giống nhiễm bệnh nên gà con nở ra đã nhiễm bệnh có thể chết ngay, hoặc chết trong giai đoạn ấp cuối. Những gà con sống sót là vật mang bệnh.
- Truyền ngang: Phân gà bệnh mang trùng truyền mầm bệnh làm ô nhiễm nước, thức ăn nhiễm làm lây bệnh qua miệng, hít mầm bệnh qua không khí ở máy ấp, ăn trứng nhiễm bệnh, gia súc ăn trứng và gà chết bệnh sẽ thải ra mầm bệnh trong phân, vacxin sống chế từ trứng có mầm bệnh có thể lan bệnh cho đàn gà mái khi được tiêm vacxin này.
Gà con bị bệnh nặng từ sơ sinh đến 2 tuần tuổi, tỷ lệ mắc cao nhất vào 24-48 giờ sau khi nở. Gà ủ rũ, ít vận động, mắt nửa nhắm, nửa mở, bỏ ăn, cánh sã, uống nhiều nước, ỉa chảy phân hôi khắm, có bọt màu trắng, đôi khi lẫn máu, phân bết quanh hậu môn. Mổ gà chết, ốm thấy gan, lách bị sưng có màu đỏ tím. ở lách, tim, phổi có các ổ hoại tử.
Gà lớn thường bị bệnh ở dạng ẩn (mãn tính), không thấy rõ triệu chứng, thường thấy ỉa chảy, phân bết đít, mào rụt, đẻ ít, trứng méo mó. Trường hợp bệnh ồ ạt: Gà sốt, nằm phủ phục, khát nước, mào tích tía, ỉa chảy phân loãng vàng xanh. Gà có thể chết trong 2-3 ngày. Mổ khám gà bệnh thấy gan bị xơ có các hạt hoại tử, buồng trứng viêm, nhiều trứng bị teo, trứng non dị hình, biến màu xanh xám. Trứng giống bị nhiễm bệnh thì tỷ lệ chết phôi cao, gà nở ra yếu, đa phần hở rốn, lòng đỏ tiêu hết.
- Phòng bênh: Phòng bệnh bằng biện pháp vệ sinh thú y tổng hợp toàn bộ chuồng trại, ổ ấp, trạm ấp. các trang trại nuôi gà định kỳ kiểm tra đàn gà đẻ giống bằng phản ứng "ngưng kết" loại bỏ hết gà mái bị bệnh. ở gia đình theo dõi con mái nào thể hiện các triệu chứng trên thì loại bỏ. Cách ly nghiêm ngặt khu chăn nuôi. ở các nước đã hoàn toàn khống chế được bệnh bạch ly, các biện pháp xử lý rất nghiêm ngặt, gà bệnh có phản ứng dương tính khi kiểm tra là loại bỏ mặc dù không có triệu chứng, cách ly triệt để. Tăng cường chăm sóc nuôi dưỡng tốt đàn gà.
- Điều trị: Dùng th.uốc Choloramphenicol 50 mg/kg thể trọng trong 10 ngày, hoặc Tetracyclin 150-200 mg/kg thể trọng trong 7-10 ngày, hoặc Furazolidon 1 50-350 g/tấn thức ăn trong 7- 10 ngày.
ngày hoặc có thể theo nơi sản xuất hướng dẫn. Tẩy sán: Loại đặc hiệu là thuốc Arecolin hoặc Bromosalạxilamit (liều theo nơi sản xuất hướng dẫn). Có thể dùng loại Butynorate kết hợp

Last edited by a moderator:
4 thang ma nang vay la ga hoi nho ban ah
Bác biendinhcong có thể giúp ae biết về 1 số thông số về gà đôg tảo nuôi đạt chuẩn theo từng tháng tuổi tăng trọng căn bản như thế nào trong quá trình nuôi để đạt hiệu quả cao! Thanks bác trước!

1 tháng ko về mà mấy chú em lớn nhanh như thổi, thằng nào cũng bảnh chọe, ra dáng đàn ông hẳn :6^:

6 tháng, 3.7kg, thuộc dòng chân lùn, thấp và rất bự :2cat:

cỗ gà giống

Có vẻ trống khỏe nên các em mái hơi "tã" =))

Chân em thì khỏi bàn :D

đội quân dạy thì nhìn thì có vẻ đoàn kết nhưng múc nhau suốt ngày :bash:

:9^:

Anh em ai có kinh nghiệm nuôi gà ĐT lâu năm cho mình hỏi bình thường từ tháng thứ mấy chân gà bắt đầu phát triển to ra vậy? Tks mọi người trước.

vé máy bay hôm nay khá rẻ...có tiền đủ để đi ra nhà anh Phước An mua gà...nhưng ko có tiền đi vô lại :)))))))))))))

Tôi vừa đi Mã lai tìm hiểu thị trường cho gà đông tảo về, có đĩa chè mời các bác giải khát :lol:

Phải nói thằng Mã lai nó hay các bác ợ, nhiều cái hơn ta từ giao thông tới các tòa nhà trọc zời, rồi shopping mall, rồi du lịch.....Nói chung nó làm tôi hoa hết cả mắt, nhưng có 2 cái G nó thua mình là cái chắc các bắc ợ, cái G thứ nhất là GÁI, còn cái G thứ 2 là GÀ! :D

- Gái thì chùm kín từ đầu tới gót, vừa đen vừa béo, ko trắng, thon thả và ***y như gái VN đâu các bác ợ. Thế nên có bác nào đang chán vợ./bồ thì tôi khuyến nghị là nên đi du lịch Mã lai, về đảm bảo yêu vợ mạnh mẽ liền :))
- Gà thì chúng nó toàn xài KFC, còn các cửa hàng khác thì toàn gà công nghiệp nấu kiểu tàu...nói chung khoản này chúng nó gọi gà ta VN là cụ, gà ĐT là cụ tổ :)). Tôi nhìn thấy tiềm năng lớn từ cái thị trường bọn Mã này các bác ợ, các bác cứ tự tin nuôi và phát triển gà tốt, biết đâu sau này chúng ta có thể đưa món gà kinh điển ngon này ra nước ngoài các bác nhể :D

Đi mấy hôm nhớ gà quá, em lại về với bản chất nông dân chân đất thoai hehe

Chúc các bác nuôi gà ngày càng thắng lợi :)

Hình thứ 2 đúng bản chất nông dân. ^^

hehe, mình sẽ thay đổi hình ảnh người nông dân trong tiềm thức mọi người bạn hiền ah.
slowly but surely :2cat:

hehe, mãi mới đúc được 1 con giống bố thế này, giống từ cái mào tới cái tích, tới cái dáng oai vệ, cái chân lùn :6^:

Trọng nam khinh nữ 1 tí, liveshow của riêng phái mạnh :huh:

Cao cao, hầu bò

lùn lùn dữ tướng

Còn đây là 1 em mình để lại cho 1 ông anh ở HP, lúc mới về có 2.5kg, các nàng mái ve vãn nhưng chàng nhút nhát khức từ :D

sáng nay anh ấy gửi ảnh mình suýt ko nhận ra con gà, giờ thì cu cậu đã bảnh bao, phong độ khác thường, đầu mặt, chân và dáng dấp rất thanh nhiên :6^:

Có điểm gì để chê ko nhỉ? Hy vọng sẽ có nhiều ae chơi gà được những con gà như thế này :approve:

cùng là con của QVT nên nhìn khá giống nhau, đầu mặt gộc tre, chân tay đỏ chót, nhiều lúc ko nhận ra.

Nhìn từ sau đúng như quả râu

up lại 1 ảnh bố con, quá dễ để nhận ra đúng ko nhỉ

Trọng nam khinh nữ 1 tí, liveshow của riêng phái mạnh :huh:

Cao cao, hầu bò

lùn lùn dữ tướng

Còn đây là 1 em mình để lại cho 1 ông anh ở HP, lúc mới về có 2.5kg, các nàng mái ve vãn nhưng chàng nhút nhát khức từ :D

sáng nay anh ấy gửi ảnh mình suýt ko nhận ra con gà, giờ thì cu cậu đã bảnh bao, phong độ khác thường, đầu mặt, chân và dáng dấp rất thanh nhiên :6^:

Có điểm gì để chê ko nhỉ? Hy vọng sẽ có nhiều ae chơi gà được những con gà như thế này :approve:

cùng là con của QVT nên nhìn khá giống nhau, đầu mặt gộc tre, chân tay đỏ chót, nhiều lúc ko nhận ra.

Nhìn từ sau đúng như quả râu

up lại 1 ảnh bố con, quá dễ để nhận ra đúng ko nhỉ

Toàn bị lỗi ảnh thôi anh V ơi! em ko xem được cái nào!

trai ga DONG TAO giaphat.cuchi

ban can ga dong tao thi lien he voi minh nhe 0909314413.ga cua minh nhap tu lang dong tao tinh hung yenco giay to dang hoan.ban cho minh gmail di minh mail hinh cho ban .minh cung moi chuyen ve soc trang 3cap 3 thang tuoi

Ngày.....tháng.......Nghề nuôi gà công nghiệp phía Nam có 1.500 trang trại với vốn đầu tư bình quân 2 tỉ đồng/trại, tổng giá trị đầu tư là hơn 3.000 tỉ đồng đang nằm trong vòng tròn lỗ lớn do giá thành không tăng mà vật tư đầu vào tăng liên tục...

Ngày.....tháng.......Thu nhập một sào lúa của nông dân cộng trừ các khoản chi phí, cuối cùng dồn lại chưa nhỉnh hơn 100.000 đồng tiền gọi là lãi khi phải chi phí cơm áo, gạo tiền cho con cái đi học, phục vụ đủ thứ sinh hoạt cho gia đình. Khắp các tỉnh, thành ở miền Trung nông dân rầm rộ trả lại ruộng đất hàng ngàn hecta, với hàng ngàn hộ dân.....

Ngày.....tháng......họ chọn con đường đi làm thuê mỗi ngày kiếm được 150.000 – 200.000 đồng, còn hơn dầm mưa dãi nắng

=> Chỉ còn 1 cách làm nông nghiệp là tập trung vào sản phẩm có giá trị cao, ít cạnh tranh, áp dụng khoa học kỹ thuât vào các khâu sản xuất, phân phối, tiêu dùng & quan trọng là tạo dựng 1 thương hiệu uy tín cho đầu ra sản phẩm.

(thế nên bác nào muốn tự tay bóp....và phá hủy thương hiệu của mình như báctrai ga DONG TAO giaphat.cuchi......thì xin mời cứ vào topic của người khác bán gà nhé. Up ảnh gà giao lưu thì nhiệt tình ủng hộ) :)

chúc ae 1 tháng mới nhiều năng lượng, hocmon để làm việc hiệu quả :)

Last edited by a moderator:
Back