Nan đề: Đầu tư nuôi nhím .

• Thread starter gnouhp
  • Ngày gửi
Em dự định nuôi nhím để có thể bán giống và thương phẩm.
Rất nhiều người có chuyên môn cổ vũ nhưng cũng không ít người gàn.
Nhờ diễn đàn mong các bác đi trước có kinh nghiệm chỉ giáo cho em .
Ngoài đầu tư về chuồng trại em có thể đầu tư vào con giống khoảng 150- 200 triệu đồng.
Xin cảm ơn các bác.

Điều quan trọng bây giờ là thị trường ở đâu? Nếu được ăn đều đều thì tốt biết mấy? Còn theo mình thấy thì ít ai mà ăn cả?

Bác nói đúng, ít ai ăn thịt nhím cả trừ khi con nhím có vị thuốc gì như nhím rừng thì mặc may có người cần!

đầu ra cho nhím

tuy giá nhím đã bão hòa nhưng giá nhím thịt vẫn còn cao hơn thịt của các loại vật nuôi truyền thống khác: heo, bò, gà ... nếu nuôi nhím với số lượng nhiều, giá nhím thịt sẽ hạ thấp xuống tới một mức nào đó người tiêu dùng có thể chấp nhận thịt nhím như là thịt các vật nuôi khác. tới lúc đấy ta sẽ lấy số lượng lớn làm lời.
Bạn hãy mạnh dạn đầu tư đi.
thành công chỉ đến với ai nắm bắt được cơ hội!
thân!

tuy giá nhím đã bão hòa nhưng giá nhím thịt vẫn còn cao hơn thịt của các loại vật nuôi truyền thống khác: heo, bò, gà ... nếu nuôi nhím với số lượng nhiều, giá nhím thịt sẽ hạ thấp xuống tới một mức nào đó người tiêu dùng có thể chấp nhận thịt nhím như là thịt các vật nuôi khác. tới lúc đấy ta sẽ lấy số lượng lớn làm lời.
Bạn hãy mạnh dạn đầu tư đi.
thành công chỉ đến với ai nắm bắt được cơ hội!
thân!

Câu này của bác nghe hay, đáng để học. có công mài sắt co ngày lên kim

nhà mẹ đẻ tôi có mấy đôi nhím, bán ko bán được, để nuôi thì chán ngán vì vừa bẩn vừa tốn tiền nuôi vừa ko có lãi. Tôi thì chỉ muốn tống khứ lũ ấy đi để tôi có diện tích nuôi chim. Bạn có muốn mua làm giống ko tôi bán rẻ cho? :D

tốt nhất là nhà có đất rộng thì bao rào lại rồi thả như nhím rừng,trong vườn trồng nhiều loại rau củ cho nhím ăn. nói chung chi phí thức ăn thấp thì vẫn có lời.Lúc trước nhà tôi nuôi nhím,mua lại của mấy bà ngoài chợ toàn rau củ quả hư,giá rẻ như cho,nhím vẫn ăn hết,vậy là có lời.

Nói chung cứ kiếm được người mua đều đều, hoặc tự làm thịt bán thì vẫn lãi, nhưng không được như bán giống ngày trước, nếu muốn làm thì cứ mạnh dan nghiên cứu thị trường, nếu thấy tự tin thì bắt tay vào làm còn không thì thôi, ai nói gì kệ...

Tốt nhất cứ để cho nó sinh sản, con đàn cháu đống đi, chịu khó lấy rau củ trong vườn cho nó ăn, khi nào có nhiều thịt bán như thịt lợn ấy!

Nếu bạn có nguồn thức ăn rẻ thì cứ mạnh dạn đầu tư vào lúc này .
Bây giờ đang rẻ / mai mốt lên giá lại lúc đó bạn có lời rồi .

Giá Nhím chỉ có một chiều đi xuống thôi.
Chẳng nhìn thấy lý do gì mà nó đi lên?
Chỉ có hy vọng và ước mơ.
Trên đời, nhiều khi ta sống bằng niềm tin.
*

tham gia từ năm 2009 mà vẫn còn thành viên mới là biết rồi.
con nhím giờ khỏi bàn luận đi các bác ơi, lổ dữ lắm, giá nhím thịt 150k/kg phát khiếp, con nhím thịt trên dưới 10 kg chứ mấy mà nuôi bao lâu mới bán được, nói thôi là đã sợ vãi cả ra rồi đừng nói chi là nuôi......................

nhím ở chỗ tôi giá hiện tại là 150k/kg. Người ta cứ bảo nhím ăn ít nhưng tôi ko thấy ít, tôi ko hỏi bố mẹ một tháng chúng hết bao tiền ăn, nhưng theo cách bố mẹ tôi nuôi để bán giống như ngày xưa thì bố mẹ tôi ko cho chúng ăn nhiều, vì ăn nhiều sẽ béo. Mà ăn ít thì đêm chúng cắn chuồng ầm ầm. Còn nếu như hiện tại nhím giống ko bán được, chuyển sang bán nhím thịt thì lỗ lắm, vì để vỗ chúng lớn nhanh thì chúng ăn rất nhiều. Hơn nữa một đôi nhím một năm đẻ có 2 lứa, mỗi lứa tối đa 2 con, có con năng suất kém thì mỗi lứa chỉ có 1 con. Vậy tính ra mỗi năm một đôi nhím chỉ được 2 con con. Nuôi như vậy thì ko tính cũng thẫy lỗ lãi thế nào rồi.

Tri vi tri, bất tri vi bất tri, thị tri

Giá Nhím chỉ có một chiều đi xuống thôi.
Chẳng nhìn thấy lý do gì mà nó đi lên?
Chỉ có hy vọng và ước mơ.
Trên đời, nhiều khi ta sống bằng niềm tin.
*
Cái thằng cha này không biết từ đâu ra mà ăn nói không giống ai hết. Giá thì có giá trần, giá sàn. Giá nhím hiện nay đã là sát sàn rồi, cha bảo xuống là xuống đâu nữa? Còn việc cha không nhìn thấy lý do giá lên là gì con mắt bị lòi sĩ thì phải. Sở dĩ giá nhím chưa lên được là vì đầu ra hiện nay gặp khó khăn nên người chăn nuôi ngại đầu tư làm cho thị trường bị chững lại. Đến một lúc nào đó các trại nhím lớn chủ động bán nhím thịt. Thịt nhím ra chợ, thịt nhím vào siêu thị, thịt nhím mọi lúc mọi nơi, giá mềm như thịt bò, thịt heo thì lo gì người ta không sử dụng (hiện nay trong ý nghĩ của nhiều người, thịt nhím là một thứ xa xỉ - do thiếu thông tin).
Các trại nhím lớn có từ vài trăm đến hàng ngàn con, họ không thể ôm mãi vậy được. Nếu có một ngày thịt nhím tràn lan trên thị trường thì ta đừng lấy làm ngạc nhiên. Hãy nhìn lại một thời điêu đứng của con thỏ, con dê, con bò, con trăn ........Nay thì sao? Cha nội kia ơi làm ơn theo sát tình hình thực tế chút xíu đi. Hình như cha đang ở trên trời hay dưới âm phủ thì phải? Bà con mà nghe cha nội tiêu cực này thì có nước nằm không chờ sung rụng???

Cái thằng cha này không biết từ đâu ra mà ăn nói không giống ai hết. Giá thì có giá trần, giá sàn. Giá nhím hiện nay đã là sát sàn rồi, cha bảo xuống là xuống đâu nữa? Còn việc cha không nhìn thấy lý do giá lên là gì con mắt bị lòi sĩ thì phải. Sở dĩ giá nhím chưa lên được là vì đầu ra hiện nay gặp khó khăn nên người chăn nuôi ngại đầu tư làm cho thị trường bị chững lại. Đến một lúc nào đó các trại nhím lớn chủ động bán nhím thịt. Thịt nhím ra chợ, thịt nhím vào siêu thị, thịt nhím mọi lúc mọi nơi, giá mềm như thịt bò, thịt heo thì lo gì người ta không sử dụng (hiện nay trong ý nghĩ của nhiều người, thịt nhím là một thứ xa xỉ - do thiếu thông tin).
Các trại nhím lớn có từ vài trăm đến hàng ngàn con, họ không thể ôm mãi vậy được. Nếu có một ngày thịt nhím tràn lan trên thị trường thì ta đừng lấy làm ngạc nhiên. Hãy nhìn lại một thời điêu đứng của con thỏ, con dê, con bò, con trăn ........Nay thì sao? Cha nội kia ơi làm ơn theo sát tình hình thực tế chút xíu đi. Hình như cha đang ở trên trời hay dưới âm phủ thì phải? Bà con mà nghe cha nội tiêu cực này thì có nước nằm không chờ sung rụng???

theo mình thì bác anhmytran có tầm nhìn rất rộng, giá nhím ko thể lên được nữa, chính bạn là người ở đâu ra chứ ko phải bác ấy, mới tham gia diễn đàn mà láo toét như vậy. Theo bạn nói sau này thịt nhím sẽ thông dụng như thịt bò, thịt heo...... theo mình thì ko bao giờ có chuyện này xảy ra đâu, vì với giá hiện tại nhím thịt 150k/kg là đã lỗ tè le rồi, nói gì đến lúc giá bằng giá thịt bò thịt heo, lúc đó sẽ chẳng còn ai nuôi nhím cả, còn thịt nhím hiện tại rất ít người ăn ko phải vì nó xa xỉ mà vì thịt nhím ko ngon, thịt mềm và tơi (đây là thông tin mà rất nhiều khách sành ăn là khách hàng mua heo rừng của mình tâm sự chứ mình ko đặc điều nói bậy). Nói tóm lại giá nhím thịt chì có xuống ko có lên........ có lên bằng nềm tin như bác anhmytran đã nói......

theo mình thì bác anhmytran có tầm nhìn rất rộng, giá nhím ko thể lên được nữa, chính bạn là người ở đâu ra chứ ko phải bác ấy, mới tham gia diễn đàn mà láo toét như vậy. Theo bạn nói sau này thịt nhím sẽ thông dụng như thịt bò, thịt heo...... theo mình thì ko bao giờ có chuyện này xảy ra đâu, vì với giá hiện tại nhím thịt 150k/kg là đã lỗ tè le rồi, nói gì đến lúc giá bằng giá thịt bò thịt heo, lúc đó sẽ chẳng còn ai nuôi nhím cả, còn thịt nhím hiện tại rất ít người ăn ko phải vì nó xa xỉ mà vì thịt nhím ko ngon, thịt mềm và tơi (đây là thông tin mà rất nhiều khách sành ăn là khách hàng mua heo rừng của mình tâm sự chứ mình ko đặc điều nói bậy). Nói tóm lại giá nhím thịt chì có xuống ko có lên........ có lên bằng nềm tin như bác anhmytran đã nói......
Này , này anh bạn trẻ: chưa ăn thịt nhím mà dám khẳng định là thịt nhím không ngon. Riêng cái khoảng bố láo này thì tôi chịu thua cậu. Cậu gì đó ơi, cậu có bao giờ nghĩ rằng người mới tham gia dđ khác với người mới sinh ra đời và cũng không giống với đứa trẻ mới vào lớp 1 không?. Và người gọi là cựu thành viên như cậu có phải là người thông thái mà dđ dành để lên lớp dạy đời cho các bậc cao niên không? Tuổi đời còn quá trẻ, thời gian sống trên đời (có thể) còn dài, nghĩa là cậu còn nhiều ngày nói, vội vàng làm gì để rồi sau này ngẫm lại thấy mình thật nông nổi, ngồi đó mà hối tiếc muộn màng.
Thời gian sống (hy vọng) còn dài, hãy từ từ trãi nghiệm, tích luỹ những kinh nghiệm quý báu để truyền thụ cho người nông dân những kiến thức thật bổ ích thì mới là điều mà mọi người mong đợi ở tuổi trẻ các cậu. Đừng để người đời xem mình là" hậu sanh khả ố" mà phải là "hậu sanh khả quý" thì mới thật là quý lắm, quý lắm ...

Back