nên nuôi trâu hay nuôi bò???

• Thread starter thailytn
  • Ngày gửi
như tiêu đề tôi đang có dự án nuôi trâu hoặc là nuôi bò để phát triển kinh tế nhưng tôi xuất phát không phải con nhà nông nghiệp nên không có kiến thức và kinh nghiệm về nông nghiệp rất mong bà con ACE tư vấn giúp để có mô hình kinh tế hiệu quả nhất. mảnh vườn của tôi là 2400m2. chân thành cảm ơn mọi đóng góp để tôi tham khảo và thực hiện

Tôi không cần đọc bài trích của bạn đâu.
Tôi rành con Trâu lắm, kể cả chọn Trâu để buôn nữa kia.
Trâu, Bò, Ngựa, tôi cần 5 phút có thể phán nó nhanh hay
chậm, hay đánh nhau thắng, hay cày kéo tốt.
Tôi thừa biết con Trâu bị nóng thì sẽ điên, có thể chết.
Nếu làm nghề xe Trâu chở hàng thuê, thì trời nắng phải
có một thùng nước trên xe, khi cần thì múc một gáo tưới
đều trên đầu trâu. Nếu không, nó kéo cả xe hàng xuống ruộng.
*
Tuy vậy, tôi kết luận: Xua nay con Trâu vẫn nuôi thả rông
trên miền núi, khoẻ mạnh, đẻ đều, nuôi có lời, mà không
cần đắn đo suy nghĩ nhiều có nên đào hố cho nó đầm. Chỉ
một kỹ thuật quan trọng là đến mùa Thu thì phải bán những
con già đi với giá rẻ, để đến mùa đông chúng khỏi chết đói
và lúc đó giá rẻ như cho. Kỹ thuật hơn nữa, là phải cắt cỏ
mùa Hè rồi phơi khô để dành, nhưng xưa nay chưa ai chịu
làm. Tôi đã nghĩ ra điều này từ đầu năm 1975. Kể ra mình
cũng chậm hiểu, chậm nghĩ, vì mấy năm ở miền núi mới nghĩ
đến điều đó. Chỉ vì tôi chưa từng làm chủ Trâu Bò, mà mới
buôn Ngựa thôi, và đang tìm hiểu để buôn Trâu Bò lậu.
*

Tôi rành con Trâu lắm, kể cả chọn Trâu để buôn nữa kia.
Trâu, Bò, Ngựa, tôi cần 5 phút có thể phán nó nhanh hay
chậm, hay đánh nhau thắng, hay cày kéo tốt.
Tôi thừa biết con Trâu bị nóng thì sẽ điên, có thể chết.
Nếu làm nghề xe Trâu chở hàng thuê, thì trời nắng phải
có một thùng nước trên xe, khi cần thì múc một gáo tưới
đều trên đầu trâu. Nếu không, nó kéo cả xe hàng xuống ruộng.

Link: http://agriviet.com/home/threads/102461-nen-nuoi-trau-hay-nuoi-bo-#ixzz22UKulGU8

Bác không đọc phần cháu trích dẫn . Nhưng bác cũng thừa nhận Trâu chịu nóng kém . Như những gì cháu nói ...

Và ý của bác là: Bà con không cần làm hồ cho Trâu đầm . Mà dùng gáo nước để tưới lên đầu con Trâu ?

Chẳng lẽ thừa nhận điều cháu nói là đúng nó khó quá mới bác vậy sao?

ua nay con Trâu vẫn nuôi thả rông
trên miền núi, khoẻ mạnh, đẻ đều, nuôi có lời, mà không
cần đắn đo suy nghĩ nhiều có nên đào hố cho nó đầm

Link: http://agriviet.com/home/threads/102461-nen-nuoi-trau-hay-nuoi-bo-#ixzz22ULVZsC6

Miền núi trời mát mẻ là do độ cao vốn có . Vì vậy mùa hè dù đồng bằng có 35-40 độ thì một số vùng núi,không khí còn có mây bay lưng núi nữa . Trâu nó chết sao nổi . Và ở đây . Không ai nói về Trâu vùng núi cao cả . Mà nói vùng Thái Nguyên của bạn chủ top

Chỉ
một kỹ thuật quan trọng là đến mùa Thu thì phải bán những
con già đi với giá rẻ, để đến mùa đông chúng khỏi chết đói
và lúc đó giá rẻ như cho. Kỹ thuật hơn nữa, là phải cắt cỏ
mùa Hè rồi phơi khô để dành, nhưng xưa nay chưa ai chịu
làm.

Link: http://agriviet.com/home/threads/102461-nen-nuoi-trau-hay-nuoi-bo-#ixzz22UM16Z6u

Chăn nuôi Đại gia súc bây giờ chỉ sợ không có nước . Các giống cỏ hiện nay đủ để Trâu ăn bốn mùa ... Các tỉnh Ninh thuận,bình thuận chuyên nuôi bò họ sợ nhất là trời ko mưa . Còn miền bắc kể cả về mùa đông cũng ko thiếu cỏ đến mức có thể chết Trâu . Mà chỉ sợ rét hại kéo dài Trâu nó chết . Mùa đông tầm 5-6h bà con một số nơi vẫn phải đốt củi đưa vào chuồng Trâu với 2 mục đích,sưởi ấm và đuổi côn trùng đốt Trâu .

Và ý của bác là: Bà con không cần làm hồ cho Trâu đầm . Mà dùng gáo nước để tưới lên đầu con Trâu ?

Chẳng lẽ thừa nhận điều cháu nói là đúng nó khó quá mới bác vậy sao?
Bạn đọc tôi viết mà hiểu được cần đổ gáo nước lên đầu Trâu
thì rất cao thủ đấy. Cứ thế mà luận ra, thì dân bản phải
leo núi đổ bao nhiêu gáo nước lên đầu mấy chục con trâu?
*
Điều bạn nói thì trật lấc, làm sao thừa nhận được? Bạn suy
luận hỏng. Sự thật là Trâu kém chịu nóng. Thế nhưng bạn suy
ra phải có nưóc cho nó đầm, hoặc nghe tôi nói đổ gáo nước
lên đầu nó.
*
Bạn đưa tin Trâu bị chết rét, nên tôi trích vài giòng để
bà con cùng tham khảo:
*
Cục Chăn nuôi yêu cầu các địa phương: ngoài thức ăn khô,
các hộ chăn nuôi trâu, bò cần bổ sung thức ăn tinh cho gia
súc như cám, cháo nóng, các loại chất vi khoáng, vitamin,
cho ăn thêm thức ăn ủ urê với rơm khô theo công thức: 100kg
rơm khô, 4kg urê, 80-100 lít nước sạch; đồng thời cho trâu,
bò uống đủ nước, tốt nhất là uống nước ấm có hòa muối với
lượng khoảng 5g/100kg thể trọng. Ngoài ra, các địa phương
cần hướng dẫn các gia đình nuôi trâu, bò tăng cường vệ sinh
phòng bệnh, định kỳ phun các loại thuốc sát trùng chuồng trại,
các khu vực xung quanh chuồng theo hướng dẫn của cơ quan thú y.
*
Tại xã Mẫu Sơn, huyện Lộc Bình (Lạng Sơn), nhiệt độ
giảm còn -2 độ C. Lớp băng tuyết xuất hiện từ sáng 10-1 đã
dày 2 đến 3cm, phủ trắng xóa khắp nơi. Hàng trăm con trâu,
bò ở huyện Lộc Bình, Cao Lộc (Lạng Sơn) đang đứng trước
nguy cơ bị chết đói, chết rét hàng loạt.
*
Nguồn:
http://www.baomoi.com/Hon-400-trau-bo-tai-cac-tinh-mien-nui-phia-Bac-bi-chet-ret/144/5535772.epi
*
Nhận xét: Cục chăn nuôi nhấn mạnh việc cho ăn mà không nói
việc sưởi ấm. Báo viết "chết đói" trước "chết rét."
*
Thái Nguyên là một tỉnh miền núi. Không phải vùng trung du,
cũng không phải đồng bằng. Thái Nguyên đất rộng người thưa
hơn, nhưng trồng cấy và chăn nuôi cũng khó hơn vì đất kém
phì nhiêu và độ dốc cao. Bù lại, diện tích là một lợi thế.
Từ xưa, Thái Nguyên vẫn chăn thả Trâu Bò bán về xuôi. Dù
cho ngày nay Hà Nội cải tiến kỹ thuật chăn nuôi, nhưng Thái
Nguyên chưa theo kịp tiến bộ đâu. Có lẽ họ vẫn nuôi Trâu Bò
và Dê như ngày tôi còn ở đó.
*
Dù sao, bạn cũng kết luận được là nuôi Trâu ở Thái Nguyên
được, không phải lăn tăn cho nó đầm. Đó là điều tôi đã nói
ngay từ ban đầu.
*

Chết cười với bác...

Hàng trăm con trâu,
bò ở huyện Lộc Bình, Cao Lộc (Lạng Sơn) đang đứng trước
nguy cơ bị chết đói, chết rét hàng loạt.

Link: http://agriviet.com/home/threads/102461-nen-nuoi-trau-hay-nuoi-bo-#ixzz22XdMPdis

Nếu phân tích câu này mà bảo là chết đói trước chết rét thì đúng là hài quá ... Cách hành văn như thế phải hiểu là Đàn gia súc đang trong tình trạng nguy kịch

Cục chăn nuôi nhấn mạnh việc cho ăn mà không nói
việc sưởi ấm. Báo viết "chết đói" trước "chết rét."

Link: http://agriviet.com/home/threads/102461-nen-nuoi-trau-hay-nuoi-bo-#ixzz22Xdvqh1E

Cho ăn là để tăng cao sức đề kháng của vật nuôi trước giá rét đó bác ơi .... Thời hiện tại làm gì có chuyện gia súc chết vì đói ... Bác phải hiểu vụ hè thu bà con trồng gì ....

Trâu chỉ chết vì lạnh . Bởi vì ngay cả cục thú y cùi bắp cũng không biết cách làm thế nào để chống rét cho đàn gia cẩm ... Trong khi bên Trung Quốc . Lạnh âm cả chục độ mà gia súc bên đó không có chết... Bác có biết vì sao không? Vì họ đào hầm hình chũ U để nhốt đại gia súc . Hầm nhiệt độ luôn ổn định nên Trâu,Bò không chết ...

Còn việt nam . Để mặc cho gió lùa nên Trâu nó mới chết khi Rét Hại,rét đậm ....

Lời cuối: bác có thể xem báo,có thể mang những kiến thức từ thời hòa bình chưa được lập . Nhưng những cái đó nó không sát thực đâu ... Đây là bài viết cuối cùng của cháu trong chủ đề này . Và cháu nhấn mạnh . Nuôi Trâu mà không có ao cho Trâu đầm là không khoa học ....

Cũng đủ hiểu mỗi người chúng ta đọc báo thế nào rồi,
và cũng đủ hiểu cách suy luận của từng người. Khỏi
phải bàn thêm về kỹ thuật nuôi Trâu nữa.
*

như tiêu đề tôi đang có dự án nuôi trâu hoặc là nuôi bò để phát triển kinh tế nhưng tôi xuất phát không phải con nhà nông nghiệp nên không có kiến thức và kinh nghiệm về nông nghiệp rất mong bà con ACE tư vấn giúp để có mô hình kinh tế hiệu quả nhất. mảnh vườn của tôi là 2400m2. chân thành cảm ơn mọi đóng góp để tôi tham khảo và thực hiện
• Từ đầu đến đây cũng chưa quyết được
• Vậy thì mình xem lại thổ nhưởng thích hợp con nào là dể nuôi
• Và giá trị kinh tế con nào trội hơn ...

rất cám ơn sự quan tâm và chia sẻ ý kiến của bác nuoide và bác anhmytran nhưng em mong các bác tranh luận trong hòa bình ko châm chọc nhau nhé. em xin kết luận thế này ạ. nuôi trâu hay nuôi bò đầu có những ưu và nhược điểm riêng của nó . nuôi con gì và nuôi như thế nào thì phụ thuộc rất lớn vào điều kiện của từng người, từng hộ gia đình.
riêng nuôi trâu thì nên tắm cho trâu vào mùa hè có thể xịt như heo cho lông da sạch sẽ mà tránh ruồi muỗi, nuôi bò làm đc vậy cũng rất tốt mà. nuôi heo ko cần tắm nhưng tại sao nuôi công nghiệp cả vài ngàn con họ vẫn tắm hàng ngày vì thế nuôi trâu hay bò ta cũng nên làm như vậy sẽ cho kết quả cao nhất trong chăn nuôi.
nếu nuôi công nghiệp thì trong mùa hè có thể làm hệ thống phun sương chẳng hạn cũng rất hay.
vậy em kính mong các bác chấm dứt tranh luận vấn đề này ở đây để giữ hòa khí của tất cả mọi người nhé chúng ta cùng thảo luân 1 vấn đề khác. 1 lần nữa xin cám ơn các bác rất nhiều.

ở thái nguyên thời tiết vào mùa đông rất lạnh,bác nuôi trâu hay bò phải có phương pháp phòng tránh cho chúng. theo mình bạn nên nuôi trâu, nếu bác sử dụng làm sức kéo thì con trâu ăn đứt con bò,nếu bán thịt con traau có giá hơn. mà con trâu chịu rét hơn. thức ăn dể kiếm hơn con bò.
còn 1 phương pháp nữa tôi muốn góp ý với bác. ở chổ tôi (tây ninh) có nhiều người nuôi trâu/bò vổ béo, chỉ vài ba tháng họ cũng lời được đôi ba triệu 1 con. đặc biệt họ lựa những con to khoẻ dùng kéo cày, kéo xe nên cũng kiếm ăn được.

thấy các bác sôi nổi quá em cũng có vài ngu ý thế này:
-nuôi trâu cũng không nhất thiết phải đào 1 cái ao cho trâu đằm,ở gần nhà em có nhà nuôi gần chục con trâu mà có cái ao nào đâu.thằng bạn em nhà có 2 con trâu kéo gỗ mua hơn 60tr kéo được cả gần 2m3 gỗ,đi liên tục trong rừng lúc thời tiết nóng mà nó vẫn chịu được
-lúc trước nhà em nuôi bò chảng bao giờ tắm cho bò cả,mà thật ra bò rất sợ nước
-năm trc em về quê bắc thấy người dân nuôi trâu nhiều hơn bò,còn trong nam thì ngược lại vì trâu chịu được rét,còn bò chịu nóng.
-nếu bác chủ thớt k có điều kiện chăn thả thì nên nuôi bò

Bạn góp ý hây nhưng nuôi trâu thì xác suất cao hơn nuôi bò và được giá hơn

Last edited by a moderator:
còn 1 phương pháp nữa tôi muốn góp ý với bác. ở chổ tôi (tây ninh) có nhiều người nuôi trâu/bò vổ béo, chỉ vài ba tháng họ cũng lời được đôi ba triệu 1 con. đặc biệt họ lựa những con to khoẻ dùng kéo cày, kéo xe nên cũng kiếm ăn được.
ý kiến của bác cũng rất hay, mình se tham khảo nếu làm được như vậy là rất ok

--------

-năm trc em về quê bắc thấy người dân nuôi trâu nhiều hơn bò,còn trong nam thì ngược lại vì trâu chịu được rét,còn bò chịu nóng.
-nếu bác chủ thớt k có điều kiện chăn thả thì nên nuôi bò
mình ko có điều kiện chăn thả đâu, nuôi trâu hay nuôi bò thf mình cũng chỉ nuôi nhốt và trồng cỏ cho ăn thôi, mình cũng đang thắc mắc nuôi trâu thì chịu rét tốt+thức ăn đa dạng hơn nhưng ko biết nuôi trong điều kiện nhốt có ảnh hưởng đến tập tính và sự phất triển của trâu ko? các bác ai có kinh nghiệm giúp mình nhé

• Ban góp ý hây nhưng nuôi trâu thì xác xuất cao hơn nuôi bò và được giá hơn
cùng quan điểm với bác

--------

và các bác ai có kinh nghiệm làm chuông trâu/bò nuôi nhốt dạng công nghiệp( khoảng 5-10 con vì chưa trồng được cỏ) thì tư vấn giúp mình với để mình chuẩn bị bắt tay vào xây dựng, vì mình có dự định làm trong năm nay nếu thấy thuận lợi. rất mong mọi đóng góp từ các bác, các chị, chân thành cảm ơn trươc1 lần nữa chân thành cảm ơn trước

ý kiến của bác cũng rất hay, mình se tham khảo nếu làm được như vậy là rất ok

--------

mình ko có điều kiện chăn thả đâu, nuôi trâu hay nuôi bò thf mình cũng chỉ nuôi nhốt và trồng cỏ cho ăn thôi, mình cũng đang thắc mắc nuôi trâu thì chịu rét tốt+thức ăn đa dạng hơn nhưng ko biết nuôi trong điều kiện nhốt có ảnh hưởng đến tập tính và sự phất triển của trâu ko? các bác ai có kinh nghiệm giúp mình nhé

cùng quan điểm với bác

--------

và các bác ai có kinh nghiệm làm chuông trâu/bò nuôi nhốt dạng công nghiệp( khoảng 5-10 con vì chưa trồng được cỏ) thì tư vấn giúp mình với để mình chuẩn bị bắt tay vào xây dựng, vì mình có dự định làm trong năm nay nếu thấy thuận lợi. rất mong mọi đóng góp từ các bác, các chị, chân thành cảm ơn trươc1 lần nữa chân thành cảm ơn trước
Bác gặp anhmytran tư vấn cho rất hây

và mình còn 1 thắc mắc nữa moang các bác ai biết tư vấn giúp mình, hiện mình cũng đang có ý định nuôi trâu nhiều hơn là nuôi bò, vì ở Thái Nguyên mình mua đông rất lạnh vì vậy mình nghi nuôi trâu sẽ phù hợp hơn, nưng minh thắc mắc ko biết khi nuôi trâu sinh sản thì phải nuôi trâu đực hay là cũng lấy giống nhân tạo như con bò được. rất mong bà con cô bác hay tư vấn giúp, vì mình đang tham khảo hai mô hình 1 là con bò, 2 là con trâu để xem con nào phù hợp với Thái Nguyên quê mình cũng như điều kiện 2400m2 và nuôi nhốt hoàn toàn vì mình ko có điều kiện chăn thả.

nói thật với thaily nhé, nuôi con gì cũng tốt nhưng thời gian thu hoạch của trâu lâu hơn bò rất nhiều đó, nếu bạn có vốn khá dài 1 chút hãy tính nhé. còn trâu hay bò gì cũng có tinh để phối nhân tạo hết cả, mình nge nói có tinh trâu muta hay gì gần như thế rất năng suất con to(trâu mộng đó). nuôi trâu hay bò gì mình cũng muốn phối nhân tạo vì mình kiểm soát đc chất lượng và thời gian sinh đẻ.
nuôi trâu mà ko chăn thả là 1 vấn đề lớn đó ông bạn quý ạ. 1 con trâu ăn gấp 3 lần bò đó. còn đã xác định nuôi công nghiệp thì vấn đề chống rét cũng ko quá khó khăn mà. chúc bạn có quyết định đúng dắn nhé, mình cũng quê ngoài bắc và thấy mấy ông bác nuôi trâu con nào con nấy to đùng luôn cúng ham lắm mỗi lần cưỡi qua sông lô tắm thật là thú vị.

--------

Last edited:
nói thật với thaily nhé, nuôi con gì cũng tốt nhưng thời gian thu hoạch của trâu lâu hơn bò rất nhiều đó, nếu bạn có vốn khá dài 1 chút hãy tính nhé. còn trâu hay bò gì cũng có tinh để phối nhân tạo hết cả, mình nge nói có tinh trâu muta hay gì gần như thế rất năng suất con to(trâu mộng đó). nuôi trâu hay bò gì mình cũng muốn phối nhân tạo vì mình kiểm soát đc chất lượng và thời gian sinh đẻ.
nuôi trâu mà ko chăn thả là 1 vấn đề lớn đó ông bạn quý ạ. 1 con trâu ăn gấp 3 lần bò đó. còn đã xác định nuôi công nghiệp thì vấn đề chống rét cũng ko quá khó khăn mà. chúc bạn có quyết định đúng dắn nhé, mình cũng quê ngoài bắc và thấy mấy ông bác nuôi trâu con nào con nấy to đùng luôn cúng ham lắm mỗi lần cưỡi qua sông lô tắm thật là thú vị.

--------

cảm ơn bác tiengdan_codon rất nhiều về thông tin của bác

--------

nuôi trâu mà ko chăn thả là 1 vấn đề lớn đó ông bạn quý ạ

--------
bác cho em biết dõ hơn vấn đề lớn bác nói đến là gì? bác có thể nói rõ hơn được không?hay chỉ là do trâu ăn gấp 3 làn bò?

Nuôi Trâu và Bò ở ta, xưa nay là Thả Rông.
Nếu không thả rông, mà nuôi nhốt công nghiệp, thì lỗ.
Lỗ là vấn đề chứ còn là gì nữa?
*
Cũng như nuôi Dê, phải thả rông mới không lỗ.
*
Ở các nước khác, ví dụ nước Mỹ tôi ở, thì chỉ có Ngựa
hoang là thả rông thôi. Nuôi con nào thì con đó phải
ở trong đất của mình, không thể thả hoang được. Mấy
bang Bắc Mỹ thì có Nai hoang thả rông, tha hồ săn bắn
(nhưng phải theo luật mà tôi không biết vì không có
súng). Vì ai cũng nuôi trong đất của mình, nên giá cả
không bị vật nuôi thả cạnh tranh.
*
Ở nước ta, có Trâu Bò Dê thả hoang, nên con nào nuôi
nhốt thì chi phí cao hơn, không cạnh tranh nổi. Cụ thể
là đồng bằng thì dù có nuôi thả, cũng có người chăn, và
tỷ lệ một người chỉ chăn chứng 10 con thôi. Ở miền núi,
hầu hết Trâu Bò thả không có người chăn. Những miền thấp
hơn, như Thái Nguyên, Phú Thọ, thì có người chăn, nhưng
tỷ lệ người chăn 3 chục con, nên giá thành thấp hơn. Điều
đó dẫn đến giá miền ngược càng cao thì càng rẻ. Ví dụ,
Trâu Na Hang, Tuyên Hoá rẻ nhất, rồi xuống gần Hà Nội thì
càng đắt lên. Giá Trâu dưới Hà Nội là đắt nhất.
*
Còn kỹ thuật làm trại nhốt Trâu, thì trên miền núi ta quây
rào bằng cây gỗ đường kính 1 gang tay. Mỗi lần quây nhốt
Trâu chỉ vài ngày, thì phải chuyển Trâu sang chỗ khác, để
chỗ đó mưa gió rửa sạch cứt đái đi, và đất cứng lại. Nếu
cứ để Trâu nhốt lâu, thì nền đất đó bị dẵm ra bùn cứt đái
và không thể cứng lại được nữa.
*
Có những nơi thành lập Hợp Tác Xã, thì có tiền làm nền nhốt
Trâu. Đó là những mảnh gỗ tốt, từ loại 6 trở lên (5-4-3-2-1
càng số nhỏ thì gỗ loại càng tốt, ví dụ tứ thiết thì gỗ loại
2-3). Tôi đã xẻ cho họ. Đó là gỗ Dẻ và gỗ Nhãn, gỗ Vải. Những
gỗ này loại 5. Phải dày 10 centimet, không được mỏng hơn. Một
tấm gỗ thường thường dài 6 mét, ngang từ 40 đến 60 centimet.
Một cây lớn thường xẻ được 6 tấm, và chuồng trâu cần hơn chục
cây gỗ mới tạm đủ. Ở miền xuôi, 1 tấm gỗ như thế là cả 1 gia tài.
Thế nhưng ở miền núi mới có sức lày gỗ đó làm nền chuồng Trâu.
Nếu làm nền bằng bê tông xi măng thì rẻ hơn, nhưng hại móng và
ảnh hưởng sức khoẻ của Trâu. Làm bằng gỗ mềm, thì Trâu dẵm một
thời gian ngắn là tan nát hết, tốn tiền xẻ gỗ. Khoa học Nông
Nghiệp ở Ta và ở Thế giới đã có kết luận chắc chắn rằng chuồng
nuôi lát sàn tốt nhất là bằng gỗ, thứ nhì là đất nện, và cuối
cùng mới là làm bằng xi măng bê tông (ảnh hướng năng suất).
*

ở chỗ cháu cách đay khoảng 15 năm người dân tộc thiểu số vần còn thả bò hoang trong rừng vào mùa khô,đến mùa mưa khi họ lùa bò về để tránh trâu bò phá hoại hoa màu,nhưng từ khi người kinh vào định cư,họ khai hoang đất đai và bắt trộm bò của người địa phương nên giờ k ai nuôi thả nữa.ở gia lai nuôi bò chăn thả nhiều nhất có lẽ ở đèo chư sê,nhưng hiện nay người dân khai hoang hết đất rừng để trồng tiêu và mỳ nên có thể trong tương lai sẽ k còn đất để nui bò quảng canh nữa.tuy nhiên vẫn còn 1 số nơi còn rừng như gia lai có mangyang,krongpa.daklak cháu thấy có easup vào mùa mưa cỏ trong rừng mênh mông
trong tương lai k xa khi đồng cỏ tự nhiên bị thay thế bởi cáou mỳ,tiêu...thì khi đó phải nuôi bò công nghiệp

Back